๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 12:58:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบขัดกลอน Strike One  (อ่าน 4729 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:44:57 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=wQjcMl0sYcI&feature=related

จะอธิบายเป็นภาษาไทยให้กระชับได้อย่างไรดีครับ

ตัวอย่างเปรียบเทียบ :
1911 : ลำกล้องกระดกขัดกลอนกับลำเลื่อน ควบคุมด้วยห่วงโตงเตง (ฺBrowning)
CZ75 : ลำกล้องกระดกขัดกลอนกับลำเลื่อน ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยวใต้ลำกล้อง (Petter)
92FZ : ขัดกลอนด้วยแท่งกระดกใต้ลำกล้อง (Walther)
PX4 : ลำกล้องหมุนขัดกลอนกับลำเลื่อน

Strike One : ขัดกลอนด้วยแท่งขวางเลื่อนขึ้นลง ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว

พอไหวไหมครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:19:38 PM »

ขออนุญาตส่งเข้าประกวด

Strike One:  ลำกล้องถอยตรงขัดกลอนด้วยสลักขวางแนวตั้ง ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว

จากความรู้วิศวกรรมหางอึ่ง + ความรู้ภาษาไทยหางจิ้งเหลน   Grin ไหว้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:42:30 PM »

ขออนุญาตนะครับ  ผมดูแล้วลำกล้องไม่้ได้ถอยเลยครับ   ไหว้

ขอส่งเข้าประกวดบ้าง  ระบบ  ลำเลื่อนถอยตรงขัดกลอนด้วยสลักขวางแนวตั้ง ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 10:59:27 PM »

ผมก็ชอบคำว่า "สลัก" ครับ  แต่คำนี้ใช้อยู่แล้วสำหรับ "pin"  กับ "screw" (สลักเกลียว)

ขออนุญาตนะครับ  ผมดูแล้วลำกล้องไม่้ได้ถอยเลยครับ   ไหว้

ขอส่งเข้าประกวดบ้าง  ระบบ  ลำเลื่อนถอยตรงขัดกลอนด้วยสลักขวางแนวตั้ง ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว   ไหว้

ลำกล้องถอยครับ  ลำกล้องกับสลักขวางแนวตั้งนั้นถอยด้วยกัน หยุดด้วยกัน 
ระหว่างที่ลำกล้องถอยหลังสลักก็เลื่อนลงล่าง  พอสลักเลื่อนลงสุดก็ปลดกลอนพอดี ลำกล้องหยุดด้วย  ลำเลื่อนถอยต่อไป

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:05:29 PM »

ผมก็ชอบคำว่า "สลัก" ครับ  แต่คำนี้ใช้อยู่แล้วสำหรับ "pin"  กับ "screw" (สลักเกลียว)

ลำกล้องถอยครับ  ลำกล้องกับสลักขวางแนวตั้งนั้นถอยด้วยกัน หยุดด้วยกัน 
ระหว่างที่ลำกล้องถอยหลังสลักก็เลื่อนลงล่าง  พอสลักเลื่อนลงสุดก็ปลดกลอนพอดี ลำกล้องหยุดด้วย  ลำเลื่อนถอยต่อไป

ขอบคุณครับ  (ปล่อยไก่อีกแล้วผม)  ลำกล้องถอยนิดหนึ่งจริง ๆ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:26:29 PM »

ผมเอามารวมๆกัน พยายามให้อ่านแล้วคิดภาพตามได้ครับ...

Strike One: ลำกล้องถอยตรง ขัดกลอนด้วยแท่งขวางเลื่อนขึ้นลงควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว

Grin
อ้ายโย
Sr. Member

คะแนน 47

นายซ่าง ณ ภูธร

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:27:32 PM »

แสดงว่าปืนกำลังจะเข้ามาให้อาจารย์ทดสอบใช่ไหมครับนี่?

นายซ่างน้อย ตะกายดอย
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:51:34 PM »

แสดงว่าปืนกำลังจะเข้ามาให้อาจารย์ทดสอบใช่ไหมครับนี่?

ยังครับ  ยังไม่มีวี่แวว  แต่ผู้ผลิตเขาโหมโฆษณาเหลือเกิน ต้องเตรียมตัวไว้หน่อย

Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:36:39 AM »

โหมโรงหนักมากๆครับ เห็นเขาว่า ปฏิวัติวงการอาวุธปืนของพี่หมีขาวเขาเลย
ถ้าราคาเข้ามาไล่ๆหรือตัดราคากับกล็อกนี่ ก็น่าดูชมเหมือนกันนะครับ  กิ๊วก๊าว
ปล. ดูเหมือน สวดก จะมีอะไรเด็ดๆมาแหงๆในอนาคตอันไม่ใกล้ไม่ไกลนี้
อ้ายโย
Sr. Member

คะแนน 47

นายซ่าง ณ ภูธร

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:46:03 AM »

ลง สน.สก.ซัก 45-55k นี่ ผมจัดแน่นอน
ชอบครับ ติดตามข่าวตั้งแต่แรกๆเลย

นายซ่างน้อย ตะกายดอย
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 07:27:10 AM »

โหมโรงหนักมากๆครับ เห็นเขาว่า ปฏิวัติวงการอาวุธปืนของพี่หมีขาวเขาเลย
ถ้าราคาเข้ามาไล่ๆหรือตัดราคากับกล็อกนี่ ก็น่าดูชมเหมือนกันนะครับ  กิ๊วก๊าว
ปล. ดูเหมือน สวดก จะมีอะไรเด็ดๆมาแหงๆในอนาคตอันไม่ใกล้ไม่ไกลนี้

ลง สน.สก.ซัก 45-55k นี่ ผมจัดแน่นอน
ชอบครับ ติดตามข่าวตั้งแต่แรกๆเลย

ลุ้นสน.สก. ด้วยครับ  Grin

Pragmatism
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:11:18 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=wQjcMl0sYcI&feature=related

จะอธิบายเป็นภาษาไทยให้กระชับได้อย่างไรดีครับ

ตัวอย่างเปรียบเทียบ :
1911 : ลำกล้องกระดกขัดกลอนกับลำเลื่อน ควบคุมด้วยห่วงโตงเตง (ฺBrowning)
CZ75 : ลำกล้องกระดกขัดกลอนกับลำเลื่อน ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยวใต้ลำกล้อง (Petter)
92FZ : ขัดกลอนด้วยแท่งกระดกใต้ลำกล้อง (Walther)
PX4 : ลำกล้องหมุนขัดกลอนกับลำเลื่อน

Strike One : ขัดกลอนด้วยแท่งขวางเลื่อนขึ้นลง ควบคุมด้วยห่วงลูกเบี้ยว

พอไหวไหมครับ

ก็เป็นชอร์ตรีคอยล์ ลำกล้องถอยตรง ธรรมดา ๆ นี่ละครับ  เพียงแต่ย้ายไปอยู่ข้างหน้า  ส่วนของบราวนิง.50 กับแบเร็ต M92 ทำแบตเตอรี่อยู่กับโครงนำลูกเลื่อน เพราะมีเนื้อที่มากกว่าปืนพก

ผมคิดว่าคงไปไม่รอด  เพราะชิ้นส่วนยุ่งยากกว่าระบบลดท้ายลำกล้อง   ที่แบเร็ตต้องทำ.50 เป็นแบบรีคอยล์  เพราะเป็นกระสุนแรงสูง แล้วปลอกยาวมาก  ถ้าทำเป็นระบบแกส  จะออกแบบระบบคัดปลอกยาก  อย่างเช่น FAL การานด์หรือ M14 สปริงตัวเตะปลอกกับสปริงขอรั้งแข็งมาก  จนต้องทำเครื่องมือใส่กันแบบเฉพาะตัว (.30 คาร์ไบน์กับ 5.56 มม.ไม่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ)   แต่พอแบเร็ตทำ.50 เป็นระบบรีคอยล์  เราใส่สปริงตัวเตะปลอกกับสปริงขอรั้งได้ง่าย ๆ เพราะสปริงอ่อนพอ ๆ กับของปืนลูกเลื่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์