๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:29:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 44
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *****STEYR***** (รวมพลคนหลงไหล STEYR)  (อ่าน 172880 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:55:30 PM »

เยี่ยมครับทั้งคุณตุ๊และคุณเอ็กซ์
ครั้งหน้าขอแก้ตัวอีกรอบครับ วันนี้ยิงแบบกำหนดเลยเป้า1ใบ25นัด ไม่สอบศูนย์ ไม่ยิงซ้อม แกะกระป๋องลูกแล้วยิงเลย ลูกไม่ทำอะไรทั้งสิ้น
กลุ่มดีที่สุดที่ผมเชื่อว่าปืนกระบอกนี้ทำใด้ดีสุดคือฝาดำ เป้าซ้ายบน นัดแรกที่เปลี่ยนท่อลมยังเป็นลมเก่า แต่อีกสี่นัดเข้าที่เดิมแบบกลุ่มเล็กที่สุด
ขอคุ้นปืนอีกนิดครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 11:14:46 PM โดย dunk » บันทึกการเข้า

rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:14:47 PM »

เยี่ยมครับทั้งคุณตุ๊และคุณเอ็กซ์
ครั้งหน้าขอแก้ตัวอีกรอบครับ วันนี้ยิงแบบกำหนดเลยเป้า1ใบ25นัด ไม่สอบศูนย์ ไม่ยิงซ้อม แกะกระป๋องลูกแล้วยิงเลย ลูกไม่ทำอะไรทั้งสิ้น
กลุ่มดีที่สุดที่ผมเชื่อว่าปืนกระบอกนี้ทำใด้ดีสุดคือฝาดำ เป้าซ้ายบน นัดแรกที่เปลี่ยนท่อลมยังเป็นลมเก่า แต่อีกสี่นัดเข้าที่เดิมแบบกลุ่มเล็กที่สุด

เป็นเหตุผลที่ทำให้ใครบางคนถอนจองปืนอีกยี่ห้อหรือเปล่าครับ  Cheesy

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:16:41 PM »

เป็นเหตุผลที่ทำให้ใครบางคนถอนจองปืนอีกยี่ห้อหรือเปล่าครับ  Cheesy
ลูกศิษย์ที่ดีควรเชื่อฟังอาจารย์ครับคุณนพ...  ยิ้มีเลศนัย

xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:18:02 PM »

เป็นเหตุผลที่ทำให้ใครบางคนถอนจองปืนอีกยี่ห้อหรือเปล่าครับ  Cheesy

อยากจะบอกว่า มีหลายคนเลย แต่ยังไม่แสดงตัวครับพี่ นพ  Grin  

แล้วก็ ยังมี แฝดพี่ แต่ไปอยู่จังหวัด แถว ภาค ตะวันออก แล้วด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 11:20:20 PM โดย xpass » บันทึกการเข้า

juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:23:09 PM »

ปืนสวยมากเลยครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:25:35 PM »

เป็นเหตุผลที่ทำให้ใครบางคนถอนจองปืนอีกยี่ห้อหรือเปล่าครับ  Cheesy

วันนี้ผมยิงตัดริบบิ้นเปิดงานไปแค่เป้าเดียว ที่เหลือสามหนุ่มสามมึน จุกโออาท ซัดกันจนลมหมดถัง  ตกใจ
ถ้าไม่ได้อยู่สนามยิงปืนคงจะเข้าใจผิดคิดว่าใครมาเปิดหนังโป๊เกย์อยู่ข้างๆ มีแต่เสียงซีดดด อูยยย กันอยู่สามคน หัดไปดูเล่นถือท่อลมต่อคิวกันเลย
เดี๋ยววิ่งไปดูหน้าไกก่อน ไม่รู้สึกหรือเปล่า  คิก คิก  ขำก๊าก

ส่วนอีกกระบอกที่ไปอยู่แถวภาคตะวันออก เดาว่าวันนี้คงกินลูกไปหมดกระป๋องแน่ เพราะเจ้าของปืนหายเงียบไปเลย สงสัยซุ่มยิงอยู่กะว่าวันเดียวเอาให้พ้น Run in เลยมั้ง

ไว้มีโอกาศจะเอา FT (อีขาว) และ Hunting (ไอ้ดำ) มาเปรียบเทียบให้ดูกันครับ

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:29:31 PM »

วันนี้ผมยิงตัดริบบิ้นเปิดงานไปแค่เป้าเดียว ที่เหลือสามหนุ่มสามมึน จุกโออาท ซัดกันจนลมหมดถัง  ตกใจ
ถ้าไม่ได้อยู่สนามยิงปืนคงจะเข้าใจผิดคิดว่าใครมาเปิดหนังโป๊เกย์อยู่ข้างๆ มีแต่เสียงซีดดด อูยยย กันอยู่สามคน หัดไปดูเล่นถือท่อลมต่อคิวกันเลย
เดี๋ยววิ่งไปดูหน้าไกก่อน ไม่รู้สึกหรือเปล่า  คิก คิก  ขำก๊าก

ส่วนอีกกระบอกที่ไปอยู่แถวภาคตะวันออก เดาว่าวันนี้คงกินลูกไปหมดกระป๋องแน่ เพราะเจ้าของปืนหายเงียบไปเลย สงสัยซุ่มยิงอยู่กะว่าวันเดียวเอาให้พ้น Run in เลยมั้ง

ไว้มีโอกาศจะเอา FT (อีขาว) และ Hunting (ไอ้ดำ) มาเปรียบเทียบให้ดูกันครับ
วันนี้กะจะรีวิวทั้งหมดสามอย่าง หมดอารมณ์เลยเอ็กส์... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:02:49 AM »

วันนี้ผมยิงตัดริบบิ้นเปิดงานไปแค่เป้าเดียว ที่เหลือสามหนุ่มสามมึน จุกโออาท ซัดกันจนลมหมดถัง  ตกใจ
เดี๋ยววิ่งไปดูหน้าไกก่อน ไม่รู้สึกหรือเปล่า  คิก คิก  ขำก๊าก

วันนี้กะจะรีวิวทั้งหมดสามอย่าง หมดอารมณ์เลยเอ็กส์... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
                 โทษตาโอ๋คนเดียวเลย พี่

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:05:47 AM »

วันนี้ผมยิงตัดริบบิ้นเปิดงานไปแค่เป้าเดียว ที่เหลือสามหนุ่มสามมึน จุกโออาท ซัดกันจนลมหมดถัง  ตกใจ
เดี๋ยววิ่งไปดูหน้าไกก่อน ไม่รู้สึกหรือเปล่า  คิก คิก  ขำก๊าก

โทษตาโอ๋คนเดียวเลย พี่
ต้องโทษตัวเองครับจุกที่ไม่ระวังเอง  วันนี้พี่โอ๋มันก็เหนื่อยมากแล้ว... ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 12:12:53 AM โดย dunk » บันทึกการเข้า

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:25:59 AM »

+1  พี่โอ๋ เยี่ยม เยี่ยม   น้ำใจงามครับ เยี่ยม เยี่ยม

-1  ที่อ๊อคเหล็กไม่ใส่หน้ากาก   กับตัดเหล็กไม่ใส่แว่น  อันตรายนะครับพี่ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว  เป็นห่วงครับ อ๋อย อ๋อย

เดี๋ยวท่านประธานมาเห็นโดนแน่   ๆๆ อิอิ

เรื่องนี้ .. ถึงหู.. ท่านประธาน ...  แน่ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:32:14 AM »

+1  พี่โอ๋ เยี่ยม เยี่ยม   น้ำใจงามครับ เยี่ยม เยี่ยม

-1  ที่อ๊อคเหล็กไม่ใส่หน้ากาก   กับตัดเหล็กไม่ใส่แว่น  อันตรายนะครับพี่ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว  เป็นห่วงครับ อ๋อย อ๋อย

เดี๋ยวท่านประธานมาเห็นโดนแน่   ๆๆ อิอิ

เรื่องนี้ .. ถึงหู.. ท่านประธาน ...  แน่ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ถึงหูท่านประธานไม่เป็นไร  ถึงหูครูอังคณา......เป็นเหตุแน่   คิก คิก คิก คิก
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 01:13:51 AM »

ช่วงกลางปี 2011 Steyr ได้ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงสินค้าในตระกูล Adventure หรือปืนในตระกูลที่ใช้กลางแจ้ง
ลองมาดูรายละเอียดคราวๆกัน

เริ่มด้วยตัว FT น่าจะเห็นกันไปเยอะแล้ว

เปรียบเทียบกับตัวเก่า

ที่เห็นเด่นชัดเลยคือตัวปืนที่ยาวขึ้น โดยนำโครงปืน Bench Rest มาใช้ ซึ่งมาพร้อมกับท่อลมที่ยาวขึ้นกว่าเดิม

เวอร์ชั่น 2011 มีลำกล้องที่ยาวขึ้นกว่าเดิม พร้อม Air Stripper ติดปลายลำกล้องมาให้จากโรงงาน
Palm Rest (หรือฝรั่งชอบเรียกว่า Hamster) แบบใหม่ และ Butt Hook เป็นหางที่ด้าม
นอกนั้นแล้วยังไม่มีข้อมูลว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปอีก

มาดูตัว Hunting กันต่อ
ใหม่
เก่า

รุ่นนี้ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงมากนัก ปรกติ Hunting ก็จะมีลำกล้องที่ยาวกว่ารุ่นอื่นๆ อยู่แล้ว เพียงแต่เพิ่มความยาวท่อลมเหมือนตัว FT
ตอนแรกเข้าว่าใจตัวแทนจำหน่ายสั่งท่อยาวเป็นออร์เด่อพิเศษมาให้ แต่พอดู Catalog แล้วถึงรู้ว่าเป็นมาตราฐานใหม่สำหรับรุ่นนี้  เยี่ยม

ตัวสุดท้ายของ Adventure Line ก็คือตัว HP (High Power)
ตัวนี้ก็ยืดลำกล้องออกไปอีกเช่นกัน แต่ที่น่าแปลกใจก็คือขนาดท่อลมไม่เพิ่มเหมือนรุ่นอื่นๆ  ตกใจ
ใหม่

เก่า

สีดำเป็น Option พิเศษสำหรับ HP แต่ Hunting จะมีแต่สีดำเท่านั้น

จากข้อมูลที่หาได้ตอนนี้ เข้าใจว่าทั้งสามรุ่นนี้จะมาพร้อมไกแบบเดียวกับตัว FT จากเดิมที่ HP & Hunting เคยมาพร้อมกับไกแบบใบเดียวเกาะกับราง ปรับแต่งได้น้อย
ลองดูรูปไก HP รุ่นเก่าเทียบกับรูปไกตัวใหม่ในโพสแรกของกระทู้นี้ จะเห็นภาพชัดเจน

ยืมภาพจาก http://www.100mairgun.nl/category/100m-luchtgeweren.aspx

ตอนนี้นึกออกแต่เพียงเท่านี้ ไว้นึกอะไรได้จะแวะมาเพิ่มเติมให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 08:28:15 AM โดย Exxx » บันทึกการเข้า

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:30:30 AM »

...ขอบคุณ ข้อมูลที่ดีสำหรับ"รวมพลคนหลงไหล STEYR" ครับ คุณ เอ็กซ์  หลงรัก ไหว้

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:40:04 AM »

LG110 FT ที่เป็นรุ่นท็อปสุดใน Adventure Line มาพร้อมกับอุปกรณ์ตัวนี้

มันคือตัวปรับสปริงฆ้อน เท่าที่ทราบในรุ่น HP & Hunting ยังไม่ได้ติดตั้งมาให้ แล้วถ้าอยากได้บ้างล่ะ ทำยังไงดี
ข่าวดีคือ อุปกรณ์ชุดนี้มันมีขายครับ จะซื้อมาแต่ตัวสปริงฆ้อนก็ได้แต่ต้องมาเจาะพลาสติคที่ครอบเอง แต่แนะนำว่าซื้อยกชุดมาเลยดีกว่า แบบนี้ (ของคนแถวๆนี้ ใส่เสร็จแล้วเอามาโชว์ด้วยนะครับ)

ประกอบออกมาแล้วได้หน้าตาแบบนี้ ต้องรื้อปืนออกมาพร้อมทั้งใส่พลาสคิคที่ครอบแบบใหม่ลงไป หลังจากนั้นก็ปรับหาความเร็วที่แม่นที่สุดกันได้สะดวกมากขึ้น
ในปืน FT ตัวที่ผมมีอยู่มีความแรง 24j ลองปรับดูคร่าวๆ สามารถปรับความเร็วได้ตั้งแต่ 850 ft/s - 930 ft/s คิดว่าน่าจะปรับเพิ่มลบได้มากกว่านี้ด้วย แต่ยังไม่มีโอกาศได้ลอง
ส่วนในรุ่นที่แรง 16j ผมไม่มีข้อมูลว่าจะปรับได้ช่วงกว้างเท่าตัวนี้ไหม

ภาพจาก http://www.talonairgun.com/forum/viewtopic.php?p=159480&sid=c51294430a14617d58da51087aa8f5bf

ตัวบนเป็นตัวที่เอามาเปลี่ยน จะเห็นว่าตัวใหม่แกนจะทรงกลมไม่แบนเหมือนรุ่นเก่า ข้อดีคือมันช่วยลดเสียงสปริง แก๊งซ์ๆๆๆ ลงได้ อันนี้อ้างมาจากคำบอกเล่าในเว็ปอื่นๆ
ถ้าดูจากรูปแล้วก็น่าจะจริงตามที่เค้าบอกมา เพราะเอาสปริงไปใส่ไว้ในท่อแทน ยังไงเสียงและแรงสะท้านก็คงน้อยตามลงไป
ใครที่มีปืนซื้อปืนรุ่นเหล่านี้มาเมื่อหลายปีก่อน ลองสังเกตุดูก็ได้ว่ามีเสียงสปริงดังไหม ถ้ารำคาญหรือคันอยากเสียเงินก็สั่งมาเปลี่ยนกันได้

เคยมีความคิดที่จะสั่งที่ปรับด้านนอกนี้มาพร้อมกับ Hunting ในทางเทคนิคแล้วทำได้ แต่ปัญหาคือปืนกระบอกนี้เป็นเบอร์สอง
ตัวปรับนี้ถ้าใส่ใน Hunting .22 จะทำให้ปืนยิงได้เบาลง ไม่สามารถทำความแรงได้ตามสเป๊คเดิม (40j หรือประมาณ 30 ft/lbs) เข้าใจว่าเบอร์สองใช้สปริงตัวใหญ่กว่า
ทางโรงงานแจ้งตัวแทนจำหน่ายมาว่าถ้าอยากได้จริงๆ จะใส่มาให้แต่ปืนจะยิงได้ประมาณ 37j บังเอิญว่าผมเป็นพวกบ้าพลังก็เลยไม่เอา

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:24:32 AM »

ปืนสวยมากครับ  แม่นอีกต่างหาก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

+1 เจ้าของปืน  ยินดีด้วยครับ 1 ปี 4 กระบอก เยี่ยม

+1 คุณตุ๊ ที่เอารูปสวย ๆ มาโชว์ เยี่ยม

+1 ตาโอ๋ น้ำใจงาม เยี่ยม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 44
  พิมพ์