๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:23:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ่งเก่าๆ จากกล้องแก่ๆ  (อ่าน 5536 ครั้ง)
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:45:01 AM »

ไปบ้านญาติภรรยา เจอโอ่งผู้น่าสงสารที่กำลังจะถูกทำลายเนื่องจากเจ้าของบอกว่าเกะกะ ผมเลยถ่ายรูปมาให้ชมกัน และขอความเห็นท่าน สมช.ว่าคุ้มไหมถ้าผมจะจ้างรถไปขนมาที่บ้านจ.สุพรรณ จากจ.เพชรบูรณ์ ตอนนี้ผมขอให้เขาเลื่อนการประหารไป 1 สัปดาห์

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:59:15 AM »

ถ้าชอบและได้ใช้ก็ขนมาเถอะค่ะ... เยี่ยม

แต่ถ้าไม่ใช้ก็อย่าเอามา..โอ่งรกบ้านเขาจะกลายมารกบ้านเราแทน... อ๋อย

หรือถ้าไม่มีใครต้องการจริง ๆ ...เอาไปบริจาคหรือถวายวัดดีกว่าไหมคะ... Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 03:03:31 PM »

แค่โอ่งที่เป็นระดับของใช้ครับ มิใช่ระดับสะสม

พิจารณา รวมกับเหตุผลของป้าโม่

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 04:30:28 PM »

โอ่งงงงง...........มั้ยครับ โอ่งงง  เห็นตั้งแต่เด็ก รถมาขายโอ่ง สมัยนี้ยังมีอยู่บ้าง แต่มาขายน้อย เปลี่ยนเป็นพวกกระถางต้นไม้แทน

ถ้าภาคกลาง ภาคอิสาน เค้าใส่ปลาร้าหมักโอ่งแบบนี้

สมัยตอนเด็กเสียว ถ้าถูกใช้ล่างโอ่งเพราะมีตะไคร่น้ำก้นๆมัน กลิ้งลงแรงๆมันจะแตกเอา 55

คนสมัยก่อนเค้าอุตสาหะดีนะครับ กว่าจะปั้นได้ กว่าจะเผาได้ทีไม่แตก แถมใส่รถ ขนไปเร่ขายอีก เค้าบอกเป็นสินค้าชนิดเดียว ที่ตกแล้ว คนขับไม่กลับมาเก็บ  Cheesy Cheesy Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 06:08:05 PM »

บ้านมีบริเวณ ก็น่าเสียดายอยู่
โอ่งที่แสนดี ถูกแทนที่ด้วยถังพักน้ำขนาดใหญ่กว่า
เรื่องอย่างนี้ มัน นานาจิตตัง ครับ
เขามองไม่เห็นประโยชน์ 
แต่เรา มอง น่าเสียดาย
เพราะยังนำไปใช้ได้...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:44:36 PM »

เชียร์ให้ขนครับ..โอ่งแบบไหนก็ตามผมมองว่าสวยงามน่าสะสมไปหมดเลย..ไม่ซื้อใหม่ละก้อไม่รู้..แพงหูฉี่จะบอกให้
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:45:35 PM »

ถ้าชอบและได้ใช้ก็ขนมาเถอะค่ะ... เยี่ยม

แต่ถ้าไม่ใช้ก็อย่าเอามา..โอ่งรกบ้านเขาจะกลายมารกบ้านเราแทน... อ๋อย

หรือถ้าไม่มีใครต้องการจริง ๆ ...เอาไปบริจาคหรือถวายวัดดีกว่าไหมคะ... Grin

เห็นด้วยครับ Grin
ก่อนอื่น......ไม่ทุบครับ

บริจากก็ดี
สะสมได้ก็ดีครับ......จัดสวน   สวยนักครับ

เห็นแล้วอยากได้นิ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 07:56:48 PM »

เห็นด้วยครับ Grin
ก่อนอื่น......ไม่ทุบครับ

บริจากก็ดี
สะสมได้ก็ดีครับ......จัดสวน   สวยนักครับ

เห็นแล้วอยากได้นิ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  เจ้าของอายุ 90 ปี เป็นน้าของภรรยาโอ่งพวกนี้มีอายุตั้งแต่ 45-60 ปี เจ้าของย้ายจาก จ.สุพรรณบุรี ไปทำมาหากินที่ จ.เพชรบูรณ์ เมื่อตอนน้าอายุ 20 กว่าๆ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:43:09 PM »

โอ่งเก่า ลวดลาย ความหนา แตกต่างอย่างมาก ปัจจุบันหาซื้อได้ แต่คุณค่าต่างกัน ถ้ามีกำลัง มีที่เก็บก็น่าเก็บครับ  Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์