๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 11:34:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตรุษจีนเกือบฆ่าเด็ก  (อ่าน 7179 ครั้ง)
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 10:49:11 PM »

อืม ... Huh

ไม่มีใครอ่านที่ผมโพสต์เลย ..... :Smiley
คือว่า....มีข่าวลงหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยๆ  เช่น เด้กผู้หญิงกำลังถือชามก๊ยวเตี๋ยวเดินมาหายาย
แล้วล้มฟุบมีเลือดออกที่หัว....พอส่งรพ.หมอบอกว่าโดนลูกปืนตาย....เพราะมีหัวกระสุนที่หล่นจากฟ้าอยู่ในกระโหลก....
ans66
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 31, 2006, 11:43:57 PM »

อันตรายครับ..น่าจะเลิกๆได้แล้วครับ Angry Angry

..คณะเรา...มัจฉาร่วมข้อง
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 03:28:53 AM »

สิ่งที่เพาะบ่มให้คนยิงปืนขึ้นฟ้าที่มีผลมากคือหนังนั่นแหละครับ สมาคมฯต่างๆน่าจะประสานกับผู้สร้างนะว่า ยูเปลี่ยนวิธียิงขู่ใหม่เหอะ แบบนี้มัน......นะ โอ้ย ผมว่ายากครับ ปลูกบ้านคราวหน้าต้องเสริมหลังคาซะแล้ว

ตามทฤษฎีทางฟิสิกส์แล้ว ความเร็วเมื่อตอนออก(ขึ้นไป)เท่ากับความเร็วที่กลับมา(ตกลงมา) ณ ระดับความสูงเดียวกัน ความเร็ววัตถุจะเท่ากับศูนย์ที่จุดสูงสุด เป็นแบบนี้ทั้งส่งขึ้นตรงๆ 90 องศาหรือโปรเจ็คไตล์ครับ ( Projectile มีความจริงสำคัญอยู่อย่างนึงครับ คือการส่งวัตถุขึ้นที่มุม 45 องศาจะส่งวัตถุไปให้ได้ระยะทางในแนวราบไกลที่สุดครับ ถ้ามุมน้อยกว่าหรือมากกว่า วัตถุจะตกใกล้กว่า 45 ครับ ลองตอนใช้สายยางรดน้ำต้นไม้ดูสิครับ จะพอเห็นภาพ) ความเร็วที่ว่าเท่ากันวัดกันที่"ระดับความสูงเดียวกัน" ครับ เช่น ปากลำกล้องอยู่ที่ 2 เมตรจากพื้น ยิงขึ้นไปมุมไหนก็แล้วแต่ หากวัดได้ 800 ฟุต/ วินาที ขาลงไม่ว่าจะไปตกที่ไหน เมื่อลงมาถึงระดับ 2 เมตรจากพื้น ตอนนั้นก็จะกลับมาเป็น 800 ฟุต / วินาทีอีกครั้งครับ เรื่องแรงเสียดทานนั้นผมไม่แน่ใจครับว่าจะทำให้ความเร็วขาลงน้อยลงไหม (เรียนไปนานแล้วครับ ลืมสูตรแล้วเลยไม่กล้าวิเคราะห์ให้ถึงขั้นฟันธง ท่านใดยังมีตำราใกล้ตัวช่วยตรวจสอบแล้วฟันธงให้หน่อยครับ) ที่ไม่แน่ใจเพราะว่า ขาขึ้นวัตถุก็เจอแรงเสียดทานเช่นกัน จึงสงสัยๆว่า"น่าจะยังเท่ากัน" แต่ในแง่ความรุนแรงนี่ชัดครับ คือกระสุนไม่หมุน Spin แล้วครับ อำนาจลดลงแน่นอน แต่ .... แต่อย่างที่ท่าน PexShotgun กล่าวแหละครับ ความเร็วขนาดนั้นลงหัวตายแน่นอนครับ .... อ้อ แต่ถ้าจะคิดให้ลึกซึ้งว่าขาขึ้นกระสุนมัน spin ให้ส่วนหัวแหวกอากาศไป (ต้านอากาศน้อยที่สุด) แต่ขาลงอาจจะเคว้งเอาข้างลงซึ่งต้านอากาศกว่า (หมายความว่าแรงเสียดทานขาขึ้นไม่เท่ากับขาลงแล้ว) อันนี้ความเร็วลดลงครับ แต่จะซักเท่าไหร่กัน ฮ่าๆๆ .. ตายเหมือนเดิมครับ

ผมขอความรู้เพิ่มหน่อยครับ ไม่เคยทราบมา ในกรณีจะยิงขู่ควรยิงอย่างไรครับ ถ้ายิงลงพื้น ต้องระวังมุมยิงอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 03:36:30 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 08:56:36 AM »

อ้าวพึ่งเห็นกระทู้นี้.. ตกใจ  โชคดีแล้วครับ ที่ไม่มีใครโดน  น่าจะปรามๆกันได้แล้วครับเรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า  ประทัดกล่องละไม่กี่บาทเอง

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 11:15:40 AM »

เรื่องฟิสิกนี่ไม่ทราบว่าคุณสาโรช  ไหวเคลื่อน เข้ามาในเว็บหรือเปล่า....ถ้ามาแล้วน่าจะตอบได้ให้เราเข้าใจนะครับเพราะเห็นว่าเป็น "Entaneer,Gear 18"
ส่วนผมตรุษจีนกียิงหลังจุดประทัดเหมือนกันครับแต่ยิงใส่ต้นมะรุม  หลังบ้านครับ

noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 12:11:13 PM »

เห็นตามคุณ ENOLA GAY ครับ  และก็ถูกอย่างที่คุณ Ghostor บอกไว้ครับว่าของจะตกถึงพื้นพร้อมกัน    แต่ผมขอเสริมนิดนึงว่าการที่คนเราจะถูกแรงกระทำแล้วมีอันต้องบาดเจ็บหรือเสียชีวิตนั้น  มักจะเกิดจากแรงกระทำในช่วงเวลาสั้น ๆ (Impulse Force) หรือถ้าจำไม่ผิดตอนเรียนจะเรียกว่า  แรงดล   เกิดจากโมเมนตัมที่เปลี่ยนไปในช่วงเวลาสั้น ๆ

ถ้าวัตถุตกลงจาก

กรณีแรก   มือเราลงพื้น 
กรณีที่ 2   ตึก 10 ชั้นลงสู่พื้น 

ต่างมีแรง(น้ำหนัก)เท่ากันคือ F=mg     แต่ความเร็วของทั้ง 2 กรณีไม่เท่ากันแน่  และที่แน่ ๆ คือหลังลงพื้นแล้วความเร็วเป็น 0
ดังนั้นวัตถุตกจากตึก 10 ชั้นซึ่งมีความเร็วสูงกว่าจะมีโมเมนตัมที่สูงกว่า  เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงความเร็วเป็น 0 ในเวลาอันสั้น
จะทำให้เกิด Impulse Force ที่มากกว่า  และแรงนี้แหละครับที่จะทำให้คนหัวแบะ

โดยคิดแรงได้จาก   F=mdV/dT   ;   m=มวล,  dV=ความเร็วที่เปลี่ยนแปลง,  dT=เวลาที่เปลี่ยนแปลง

สมมุติ  กรณีกระสุนปืนที่เราคุยกัน  ยกตัวอย่างแบบประมาณเล่น ๆ นะครับ
ความเร็วหัวกระสุนขณะกระทบพื้นเท่าความเร็วปากกระบอก  คิดซะ 600 ฟุต/s = 180 m/s
หัวกระสุนมีน้ำหนัก  ไม่รู้เท่าไรเหมือนกัน  สมมุติว่าสัก 5 กรัมละกันครับ = 0.005 kg
เสี้ยวเวลาที่เปลี่ยนแปลงความเร็วเป็น 0 m/s น่าจะซัก 0.001 วินาที  (หรืออาจน้อยกว่านี้ เกือบเป็น 0)

F = 0.005*180/0.001  = 900 นิวตัน
คิดเป็น kg = 900/9.8 = 91.8 กิโลกรัม

ถ้าตกบนหัว  ก็เท่ากับเอาวัตถุขนาดเล็กเท่าหัวกระสุนที่มีน้ำหนัก 91.8 กิโลมาวางบนหัวอะคับ
tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 01:43:47 PM »

น่าจะเป็นยี่ห้อวินเชสเตอร์... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 02:36:11 PM »

อืม..ม..ม...ม...
เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า...
กระสุนตกลงมาความเร็วแค่ไหน อันตรายแค่ไหน
เอาเป็นว่าง่ายๆ...นะครับ
เพื่อนผู้หนึ่ง ทำงานเกี่ยวกะก่อสร้างโยธาบอกว่า
หากยืนอยู่บนตึกสูงและโยนเหรียญบาทอันเล็กๆลงมาจากตึกสูง

หากเหรียญหล่นโดนหัวคน คุณมีโอกาสเป็นฆาตกร......

เดาเล่นๆว่าเหรียญบาทกะหัวกระสุน อันไหนหนักกว่ากัน...

เดาเล่นๆว่าหากกระสุนเริ่มหมดแรงส่งขึ้นฟ้า....และเริ่มเดินทางกลับด้วยแรงโน้มถ่วงโลก
คิดว่าจุดนั้นสูงจากพื้นดินแค่ไหน....

ไม่อยากคิดครับ
คุยกะช่างโยธาคนนี้นานแล้วครับ หลายปี
ตั้งกะมีข้าว....เด็กนร.โดนลูกปืนหล่นฝังกระโหลกแถวๆเซ็นทรัล ลาดพร้าว

ทุกวันนี้หากเด็กคนนั้นยังมีชีวิตอยู่....น่าจะอยู่ในวัย จบ ป.ตรี
เริ่มชีวิตวัยทำงานได้ซัก2-3ปีแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2006, 08:49:41 PM »

ทุกช่วงเทศกาลฯ เช่น สงกรานต์แถวบ้านผม จะมีการยิงปืนขึ้นฟ้า หรือจุดปะทัดตอนกลางคืนคือ ไล่ยิง  "กบกินเดือน" คือเงาของโลกจะไปบังดวงจันทร์  ยิงไล่สังขารหรือไล่ปีเก่าไป  และ มีลอยกระทง และก็ตรุษจีน ถ้าถึงเทศกาลฯพวกนี้ผมจะไม่ค่อยพาครอบครัวออกไปไหน เพราะอันตรายมาก ๆ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์