๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 12:00:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ รมดำปืน  (อ่าน 28363 ครั้ง)
pahsara2000
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 01:18:33 AM »

วิธีการ รมดำปืน
ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
หาซื้อได้จากที่ไหน
ราคาเท่าไร
มันจะแววเหมือนเดิมมั้ย ถ้าเราทำเอง
(คือไม่ไหวแล้ว ถลอกไปหมดแล้ว)
charoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2006, 04:05:13 AM »

ทำเองคงยากนะ ที่เคยทำส่งร้านที่มีประสบการณ์ด้านนี้ซิ ราคา อยู่ที่ 2xxx.- แวววับเลยครับ สวยเป็นปืนใหม่เลยครับดูไม่ออก เพราะเพิ่งไปทำมาเมื่อเดือนที่แล้ว
ลูกพระสมุทร
Newbie
*

คะแนน 1

มีท้องเรือเป็นบ้านมีสายธารเป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 04:02:59 PM »

การรมดำคนอื่นทำได้เราก็น่าจะทำได้แต่จะทำยังงัยครับอยากถามเหมือนกับท่าน pahsara2000
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 05:17:44 PM »

มีรมดำเย็นครับ..ทำเองได้...รมดำต้มก็ทำเองได้ครับ..แต่ค่าวัสดุแพงทำน้อยไม่คุ้ม..หลังไมด์คุยง่ายกวามั้ง..ไม่หวงวิชาแต่จิ้มไม่ค่อยถูกครับ
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 07:28:14 PM »

เคยรม 1 ครั้ง นำไปให้ร้านดำเนินการครับ

ราคา 2.5 k ตอนไปรับกลับจำแทบไม่ได้ หล่อขึ้นเยอะเลย งานเนี๊ยบมาก...

bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 08:12:22 PM »

ถ้าลอกเยอะ ต้องการเนี้ยบ เอาไปให้ช่างทำให้ครับ
ถ้าถลอกนิดหน่อย ก็มีน้ำยา ครีม ปากการมดำแต้มเอา
แต่ไม่ค่อยสวยกลมกลืนหรอกครับ  พออาศัย
แถมแต้มแล้ว ล้างด้วยน้ำสบู่ที่เป็นด่างก็แล้ว
ลงน้ำมันตลอด  แต่สนิมแดงก็ยังกินในตัว
เพราะรมดำเย็มมันเป็นกรดครับ  ทำสวยยาก
เซ็งจริงๆ  ผมว่าจะเอาไปชุบโครมเงาหมดเรื่องไป
แพงกว่าหน่อย  แต่รักษาง่ายกว่าครับ
amorn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:49:59 AM »

ตามนี้เลยครับท่าน
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=27455.0
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 11:27:27 AM »

ผมว่าถ้าทำเองก็มีน้ำยารมดำเย็นจะเหมาะกว่านะครับ เพราะถ้ารมดำรอนต้องต้มลงทุนเยอะกว่าครับ ผมเคยเห็นเป็นเหมือน แอลกอฮอลใสๆทาแล้วเหมือนรมดำเลยครับผม
ส.อ.เชวงชัย วิฤทธิ์ชัย
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:45:41 PM »

วิธีการ รมดำปืน
ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
หาซื้อได้จากที่ไหน
ราคาเท่าไร
มันจะแววเหมือนเดิมมั้ย ถ้าเราทำเอง
(คือไม่ไหวแล้ว ถลอกไปหมดแล้ว)

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 01:45:32 PM »

ผมว่าถ้าทำเองก็มีน้ำยารมดำเย็นจะเหมาะกว่านะครับ เพราะถ้ารมดำรอนต้องต้มลงทุนเยอะกว่าครับ ผมเคยเห็นเป็นเหมือน แอลกอฮอลใสๆทาแล้วเหมือนรมดำเลยครับผม
นี่เลยครับ  SUPER  BLUE  Liquid  Gun  Blue  ราคาจำไม่ได้  ซื้อมาขวดเดียว ๑๐ ปียังใช้ไม่หมด ไม่รู้ว่าจะหมดอายุ
เมื่อไหร่  เดือนที่แล้วเพิ่งใช้ไปหน่อย  พอแก้อายได้ครับ
ขออภัย เพิ่งจะเห็น Huh ขอถือว่าเป็นข้อมูลแก่สมาชิกใหม่นะครับ เผื่อสมาชิกใหม่กำลังจะถาม ขอโทษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2009, 02:02:38 PM โดย สมศักดิ์ P » บันทึกการเข้า
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 10:15:57 PM »

phosphate coating  , parkerizing
ขบวนการไม่ยาก   เปนทำผิวปืนโดยใช้ คุณสมบัติบางประการของ เกลือฟอสเฟตในสารละลายฟอสฟอริก ที่จะตกผลึกเมื่อระดับ ph สูง
ผิว phosphate เกิดจาก การรวมกันของผลึก zinc phosphate และ iron phosphate  เข้าไปฝังตัวที่ผิวปืน
สารละลายที่ใช้
1กรด ฟอสฟอริก ความเข้มข้น 75% ใช้เปน source ของกรด และ ของ phosphate
2กรดไนตริก  เปนตัวเร่งปฎิกริยา
3 zinc oxide or manganese
4 iron oxide ในรูปของ steel wood ก้อได้

หลักๆๆมีเท่านี้ ส่วนผสม คุณเข้าไป mil -p-50002 จะบอกละเอียด
ส่วนวิธีต้ม เข้าไปอ่านใน mil handbook เรื่อง phosphate coating of ferrous metal
ผิวงานที่ได้ จะเปน เทาออกดำ ด้าน หนา ทนทานตามมารฐานปืนทหาร
ถ้าคุณทาน้ำยารักษาปืนตาม mil hanbook ทิ้งไว้นานๆๆ  สีจะเปลียน เปน olive green
ผมลองทำมาหลายกระบอกแล้ว ไม่ยาก อุปกรณ์พื้นฐานมาก
ต้นทุนไม่แพง
การต้มไม่ยาก   สวยเรียบ อยู่ที่ ผิวปืนก่อนต้ม  ต้องยิงทราย
ensss
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 10:32:35 AM »

ผมเป็นสมาชิกใหม่สวัสดีครับ 60 ทุกท่าน
ผมได้มรดกมาเป็นปืน colt  .38 แมกกาชิน
เป็นสมบัติของพ่อตาเลยเอาไปขัดมายังกับสแตนเลส
เลยไม่กล้าใช้กลัวสนิมขึ้นตอนนี้ห่อพลาสติกอย่างดีอยาก
รมดำช่วยแนะนำร้านและราคาคร่าวๆด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ensss@mahidol.ac.th
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 10:45:40 AM »

สวยไม่สวยขึ้นอยู่กับการเตรียมผิวงานเป็นส่วนใหญ่ครับ  เรื่องเคมีมันเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว
ทำเองต้องระวังอีกอย่าง คือหลังจากได้ผลงานสวยดีแล้วต้องล้างเคมีและเคลือบน้ำมันให้เรียบร้อยนะครับ
ของเพื่อนทำมาโชว์ ดูก็สวยดี  แต่หลังจากนั้นสามเดือนบอกเปิดโม่ไม่ออก เคมีทำงานต่อที่ใต้ปุ่มปลดล็อกไม่ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:34:50 PM »

ทำเองคงยากนะ ที่เคยทำส่งร้านที่มีประสบการณ์ด้านนี้ซิ ราคา อยู่ที่ 2xxx.- แวววับเลยครับ สวยเป็นปืนใหม่เลยครับดูไม่ออก เพราะเพิ่งไปทำมาเมื่อเดือนที่แล้ว
เคยรม 1 ครั้ง นำไปให้ร้านดำเนินการครับ
ทำร้านไหนครับผมจะทำมั่ง ของผมก็ดูไม่สวยเท่าไหร่

ราคา 2.5 k ตอนไปรับกลับจำแทบไม่ได้ หล่อขึ้นเยอะเลย งานเนี๊ยบมาก...
Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:38:55 PM »

รมดำร้านไหนครับ เขียนตัวหนังสือเหมือนเดิมหรือเปล่า ต้องนำปืนขึ้นไปเองมั๊ย จะทำมั่ง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์