๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:25:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: golck 36 ขี้นลำ  (อ่าน 39983 ครั้ง)
maroonreef
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:04:23 PM »

ผมใช้glock19 ขึ้นลำใส่ซองพกครับ
JawBone
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

VICTORY LOVER PREPARATION

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:08:26 AM »

Smiley.เลี่ยงได้ ก็จงโปรดเลี่ยงครับ การพก Glock ขึ้นลำแล้วยิ่งนำมาใส่กระเป๋ากางเกง..
     ความจริง ตัวปืนจะถูกล็อคโดยรูปลักษณ์ของกระเป๋า  ไม่ใช่เรื่องงายดายที่จะดึงปืนออกาจากกระเป๋ากางเกง  ..
     สุดแท้แต่จะเป็นกระเป๋าแบบใด ถ้ามันเกิด  Matching ล็อคกับปืนคุณ ก็เอวัง.. อาจลั่นใส่ด้วยอีกต่างหาก..

ปืนออโต ถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่ปราบปราม .. หรือแค้นนักหนา เพื่อตระเตรียมการ จะเอาคืนตอนนั้น..
    การจะขึ้นลำป้อนกระสุนนัดแรก  ไม่ใช่เรื่องยากเย็นนัก ไม่เกิน ๑ วิ ...   เป็นการฝึกซ้อมไว้เพื่อตนเอง  เป็นเรื่องที่ควรฝึกฝนครับ..
    ภัยเกือบทุกชนิดที่มาจากคน.. มันจะมีการเตือนบอกอาการก่อนเสมอ ทุกครั้ง.. ถ้ายังงง  ลองเลือกดูหนัง Action สักเรื่องจะเห็น..

การขึ้นลำไว้ก่อน โอกาสพลาดพลั้งแบบไม่รู้ตัว มีมากครับ .เจ็บ ตาย ทุกครั้งเป็นเพื่อนฝูง ลูกหลาน ทั้งนั้น..   รวมถึงกับตัวเองด้วย..
    ขึ้นลำเพื่อเตรียมพร้อมกับสถานการณ์ รู้ตัวล่วงหน้าอันใกล้ จึงควรทำ.ครับ...     Smiley

ขออนุญาต +1 ความคิดเห็นพี่ Ro@d ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 07:12:46 AM โดย JawBone » บันทึกการเข้า

" ชัยชนะ จะอยู่กับคนที่เตรียมพร้อม "
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:36:42 PM »

กระทู้นี้มีประโยนช์ดี ขออัพหน่อย Glock 26 ผมขายไปแล้วก็เพราะไกเบานี่ละ พกแล้วขาดความมั่นใจ ถึงแม้ระบบจะมีนิรภัยเข็มแทงชนวน มั่นใจว่าไม่ลั่นถ้าไม่เอานิ้วเข้าไกก็เถอะ สไลด์ก็แข็ง ต้องซ้อมพอดู เลยขาย หาแบบไกดับเบิลนัดแรกมาประจำการแทน แต่สำหรับ G36 slim line ถ้าไม่ขึ้นลำลูกหายไปลูกนึงเลยนะ แม็กยิ่งมีน้อยๆอยู่ หาระบบไซด์ล็อค มาใส่แล้วซ้อมให้มั่นใจจะดีกว่า
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:20:11 PM »

มีคนบอกว่า glock ขึ้นลำ โยนจากตึก4 ชั้นก็ไม่ลั่นครับ.... แต่ผมไม่เคยเห็นเขาทดลองให้ดูนะครับ... คิก คิก
บรรดาเซียนปืนเขาว่าว่า Glock ขึ้นแล้ว...ถ้าไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกโดยมิได้ตั่งใจ...ไม่ลั่นแน่ครับ ยิ้มีเลศนัย หลงรัก
jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:56:47 PM »

ปลอดภัยครับ  ถ้าระวังหรือไม่กลัวตอนลั่น  แต่ เซฟไว้ก็ดีครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:40:23 AM »

ขอแชร์ประสพการณ์การใช้ปืนกับเพื่อนๆ สมช นะครับ

ปืนทุกชนิดอันตรายไม่ว่าจะมีลูกหรือไม่มีลูก  ผมจำขึ่นใจ...

ปืนลั่นเกิดจากคนใช้ มิได้เกิดจากความผิดพลาดการทำงานของของปืนเสียส่วนใหญ่...

ปืนพกใช้งานไม่ควรปรับแต่งไกแต่อย่างใด...

ปืนพกต้องขึ่นลำ"สำคัญนัดแรก"...

ปืนพกต้องเรียนรู้ระบบการทำงานของปืนให้เข้าใจอย่างถ่องแท้...

รักษากฎความปลอดภัยให้ขึ่นใจโดยเพราะ "นิ้วมืออย่าเข้าโกร่งไก" ถ้ายังไม่พร้อมจะยิง...

ผมพกขึ่นลำทุกครั้งที่ออกจากบ้านซึ่งเราไม่รู้ได้เลยว่าจะเจอกับอะไรตอนไหน ปืนต้องชักออกแล้วยิงได้เลย...

จากที่ว่ามาผมเรียนจากครูฝึกไทยและครูฝึกเมกันและผมยังไม่เคยทำปืนลั่น...   ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 10:26:16 AM »

มีคนบอกว่า glock ขึ้นลำ โยนจากตึก4 ชั้นก็ไม่ลั่นครับ.... แต่ผมไม่เคยเห็นเขาทดลองให้ดูนะครับ... คิก คิก
บรรดาเซียนปืนเขาว่าว่า Glock ขึ้นแล้ว...ถ้าไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกโดยมิได้ตั่งใจ...ไม่ลั่นแน่ครับ ยิ้มีเลศนัย หลงรัก

ฝากบอกเซียนปืนด้วยครับว่า ...................

ปืนพกทุกยี่ห้อที่ใส่ระบบนิรภัยเข็มแทงชนวนมาแล้วไม่ชำรุดบกพร่อง ................ตกสูงยังไงก็ไม่ลั่นครับ

แล้วปืนทุกกระบอกที่ได้มาตรฐานการผลิต ..................ไม่เอานิ้วเข้าไปดึงไกให้ถอย ยังไงๆก็ไม่ลั่นครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 10:54:45 AM »

ถ้าพกเสียบพุงเหน็บเอว หรือใส่ไปในกระเป๋ากางเกงด้านหน้าละก็  แบบไม่ขึ้นลำปลอดภัยที่สุดครับ

ไม่ใช่กล็อกไม่ดีนะครับ   แบบว่า โอกาสพลาดเกี่ยวกับปืนเกิดขึ้นได้กับทุกๆคน  เราควรทำให้เกิดโอกาสพลาดน้อยที่สุดครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 05:00:53 PM โดย เต่าบิน » บันทึกการเข้า
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:40:59 PM »

คือว่า หากผมเอากล๊อก 36 ขี้นลำ แล้วใส่กระเป๋ากางเกง หรือ แนบเอว พี่ขึ้นว่า ปลอดภัยไหมครับ
แล้วมันมีโอกาส ลั่นไหมครับ ....

อีกอย่าง หากเป็นพี่ จะพกพาแบบไหนครับที่พี่คิดว่า ปลอดภัยที่สุด ครับ

โอกาส ลั่น มีครับ คือไม่มีบริษัท ไหนกล้ารับรองว่า ปืนของฉัน ปลอดภัยไม่ลั่น 100%
เพราะมีปัจจัยหลายอย่างมาเกี่ยวข้อง เช่น แต่งปืนมาแล้ว ,ซวยเจอกระบอก หนึ่งในล้าน ที่หลุดQC มา , เจอกระสุนที่จอกแก็ป ไวผิดปกติ , คนใช้ประมาท .......ฯลฯ

เป็นเรื่องที่สอนกันมาในหมู่คนเล่นปืนว่า  อย่าไปไว้ใจระบบนิรภัยปืน มากเกินไป

หากจะพกพา แบบที่ปลอดภัยที่สุด คือ พกแบบ แยกปืนแยกกระสุนครับ
รองลงมา โหลดกระสุน แต่ไม่ขึ้นลำ
รองลงมา  โหลดกระสุน ขึ้นลำ แล้วใส่ปืนในกล่องกระเป๋า  , ซอง ที่แข็งแรงมิดชิด หากเป็นซองปืนก็ควรจะมีส่วนหุ้มโกร่งไว้ด้วย (ผมเลือกที่จะพกแบบนี้)
รองลงมาอีก ก็โหลดกระสุน ขึ้นลำ พกแบบ เม็กซิกัน ไม่ใส่ซอง

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 01:46:32 PM »

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/KAW1urQz4Rk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
ดูการทดสอบกล็อค โดยครูโก้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 01:48:30 PM โดย TWO » บันทึกการเข้า

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 02:23:11 PM »

ผมเคยถามพี่ๆและครูหลายๆท่านที่สอนผมว่าพี่พกขึ้นลำแล้วปลอดภัยไหม ในช่วงแรกๆๆที่เริ่มมีปืน ถามตั้งแต่เอาลูกใส่แม็กค้างไว้ดีไหม หรือมีเหตุการณ์ค่อยบรรจุ แล้วแค่เสียบแม็กไว้ค่อยขึ้นลำหรือขึ้นลำเลยดี  คำตอบที่ผมได้คือ  ถ้ามีเหตุการณ์จริงๆคิดว่าทันไหม  ขนาดบางคนพกขึ้นลำ ยังไม่ทันได้ชักปืนจากซองเลยก็มี  และถ้าแม่นในกฎความปลอดภัยจริง  มันจะเอาตรงไหนมาลั่น  

ว่าแล้วผมก็ลองเลย  บรรจุลูกใส่แม็ก  พอลองใส่ถึงได้เข้าใจ อย่างแรกแม็กเปล่ากับแม็กมีลูกเวลาใส่ปืนมันไม่เหมือนกันเลย  เวลามีลูกต้องตบแม็กแรงกว่า  ตบเบาๆมันไม่เข้า  (ตรงนี้อาจจะเป็นสาเหตุที่หลายๆคนที่ไม่เคยซ้อมทำแม็กหล่นได้เวลาตื่นเต้น)    ความรู้สึกลูกดัมมี่กับลูกจริงเวลาขึ้นลำก็คนละแบบ   พอลองจริงๆพกขึ้นลำผมก็ไม่เห็นมันจะลั่นนะครับถ้าแม่นกฎจริงๆแถมดีด้วยซ้ำไม่สับสนปืนมีลูกไม่มีลูก  

มันจะเตือนตัวเองตลอดเวลาว่าปืนมีลูกเสมอ พร้อมยิงทุกเมื่อฉะนั้นกฎความปลอดภัยต้องแม่นยำมาก  แต่ถ้าเดี๋ยวขึ้นลำไม่ขึ้นลำ  ทีนี้ละสนุกแน่ๆๆ เพราะจะเกิดความสับสนได้กับตัวเอง ว่าปืนมีลูกหรือไม่มีลูก  ถ้าวันไหนปืนขึ้นลำไว้แล้วดันเข้าใจว่าไม่ขึ้นลำละซวยเลยครับ   

ปืนถ้าไม่ได้มีการดัดแปลงและแม่นกฎความปลอดภัย ทำยังไงก็ไม่ลั่นหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 02:25:52 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 12:39:54 PM »

แบบผมเวลาพกก็ขึ้นลำไว้กระสุนอยู่ในรั้งเพลิงไม่เซฟเพราะสะดวกเรา แต่ถ้าไปในสถานที่ไม่ควรก็แยกเครื่องกระสุนอาวุธปืนและ แม็กกาซีนครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์