๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:39:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 44
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *****STEYR***** (รวมพลคนหลงไหล STEYR)  (อ่าน 172869 ครั้ง)
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:57:18 PM »

ดีไม่ดี มันต้องลอง...

ผมว่าปืนมันคงไม่แม่นขนาดนั้นหรอกครับ  ไม่เชื่อก็ลองดูซิ

พี่แม๊คคงหมายถึงยิงเม็ดลูกเกต  อิอิอิ ขำก๊าก ขำก๊าก

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:32:16 PM »

ดีไม่ดี มันต้องลอง...

ผมว่าปืนมันคงไม่แม่นขนาดนั้นหรอกครับ  ไม่เชื่อก็ลองดูซิ

พี่แม๊คคงหมายถึงยิงเม็ดลูกเกต  อิอิอิ ขำก๊าก ขำก๊าก
                      ดูๆมีแต่คนรักทั้งนั้นเลย 555555555

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:52:36 PM »

กลับเข้าฝั่ง.......ด่วน......น.........
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:28:53 AM »

ไม่ทราบด้วยเหตุผลใด เบอร์สองถึงไม่มี Stabilizer มาให้ เดาว่าถึงมีก็ทำงานไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ งั้นก็อย่ามีเลยเสียชื่อปล่าวๆ   ขำก๊าก
ในเว็ป Steyr เค้าอ้างว่าตัวนี้เอาไว้ลดแรงรีคอยล์ ตัว FT ยิงนิ่มและนิ่งกว่ามากแต่ไม่แน่ใจว่าเพราะมี Stabilizer หรือเพราะว่ามันแรงน้อย หรืออาจจะทั้งสองเหตุผล  ตกใจ

ใครอยากดูไส้ในให้ตามไปดูใน Youtube กันเองนะครับ ผมไม่กล้าแงะมันออกมาดู กลัวประกอบกลับแล้วฝรั่งทำมาเกิน  คิก คิก

http://www.youtube.com/watch?v=pKIDoJj3xr8

คุณเอ็กซ์ลองยิงแบบไม่ใส่ลูก เทียบกับใส่ลูกครับ  ถ้านิ่งเท่ากันแสดงว่า stabilizer ทำงานได้ผล
ปืนทีไม่มี Stabilizer ยิงไม่ใส่ลูกก็นิ่ง แต่พอใส่ลูกจะกระดกนิดหน่อย

ระบบของ Steyr รุ่นนี้มีสปริงดีดตัวแท่งน้ำหนักให้ด้วย  ของปืนสั้น FWB, Walther เคยถอดมาดูมันอาศัยแรงลมดัน ไม่มีสปริงครับ  ของปืนยาวยังไม่เคยถอด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:34:15 AM »

ไม่ทราบด้วยเหตุผลใด เบอร์สองถึงไม่มี Stabilizer มาให้ เดาว่าถึงมีก็ทำงานไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ งั้นก็อย่ามีเลยเสียชื่อปล่าวๆ   ขำก๊าก
ในเว็ป Steyr เค้าอ้างว่าตัวนี้เอาไว้ลดแรงรีคอยล์ ตัว FT ยิงนิ่มและนิ่งกว่ามากแต่ไม่แน่ใจว่าเพราะมี Stabilizer หรือเพราะว่ามันแรงน้อย หรืออาจจะทั้งสองเหตุผล  ตกใจ

ใครอยากดูไส้ในให้ตามไปดูใน Youtube กันเองนะครับ ผมไม่กล้าแงะมันออกมาดู กลัวประกอบกลับแล้วฝรั่งทำมาเกิน  คิก คิก

http://www.youtube.com/watch?v=pKIDoJj3xr8

คุณเอ็กซ์ลองยิงแบบไม่ใส่ลูก เทียบกับใส่ลูกครับ  ถ้านิ่งเท่ากันแสดงว่า stabilizer ทำงานได้ผล
ปืนทีไม่มี Stabilizer ยิงไม่ใส่ลูกก็นิ่ง แต่พอใส่ลูกจะกระดกนิดหน่อย

ระบบของ Steyr รุ่นนี้มีสปริงดีดตัวแท่งน้ำหนักให้ด้วย  ของปืนสั้น FWB, Walther เคยถอดมาดูมันอาศัยแรงลมดัน ไม่มีสปริงครับ  ของปืนยาวยังไม่เคยถอด

ทดลองยิงที่สนามเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาแล้วครับ ยิงแบบไม่ใส่ลูก ปลายปืนกระดกเล็กน้อยมีแรงรีคอล์ยนิดๆ ครับ
ความรู้สึกผมเหมือนว่าจะมีรีคอล์ยแรงกว่า S510 ด้วย อาจจะเป็นไปได้ว่าตอนนั้นปืนยังไม่ได้ติดกล้องทำให้มีน้ำหนักเบา
ไว้มีโอกาสไปสนามแล้วผมจะทดลองตามคำแนะนำของอาจารย์อีกครั้งครับ  ไหว้

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:33:18 PM »

มาตามสัญญาครับ  Grin

อันดับแรกมาดูว่าจะอัพเกรดปืน Steyr LG110 FT จาก16จูล เป็น24จูลยังไง
อุปกรณ์ที่สั่งมาอัพเกรด(สามารถสั่งจากSteyrใด้เลย)
1. เร็กกูเรเตอร์ regulator

2. พอร์ทลม Transfer Port (รูลมโตกว่าเดิม)

3. สปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว Hammer Spring (แข็งกว่าเดิม)

4. ลูกปืนหนุนสปริงฆ้อน(ขนาด 4.5 mm)

การเปลี่ยนRegulator นั้นดูจากวิดีโอของSteyrนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=Hc7TCLXkZ2U&lr=1&uid=rCcwL4NecRH1vk1O20rLXw

แต่เนื่องจากปืนกระบอกนี้เป็นรุ่นHP ซึ่งไม่มีตัวปรับสปริงฆ้อนอยู่ด้านนอกเลยทำให้การปรับจูนความแรงที่ต้องการนั้นลำบากมาก ต้องรื้อทุกครั้งที่จะปรับ
และฝาครอบสปริงฆ้อนกระแทกวาล์วนั้นมีขนาดใหญ่ เลยทำให้ใส่ลูกปืนหนุนสปริงฆ้อนไม่ใด้(มันกลิ้งออกมา) ซึ่งถ้าขาดลูกปืนตัวนี้ ปรับความแรงไปใด้ไม่สุด
และพอใส่ไปแล้วเสียงฆ้อนตีวาล์วนั้นตัง..ป๊อง!! แปลกๆ ก็เลยต้องทำการอัพเกรดไปอีกขั้น
โดยการเปลี่ยนฆ้อนกระแทกวาล์วใหม่ซึ่งฝรั่งโม้ว่าเสียงแปลกๆนั้นจะหายไป(ต้องขอบคุณคุณExxxซึ่งหาข้อมูลทั้งหมดมา)  เยี่ยม ไหว้
และเปลี่ยนตัวปรับความแรงมาใว้ด้นนอกซึ่งจะสะดวกในการปรับจูนปืน เดี๋ยวเรามาดูกันว่าเปลี่ยนยังไง  Grin

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:49:27 PM »

...ขอเฝ้าและติดตามผลงานการ Up Gauge ปืนครั้งนี้ ครับ  Shocked เยี่ยม หลงรัก ไหว้
และขอ+1 ให้ล่วงหน้า คุณ ตุ๊ กับคุณ เอ็กซ์ เจ้าของปืน H.P. ขอรับ

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:01:29 PM »

อุปกรณ์ที่จะเปลี่ยน
พลาสติกครอบ ซึ่งจะเจาะช่องมาให้ตัวปรับความแรงโผล่ออกมา

ฆ้อนกระแทกวาล์ว

สปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว

เม็ดลูกปืนหนุนฆ้อนกระแทกวาล์ว และก้านปรับความแรง

ฝาครอบชุดฆ้อนกระแทกวาล์ว (พระเอกของงาน)

มาขึ้นเขียงกันเลย

ก่อนอื่น ถอดด้ามออกด้วยประแจหกเหลี่ยม

ออกมาแล้ว

ต่อด้วยฝาครอบพลาสติก คลายน้อตหกเหลี่ยมตัวนี้

เห็นตูดชุดฆ้อนตีวาล์วแล้ว

ดันสลักตัวนี้ออก

ถอดน้อตหกเหลี่ยมสองตัวนี้ออก

ถอดพอร์ทลม Transfer Port ด้วยประแจหกเหลี่ยมขนาด4mm

ค่อยๆถอดชุดใส้ในปืนออกมาทางด้านหลัง (เป็นปืนที่ออกแบบมาใด้ดีมากๆ ขอชมคนออกแบบปืน ทุกชิ้นส่วนเป็นอิสระจากกันหมด ง่ายต่อการปรับเปลี่ยน)

ลูกเลื่อน Bolt

ในตัวBolt จะมีแท่ง Stabilizer อยู่ด้านใน เป็นแท่งเหล็กตันๆ คุณสมบัติของมันลองย้อนกลับไปอ่านโพสของคุณExxxและท่านอาจารย์ผณิศวรด้านบนนะครับ

Regulator และห้องลมต่อไปเป็นวาล์วที่ฆ้อนจะวิ่งมากระแทก

การถอดฆ้อนกระแทกวาล์ว คลายน้อตตัวหนอนตัวนี้ออกด้วยประแจหกเหลี่ยมขนาด1.5mm

ต่อไป ถอดฝาครอบชุดฆ้อนกระแทกวาล์วออกด้วยไชควงปากแบนใหญ่

เทสปริงออกมา

จะถอดฆ้อนออกใด้ต้องถอดกระเดื่องเชียร์ตัวนี้ออกครับ งัดแหวนล็อกออกด้วยปากแบนสองตัวค่อยๆงัดออกมา

ค่อยๆดึงเชียร์ออกมา(ระวังสปริงตัวเล็กๆกระเด็นหาย)

สปริงดันเชียร์ตัวเล็กๆนั่นแหละครับ ระวังหาย

ดึงกระเดื่องที่ปลายไขควงชี้อยู่ลงมา ก็จะถอดฆ้อนออกใด้

หน้าตาฆ้อนกระแทกวาล์ว

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:22:50 PM »

ลักษณะของชุดฆ้อนกระแทกวาล์วใหม่และเก่า แบบเก่าตัวฆ้อนตรงกลางจะโดนเอาเนื้อเหล็กออกไปครึ่งนึงเป็นแบบครึ่งวงกลม
สปริงฆ้อนจะใหญ่และสวมอยู่ด้านนอกของฆ้อน
 แต่แบบใหม่เป็นฆ้อนตันๆ ด้านท้ายเป็นรูให้สปริงสอดใว้ด้านใน นี่อาจจะเป็นเหตุผลที่เสียงฆ้อนตีวาล์วดังปกติ Depinger

กดกระเดื่องตัวเดิมแล้วสอดฆ้อนเข้าไป

สอดสปริงเข้าไป

ก่อนใส่ฝาครอบ ให้ใส่ลูกปืนเม็ดเล็กๆเข้าไปก่อน

แล้วก็หมุนฝาครอบเข้าไป

มันจะปรับหรือหมุนแบบนี้ ยิ่งขันเข้าไปมากสปริงยิ่งแข็ง ตีวาล์วแรงขึ้น

ในชุดอัพเกรดจะมีแท่งพลาสติกเล็กๆเท่าเม็ดข้าวสารอันนี้มาด้วย ให้ใส่เข้าไปในรูสกรูตัวหนอนที่ล็อกฝาครอบฆ้อน

แล้วก็ใส่ตัวหนอนปิด ขันพอตึงๆมือ ไม่งั้นปรับฆ้อนจะฝืด

การประกอบกลับก็ย้อนขั้นตอนทั้งหมดกลับไปนะครับ

ฝาครอบใหม่

ประกอบด้าม

ทีนี้ปืน LG110 HP ก็สามารถปรับความแรงใด้สะดวกแล้ว

แต่มีเหตุนิดหน่อย ประกอบเข้าไปแล้ว พอจะลองหมุนปรับดันหมุนไม่ไป ผมสงสัยเจ้าพลาสติกตัวเล็กกับตัวหนอน สงสัยจะขันแน่นไปหน่อย ถอดๆใส่ๆอยู่สามรอบก็ไม่หาย
นั่งพิจารณาบุหรี่หมดไป1มวน แล้วก็เจอสาเหตุ เจ้าน้อตตัวยาวๆที่ขันด้ามเข้าไปนี่เอง มันดันทะลุขึ้นไปโดนชุดฆ้อนกระแทกวาล์ว พอขันแน่นเลยปรับไปทางไหนไม่ใด้เลย

ก็เลยหาแหวนมารองซะ เลยหมดปัญหา

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:34:11 PM »

ลมเต็ม

ลองด้วยลูกJSB Heavy 10.4 เกรน

จากเดิมปืนกระบอกนี้ใด้อัพเกรดจาก16จูลเป็น24จูลแล้ว แต่ด้วยปัญหาที่ผมใด้กล่าวใว้ตั้งแต่ต้น เลยปรับความเร็วลูกใด้สูงสุดแค่860 f/s
แต่ตอนนี้ผมปรับความเร็วลูก ใด้ตามนี้แล้วครับ

หล่อแล้วครับ Steyr LG110 HP 24จูล เต็มขั้น Grin เยี่ยม

พอดีที่บ้านมีระยะยิงแค่10เมตร เลยลองพาดหมอนทรายยิงเป้าปืนยาว10เมตรดู ใด้ประมาณนี้แหละครับ
เดี๋ยวต้องพาไปสนาม คอยติดตามกลุ่ม45-50เมตรกันนะครับ   Grin

และผลของการอัพเกรดครั้งนี้ เสียงฆ้อนตีวาล์วที่ดัง..ป๊อง !!!.....หายไปจริงๆครับ (ฝรั่งไม่ใด้โม้)  Grin เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 05:38:25 PM โดย dunk » บันทึกการเข้า

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:48:17 PM »

+1 คุณหมอตุ๊

ชำแหละ พร้อมศัลยกรรมให้ใหม่ หล่อกว่าเดิมเยอะเลย
แค่เปลี่ยนพานท้ายอีกหน่อยก็กลายเป็น FT เต็มตัวแล้วนะเนี่ย (เอามะ ไหนๆ ก็มาไกลกันขนาดนี้แล้ว  คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย)

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:54:22 PM »

เจ๋งมากครับ  กระบอกที่ผมยิงอยู่ คู่มือบอก 24J ก็ทำได้ 860 fps เหมือนกัน (ลูก Baracuda)
ว่าจะทำจุกปิดท้ายใหม่ให้มันหมุนจากข้างนอกได้  อาจจะปรับลดความเร็วได้ แต่เร่งขึ้นคงลำบากถ้าไม่เปลี่ยนรูลมกับ regulator

ลืมถามไปว่า  เปลี่ยนฆ้อน เร่งความเร็วแล้ว stabilizer ยังทำงานได้ผลเหมือนเดิมไหมครับ หรือว่ามีกระดกกระดิกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 06:08:44 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:09:29 PM »

เจ๋งมากครับ  กระบอกที่ผมยิงอยู่ คู่มือบอก 24J ก็ทำได้ 860 fps เหมือนกัน (ลูก Baracuda)
ว่าจะทำจุกปิดท้ายใหม่ให้มันหมุนจากข้างนอกได้  อาจจะปรับลดความเร็วได้ แต่เร่งขึ้นคงลำบากถ้าไม่เปลี่ยนรูลมกับ regulator

ลืมถามไปว่า  เปลี่ยนฆ้อน เร่งความเร็วแล้ว stabilizer ยังทำงานได้ผลเหมือนเดิมไหมครับ หรือว่ามีกระดกกระดิกบ้าง
ผมว่าเดี๋ยวคงมีคนสั่งชุดนี้มาให้อาจารย์แน่ๆครับ ไม่ต้องไปทำหรอกครับ  เพราะของอาจารย์ไม่ต้องเปลี่ยนเร็กกับรูลมครับ Grin ไหว้

อ่านโพสอาจารย์แล้วลองยิงเลย แบบไม่ใส่ลูกกระดิกนิดๆ ลองใส่ลูกยิง กระดิกมากกว่าเดิมนิดเดียวครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 06:15:29 PM โดย dunk » บันทึกการเข้า

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:32:21 PM »

เจ๋งมากครับ  กระบอกที่ผมยิงอยู่ คู่มือบอก 24J ก็ทำได้ 860 fps เหมือนกัน (ลูก Baracuda)
ว่าจะทำจุกปิดท้ายใหม่ให้มันหมุนจากข้างนอกได้  อาจจะปรับลดความเร็วได้ แต่เร่งขึ้นคงลำบากถ้าไม่เปลี่ยนรูลมกับ regulator

ผมว่าเดี๋ยวคงมีคนสั่งชุดนี้มาให้อาจารย์แน่ๆครับ ไม่ต้องไปทำหรอกครับ  เพราะของอาจารย์ไม่ต้องเปลี่ยนเร็กกับรูลมครับ Grin ไหว้

อ่านโพสอาจารย์แล้วลองยิงเลย แบบไม่ใส่ลูกกระดิกนิดๆ ลองใส่ลูกยิง กระดิกมากกว่าเดิมนิดเดียวครับ  ไหว้

ไปลองยิงมาแล้วสำหรับ FT ไม่ใส่ลูกปืนนิ่งสนิท ใส่ลูกกระดิกบ้างเล็กน้อย  ตกใจ ทั้งสองอันนี้ทดลองจากท่ายืนยิงครับ

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 08:04:08 PM »

ผมว่าเดี๋ยวคงมีคนสั่งชุดนี้มาให้อาจารย์แน่ๆครับ ไม่ต้องไปทำหรอกครับ  เพราะของอาจารย์ไม่ต้องเปลี่ยนเร็กกับรูลมครับ Grin ไหว้

ไปลองยิงมาแล้วสำหรับ FT ไม่ใส่ลูกปืนนิ่งสนิท ใส่ลูกกระดิกบ้างเล็กน้อย  ตกใจ ทั้งสองอันนี้ทดลองจากท่ายืนยิงครับ

Cheesy+1 อ.ตุ๊ คะแนนที่959  ต่อไปใครเรียกอาจารย์ ไม่ต้องเขินอายแล้วครับ สุดยอดจริงๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 44
  พิมพ์