๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:40:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: golck 36 ขี้นลำ  (อ่าน 40089 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:56:59 PM »

ปืนกล็อกเป็นที่ผมชอบและอยากได้มากที่สุดโดยเฉพาะรุ่น 19 แต่ผมไม่มั่นใจในเรื่องความปลอดภัย
ผมคิดว่าถ้าผมมีปืนกล็อกผมต้องหาซองพกในดีๆสักแบบเพราะผมพกปืนต้องขึ้นลำทุกครั้ง
ผมขายของปิดร้านดึกวันดีคืนมีเหตุการไม่คาดฝันจะได้ชักปืนขึ้นแล้วยิงเลยและที่แน่ๆเวลาพกต้องปลอดภัยเติมที่
และปืนที่ผมตัดสินใจเลือกที่จะใช้จริงๆก็คือ CZ 75 ขึ้นลำลดนกเข้าเซฟเวลาจะใช้ชักปืนขึ้นมาปลดเซฟเนี่ยวไกจบ
ส่วนปืนกล็อกเป็นปืนที่ชอบและอยากได้ที่สุดถ้ามีมีโอกาศและเวลาที่เหมาะสมคงจะหามาครอบครองเป็นแน่แท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2008, 08:58:43 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:08:31 PM »

ถ้าจะใช้ปืนกล็อกแบบขึ้นลำก็คงต้องหาซองพกที่เหมาะสมโดยเฉพาะตรงที่โกร่งไก

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 05:57:54 PM »

ผมคิดว่า ออโต มันปลอดภัยกว่าลูกโม่นะครับ ...
ไม่ขึ้นลำ มันก็ไม่ลั่น.....
....ผมหา glock 26 เพราะมันไม่มีเซฟให้เกะกะ....

....ถ้าเสี่ยงจริง ขึ้นลำเรียมพร้อมไว้
ก็ไม่หวาดเสียวมาก...

...สำคัญมันอยู่ที่คนครับ ผมฝึกทุกกระบอกแบบนี้...

แต่ลูกโม่ที่บ้าน ไม่กล้าเอาลูกใส่โม่ กลัวเผลอไปเหนี่ยวไกเล่น
ต้องใส่สปีดโลดเดอร์ วางไว้ข้างๆ... เศร้า

g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:11:15 PM »

ส่วนตัวไม่เคยคิดที่จะพกขึ้นลำ เพราะสำหรับประชาชนธรรมดาอย่างเราๆที่ไม่ได้มีเรื่องขัดแย้งกับใคร คงไม่ต้องระวังตัวขนาดนั้น ผมว่าโดยทั่วไปก่อนจะถึงเหตุการณ์ที่ต้องใช้ปืน เจ้าตัวจะรู้ตัวได้เองครับก่อน และมีเวลาพอที่จะขึ้นลำ

แต่สำหรับเจ้าหน้าที่นั่นเป็นอีกเหตุผลนึงนะครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:02:16 PM »

ถ้าจะใช้ปืนกล็อกแบบขึ้นลำก็คงต้องหาซองพกที่เหมาะสมโดยเฉพาะตรงที่โกร่งไก

ใช้ side lock ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:58:15 PM »

เห็นด้วยกับหลายๆท่าน  พกกล็อกต้องระวังมากๆ 
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:48:23 AM »

ถ้าถึงขนาดจะต้องยิงกัน มันจะมีสัญญาณบอกก่อนครับ ฉะนั้นการขึ้นลำไม่น่าจะเป็นปัญหา
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 03:50:00 AM »

ถ้าถึงขนาดจะต้องยิงกัน มันจะมีสัญญาณบอกก่อนครับ ฉะนั้นการขึ้นลำไม่น่าจะเป็นปัญหา

แต่เท่าที่ผมเห็นโดนยิงตายไม่ทันตั้งตัวกันทั้งนั้นครับ ผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักท่านนึง โดน M16 ไปสองแม็ค ไม่ทันตั้งตัวอะไรเลย

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยขึ้นลำไว้ครับ แต่ถ้าขึ้นลำไว้ ผมจะมีจิตใต้สำนึกส่วนนึงที่เป็นความกลัว กลัวและคิดว่ามันจะลั่นหรือปล่าวนะ ทำให้ผมมีสติคิดตลอดเวลาว่าเวลาชักออกมาอย่าเอานิ้วเข้าโก่งไกนะเรา ไม่งั้นไม่ขาก็น้องชายเราได้กระจุยกันแน่ๆ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:24:50 AM »

ยังไม่มี Glock ครับ แต่ที่พาไปด้วยไม่ขึ้นลำครับ  ไหว้
ถ้าจขกท. จะพกแบบขึ้นลำ ส่วนตัวเห็นว่าควรใช้ร่วมกับซองที่ปิดโกร่งไกมิดชิดแน่นหนา
ร่วมกับการฝึกฝนในการชักปืนเพื่อใช้งาน ดังที่หลายท่านได้ให้ความเห็นไว้ครับ  ไหว้

Pragmatism
mchaw
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:56:12 AM »

ผมพาไปแบบไม่ขึ้นลำครับ ยังไม่เคยพกเพราะยังไม่อยู่ในสถานะเสี่ยง หรือเลี่ยงสถานะเสี่ยงเอาครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:04:39 AM »

หวัดดีครับพี่ๆๆ ทุกท่าน
คือว่า หากผมเอากล๊อก 36 ขี้นลำ แล้วใส่กระเป๋ากางเกง หรือ แนบเอว พี่ขึ้นว่า ปลอดภัยไหมครับ
แล้วมันมีโอกาส ลั่นไหมครับ (โดยเราไม่ประมาณที่จะเอานิ้วไปกดไกครับ หรือเราไม่ถูกไกครับ)

อีกอย่าง หากเป็นพี่ จะพกพาแบบไหนครับที่พี่คิดว่า ปลอดภัยที่สุด ครับ

...เป็นผมจะไม่ทำแบบนั้นครับ  ถ้าจะขึ้นลำไว้ผมจะใส่ซองที่ปิดโกร่งไกมิดชิดและยึดกับตัวอย่างมั่นคงเท่านั้น (เช่นซองโฟบัส) จะไม่ใช้วิธีอื่น  ถ้าไม่ขึ้นลำก็ว่าไปอีกอย่าง  จะพกกล๊อคเหมือนปืนลูกโม่  ควรคำนึงด้วยว่าระยะเดินไกนัดแรกของกล๊อคยาวก็จริง  แต่ก็สั้นกว่าไกดับเบิลของลูกโม่  ไม่เหนี่ยวไกไม่มีลั่นก็ถูกต้อง  แต่ลดโอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดดีกว่าครับ  Smiley
คุณมะขิ่นซื้อ Glock 17 เป็นกระบอกแรก ใช้ 7-8 เดือน ขายทิ้งไป บอกว่าปืนดี แม่นมาก แต่กลัวยิงตัวเอง เพราะการไม่มี Safe ปืนลั่นไม่จำเป็นต้องมีนิ้วสอดในโกร่งเสมอไป ไปติดเสื้อผ้าก็ลั่นได้ (ใส่กระเป๋ากางเกง เหน็บเอว อันตรายทั้งนั้น) ใส่ซองนอกอย่างคุณชลธิตแนะนำ ดีที่สุด หรือไม่ก็อย่าขึ้นลำอย่างคุณ Glock Glack II แนะนำ

เป็นอย่างที่พี่sundance กล่าวครับ..............ผมถูกฝึกมาจนชำนาญกับปืนที่มีระบบเซฟครับ โดยเฉพาะปืนที่มีคันเซฟอยู่ในตำแหน่งแบบ 1911................

ที่เปลี่ยนแบบปืนที่ใช้ เพราะ เป็นความรู้สึกกลัวในช่วงที่ตัวเองต้องการใช้อาวุธในสภาวะวิกฤติ.......................

ไม่ใช่ในสนามยิงปืน...........ที่ขึ้นลำแล้ววางบนโต๊ะ แล้วหยิบขึ้นมายิง..................

ต่อมอะดีนารีน ไม่ได้ฉีด

ใครไม่เจอไม่รู้หรอกครับว่า เวลาเจอเหตุการณ์ แล้วเกิดเลิ่กลั่ก ตัวสั่น ใจสั่น มือสั่น นิ้วสั่น นั่นน่ะ .....................ปืนลั่นกันง่ายๆ

กระทู้เก่ามากแล้ว แต่ก็เป็นกระทู้ที่ดี๊....ดี

จนป่านนี้ก็ยังมีคนถามคำถามพวกนี้กันอยู่เลย  Cheesy

แต่เท่าที่ผมเห็นโดนยิงตายไม่ทันตั้งตัวกันทั้งนั้นครับ ผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักท่านนึง โดน M16 ไปสองแม็ค ไม่ทันตั้งตัวอะไรเลย

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยขึ้นลำไว้ครับ แต่ถ้าขึ้นลำไว้ ผมจะมีจิตใต้สำนึกส่วนนึงที่เป็นความกลัว กลัวและคิดว่ามันจะลั่นหรือปล่าวนะ ทำให้ผมมีสติคิดตลอดเวลาว่าเวลาชักออกมาอย่าเอานิ้วเข้าโก่งไกนะเรา ไม่งั้นไม่ขาก็น้องชายเราได้กระจุยกันแน่ๆ

ตามนี้ครับ

ตอนพกผมขึ้นลำครับ ผมไม่มีปัญญาเอาฟันกัดสไลด์เพื่อขึ้นลำ

เวลามันมายิงกบาล ไม่มีใครเค้าเตือนกันนิครับ ว่าเอ๊า....เตรียมตัวนะ ตรูจะยิงแล้วน๊า ......  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:11:50 AM »

สังเกตที่ตัวแดงนะครับ

เวลาเอาตายกันขึ้นมาจริงๆ มันคนละเรื่องกับพวกเก่งในสนาม ต่อให้คุ้นกับอดรีนาลีนขนาดไหน ก็จะยังมีอาการ....ต่างแค่พวกที่ประสพการณ์สูงเค้ารู้จักควบคุมอาการ แล้วใช้มันให้เป็นประโยชน์

อยากรู้ว่าเป็นยังไง ลองเดินไปตบหน้าเด็กช่างกลตอนมันไหว้ครูดู......ผมก็สั่นครับ แค่จะตีกบาลกันเฉยๆก็สั่นแล้ว อย่าว่าแต่กำลังเอาถึงตายกัน  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:59:27 AM »

ผม g17 ขึ้นลำเฉพาะกลับบ้านดึกมากๆจริงๆ ทางเปลี่ยว กลับคนเดียว ขับมอไซค์กลับบ้าน ระยะทาง20 กิโล เวลาทำงานปกติไม่ขึ้น พกใส่ซองคาดเอว  ถ้านอกเครืองแบบก็ใส่เป้ไม่พกและไม่ขึ้นลำ  เยี่ยม เยาะเย้ย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:20:00 PM »

ผมล่ะงงกับการพกที่ไม่ขึ้นลำจริงๆครับ  พกแล้วไม่ขึ้นลำอย่าพกดีกว่า เมื่อยเอวเปล่าๆ
ไม่ได้พูดเกี่ยวกับปืนกล็อกนะครับ พูดรวมๆไปทุกแบบทุกรุ่น
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:33:04 PM »

ผมล่ะงงกับการพกที่ไม่ขึ้นลำจริงๆครับ  พกแล้วไม่ขึ้นลำอย่าพกดีกว่า เมื่อยเอวเปล่าๆ
ไม่ได้พูดเกี่ยวกับปืนกล็อกนะครับ พูดรวมๆไปทุกแบบทุกรุ่น

ผม ก็พาอาวุธปืน ติดตัว แบบไม่ขึ้นลำ  คงไม่่ว่าผมนะครับ คุณเจษ   คิก คิก

แต่ถ้า เป็น Back up gun อย่าง Lcp กระสุนมันน้อย จะ ๖ + ๑ ทุกครั้ง  Cheesy

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์