๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:26:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรมิงตันM1100 Tactical 2 กับ Benelli M2  (อ่าน 15978 ครั้ง)
pop612
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:04:56 AM »

เรมิงตันM1100  Tactical  2   ราคา  60000  กับ  Benelli  M2ราคา  88000  เป็นท่านจะเลื่อกกระบอกไหนดีครับ  ขอเหตุผลด้วยนะครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:33:52 AM »

เอาไปทำอะไรครับ หลงรัก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:10:05 PM »

เบเนลลี่ เอ็ม ๒ ครับ... Cheesy
Aries
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:41:32 PM »

Benelli ครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:48:45 PM »

เบเนลี อีก เสียง ครับ

pui
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:29:54 PM »

Benelli M2ครับ เยี่ยม
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:34:08 PM »

คู่นี้  เลือก   Benelli M 2  แน่นอนครับ   Grin

""
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:42:59 PM »

Benelli M2. ครับ. เอาให้จบไปเลย จะได้ไม่ต้องหันมามองอีกในวันข้างหน้า
  ผมเองยังอยากได้เลย.

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:00:11 PM »

พอดีผมเคยใช้เรมิงตัน พันร้อย มาบ้างและตอนนี้ใช้เบลเนลลี เอ็มทู ขอแสดงความเห็ดังนี้ครับ
ถ้าไม่จำกัดงบจริงๆเลือก เบลเนลลี เอ็ม ทู ครับ ใช้งานคล่องกว่า เรมิงตัน พันร้อย เทคติคอล ในหลายๆด้าน

เช่น ๑. เบลเนลลี ใช้ระบบรีคอยไม่ใช่ระบบแก็สแบบเรมิงตัน ทำให้ไม่มีรูแก็สในลำกล้อง
เมื่อยิงสะสมมากนัดจะทำความสะอาดง่ายกว่าและโอกาสขัดข้องก็น่าจะน้อยกว่า

๒. ลิ้นป้อนกระสุนของเบลเนลลีจะฟรีตลอดสามารถใส่กระสุนเพิ่มได้สะดวกกว่าเรมิงตัน
ซึ่งต้องกดปุ่มปลดล็อคลิ้นตอนจะป้อนกระสุน

๓. เวลาขึ้นลำดึงคันรั้งของเบลเนลลีเบากว่ามาก ผู้หญิงหรือเด็กที่ผ่านการฝึกมาใช้ได้เบาแรง

๔. เวลาเตรียมปืนเพื่อพร้อมใช้งานเบลเนลลีสามารถปล่อยรังเพลิงว่างไว้ได้และเรียกกระสุนมารออยู่ที่ลิ้นป้อน
เวลาจะยิงเพียงแค่ดึงคันรั้งขึ้นลำ ปลดเซฟยิงได้เลย แต่ถ้าเป็นเรมิงตัน เราต้องป้อนกระสุนคารังเพลิงไว้ ๑ นัด
หากในรังเพลิงไม่มีกระสุนแต่มีลูกกระสุนอยู่ในหลอดใต้ลำกล้อง เมื่อเราดึงคันรั้งลูกเลื่อนเพื่อป้อนลูก ลูกเลื่อนจะค้าง
แบบแขวนลูกเลื่อนครับ ไม่เรียกลูกกระสุนในหลอดเก็บออกมาเพื่อป้อนเข้ารังเพลิง หากต้องการให้ป้อนลูกเข้ารังเพลิง
เราต้องกดปุ่มปลดล็อกลิ้นป้อนที่อยู่ด้านล่างใกล้ๆกับลิ้นครั้งหนึ่งก่อนลูกเลื่อนจึงจะวิ่งกลับและพากระสุนเข้ารังเพลิง
ปลดเซฟ จึงจะยิงได้

วิธีการเตรียมปืนพร้อมใช้ของเรมิงตัน พันร้อย ใส่เซฟก่อน แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อนมา(ลูกเลื่อนจะค้างเอง) แล้วให้หยอด
กระสุนเข้าทางช่องคัดปลอกเข้ารังเพลิงเลย จากนั้นกดปุ่มปลดล็อคที่ลิ้นป้อนลูกเลื่อนจะปิดแล้วก็บรรจุกระสุนนัดต่อไปเข้าหลอด
ใต้ลำกล้องและทุกครั้งที่จะบรรจุเราต้องกดปุ่มปลดล็อคลิ้น(ท่านที่ชำนาญอาจใช้ปลายกระสุนกดแล้วไถกระสุนเข้าหลอดก็ได้)
ซึ่งดูแล้วของเบลเนลลีง่ายกว่าสะดวกกว่าครับ

วิธีการเตรียมปืนเบลเนลลี เอ็มทู พร้อมใช้ ใส่เซฟก่อน แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อน(ลูกเลื่อนจะค้างเอง) แล้วให้หยอดนัดแรกเข้าทางช่องคัดปลอก
เข้ารังเพลิงเลย แล้วกดปุ่มปลดล็อคลูกเลื่อน ที่อยู่ด้านขวาของตัวปืน จากนั้นก็บรรจุกระสุนเข้าหลอดใต้ลำกล้องจนเต็ม
จะใช้งานก็ปลดเซฟ แล้วยิงได้เลย/แต่หากเตรียมพร้อมแต่ไม่ถึงขั้นกระสุนอยู่ในรังเพลิง ก็ ใส่เซฟก่อน

แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อน(ลูกเลื่อนจะค้างเอง) แล้วไม่ต้องหยอดนัดแรก
เข้ารังเพลิงครับให้รังเพลิงว่างไว้ แล้วกดปุ่มปลดล็อคลูกเลื่อน ที่อยู่ด้านขวาของตัวปืน ให้ลูกเลื่อนปิดเข้าที่ จากนั้นก็บรรจุกระสุนเข้าหลอดใต้ลำกล้องจนเต็ม
แล้ว มากดปุ่มเรียกกระสุน (ปุ่มแบนๆที่อยู่เหนือไกปืน/แต่พวกชำนาญอาจใช้การเหนี่ยวไกปืนเลยจะเรียกกระสุนมารอที่ลิ้นป้อนเหมือนกันและนกปืนจะลดชิดด้วย**ไม่แนะนำให้เหนี่ยวไกถ้ายังไม่ชำนาญ)
ให้ดีดออกจากหลอดมารออยู่ที่ลิ้นป้อน เวลาเราจะใช้ยิง ก็เพียงแค่ดึงคันรั้งลูกเลื่อนแล้ลูกเลื่อนจะพากระสุนนัดที่รออยู่ที่ลิ้นป้อน
เข้ารังเพลิงทันที ปลดเซฟก็ยิงได้เลยครับ ไหว้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:51:45 PM »

Benelli M2. ครับ. เอาให้จบไปเลย จะได้ไม่ต้องหันมามองอีกในวันข้างหน้า
  ผมเองยังอยากได้เลย.

พลาดได้ยังงัยครับ  หรือซื้อแล้วเก็บโดนปืนอื่นกองทับจนลืมรึปล่าวครับ  555

อเสวนา จะ พาลานัง
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:13:37 PM »

ผมสงสัยครับ ขออนุญาตถาม  ไหว้

ทำไมลูกซองกึ่งอัตโนมัติอย่าง Benelli ถึงออกแบบให้การบรรจุกระสุนต้องใส่เซฟก่อน แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อน แล้วให้หยอดนัดแรกเข้าทางช่องคัดปลอก เข้ารังเพลิงก่อนจึงจะบรรจุเข้าหลอดได้

แทนที่จะบรรจุทางหลอดได้โดยตรง เวลาจะใช้ก็กระชากคันรั้งลูกเลื่อนเอา ซึ่งน่าจะใช้งานได้ง่ายกว่าเพราะลดขั้นตอนที่ต้องแขวนลูกเลื่อนป้อนทางช่องคายปลอกแล้วค่อยบรรจุทางหลอดน่ะครับ

*แก้ไข คำถามครับ เกรงคำถามไม่ชัดเจน  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 04:44:45 PM โดย DYR ศรีช้างยิ้ม » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:31:30 PM »

ผมสงสัยครับ ขออนุญาตถาม  ไหว้

ทำไมลูกซองกึ่งอัตโนมัติอย่าง Benelli เวลาจะบรรจุกระสุนต้องใส่เซฟก่อน แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อน(ลูกเลื่อนจะค้างเอง) แล้วให้หยอดนัดแรกเข้าทางช่องคัดปลอก เข้ารังเพลิงก่อนจึงจะบรรจุเข้าหลอดได้ แทนที่จะบรรจุทางหลอดได้โดยตรงเวลาจะใช้ก็กระชากคันรั้งลูกเลื่อนเอาน่ะครับ

ทำได้ทั้ง 2 วิธีครับ การบรรจุกระสุนปืนลูกซอง เราสามารถหยอดนัดแรกเข้าลังเพลิง แล้วโหลดใส่หลอด จะทำให้ปืนมีกระสุนสามารถใช้งานได้ทันทีหลังจากโลหดเสร็จ

หรือจะโหลดใส่หลอดก่อน แล้วค่อยกระชาก bolt เอากระสุนที่หลอดเข้ารังเพลิง เมื่อต้องการใช้งาน ก็ได้ครับ แล้วแต่ว่าใครชอบแบบไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 04:41:16 PM โดย MJTactical » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:58:07 PM »

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ Benelli  M2 88000 บาท PM บอกหน่อยได้มั้ยครับว่าร้านไหน  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:17:46 PM »

Benelli M2 ยังมีพานท้ายให้เลือก 2 แบบ
แบบธรรมดาเหมือนปกติทั่วไปกับพานท้าย Comfort Tech มีลาย
Comfort Tech จะซับแรงถีบได้มากยิ่งขึ้น และแน่นอนว่าราคาต้องเพิ่มขึ้น
คาดว่าราคา 88,000 บาท น่าจะเป็นพานท้ายธรรมดา
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:25:04 PM »

ขอบคุณครับพี่ MJTactical  ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์