๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:14:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Fitting 1911 เรียนปรึกษาท่านผู้การ สุพินท์ และ เพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ  (อ่าน 10706 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:02:23 AM »

เชื่อว่าทำใหม่ครั้งนี้กลุ่มไม่เปลี่ยน ไม่ว่าจะแน่นขึ้นหรือหลวมลง หรือย้ายตำบลกระสุนตกบนเป้าครับ...

ทำไมบอกว่าไม่เปลี่ยน, ก็เพราะตำแหน่งลำกล้องขัดกลอนสัมพันธ์กับลำเลื่อนไม่ได้ย้ายที่ คือไม่ได้แตะต้องขาลำกล้องตำแหน่งสุดท้ายที่ยันกับแกนคันค้างเมื่อขัดกลอนสนิทฯ, ดังนั้นลำกล้องกับลำเลื่อนสัมพันธ์กันอยู่ตำแหน่งเดิม ศูนย์หน้าหลังกับลำกล้องก็สัมพันธ์กันอยู่ที่เดิมตำแหน่งเดิม... กลุ่มก็ไม่ควรเปลี่ยนครับ...

คือหากใช้มือคนจับปืนเล็งยิงผ่านศูนย์ปืนบนลำเลื่อน ไม่ว่าจะพาดยิงหรือยืนยิง ตำบลกระสุนตกจะสัมพันธ์กับตำแหน่งศูนย์กับลำกล้อง ไม่เกี่ยวกับตำแหน่งลำเลื่อนสัมพันธ์โครงปืน... แต่ถ้าใช้เครื่องจับยิง ตำบลกระสุนตกจะเกี่ยวข้องกับความฟิตแน่นระหว่างโครงปืนกับลำเลื่อนด้วย โดยเฉพาะเมื่อลำเลื่อนปิดแล้วเข้าตำแหน่งเดิมกับโครงปืนหรือไม่...
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:17:48 PM »

เชื่อว่าทำใหม่ครั้งนี้กลุ่มไม่เปลี่ยน ไม่ว่าจะแน่นขึ้นหรือหลวมลง หรือย้ายตำบลกระสุนตกบนเป้าครับ...

ทำไมบอกว่าไม่เปลี่ยน, ก็เพราะตำแหน่งลำกล้องขัดกลอนสัมพันธ์กับลำเลื่อนไม่ได้ย้ายที่ คือไม่ได้แตะต้องขาลำกล้องตำแหน่งสุดท้ายที่ยันกับแกนคันค้างเมื่อขัดกลอนสนิทฯ, ดังนั้นลำกล้องกับลำเลื่อนสัมพันธ์กันอยู่ตำแหน่งเดิม ศูนย์หน้าหลังกับลำกล้องก็สัมพันธ์กันอยู่ที่เดิมตำแหน่งเดิม... กลุ่มก็ไม่ควรเปลี่ยนครับ...

คือหากใช้มือคนจับปืนเล็งยิงผ่านศูนย์ปืนบนลำเลื่อน ไม่ว่าจะพาดยิงหรือยืนยิง ตำบลกระสุนตกจะสัมพันธ์กับตำแหน่งศูนย์กับลำกล้อง ไม่เกี่ยวกับตำแหน่งลำเลื่อนสัมพันธ์โครงปืน... แต่ถ้าใช้เครื่องจับยิง ตำบลกระสุนตกจะเกี่ยวข้องกับความฟิตแน่นระหว่างโครงปืนกับลำเลื่อนด้วย โดยเฉพาะเมื่อลำเลื่อนปิดแล้วเข้าตำแหน่งเดิมกับโครงปืนหรือไม่...
มีอีกอย่างที่ยังตัดสินใจอยู่คือตอนนี้คือมันขัดกลอนสูงสุดแล้วแต่ก็วัดได้แค่ 1.0 mm รอยเข็มต่ำ และกลุ่มต่ำ 4 ซม ที่ 10 ม. ถ้าผมเปลี่ยนโตงเตงสั้นลง 1 เบอร์จากปัจจุบัน .278" เป็น .273" ผลที่ตามมาที่จะได้คาดว่ากลุ่มจะสูงขึ้น รอยเข็มใกล้ center มากขึ้นผลเสียที่จะเกิดคือ ขัดกลอนเหลือ .9mm พอมั้ยเสียความแข็งแรง ความแม่นน้อยลงหรือปล่าว เพราะหลังลำกล้องไม่แตะ slide จะลงที่เดิมได้น้อยกว่าครั้งแรก ขอความเห็น คุณสมชาย และเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:15:09 PM »

มีอีกอย่างที่ยังตัดสินใจอยู่คือตอนนี้คือมันขัดกลอนสูงสุดแล้วแต่ก็วัดได้แค่ 1.0 mm รอยเข็มต่ำ และกลุ่มต่ำ 4 ซม ที่ 10 ม. ถ้าผมเปลี่ยนโตงเตงสั้นลง 1 เบอร์จากปัจจุบัน .278" เป็น .273" ผลที่ตามมาที่จะได้คาดว่ากลุ่มจะสูงขึ้น รอยเข็มใกล้ center มากขึ้นผลเสียที่จะเกิดคือ ขัดกลอนเหลือ .9mm พอมั้ยเสียความแข็งแรง ความแม่นน้อยลงหรือปล่าว เพราะหลังลำกล้องไม่แตะ slide จะลงที่เดิมได้น้อยกว่าครั้งแรก ขอความเห็น คุณสมชาย และเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ไหว้

ด้วยความที่นายสมชายไม่เคยทำปืนเองครับ ตอนนี้ชักลึกลงทุกทีๆ... นายสมชายว่าคุยกันเพื่อให้ความเห็นจากมุมมองนายสมชายดีกว่านะครับ... แฮ่ๆ...

เรื่องเข็มแทงชนวนไม่ตรงกลางนั่นนายสมชายว่าไม่สำคัญครับ ปืนนายสมชายก็รอยเข็มตีต่ำ+ศูนย์กินต่ำเป็นศูนย์จี้ที่ 15 เมตรเลยครับ แต่ไม่ได้แก้ไขอะไรเพราะไม่ได้คิดยิงเป้า... เรื่องเปลี่ยนเบอร์โตงเตงแล้วเหลือพื้นที่ขัดกลอน .9 มิลฯ นั่นนายสมชายไม่ทราบสเปคความสูงของสันขัดกลอนครับ แต่ความเห็นเฉพาะตัวนายสมชายว่าหากมันขัดกลอนได้ครึ่งนึง ก็น่าจะพอครับ เพราะปืน 1911 บางกระบอกสันขัดกลอนมีร่องเดียวก็มีนี่ครับ แต่ถ้าน้อยกว่าครึ่งเดี๋ยวสันขัดกลอนจะเยินฯ...

ที่น่ากังวลคือเรื่องโตงเตงจะยืด หรือรูโตงเตงจะควากมากกว่าเรื่องสันขัดกลอนครับ... ความเห็นนายสมชายว่าหากใช้เป็นปืนนักกีฬายิงในสนาม กลัวมันจะไม่ทน นายสมชายจะเปลี่ยนศูนย์ปรับได้ แล้วใช้โตงเตงยาวให้ขัดกลอนลึกๆครับ...

แต่ถ้าเป็นปืนต่อสู้ติดตัว นายสมชายยอมเปลี่ยนเบอร์โตงเตงสั้น(หากขัดกลอนเกินครึ่ง) ให้กลุ่มตรงศูนย์ตายตัวดีกว่าใช้ศูนย์ปรับได้ที่ต้องคอยกังวลกลัวศูนย์เคลื่อนครับ... เพราะปืนติดตัวซ้อมยิงไม่มากเหมือนปืนกีฬา แต่ต้องยิงสั่งได้ เผื่อยิงลอดซอกตู้ซอกเตียง ลอดช่อง/เฉียดขอบตึกครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 08:24:42 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:00:29 PM »

ด้วยความที่นายสมชายไม่เคยทำปืนเองครับ ตอนนี้ชักลึกลงทุกทีๆ... นายสมชายว่าคุยกันเพื่อให้ความเห็นจากมุมมองนายสมชายดีกว่านะครับ... แฮ่ๆ...

เรื่องเข็มแทงชนวนไม่ตรงกลางนั่นนายสมชายว่าไม่สำคัญครับ ปืนนายสมชายก็รอยเข็มตีต่ำ+ศูนย์กินต่ำเป็นศูนย์จี้ที่ 15 เมตรเลยครับ แต่ไม่ได้แก้ไขอะไรเพราะไม่ได้คิดยิงเป้า... เรื่องเปลี่ยนเบอร์โตงเตงแล้วเหลือพื้นที่ขัดกลอน .9 มิลฯ นั่นนายสมชายไม่ทราบสเปคความสูงของสันขัดกลอนครับ แต่ความเห็นเฉพาะตัวนายสมชายว่าหากมันขัดกลอนได้ครึ่งนึง ก็น่าจะพอครับ เพราะปืน 1911 บางกระบอกสันขัดกลอนมีร่องเดียวก็มีนี่ครับ แต่ถ้าน้อยกว่าครึ่งเดี๋ยวสันขัดกลอนจะเยินฯ...

ที่น่ากังวลคือเรื่องโตงเตงจะยืด หรือรูโตงเตงจะควากมากกว่าเรื่องสันขัดกลอนครับ... ความเห็นนายสมชายว่าหากใช้เป็นปืนนักกีฬายิงในสนาม กลัวมันจะไม่ทน นายสมชายจะเปลี่ยนศูนย์ปรับได้ แล้วใช้โตงเตงยาวให้ขัดกลอนลึกๆครับ...

แต่ถ้าเป็นปืนต่อสู้ติดตัว นายสมชายยอมเปลี่ยนเบอร์โตงเตงสั้น(หากขัดกลอนเกินครึ่ง) ให้กลุ่มตรงศูนย์ตายตัวดีกว่าใช้ศูนย์ปรับได้ที่ต้องคอยกังวลกลัวศูนย์เคลื่อนครับ... เพราะปืนติดตัวซ้อมยิงไม่มากเหมือนปืนกีฬา แต่ต้องยิงสั่งได้ เผื่อยิงลอดซอกตู้ซอกเตียง ลอดช่อง/เฉียดขอบตึกครับ..

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:35:28 PM »

เท่าที่อ่านๆมาที่ปลดกลอนไม่ได้ในทีแรก น่าจะเพราะทางลาดขาลำกล้องไปขัดกับคันค้างสไลด์ ตรงนี้ทำให้Ripไปครูดกับสไลด์ด้วย (ที่บอกว่าโดนขัดจนขาวนั่นละ) พอตะไบทางลาดออกระดับหนึ่งมันเลยปลดตัวได้ คิดว่าต้องตะไบออกอีกนิดหน่อยเพื่อให้ขึ้นไปนั่งได้พอดี และไม่ดันRipไปชนLugของสไลด์ ตรงนี้ทำให้ฟิตไว้นิดหน่อยเผื่อสึกด้วยครับ (ทำตามวิธีพี่Jackle)
  ด้านท้ายลำกล้องคิดว่าต้องไม่ชนกับเฟรม เพื่อจะได้ไม่ไปขัดกับเฟรมเวลาลำกล้องกระดกเงยขึ้นตามระยะที่สไลด์ถอยมา

ผมก็ครูพักลักจำมาเหมือนกัน และขอชมพี่ว่าใจกล้ามากๆครับ ว่าแต่ทำเสร็จพี่จะชุบแข็งลำกล้องยังไงครับ เตรียมไว้ยัง

ขอรายละเอียดเรื่องชุบแข็งหน่อยนะครับ ท่านสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ  ไหว้
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:42:56 PM »

ท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยชี้เป้าหาลูกซ้อม .38 sup หน่อยครับ ตอนนี้อาศัยลูก 9 ทดสอบไป 20นัดแล้วกลัวมีผลกับขอขรั้งและเข็มทดสอบด้วยลูกจริงไปครึ่งกล่องต้องเหลือไว้ติดปืน  ไหว้
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 03:07:56 PM »

Rise In Prescription Medication Minnesota Osteopathic Medicine  generic propecia online  Unfortunately, when you cease taking the medication you begin to experience hair loss again within six to 12 months so the treatment needs to be ongoing to maintain the new growth. http://www.2orwiki.com/ - propecia without prescription
Pe Pills Chlorine Tablets For Pools  generic propecia  It wasn?t until 1997 that the U. http://www.2orwiki.com/ - buy cheap propecia
Massachusetts Drug Possession Court Cases People Opinion On Drugs  propecia online pharmacy  generic Propecia http://www.2orwiki.com/ - buy generic propecia
Huh Huh Huh
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 06:27:49 PM »

ขอรายละเอียดเรื่องชุบแข็งหน่อยนะครับ ท่านสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ  ไหว้
ตรงนี้เกินความรู้ความสามารถและประสบการณ์ผมไปมาก ผมเคยชุบแข็งแต่ชุดลั่นไกปืนยังชีพรากหญ้า(ปืปแก๊ป)
ใช้วิธีบ้านๆ เผาให้ร้อนได้ที่ โยนลงน้ำ

ไม่แน่ใจว่าเหล็กที่ทำลำกล้องของพี่สมศักดิ์หากใช้วิธีนี้ มันจะเปราะหรือไม่
ผมเคยเห็นพี่ท่านหนึ่งในเวบเอาชิ้นส่วน229ไปชุบไทเทเนี่ยม แต่จำไม่ได้ว่าใครครับ วิธีนี้น่าจะเสี่ยงน้อยกว่า แต่ค่าใช้จ่ายคงเยอะอยู่
ยังไงรอ.PDFของอาจารย์ท่านก่อนดีกว่าครับ
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:51:06 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้
 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมได้ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:21:35 PM »

ท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยชี้เป้าหาลูกซ้อม .38 sup หน่อยครับ ตอนนี้อาศัยลูก 9 ทดสอบไป 20นัดแล้วกลัวมีผลกับขอขรั้งและเข็มทดสอบด้วยลูกจริงไปครึ่งกล่องต้องเหลือไว้ติดปืน  ไหว้

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปเดินหาลูกไม่มีขายเลยร้านส่วนใหญปิด ช่่าง สุพล ช่างสังเวียนก๊ปิดตั้งใจไปถามค่าเชื่อมพอกหางลำกล้องและ lower lug   ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกมีข้อมูลมั้ยครับค่าเชื่อมหางเท่าใหร่ lug เท่าใหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 12:06:03 PM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 06:59:17 PM »

ที่จริง  ก่อนใส่ลำกล้องแมทช์ ควรจะต้องตรวจสอบและปรับแต่งสไลด์กับโครงปืนเสียก่อน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:00:52 PM »

แรมพ์กับโครงปืน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:19:55 PM »

งานศาสตร์และศิลป์  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เคยดูคลิปแต่ง1911ใช้หินค่อยๆลูบขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:20:27 AM »

ต้องขอบคุณผู้การสุพินท์อีกครั้งครับคู่มือที่ลงมาให้ดูผมอ่่านก่อนหน้านี้มาหลายรอบครับก่อนจะลงมือฟิตติ้ง แต่มันมาทำให้ผมหลงทางเพราะเจ้าโตงเตงที่ติดมานั่นเอง ได้ผู้การช่วยยืนยันว่ามันบกพร่องมาจากโรงงานจึงได้เข้าใจ  ขอบคุณครับ::014::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 02:47:32 PM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์