๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:35:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 44
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *****STEYR***** (รวมพลคนหลงไหล STEYR)  (อ่าน 172873 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #225 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:17:31 AM »

โช๊คจะอยู่แถวปลายๆ ลำกล้อง เอาไว้รีดขนาดกระสุนให้เล็กลง แต่ไม่มาก เพื่อความสม่ำเสมอ

เรื่องเร่งรอบหมุนไม่แน่ใจ คิดว่าน่าจะเป็นที่รอบร่องเกลียวมากกว่า ก็อาจจะเป็นไปได้ที่ร่องเกลียว Steyr ต่างจาก Ranger
ถ้าออกแบบมาดี ยิงที่ความเร็วเหมาะสม ลูกก็จะหมุนในอัตราที่เหมาะสม มีค่า BC ดีกว่า ทรงตัวในอากาศได้ดีกว่า ทำให้รักษาความเร็วได้ดี ทำให้โค้งน้อยลง
แต่ Ranger ยิงลูกได้เร็วกว่า Hunting เยอะ 940 vs 875  ยิ้มีเลศนัย ลูกที่ยิงจาก Ranger น่าจะพุ่งเป็นเส้นตรงมากกว่าหรือโค้งน้อยกว่า Hunting ด้วยซ้ำ

ไม่แน่ใจว่าปืน LG110 Hunting รุ่นที่พวกเราได้กันมาทำลำกล้องมาจากโรงงานไหน ตอนที่เป็น LG100 รุ่นแรกๆ ลำกล้องเป็น Hammer Forged จากโรงงานของ Steyr เอง
แต่ว่าหลังจาก Steyr-Sportwaffen แยกออกจากบริษัทแม่ ปืนอัดลมได้หันไปใช้ลำกล้อง Lothar Walther (LW) ซึ่งเป็นลำกล้องที่มีโช๊ค
LW เองก็มีลำกล้องแบบไม่มีโช๊ค แต่โรงงานก็ป่าวประกาศให้ชาวโลกฟังว่าลำกล้องมีโช๊คแม่นกว่า คิดว่า Steyr เองก็คงเอาตัวมีโช๊คไปใช้
ต่อมาได้ยินว่าหันไปใช้ลำกล้องของ Anschutz เพราะ Anschutz เข้าไปถือหุ้น Anschutz เองก็เป็นจ้าวเรื่องลำกล้องโช๊คอยู่แล้ว คิดว่ายังไงก็เป็นลำกล้องที่มีโช๊ค
แต่ผมลองเอาผ้าหรือลูกสักหลาดรูดผ่านลำกล้อง มันมาฝืดตรงปากกระบอกนิดเดียว เลยสองจิตสองใจ ไม่แน่ใจว่ามันมีโช๊คจริงไหม  งอน

จะมาจากไหนผมคงไม่ไปกังวลกับมันมาก เพราะเรื่องเปลี่ยนลำกล้องมันเป็นงานช้างสำหรับบ้านเรา มายังไงคงต้องยิงไปแบบนั้น ไปปรับอย่างอื่นแทน  ยิ้มีเลศนัย
พี่ลองเอา air ranger กะ LG มาตั้งกล้องให้มีscope height ที่3นิ้วกับ2นิ้วทั้งสองตัว แล้วลองยิงดูอีกครั้งที่ระยะ10หลากับ50หลาสิครับ แล้วจะรู้คำตอบ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แต่อยากทราบว่าจะผมไปค้นหาคำตอบอะไรบ้างจากการตั้งกล้องที่ความสูงต่างกันบนปืนสองกระบอก ตัวแปรเยอะแยะมากมาย
ความสูงของกล้องเกี่ยวข้องอะไรกับเรื่องโช๊คลำกล้องตามที่อ้างโพสผมมาด้วยหรือเปล่าครับ  ตกใจ

จะดีมากเลยถ้าคุณทราบคำตอบอยู่แล้วและเอามาแบ่งปันเพื่อนสมาชิก จะได้ไม่เสียเวลา ซึ่งนี่คือสิ่งที่ผมพยายามทำอยู่ครับ  ผิดถูกไม่ว่ากันเราดูที่เจตนาครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

+1 อีเอ็กซ์   ชัดเจนมาก1ปี4กระบอก+ว่าที่แชมป์อีก (มา+หรือตาร้อนว่ะ)
    นี่ก็"คนรักปืนลมตัวจริง"  ค้นหาข้อมูลมาให้ ส.ม.ช.  ป.ล.  เป็นประจำ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #226 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:23:55 PM »

หาของใส่ให้ลูกชาย

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #227 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:40:55 PM »

โช๊คจะอยู่แถวปลายๆ ลำกล้อง เอาไว้รีดขนาดกระสุนให้เล็กลง แต่ไม่มาก เพื่อความสม่ำเสมอ

เรื่องเร่งรอบหมุนไม่แน่ใจ คิดว่าน่าจะเป็นที่รอบร่องเกลียวมากกว่า ก็อาจจะเป็นไปได้ที่ร่องเกลียว Steyr ต่างจาก Ranger
ถ้าออกแบบมาดี ยิงที่ความเร็วเหมาะสม ลูกก็จะหมุนในอัตราที่เหมาะสม มีค่า BC ดีกว่า ทรงตัวในอากาศได้ดีกว่า ทำให้รักษาความเร็วได้ดี ทำให้โค้งน้อยลง
แต่ Ranger ยิงลูกได้เร็วกว่า Hunting เยอะ 940 vs 875  ยิ้มีเลศนัย ลูกที่ยิงจาก Ranger น่าจะพุ่งเป็นเส้นตรงมากกว่าหรือโค้งน้อยกว่า Hunting ด้วยซ้ำ

ไม่แน่ใจว่าปืน LG110 Hunting รุ่นที่พวกเราได้กันมาทำลำกล้องมาจากโรงงานไหน ตอนที่เป็น LG100 รุ่นแรกๆ ลำกล้องเป็น Hammer Forged จากโรงงานของ Steyr เอง
แต่ว่าหลังจาก Steyr-Sportwaffen แยกออกจากบริษัทแม่ ปืนอัดลมได้หันไปใช้ลำกล้อง Lothar Walther (LW) ซึ่งเป็นลำกล้องที่มีโช๊ค
LW เองก็มีลำกล้องแบบไม่มีโช๊ค แต่โรงงานก็ป่าวประกาศให้ชาวโลกฟังว่าลำกล้องมีโช๊คแม่นกว่า คิดว่า Steyr เองก็คงเอาตัวมีโช๊คไปใช้
ต่อมาได้ยินว่าหันไปใช้ลำกล้องของ Anschutz เพราะ Anschutz เข้าไปถือหุ้น Anschutz เองก็เป็นจ้าวเรื่องลำกล้องโช๊คอยู่แล้ว คิดว่ายังไงก็เป็นลำกล้องที่มีโช๊ค
แต่ผมลองเอาผ้าหรือลูกสักหลาดรูดผ่านลำกล้อง มันมาฝืดตรงปากกระบอกนิดเดียว เลยสองจิตสองใจ ไม่แน่ใจว่ามันมีโช๊คจริงไหม  งอน

จะมาจากไหนผมคงไม่ไปกังวลกับมันมาก เพราะเรื่องเปลี่ยนลำกล้องมันเป็นงานช้างสำหรับบ้านเรา มายังไงคงต้องยิงไปแบบนั้น ไปปรับอย่างอื่นแทน  ยิ้มีเลศนัย
พี่ลองเอา air ranger กะ LG มาตั้งกล้องให้มีscope height ที่3นิ้วกับ2นิ้วทั้งสองตัว แล้วลองยิงดูอีกครั้งที่ระยะ10หลากับ50หลาสิครับ แล้วจะรู้คำตอบ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แต่อยากทราบว่าจะผมไปค้นหาคำตอบอะไรบ้างจากการตั้งกล้องที่ความสูงต่างกันบนปืนสองกระบอก ตัวแปรเยอะแยะมากมาย
ความสูงของกล้องเกี่ยวข้องอะไรกับเรื่องโช๊คลำกล้องตามที่อ้างโพสผมมาด้วยหรือเปล่าครับ  ตกใจ

จะดีมากเลยถ้าคุณทราบคำตอบอยู่แล้วและเอามาแบ่งปันเพื่อนสมาชิก จะได้ไม่เสียเวลา ซึ่งนี่คือสิ่งที่ผมพยายามทำอยู่ครับ  ผิดถูกไม่ว่ากันเราดูที่เจตนาครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คิดว่าเวลากระสุนวิ่งในลำกล้องจะเสียเนื้อตะกั่วติดไปกับผิวรูลำกล้องปืน
กว่าจะวิ่งไปถึงปลายกระบอกก็น่าจะมีขนาดเล็กลง เลยทำโช็ครีดกระสุนที่ปลายลำกล้อง
เพื่อให้กระสุนได้รับลมแบบไม่มีรั่วไหล เพราะถ้ามีลมวิ่งแซงได้ ลมหน้ากระสุนจะทำให้
กระสุนเสียวิถี  (เดาล้วนๆครับ)
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #228 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:00:56 PM »

จะถ่ายรูป รู กล้องก็ไม่ดี  เศร้า

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #229 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:35:19 PM »

ขอเป็นสมาชิก คนหลงไหล Steyr ด้วยคนครับ พึ่งไปรับของที่สนามบินเมื่อคืนนี้เองครับ เยี่ยม

ขอเป็นสมาชิก คนหลงไหล Steyr ด้วยคนครับ พึ่งไปรับของที่สนามบินเมื่อคืนนี้เองครับ เยี่ยม

[/quote]

ว้าว  ยินดีกับของแรง ๆ ด้วยครับ...พี่ jirawad
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #230 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 05:31:32 PM »

แกะกล่องแล้วถ่ายรูปมาโชว์กันหน่อยครับท่าน
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #231 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:15:59 PM »

จากที่ได้ลองเหนี่ยวเอ๋อHunting   สังเกตุได้ว่า แนวกระสุนพุ่งตรงมากๆ 45 เมตร 25นัดแทบไม่มีการโค้งของลูกเลย  เยี่ยม เยี่ยม
...แต่ที่สังเกตุได้อีกแบบ แผลของเบอร์2 รูมันเล็กแปลกๆ  Huh( ตอนไปเก็บเป้าตัวเอง กับเป้าโอ) Huh
เข้าใจว่าลำกล้องของเอ๋อHunting  มันต้องเล็กรีดหัวกระสุนแน่ๆ อันนี้ผมคิดเองอิอิ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สรุปได้ว่าเป็นปืนที่ดีสมราคาจริงๆ เยี่ยม เยี่ยม

เรื่องขนาดรูกระสุนสังเกตุเห็นเหมือนกันครับบอส คิดว่าลำกล้องตัวเบอร์สองน่าจะมีโช๊ค รีดกระสุนที่แถวๆ ปลายลำกล้อง
ข้อสังเกตุอีกอย่างของ Hunting คือชอบลูกที่เคลือบน้ำมันมากกว่าลูกแห้งๆ เดาว่าน่าจะเป็นผลเกี่ยวเนื่องกับโช๊คนี่ล่ะ

เรื่องแนวโค้งของกระสุน ไม่น่าจะใช่ ลูกหนักเท่ากันวิ่งความเร็วเท่ากันก็โค้งเหมือนกัน น่าจะเป็นความสูงต่ำของกล้องเล็งมากกว่าที่หลอกความรู้สึก
ผมกด"อ้างถึง"ผิดกระทุ้ต้องขออภัยที่ทำให้งงนะครับ จริงต้องเป็นกระทู้ข้างบนนี้
ซึ่งผมจะบอกว่าการตั้งscope สูงต่ำมันมีผลต่อวิถีกระสุนจริงๆ ไม่ได้หลอกตา
กล่าวคือ ถ้าพี่เอาไอ้เอ๋อมาติดตั้งกล้องให้ยิงkill zone 0.5นิ้ว
โดยครั้งแรกให้มีscope height2นิ้ว
ผลลัพท์คือปืนพี่จะยิงเป้านี้ได้โดยไม่ต้องปรับคลิกหรือเล็งเผื่อเลยที่ระยะ15.9ถึง42.2หลา และกระสุนจะกินต่ำเพียง0.75นิ้วที่ระยะ10หลา แต่กระสุนจะกินต่ำมากถึง1นิ้วจากจุดเล็งที่ระยะ 50 หลา
แต่ถ้าเปลี่ยนให้scpoe height 3นิ้ว
ผลลัพท์คือปืนพี่จะยิงเป้านี้ได้โดยไม่ต้องปรับคลิกหรือเล็งเผื่อเลยที่ระยะ21.6ถึง47.7หลา และกระสุนจะกินต่ำถึง1.44นิ้วที่ระยะ10หลา  แต่กระสุนจะกินต่ำเพียง 0.45นิ้วจากจุดเล็งที่ระยะ 50 หลา
พูดง่ายๆคือ ติดกล้องสูงๆจะช่วยให้ยิงเป้าไกลๆได้ง่ายขึ้น แต่ถ้าติดกล้องต่ำๆ ก้อจะยิงเป้าที่อยู่ใกล้ๆได้ง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 09:17:37 PM โดย note78md32 » บันทึกการเข้า

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:38:35 PM »

คิดว่าเวลากระสุนวิ่งในลำกล้องจะเสียเนื้อตะกั่วติดไปกับผิวรูลำกล้องปืน
กว่าจะวิ่งไปถึงปลายกระบอกก็น่าจะมีขนาดเล็กลง เลยทำโช็ครีดกระสุนที่ปลายลำกล้อง
เพื่อให้กระสุนได้รับลมแบบไม่มีรั่วไหล เพราะถ้ามีลมวิ่งแซงได้ ลมหน้ากระสุนจะทำให้
กระสุนเสียวิถี  (เดาล้วนๆครับ)

จริงๆแล้วการมีโช็คจะทำให้ลูกกระสุนวิ่งช้าลงจากแรงเสียดทานที่เพิ่มช่วงปลายมากกว่าครับ
การมีโช๊คจะช่วยให้ลูกกระสุนแน่นคับลำกล้อง ไม่หลวม ทำให้ได้กลุ่มดีขึ้นมากกว่า
ส่วนประกอบที่ช่วยซีลลมกระหว่างผิวสัมผัสของลูกกับลำกล้องจิงๆแล้วคือกระโปรงของลูกปืนครับ
ซึ่งขนาดกระโปรงจะโตกว่าหัวกระสุน ทำให้ลดอากาศที่รั่วออกด้านข้างๆ ทำให้ไม่ต้องใช้ลมปริมาณมากในการยิง
ไม่งั้นลูกปืนอัดลมคงไม่ต้องทำออกมาเป้นรูปดอกเห็ดซึ่งทั้งผลิตยากและเสียรูปร่างได้ง่าย สู้ไปทำลูกให้เป็นแบบ boat tail ในกระสุนปืนชนวนกลางที่มี aerodynamic มากกว่าไม่ดีกว่าหรือ

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:48:45 PM »

ว๊าว..ว.... วิชาการล้วนๆ.....  ดีครับ..ชอบๆๆๆ...... แลกเปลี่ยนกันดีครับ....ผมไม่มีความเห็น.. อ่านเอาความรู้อย่างเดียว.. เพราะตอนนี้....เรคกู...เรคกู....เลเตอร์  ยังดื้ออยู่ครับ........อิ อิ อิ..
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:02:12 PM »

คนยิง FT ได้ดี ผมว่าผมยอมรับนะครับ ว่าเก่งมาก เพราะมีปัจจัย หลายอย่างมาก

ทั้งระยะ ทั้งกล้อง ทั้งลูกกระสุน ทั้งคนยิง เก้า รอ เก้า

เรื่องความห่างของขากล้อง ก็เป็นความรู้ใหม่ ถึงว่าเวลายิงพาดแท่น มีคนบอกว่า

ให้กล้องอยู่ใกล้กับลำกล้องให้มากที่สุด จะแม่น  ก็มีคนทำตามเยอะ รวมทั้งตัวผมด้วย

แต่ก็ยังไม่แน่น  สงสัย ต้องเปลี่ยนคน ขำก๊าก

note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:32:24 PM »

การยิงปืนเป้นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ
ลักษณะการยิงแต่ละแบบก้อต้องการทักษะที่มากน้อยต่่างกัน
เริ่มตั้งแต่ sharp shooter  (ยกตัวอย่างเช่นพวกแข่งพาดแท่น)ที่เริ่มจากshooting technic ที่ดี
ต่อไปก้อพวก markman ที่ต้องมีความรู้ในเรื่องขีปนวิธีในสภาวะการณ์และระยะยิงต่างๆ รวมทั้งการกะยะไปสู้เป้าหมาย (การแข่งFTอยู่ในกลุ่มนี้)
ถ้าพวกsniper ก้อต้องมีทักษะการปฎิบัติการทางทหาร การพรางตัว การใช้อาวุธหลายๆอย่างเพิ่มเข้ามา
ซึ่งสำหรับผม ยิ่งศึกษายิ่งรู้สึกว่ามันน่าหลงไหล

KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #236 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:47:35 PM »

เอาผลงานมาขมบ้างได้ไหมครับ

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #237 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:58:23 PM »

บอร์ดเราเป็นบอร์ดสาธารณะ ดังนั้นผมไม่ได้มีเจตนาจะโต้แย้งอะไรกับใครเป็นการส่วนตัว
ผมแค่เสนอข้อมูลในมุมมองของผม ผิดถูกอย่างไรผู้อ่านพิจารณากันเอาเองครับ

อ้างถึง
ผมกด"อ้างถึง"ผิดกระทุ้ต้องขออภัยที่ทำให้งงนะครับ จริงต้องเป็นกระทู้ข้างบนนี้
ซึ่งผมจะบอกว่าการตั้งscope สูงต่ำมันมีผลต่อวิถีกระสุนจริงๆ ไม่ได้หลอกตา
กล่าวคือ ถ้าพี่เอาไอ้เอ๋อมาติดตั้งกล้องให้ยิงkill zone 0.5นิ้ว
โดยครั้งแรกให้มีscope height2นิ้ว
ผลลัพท์คือปืนพี่จะยิงเป้านี้ได้โดยไม่ต้องปรับคลิกหรือเล็งเผื่อเลยที่ระยะ15.9ถึง42.2หลา และกระสุนจะกินต่ำเพียง0.75นิ้วที่ระยะ10หลา แต่กระสุนจะกินต่ำมากถึง1นิ้วจากจุดเล็งที่ระยะ 50 หลา
แต่ถ้าเปลี่ยนให้scpoe height 3นิ้ว
ผลลัพท์คือปืนพี่จะยิงเป้านี้ได้โดยไม่ต้องปรับคลิกหรือเล็งเผื่อเลยที่ระยะ21.6ถึง47.7หลา และกระสุนจะกินต่ำถึง1.44นิ้วที่ระยะ10หลา  แต่กระสุนจะกินต่ำเพียง 0.45นิ้วจากจุดเล็งที่ระยะ 50 หลา
พูดง่ายๆคือ ติดกล้องสูงๆจะช่วยให้ยิงเป้าไกลๆได้ง่ายขึ้น แต่ถ้าติดกล้องต่ำๆ ก้อจะยิงเป้าที่อยู่ใกล้ๆได้ง่ายกว่า

อันนี้คือเรื่อง Line of sight ครับ คือแนวเล็งของกล้องเทียบกับแนวกระสุน
ถ้าเราติดกล้อง 2 นิ้ว ระยะห่างระหว่างแนวเล็งกับแนวกระสุนย่อมสั้นกว่าติดกล้องที่ 3 นิ้วแน่นอน

จากรูป จุดที่เส้นเขียวตัดเส้นฟ้าคือจุดที่เล็งและกระสุนกระทบเป้าในตำแหน่งเดียวกัน ผมของเรียกว่าจุด zero ถ้ายกกล้องขึ้น zero ก็เปลี่ยน แน่นอนว่าจำนวนคลิกที่ปรับกล้องที่ระยะต่างๆ ย่อมเปลี่ยนไป
แต่ประเด็นคือไม่ว่าเราจะติดกล้องสูงหรือต่ำ วิถีโค้งของลูกยังเหมือนเดิม มีแต่แนวเส้นที่มันตัดกันต่างกันไป
กระสุนปืนอัดลมจะวิ่งตัดแนวเล็งขึ้นไปข้างบน แล้วย้อยตกลงมาตัดแนวอีกครั้งเหมือนในรูป จังหวะขึ้นและลงมันครอบคลุมระยะช่วงหนึ่งที่เราสามารถยิงเข้า kill zone ได้ ขึ้นอยู่กับว่า kill zone ใหญ่แค่ไหน http://www.arld1.com/trajectorypbr2.html ถ้าจากภาพในลิงค์ก็คือ critical zone เรื่องนี้จริงๆ แล้วเคยคุยกันไว้นานแล้วในกระทู้เกี่ยวกับโปรแกรม Hawke Chairgun
(**** ขอย้ำอีกครั้งว่าเป็นโปรแกรมที่มีประโยชน์มาก ควรหามาลงในเครื่องคอมพ์ไว้ ฟรีด้วย)
แต่ที่กล่าวมาทั้งหมด ค่าต่างๆ จะเปลี่ยนไปทั้งหมดถ้าปืนเป็นคนละกระบอก ยิงด้วยความเร็วต่างกัน หรือใช้ลูกต่างกันออกไป

อ้างถึง
จริงๆแล้วการมีโช็คจะทำให้ลูกกระสุนวิ่งช้าลงจากแรงเสียดทานที่เพิ่มช่วงปลายมากกว่าครับ
การมีโช๊คจะช่วยให้ลูกกระสุนแน่นคับลำกล้อง ไม่หลวม ทำให้ได้กลุ่มดีขึ้นมากกว่า
ส่วนประกอบที่ช่วยซีลลมกระหว่างผิวสัมผัสของลูกกับลำกล้องจิงๆแล้วคือกระโปรงของลูกปืนครับ
ซึ่งขนาดกระโปรงจะโตกว่าหัวกระสุน ทำให้ลดอากาศที่รั่วออกด้านข้างๆ ทำให้ไม่ต้องใช้ลมปริมาณมากในการยิง
ไม่งั้นลูกปืนอัดลมคงไม่ต้องทำออกมาเป้นรูปดอกเห็ดซึ่งทั้งผลิตยากและเสียรูปร่างได้ง่าย สู้ไปทำลูกให้เป็นแบบ boat tail ในกระสุนปืนชนวนกลางที่มี aerodynamic มากกว่าไม่ดีกว่าหรือ

อันนี้เห็นด้วยบ้างส่วน และมีความเห็นที่แตกต่างครับ
เห็นด้วยในเรื่องที่กระโปรงช่วยซีลลม โดยเฉพาะลูก JSB ที่กระโปรงบางและตะกั่วนิ่มมาก ใครที่ทำ sizzing ไป มั่นใจได้เลยว่าเมื่อลั่นไกแรงดันลมจะไปบานกระโปรงลูกให้ฟิตลำกล้อง
เมื่อกระสุนวิ่งผ่านช่วงที่เป็นโช๊ค ไม่ว่าหัวหรือกระโปรงจะโดนบีบลงแต่ไม่ได้มากมายนัก นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมถึงยกเรื่องนี้มาตอนที่ตาบอสอ้างเรื่องขนาดกระสุนที่ดูเล็กกว่าปรกติ

ว่ากันเรื่องกระโปรงลูกต่อ กระโปรงไม่ได้ออกมาเพื่อซีลลมเท่านั้น เหตุผลหลักๆ ของรูปทรงหัวเห็ดคือการทรงตัว เคยเขียนไว้แล้วเหมือนกันในกระทู้เรื่องเคล็ดลับหรืออะไรประมาณนี้
นอกจากตูดต้องกว้างกว่าเอวลูกแล้ว ภายในยังต้องกลวงเหมือนเป็นกระโปรงจริงด้วย เพื่อให้น้ำหนักไปอยู่ที่หัวเหมือนลูกแบด
เมื่อยิงออกไป น้ำหนักหัวจะช่วยรักษาให้กระสุนพุ่งไปโดยมีหัวนำ ในขณะเดียวกันกระโปรงจะสร้างแรงดึงทั้ง 360 องศาหรือรอบตัวมัน อากาศจะกดกระโปรงไว้ด้านหลังหัวลูก ไม่ให้แกว่งกลับมาด้านหน้า
อีกอย่าง ปืนอัดลมมันไม่ได้แรงเหมือนปืนดินขับ จุดที่ลูกสัมผัสลำกล้องมีแค่ขอบหัวและขอบกระโปรงเพื่อลดแรงเสียดทาน ถ้าเอาลูกทรง boat tail มา มันคงยิงไม่ได้ระยะแน่ๆ
ลูกทรงหัวเห็ดนี่จะว่าไปแล้วออกแบบมานานมาก
http://www.pyramydair.com/article/Velocity_and_Pellets_April_2003/2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 11:03:45 PM โดย Exxx » บันทึกการเข้า

note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #238 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:03:28 PM »

เอาผลงานมาขมบ้างได้ไหมครับ

ผลงานดีที่สุดตอนนี้(แบบฟลุ๊คๆ)อยู่ที่กำแพงตึกแถวหอละครับ ยิงด้วยcfx royal + RWS hobby ที่ระยะ58หลา (คำนวนจากขนาดบานประตู36นิ้ว วัดในกล้องได้17 milldot เอามาคำนวนได้ระยะยิง=36/17*27.778=58.824 หลา แต่glogle earthวัดได้55หลานะไม่รู้อันไหนถูก) กลุ่มประมาณ1-2นิ้ว กว่าๆมั้ง ยังไม่ได้เดินไปวัดใกล้ๆซะที กลัวเค้าจับได้ว่าแอบยิงกิ๊บหนีบผ้าเค้าเล่น

KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #239 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:19:08 PM »

โหแม่นกว่า AA S 510 ของผมอีก

คงต้องหา cfx royal มาใช้บ้างซะแล้วละครับ

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 44
  พิมพ์