ปืนไรเฟิลชนวนกลางสามารถยิงกระสุนได้หลายชนิดเหมือนปืนสั้นมีไหมครับ

<< < (2/6) > >>

มะขิ่น:
มีขนาด .44 reminton(.44 magnum) ด้วยครับ ที่ยิง .44 spl ได้..................ทำนองเดียวกันกับ .357/.38

turboboost:
อ้างจาก: มะขิ่น-รักในหลวง ที่ พฤษภาคม 18, 2012, 11:40:13 AM

ในปืน .357 ใส่กระสุน .38 spl ยิงได้ครับ .............แต่ใส่กระสุน .38 super กับ9 mm Para ยิงไม่ได้เพราะรังเพลิงคนละขนาดแม้ว่าจะใกล้เคียง ที่สำคัญ จานท้ายของ .38 super กับ9 mm .............. คนละขนาดกับหน้าลูกเลื่อนของ .357/.38 spl

ขอบคุณครับผมคือผมหมายถึงปืนสั้นน่ะครับที่ .357 ยิง38super ได้อันนี้เห็นมากลับตา แต่ 9 mm นี่เลยคิดว่าน่าจะยิงได้แต่ตัองหามูลคลิบมาใส่ ส่วนปืนไรเฟิลถ้าเป็นขนาด.357พวกคานเหวี่ยงคงจะยิงไม่ได้แต่ถ้าผมหมายถึงหยอดยิงทีละนัดละครับ .38superก็มีขอบจานท้ายโผล่นิดหน่อยน่าจะยิงได้ไหมครับ

สำหรับปืนไรเฟิลผมเคยอ่านในหนังสือเล่มหนึ่งจำไม่ได้แล้วครับ ว่าปืนไรเฟิลที่ใช้ปลอกแบบเดียวกันแล้วเอามาบีบคอเพื่อใส่กระสุนหน้าตัดเล็กกว่า เมื่อเอากลับไปยิงในปืนที่หน้าตัดใหญ่กว่าแต่ใช้ปลอกกระสุนเหมือนกัน ผลยิงได้ และปลอกจะขยายออกตรงคอที่บีบและกลายเป็นปลอกกระสุนของขนาดที่ใหญ่กว่าไป ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นปลอกกระสุน .458 win แต่ผมก็จำได้รางๆเท่านั้นว่าในไรเฟิลมีกรณีแบบนี้ด้วยแต่ผมจำรายละเอียดไม่ได้จริงๆ และอยากได้ความรู้ใหม่จากทุกท่านครับ ::014::

turboboost:
อ้างจาก: JUNGLE ที่ พฤษภาคม 18, 2012, 11:31:41 AM

เรื่องไรเฟิลไม่มีความรู้ครับ... ผมทราบแค่ว่า... กระสุน ๙ มม. ไม่สามารถใส่ในปืนขนาด .๓๕๗ ได้ครับ... ยัดเข้าไปได้แค่ครึ่งลูกครับ...

ปลอก9mmตรงช่วงฐานมันอ้วนกว่าปลายใช่ไหมครับ ผมก็ลืมไปเพิ่งรับ.357มา เย็นนี้จะกลับไปลองหยอดลูกโม่ดูครับ ขอบคุณครับ ::014::

สุพินท์ - รักในหลวง:
กระสุนไรเฟิลส่วนใหญ่เป็นกระสุนคอขวด  จึงยิงร่วมกันได้ยาก  แต่ก็มีที่ยิงด้วยกันได้หลายคู่   เช่นปืน.300 Wea.ยิงได้ทั้งกระสุนตัวเองและ.300 H&H หรือ.458 Lott ยิงได้ทั้งกระสุนตัวเองและ.458 Win Mag แต่ทั้งคู่กลับกันไม่ได้

Aek007 - รักในหลวง:
เคยมีการทดสอบเอาลูก .308 WIN ไปยิงในไรเฟิล 30-06 ยิงได้ครับ ปลอกส่วนที่จับหัวกระสุนเมื่อยิงแล้วขยายออกเป็นปลอกตรงเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว