๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:30:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: golck 36 ขี้นลำ  (อ่าน 40096 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:39:05 AM »

ผมปฏิญานกับตัวเองไว้แล้วว่า  ถ้าผมได้ G23od ตัวนี้มา ผมจะซื้อซองโฟบัสมาใส่แล้วพกขึ้นลำครับ  ส่วนตัวเคยปะทะกับขี้ยาและจิ๊กโก๋หมีควายมาสองสามครั้งถ้าผมไม่มีมีดพกหรือพอเป็นอยู่บ้างคงได้เจ็บได้ตายกันบ้าง   บอกตรงๆเข็ดครับ   ไหว้ คิก คิก
ซอง Fobus มันก็ดีนะกวาง  แต่สไลด์ปืนจะเป็นรอย  เนื่องจากการชักเข้าชักออก  รมดำจะสึก
ใช้ซองหนังดีกว่า   ซอง Safariland  thigh rig ของผมเป็น Kydex แต่มีซับในอีกที   แต่ก็ไม่รู้ว่าซองพกในแบบ Kydex จะมีซับในหรือป่าว  ต้องอีเมล์ไปถาม
แต่ถ้าไม่ห่วงเรื่องปืนสึก  ก็ไม่เป็นไร  อีกอย่างซองพกพา  จุดมุ่งหมายคือต้องการชักเร็ว  อย่าซื้อแบบที่มีสายรัด สายคาดหลังสไลด์

เพิ่งหาข้อมูลเจอ Safariland รุ่น 5188 จะมีซับใน ( lining) ทำให้รมดำไม่สึก

ถ้าผมได้ปืนมาล่ะก็ผมคงต้องรบกวนพี่เจษฯแล้วล่ะครับ... ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก น้ำลายหก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:51:50 AM »

หวัดดีครับพี่ๆๆ ทุกท่าน
คือว่า หากผมเอากล๊อก 36 ขี้นลำ แล้วใส่กระเป๋ากางเกง หรือ แนบเอว พี่ขึ้นว่า ปลอดภัยไหมครับ
แล้วมันมีโอกาส ลั่นไหมครับ (โดยเราไม่ประมาณที่จะเอานิ้วไปกดไกครับ หรือเราไม่ถูกไกครับ)

อีกอย่าง หากเป็นพี่ จะพกพาแบบไหนครับที่พี่คิดว่า ปลอดภัยที่สุด ครับ

...เป็นผมจะไม่ทำแบบนั้นครับ  ถ้าจะขึ้นลำไว้ผมจะใส่ซองที่ปิดโกร่งไกมิดชิดและยึดกับตัวอย่างมั่นคงเท่านั้น (เช่นซองโฟบัส) จะไม่ใช้วิธีอื่น  ถ้าไม่ขึ้นลำก็ว่าไปอีกอย่าง  จะพกกล๊อคเหมือนปืนลูกโม่  ควรคำนึงด้วยว่าระยะเดินไกนัดแรกของกล๊อคยาวก็จริง  แต่ก็สั้นกว่าไกดับเบิลของลูกโม่  ไม่เหนี่ยวไกไม่มีลั่นก็ถูกต้อง  แต่ลดโอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดดีกว่าครับ  Smiley

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:57:33 AM »

ผมว่าถ้ามีการลั่นขึ้นมา คำสุดท้ายที่อยากนึกถึง "ตูไม่น่าขึ้นลำไว้เลย"อิอิ  เยาะเย้ย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:09:08 PM »

สำหรับผิว Glock ไม่ต้องกังวลเรื่องถลอก ผิวรมดำจะสึกครับ  การทำผิว ต่างกว่า M&P ที่บอกว่าแข็งพอกัน คือความแข็งของเนื้อโลหะที่่ทำ ไม่ใช่การทำผิว

การทำผิวของ Glock ทนทานกว่ามาก  ใช้ซอง ของ Glock ที่ออกแบบมา ก็ได้ ราคาถูกดีด้วย เพียงแต่ ดูไม่สวย  Grin

ผมเคยเจอขนาดหนักยิ่งกว่า โดย สีกับปลอกกระสุน เขย่าบนรถ 4x4 ระยะทาง ๔๐๐ กม.  แค่เอามือป้าย ที่ผิว กลายเป็นเศษ ทองเหลือง
หลุดออกหมด   ผิว Glock ที่เป็นสไลด์ อาจจะซีดจาง แต่จะไร้รอยขีดข่วน  ครับ.   เยี่ยม

piboonyu
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:40:51 PM »

เท่าที่อ่านทั้งหมด การตอบกระทู้ของคุณ Ro@d - รักในหลวง   ตอบได้ชัดเจนที่สุดและมีเหตุสนับสนุนครบถ้วน เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:02:24 PM »

ผมว่าพกปืนแล้วไม่ขึ้นลำเหมือนพกลูกโม่แล้วไม่ใส่ลูก ขำก๊าก
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบ  อิอิอิ
เหมือนกระโดดร่ม แล้วไม่ใส่ร่มสำรอง  เพราะประเมินแล้วว่าวันนี้ร่มกางแน่นอน  คิก คิก

นี่ไม่ใช่การประเมิน ครับคุณเจษ แต่เป็นการคาดเดา  ที่ไม่มี พื้นฐานจากความเป็นจริง เป็นความประมาทของคนผู้นั้น ที่ง่าว สุด ๆ จนตัวตาย

โปรดเชื่อผมเถอะ เปิดใจรับ และทำความเข้าใจ กับคำว่าประเมินสถานการณ์  นี่คือสิ่งประเทืองปัญญา
จะช่วยให้คุณเจษ เพิ่มศัยกภาพ ทางความคิดให้กับตนเอง  แบบคาดไม่ถึง  เยี่ยม

ขอเติมตรงนี้แล้วกัน บัดเดี๋ยวจะเข้าใจผิด กันอีก..

ผมบอกไปแล้ว เริ่องการพกปืนขึ้นลำ หรือไ่ม่นั้น แล้วแต่ถนัด ไม่ได้ขอให้เชื่อ เรื่องพกปืนไม่ขึ้นลำ..
ที่ขอให้เชื่อ คือ หลักการ ประเมินสถานการณ์ี่  ที่ใช้ "หลัก รู้เขา-รู้เรา รบร้อยครั้งไม่มีพ่าย" มาประเมิน

การประเมินนี้ ต้องอิงกับข้อเท็จจริงที่เกิด.. เพื่อชั่งน้ำหนัก ในคู่ความขัดแย้ง หรือความแตกต่าง ที่กำลังเผชิญหน้าอยู่
และผลจะออกมาที่ ควรทำอย่างไร จึงจะออกมาเป็นผลบวก แก่ตนเอง แก่หมู่คณะ

สามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน ใช้ได้ทุกเรื่อง นี่คือความหวังดี   ที่เพื่อนต้องการบอกให้เพื่อนรู้ ..
และจักเป็นประโยชน์ แก่เพื่อนคอปืนที่ เข้ามาร่วมสนทนา ด้วย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 06:26:04 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:08:00 PM »

อย่าง อันธพาลถ่อย .. พกปืน และยิงคนเล่น โดย กฎหมายตามจับตัวไม่ได้

เราย่อมประเมินมันได้ว่า ชั้นเชิง ต่อหน้า เราอาจสู้มันไม่ได้ เมื่อมันมา เราต้องหลบ

จะล่อมัน ต้องเอาทีเผลอ  หรือกำหนดโซน ใช้อาวุธ หรือจำนวนคนที่มาก กว่า ล่อมัน

นี่คือการประเมิน รู้เขา-รู้เรา ถ้าสู้ไม่ได้ ต้องหลบ อย่าปะทะ  เื่มื่อเห็นว่าเสร็จเราแน่ จึง จัดการ ล่อมัน.

ไม่ใช่เพียง แค่เรามีปืน ก็อยากจะไปยิงกับมัน  ที่สุด อาจเจ็บ-ตาย ไปด้วยกัน  แล้วมันได้อะไร

bankamo2043
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:11:14 PM »

อย่าง อันธพาลถ่อย .. พกปืน และยิงคนเล่น โดย กฎหมายตามจับตัวไม่ได้

เราย่อมประเมินมันได้ว่า ชั้นเชิง ต่อหน้า เราอาจสู้มันไม่ได้ เมื่อมันมา เราต้องหลบ

จะล่อมัน ต้องเอาทีเผลอ  หรือกำหนดโซน ใช้อาวุธ หรือจำนวนคนที่มาก กว่า ล่อมัน

นี่คือการประเมิน รู้เขา-รู้เรา ถ้าสู้ไม่ได้ ต้องหลบ อย่าปะทะ  เื่มื่อเห็นว่าเสร็จเราแน่ จึง จัดการ ล่อมัน.

ไม่ใช่เพียง แค่เรามีปืน ก็อยากจะไปยิงกับมัน  ที่สุด อาจเจ็บ-ตาย ไปด้วยกัน  แล้วมันได้อะไร
+1 ครับ ถูกต้องเลย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:33:38 PM »

สำหรับผิว Glock ไม่ต้องกังวลเรื่องถลอก ผิวรมดำจะสึกครับ  การทำผิว ต่างกว่า M&P ที่บอกว่าแข็งพอกัน คือความแข็งของเนื้อโลหะที่่ทำ ไม่ใช่การทำผิว

การทำผิวของ Glock ทนทานกว่ามาก  ใช้ซอง ของ Glock ที่ออกแบบมา ก็ได้ ราคาถูกดีด้วย เพียงแต่ ดูไม่สวย  Grin

ผมเคยเจอขนาดหนักยิ่งกว่า โดย สีกับปลอกกระสุน เขย่าบนรถ 4x4 ระยะทาง ๔๐๐ กม.  แค่เอามือป้าย ที่ผิว กลายเป็นเศษ ทองเหลือง
หลุดออกหมด   ผิว Glock ที่เป็นสไลด์ อาจจะซีดจาง แต่จะไร้รอยขีดข่วน  ครับ.   เยี่ยม

ผืวปืน Glock  , M&P , XD คืออย่างเดียวกันหมดครับพี่ แต่เรียกกันคนละชื่อ
สามารถหาอ่านได้จากเน็ท  ที่ผมบอกว่าจะเป็นรอย ขอเรียนตามตรงว่า ผมพูดไม่ถูกเอง ควรจะบอกว่าตรงที่สัมผัสกับซองปืน ผิวปืนจะสึกลง  แปลกนะครับปืนตำรวจที่นี่เป็นอย่างนั้นทุกกระบอก ปืนผมก็เป็น
ผมว่าพกปืนแล้วไม่ขึ้นลำเหมือนพกลูกโม่แล้วไม่ใส่ลูก ขำก๊าก
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบ  อิอิอิ
เหมือนกระโดดร่ม แล้วไม่ใส่ร่มสำรอง  เพราะประเมินแล้วว่าวันนี้ร่มกางแน่นอน  คิก คิก

นี่ไม่ใช่การประเมิน ครับคุณเจษ แต่เป็นการคาดเดา  ที่ไม่มี พื้นฐานจากความเป็นจริง เป็นความประมาทของคนผู้นั้น ที่ง่าว สุด ๆ จนตัวตาย

โปรดเชื่อผมเถอะ เปิดใจรับ และทำความเข้าใจ กับคำว่าประเมินสถานการณ์  นี่คือสิ่งประเทืองปัญญา  
จะช่วยให้คุณเจษ เพิ่มศัยกภาพ ทางความคิดให้กับตนเอง  แบบคาดไม่ถึง  เยี่ยม

ผมพยายามเปิดใจแล้วครับ  แต่เอาเป็นว่าคิดกันคนละอย่างแล้วกันครับ  ไม่จำเป็นต้องมีความเห็นเหมือนกันไปซะทุกอย่างครับ  การพกปืนไม่ขึ้นลำผมก็เห็นว่าเป็นการ ง่าว สุดๆเหมือนกันครับ  เป็นความเชื่อแบบเดียวกับ .44 ยิงรางรถไฟขาด  .357 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ทำนองนั้น
ถ้าพกไม่ขึ้นลำในสายตาผม 1. ไม่เชื่อมั่นในระบบของปืนตัวเอง 2.ยังต้องฝึกอีกเยอะ
แปลกครับ ตำรวจที่นี่พกปืนทุกวัน ยังต้องชักเข้าชักออก ไม่ยักกะลั่นครับ มันอยู่การฝึกฝนมากกว่าครับ
เรื่องที่ให้เชื่อพี่ตรงเรื่องพกไม่ขึ้นลำ ผมต้องขอประทานโทษนะครับ ผมเชื่อไม่ได้ครับ
ตรงที่จะช่วยศักยภาพให้ผมนี่ คงไม่ช่วยอะไรผมครับ  ผมเรียนและฝึกต่อเนื่องอยู่ทุกเดือนครับ ถ้าเป้นเรื่องกฏหมายไทยล่ะก้อ ผมนี่อย่างโง่เลยครับ ไม่รู้เรื่องเลย ถ้าเป็นเรื่องนั้นผมจะเรียนถามพี่เป็นคนแรก
สองอาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งจบหลักสูตรครูของ NRA ไปอีก 1 หลักสูตร  ที่บอกไม่ได้มีเจตนาจะเกทับ เพียงจะบอกว่า
อะไรที่ผมเขียนเกี่ยวกับ การพกใช้ปืน ผมไม่คิดไปเองหรือยกเฆขมา หรือดูจากหนังครับพี่  
ที่เขียนไป ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมไปซะทุกอย่าง  ต้องเปิดใจใช้ปัญญาวิเคราะห์กันอีกเองอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 12:37:47 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:40:02 PM »

ผมเปิดใจกว้างน้อมรับทุกความเห็น และเป็นความรู้ที่ดีสำหรับผมครับ ไหว้
-แต่เฉพาะส่วนตัวที่ต้องพกแล้ว หมายถึงเวลาและสถานะการณ์ที่ไม่ค่อยดี จะขึ้นลำไว้เสมอเป็นปืน
กล็อค 36 ใส่เซฟ ที บล๊อค ครับ อย่างเก่งพกปีละ 2-3 ครั้งครับ
-ปืนประจำตัวที่ใส่กระเป๋าทุกวัน เป็นทอมแคท ขึ้นลำเข้าเซฟเช่นกันครับ
ทั้งนี้ผมใช้เวลาฝึกฝนและทำความเข้าใจกับระบบของปืน และฝึกสติ ความไม่ประมาทนานพอสมควรครับ เมื่อก่อนเคยซ้อมขึ้นลำ แต่เปลี่ยนมาฝึก ปลดเซฟยกปืนเข้าแนวยิงให้เร็วแทนครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:34:17 PM »

สำหรับผิว Glock ไม่ต้องกังวลเรื่องถลอก ผิวรมดำจะสึกครับ  การทำผิว ต่างกว่า M&P ที่บอกว่าแข็งพอกัน คือความแข็งของเนื้อโลหะที่่ทำ ไม่ใช่การทำผิว

การทำผิวของ Glock ทนทานกว่ามาก  ใช้ซอง ของ Glock ที่ออกแบบมา ก็ได้ ราคาถูกดีด้วย เพียงแต่ ดูไม่สวย  Grin

ผมเคยเจอขนาดหนักยิ่งกว่า โดย สีกับปลอกกระสุน เขย่าบนรถ 4x4 ระยะทาง ๔๐๐ กม.  แค่เอามือป้าย ที่ผิว กลายเป็นเศษ ทองเหลือง
หลุดออกหมด   ผิว Glock ที่เป็นสไลด์ อาจจะซีดจาง แต่จะไร้รอยขีดข่วน  ครับ.   เยี่ยม

ผืวปืน Glock  , M%P , XD คืออย่างเดียวกันหมดครับพี่ แต่เรียกกันคนละชื่อ
สามารถหาอ่านได้จากเน็ท  ที่ผมบอกว่าจะเป็นรอย ขอเรียนตามตรงว่า ผมพูดไม่ถูกเอง ควรจะบอกว่าตรงที่สัมผัสกับซองปืน ผิวปืนจะสึกลง  แปลกนะครับปืนตำรวจที่นี่เป็นอย่างนั้นทุกกระบอก ปืนผมก็เป็น
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบ  อิอิอิ
เหมือนกระโดดร่ม แล้วไม่ใส่ร่มสำรอง  เพราะประเมินแล้วว่าวันนี้ร่มกางแน่นอน  คิก คิก

นี่ไม่ใช่การประเมิน ครับคุณเจษ แต่เป็นการคาดเดา  ที่ไม่มี พื้นฐานจากความเป็นจริง เป็นความประมาทของคนผู้นั้น ที่ง่าว สุด ๆ จนตัวตาย

โปรดเชื่อผมเถอะ เปิดใจรับ และทำความเข้าใจ กับคำว่าประเมินสถานการณ์  นี่คือสิ่งประเทืองปัญญา 
จะช่วยให้คุณเจษ เพิ่มศัยกภาพ ทางความคิดให้กับตนเอง  แบบคาดไม่ถึง  เยี่ยม

ผมพยายามเปิดใจแล้วครับ  แต่เอาเป็นว่าคิดกันคนละอย่างแล้วกันครับ  ไม่จำเป็นต้องมีความเห็นเหมือนกันไปซะทุกอย่างครับ  การพกปืนไม่ขึ้นลำผมก็เห็นว่าเป็นการ ง่าว สุดๆเหมือนกันครับ  เป็นความเชื่อแบบเดียวกับ .44 ยิงรางรถไฟขาด  .357 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ทำนองนั้น
ถ้าพกไม่ขึ้นลำในสายตาผม 1. ไม่เชื่อมั่นในระบบของปืนตัวเอง 2.ยังต้องฝึกแีกเยอะ
แปลกครับ ตำรวจที่นี่พกปืนทุกวัน ยังต้องชักเข้าชักออก ไม่ยักกะลั่นครับ มันอยู่การฝึกฝนมากกว่าครับ
เรื่องที่ให้เชื่อพี่ตรงเรื่องพกไม่ขึ้นลำ ผมต้องขอประทานโทษนะครับ ผมเชื่อไม่ได้ครับ
ตรงที่จะช่วยศักยภาพให้ผมนี่ คงไม่ช่วยอะไรผมครับ  ผมเรียนและฝึกต่อเนื่องอยู่ทุกเดือนครับ ถ้าเป้นเรื่องกฏหมายไทยล่ะก้อ ผมนี่อย่างโง่เลยครับ ไม่รู้เรื่องเลย ถ้าเป็นเรื่องนั้นผมจะเรียนถามพี่เป็นคนแรก
สองอาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งจบหลักสูตรครูของ NRA ไปอีก 1 หลักสูตร  ที่บอกไม่ได้มีเจตนาจะเกทับ เพียงจะบอกว่า
อะไรที่ผมเขียนเกี่ยวกับ การพกใช้ปืน ผมไม่คิดไปเองหรือยกเฆขมา หรือดูจากหนังครับพี่ 
ที่เขียนไป ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมไปซะทุกอย่าง  ต้องเปิดใจใช้ปัญญาวิเคราะห์กันอีกเองอีกทีครับ
ด้วยความเคารพ..อย่างที่ท่านว่า เป็นความสามารถ เฉพราะตัวหรือฝึกฝนมาอย่างดีครับ ทำให้มั่นใจที่จะพกพาแบบขึ้นลำเตรียมพร้อมตลอดเวลา แต่อย่างที่พี่โรด..แนะนำคือ การกระทำที่เหมาะสม สำหรับผู้ที่ใช้อาวุธปืนแบบที่ ไม่จำเป็น... ต้องระมัด ระวังตัว หรือ เตรียมพร้อมอะไรมากมายขนาดนั้น  หมายถึงควรประเมินสถานการณ์หรือเหตุผลก่อน ที่จะนำพาอาวุธปืนไปใช้ ในแต่ละโอกาศ เพราะโอกาส..พลาด..มีครับ ไม่เสี่ยงโดยไม่จำเป็น ที่จำเป็นต้องเสี่ยง เพราะเหตุนั้น เราคาดเดาได้ว่า โอกาศเกิดสูงครับ และความคิดเห็นของท่านไม่ผิดครับ Cheesy

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:30:15 AM »

ผมคิดเสมอว่า"ปืน"เป็นอุปกรณ์อย่างหนึ่ง ที่ต้องได้รับการฝึกสอนที่ดีก่อนใช้งานหรือมีติดตัว  ไม่ว่าปืนชนิดไหนก็ตามถ้าผมไม่ได้ฝึกซ้อมผมก็ไม่นำมาพกติดตัว ปืนที่พกติดตัวก็ควรพร้อมใช้งาน(ขึ่นลำ) อ่านจากหลายความเห็นผมก็มิได้ขัดเเย้งเพราะมีเหตุผลกำกับทุกความเห็น(เพราะฝึกกันมาแบบนั้น) สุดท้ายคือ ท่านฝึกซ้อมกับปืนท่านแล้วหรือยัง.........
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 04:40:14 AM »

สำหรับผิว Glock ไม่ต้องกังวลเรื่องถลอก ผิวรมดำจะสึกครับ  การทำผิว ต่างกว่า M&P ที่บอกว่าแข็งพอกัน คือความแข็งของเนื้อโลหะที่่ทำ ไม่ใช่การทำผิว

การทำผิวของ Glock ทนทานกว่ามาก  ใช้ซอง ของ Glock ที่ออกแบบมา ก็ได้ ราคาถูกดีด้วย เพียงแต่ ดูไม่สวย  Grin

ผมเคยเจอขนาดหนักยิ่งกว่า โดย สีกับปลอกกระสุน เขย่าบนรถ 4x4 ระยะทาง ๔๐๐ กม.  แค่เอามือป้าย ที่ผิว กลายเป็นเศษ ทองเหลือง
หลุดออกหมด   ผิว Glock ที่เป็นสไลด์ อาจจะซีดจาง แต่จะไร้รอยขีดข่วน  ครับ.   เยี่ยม

ผืวปืน Glock  , M%P , XD คืออย่างเดียวกันหมดครับพี่ แต่เรียกกันคนละชื่อ
สามารถหาอ่านได้จากเน็ท  ที่ผมบอกว่าจะเป็นรอย ขอเรียนตามตรงว่า ผมพูดไม่ถูกเอง ควรจะบอกว่าตรงที่สัมผัสกับซองปืน ผิวปืนจะสึกลง  แปลกนะครับปืนตำรวจที่นี่เป็นอย่างนั้นทุกกระบอก ปืนผมก็เป็น
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบ  อิอิอิ
เหมือนกระโดดร่ม แล้วไม่ใส่ร่มสำรอง  เพราะประเมินแล้วว่าวันนี้ร่มกางแน่นอน  คิก คิก

นี่ไม่ใช่การประเมิน ครับคุณเจษ แต่เป็นการคาดเดา  ที่ไม่มี พื้นฐานจากความเป็นจริง เป็นความประมาทของคนผู้นั้น ที่ง่าว สุด ๆ จนตัวตาย

โปรดเชื่อผมเถอะ เปิดใจรับ และทำความเข้าใจ กับคำว่าประเมินสถานการณ์  นี่คือสิ่งประเทืองปัญญา 
จะช่วยให้คุณเจษ เพิ่มศัยกภาพ ทางความคิดให้กับตนเอง  แบบคาดไม่ถึง  เยี่ยม

ผมพยายามเปิดใจแล้วครับ  แต่เอาเป็นว่าคิดกันคนละอย่างแล้วกันครับ  ไม่จำเป็นต้องมีความเห็นเหมือนกันไปซะทุกอย่างครับ  การพกปืนไม่ขึ้นลำผมก็เห็นว่าเป็นการ ง่าว สุดๆเหมือนกันครับ  เป็นความเชื่อแบบเดียวกับ .44 ยิงรางรถไฟขาด  .357 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุ ทำนองนั้น
ถ้าพกไม่ขึ้นลำในสายตาผม 1. ไม่เชื่อมั่นในระบบของปืนตัวเอง 2.ยังต้องฝึกแีกเยอะ
ตรงที่จะช่วยศักยภาพให้ผมนี่ คงไม่ช่วยอะไรผมครับ  ผมเรียนและฝึกต่อเนื่องอยู่ทุกเดือนครับ ถ้าเป้นเรื่องกฏหมายไทยล่ะก้อ ผมนี่อย่างโง่เลยครับ ไม่รู้เรื่องเลย ถ้าเป็นเรื่องนั้นผมจะเรียนถามพี่เป็นคนแรก
สองอาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งจบหลักสูตรครูของ NRA ไปอีก 1 หลักสูตร  ที่บอกไม่ได้มีเจตนาจะเกทับ เพียงจะบอกว่า
ที่เขียนไป ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมไปซะทุกอย่าง  ต้องเปิดใจใช้ปัญญาวิเคราะห์กันอีกเองอีกทีครับ
ด้วยความเคารพ..อย่างที่ท่านว่า เป็นความสามารถ เฉพราะตัวหรือฝึกฝนมาอย่างดีครับ ทำให้มั่นใจที่จะพกพาแบบขึ้นลำเตรียมพร้อมตลอดเวลา แต่อย่างที่พี่โรด..แนะนำคือ การกระทำที่เหมาะสม สำหรับผู้ที่ใช้อาวุธปืนแบบที่ ไม่จำเป็น... ต้องระมัด ระวังตัว หรือ เตรียมพร้อมอะไรมากมายขนาดนั้น  หมายถึงควรประเมินสถานการณ์หรือเหตุผลก่อน ที่จะนำพาอาวุธปืนไปใช้ ในแต่ละโอกาศ เพราะโอกาส..พลาด..มีครับ ไม่เสี่ยงโดยไม่จำเป็น ที่จำเป็นต้องเสี่ยง เพราะเหตุนั้น เราคาดเดาได้ว่า โอกาศเกิดสูงครับ และความคิดเห็นของท่านไม่ผิดครับ Cheesy
ขอบคุณครับ   ถ้าต้องพกปืนออกนอกบ้าน  ก็คงต้องคิดไว้แล้วว่าอาจจะต้องใช้ ( สำหรับผมภาวนาว่าไม่ต้องใช้  เพราะปัญหาที่ตามมาอีกเยอะครับ ถ้าไม่โดนยิงตายซะก่อน)  จุดมุ่งหมายของการพกปืนคือป้องกันตัวเองและ สมช ในครอบครัว   ถ้าพกแบบไม่จำเป็นต้องระมัดระวัง  หมายความว่าไม่จำเป็นต้องพกปืน  แล้วจะพกไปทำไมครับ  หนักก็หนัก  มันไม่ใช่เครื่องประดับที่เอาออกมาอวดได้     หรือว่าถ้าจะพกให้ด้ามโผล่หน่อยๆ พอให้คนรู้ว่าพกปืน  จะได้กร่างได้ก็แล้วแต่บุคคลครับ  สำหรับผมพกทุกครั้ง  ก็ต้องทำใจไว้แล้วว่า  อาจจะต้องใช้และพร้อมที่จะใช้  และอาจจะต้องเป็นคดียาว ถึงแม้ผมจะพกอย่างถูกต้องตามกฏหมายก็ตาม
ที่ผมเขียนไม่ใช่ความเห็นของผม   ความเห็นของผมไม่มีความหมาย ไม่มีน้ำหนักอะไรหรอกครับ  ก็แค่ สมช  ปากเสีย(หมา)คนนึง 
แต่ที่ผมเขียนมันเป็นเรื่องที่  นำมาจากตำรา  จากการที่ถูกฝึกสอนมาจากคนที่รู้จริง ของจริง  จากสถาบันที่ได้การยอมรับในประเทศ  ทั้งจากประชาชนชาวปืน และหน่วยงานของราชการ   ผมมันก็แค่พยายามถ่ายทอดให้ฟรีๆ อีกที    ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อบังคับกันไม่ได้ครับ
ผมต้องยกเครดิตให้ ครูๆ ที่ฝึกสอนให้มา  ตัวผมเอง บ่มิไก๊ ครับ  แต่ก็ขอบคุณมากครับ  ที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ผมคิดเสมอว่า"ปืน"เป็นอุปกรณ์อย่างหนึ่ง ที่ต้องได้รับการฝึกสอนที่ดีก่อนใช้งานหรือมีติดตัว  ไม่ว่าปืนชนิดไหนก็ตามถ้าผมไม่ได้ฝึกซ้อมผมก็ไม่นำมาพกติดตัว ปืนที่พกติดตัวก็ควรพร้อมใช้งาน(ขึ่นลำ) อ่านจากหลายความเห็นผมก็มิได้ขัดเเย้งเพราะมีเหตุผลกำกับทุกความเห็น(เพราะฝึกกันมาแบบนั้น) สุดท้ายคือ ท่านฝึกซ้อมกับปืนท่านแล้วหรือยัง.........
ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า  อย่าพกแต่ไม่หมั่นฝึกซ้อม ไม่ทำความเข้าใจ ศึกษาระบบการทำงานของปืนให้ดี  ทำให้เกิดการไม่มั่นใจในปืนที่พก  กลัวพลาด(ผมก็กลัว ไม่มีใครเก่งไปซะหมด เก่งไปซะทุกเรื่อง) แต่ถ้าได้การฝึกฝน หมั่นฝึกซ้อม  ความรู้สึกที่กลัว ไม่มั่นใจจะค่อยๆหายไปเอง พอแค่นี้ดีกว่าแค่นี้คนก็เกลียดขี้หน้าผมพออยู่แล้ว 55555555
ขอทิ้งศัทพ์คำว่า The element of surprise . ไว้ให้ลองคิดดูกันนะครับ   มันหมายความว่า บางครั้งจะมีเหตุการที่เกิดขึ้นได้อย่างที่ไม่ได้คาดหมายไว้นะครับ  ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:26:31 AM »

กระทู้เก่า แต่มีข้อมูลความคิดเห็นใหม่ๆเพิ่มเติม
ผมตามอ่านเอาความรู้ และเห็นว่าต่างคน ต่างสภาพแวดล้อม ต่างใจ ก็คิดก็เห็นต่างกัน  Smiley

ตัวผมเอง เมื่อต้องพกพาปืน ผมพกขึ้นลำ

ผมพกพาปืน โดย(เคย)มีป.๑๒ มานาน ฝึกปืนฝึกตนให้คุ้นเคย พาให้ปลอดภัยไม่ประมาท
ใช้ปืนลูกโม่บ้างปืนกึ่งอัตโนมัติบ้าง
พอใช้ปืนกึ่งอัตโนมัติจึงใช้กล็อค เพราะทำอย่างเดียวกัน คือจับเป้าแล้วลั่นไก
ไม่เคยคิดฝึกใช้ปืนแบบไม่ขึ้นลำ หรือขึ้นลำลดนก หรือขึ้นลำเข้าเซพ
เพราะรู้ตัวเองว่า เวลาฉุกละหุกทำเป็นอย่างเดียว ทำหลายอย่างแล้วมะงุมมะงาหรา

พลเรือนอย่างผม มีโอกาสน้อยที่จะได้คิด-ตัดสินใจ-ลงมือก่อน เปิดเกมรุก
แต่มีโอกาสมากกว่าที่จะถูกกระทำ รู้ตัวช้าหรือเร็ว ก็ต้องพึ่งสัญชาตญาณระวังภัยของตัว  Tongue

จากประสพการณ์เรื่องร้ายๆมันมาเร็วมาก คิดไม่ทัน ทำได้เพียงที่ฝึก....ชัก ลั่นไก
คนฝึกดี สติดี อาจทำได้ แต่ผมแก่แล้ว you can't teach an old dog new tricks   Wink

ขอบรรจุพร้อม รอเพียงลั่นไก  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:50:10 AM »

อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้ครับ...

เอาตัวนายสมชายเองนะครับ ปืนติดตัวนายสมชายเป็น 1911 ขนาด .45 ใช้วิธีขึ้นลำลดนกสุดเอาไว้ครับ เพราะยิงแห้งบ่อย สามารถหยิบขึ้นมาแล้วเอานิ้วโป้งข้างที่ถือปืนง้างนกแล้วยกเข้าแนวยิงได้โดยที่ไม่ต้องคิดครับ... ตรงนี้คนที่เล่นและยิงแห้ง 1911 บ่อยๆจะทำได้โดยสัญชาติญาณทุกคน เพราะเวลายิงแห้งเล่นเราก็มักทำอย่างอื่นไปด้วย เช่นกวาดบ้าน กินขนม เดินในบ้านเปิดประตูโน้นปิดหน้าต่างนี้ ซึ่งมือจะว่างข้างเดียว, ดังนั้นเรื่องใหญ่ของนายสมชายคือทำยังไงให้กำด้ามได้ในเวลาที่เหมาะสมครับ...
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์