๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:54:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ สนธ์ เรื่องใช้วิทยุ CB245 (ว.แดง) ที่ประเทศญี่ปุ่น  (อ่าน 2690 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 06:56:51 AM »

เนื่องจาก เพื่อนจะไปญี่ปุ่น เขามาถามผมว่า ถ้าไปเที่ยวสักอาทิตย์สองอาทิตย์ ไปกันเป็นกรุ๊ป จะเอาว.แดง ของเราไปใช้ที่ญี่ปุ่นจะผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ ที่ญี่ปุ่นใช้กันเยอะหรือเปล่าครับ  เดินทางสิ้นเดือนนี้ ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:18:05 AM »

เท่าที่ทราบมา ผิดครับ แต่ถ้าจะแอบก็ได้ครับ แต่หน้าสนามบินเขา จะมีประกาศแปะไว้ที่หน้าประตูเลยครับว่า กรุณาอย่าเปิดเครื่อง GSM ของท่าน พวกวิทยุ ย่าน CB ของอเมริกา ก็เป็นสิ่งผิดกฏหมายในญี่ปุ่นครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:25:13 AM »

อุปกรณ์สื่อสารทุกชนิด ส่วนใหญ่จะเป็นของต้องห้ามแต่ละประเทศ ว.แดงจริงๆแล้วในประเทศไทยก็ต้องขออนุญาตเหมือนกัน เพียงแต่เจ้าหน้าที่เขาอะลุ่มอะหล่วยกันครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:48:50 AM »

ก็ไปซื้อ ที่โน้น เลย  แน่นอนกว่า

แต่อย่านำกลับมาล่ะ  กฎหมายเมืองไทย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:58:11 AM »

ตามกฏของ คทช. ห้ามนำเข้าและ/หรือนำออกนอกราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ

วิทยุสื่อสารแบบ Transciever ทุกประเภทเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของทุกประเทศ ... ข้อหาหนักครับน้าตี๋  ไม่ควรเสี่ยง   ตกใจหน้าซีด

หรือถ้าจะพาไปก็ขออนุญาตนำออก (จากไทย) และขออนุญาตนำเข้า (ประเทศปลายทาง) ให้เรียบร้อยดีกว่า

เหมือนขบวน rally ไทยไปลาว เวียตนาม ฯ  เขาก็ขออนุญาตกันเป็นที่ถูกต้องทั้งนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 09:00:34 AM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:33:14 AM »

ตามกฏของ คทช. ห้ามนำเข้าและ/หรือนำออกนอกราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ

วิทยุสื่อสารแบบ Transciever ทุกประเภทเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของทุกประเทศ ... ข้อหาหนักครับน้าตี๋  ไม่ควรเสี่ยง    ตกใจหน้าซีด

หรือถ้าจะพาไปก็ขออนุญาตนำออก (จากไทย) และขออนุญาตนำเข้า (ประเทศปลายทาง) ให้เรียบร้อยดีกว่า

เหมือนขบวน rally ไทยไปลาว เวียตนาม ฯ  เขาก็ขออนุญาตกันเป็นที่ถูกต้องทั้งนั้นครับ

เคยวางแผนจะไปมาเล ทางรถจำได้ว่าอย่างหนึ่งที่ต้องทำคือเรื่องวิทยุสื่อสารนี่แหละมีค่าธรรมเนียมอนุญาติใช้ด้วย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:09:27 PM »

เท่าที่ทราบมา ผิดครับ แต่ถ้าจะแอบก็ได้ครับ แต่หน้าสนามบินเขา จะมีประกาศแปะไว้ที่หน้าประตูเลยครับว่า กรุณาอย่าเปิดเครื่อง GSM ของท่าน พวกวิทยุ ย่าน CB ของอเมริกา ก็เป็นสิ่งผิดกฏหมายในญี่ปุ่นครับ

โทรศัพท์ย่าน GSM ใช้ได้ครับ  ผมใช้ได้ทั้งทรูและดีแท็ค  โดยเฉพาะของทรูถ้าเลือกใช้เครือข่าย JP Docomo จะได้ราคาถูกกว่าที่อื่น  รับสายในญี่ปุ่นนาทีละ 7.50 บาท
ส่วน CB Band แต่ละประเทศจะกำหนดรายละเอียดความถี่ให้ใช้แตกต่างกัน (ย่านเดียวกัน เพราะเป็นสากลแต่หัวท้ายช่วงความถี่ต่างกัน)  เราจึงนำเครื่องของไทยไปใช้ไม่ได้ (ที่จริงก็อาจใช้ได้ โดยให้ทางการญี่ปุ่นตรวจสอบกับอนุญาตเป็นกรณี ๆ ไป)
ว.แดง ในบ้านเราก็มีการควบคุม  เพียงแต่พวก ว.แดง จะอยู่ในย่านความถี่ตามที่กำหนด กับมีกำลังส่งจำกัด  และต้องมีใบอนุญาตประจำเครื่อง  แต่ที่ตัวผู้ใช้ไม่ต้องมีใบอนุญาต   ส่วน ว.ดำกับวิทยุสมัครเล่น ต้องมีใบอนุญาตทั้งคนทั้งเครื่อง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:11:27 PM »

ขอบคุณครับ งั้นไม่เสี่ยงเอาไปแล้วครับ ปกติเครื่องที่ผมใช้ขออนุญาตตั้งสถานีที่บ้าน ที่รถ และขออนุญาตเครื่องเรียบร้อยครับ โทษปรับแพง พอ ๆ กับปืนเถือนครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:57:52 PM »

ขออภัยที่มาช้าครับ...เรื่องวิทยุสื่อสารว.แดงเอามาใช้ที่นี่ถ้ามีคนเอาเรื่องละยาวแน่  เมื่อก่อนไม่เข้มงวดนัก  แต่มันเคยมีอุบัติเหตุในรพ.เพราะสัญญานวิทยุพวกนี้ไปรบกวนเครื่องมือแพทย์ทำให้เกิดไฟใหม้รพ.  ทุกวันนี้แม้แต่มือถือถ้าใช้นรพ.-ปั้มน้ำมันอาจติดคุกเอาได้ครับผม

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:16:17 PM »

ขอบคุณครับพี่สนธ์ งั้นคงใช้มือถือ ส่งไลน์ติดต่อกันเอาครับ  คราวก่อนผมไปลาว เห็นคนอื่นเอา ว.แดงไปใช้กันในกลุ่ม ดูแล้วมีประโยชน์ดีครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:26:19 PM »

วิทยุสื่อสารแบบ Transciever ทุกประเภทเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของทุกประเทศ ... ข้อหาหนักครับน้าตี๋  ไม่ควรเสี่ยง    ตกใจหน้าซีด

เหมือนขบวน rally ไทยไปลาว เวียตนาม ฯ  เขาก็ขออนุญาตกันเป็นที่ถูกต้องทั้งนั้นครับ

ตามลุงปูว่า แต่เป็นประเทศไทยปรับ 200,000.-บาท อ๋อย

หน้า: [1]
  พิมพ์