๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:07:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองเอราวัณ-อยากทราบที่มาที่ไปครับ  (อ่าน 4915 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:48:04 AM »

จำได้ว่าราวๆ20กว่าปีก่อน ผมได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ในนั้นมีโฆษณาลูกซองเอราวัณอยู่ด้วย จำได้ลางๆว่า เป็นลูกซองที่สามารถยิงลูก3นิ้วได้
มีลายแกะเป็นรูปช้างหรือเสือ เป็นแบบหักลำ จำได้เท่านั้ครับ
     คือผมอยากจะทราบที่มาที่ไปของลูกซองตัวนี้ครับ คำว่า"เอราวัณ" มาจากใหน พี่ๆท่านใดสามารถให้ความรู้เป็นวิทยาทานผมขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:07:20 AM »

อินทรชิตบิดเบือนกายิน  เหมือนองค์อมรินทร์  ทรงคชเอราวัณ
ช้างนิมิตรฤทธิ์แรงแข็งขัน  เผือกผ่องผิวพรรณ  สีสังข์สะอาดโอฬาร์
สามสิบสามเศียรโสภา  เศียรหนึ่งเจ็ดงา  ดั่งเพชรรัตน์รูจี...

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:11:30 AM »

Grin Grin Grin  ร้านปืนแต่ก่อน สั่งทำได้ครับ สั่งโรงงานทำแล้วแปะชื่อยี่ห้อเรา
ยังมีอีกหลายชื่อครับ สันทXX ก็มี
ตอนนี้ก็มีปืน TiSAS siam 54

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PCK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:47:53 AM »

ปืนสั่งทำจากฟิลิปปินส์ พิมพ์ไว้ทีลำกล้องว่าสั่งพิเศษยิงลูกโดดได้ แต่ที่จริงแล้วปืนลูกซองทุกกระบอกก็ยิงลูกโดดได้ทั้งนั้นแหละถ้าไม่ได้ใส่โชคที่แคบมากเกินไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:49:10 AM »

อินทรชิตบิดเบือนกายิน  เหมือนองค์อมรินทร์  ทรงคชเอราวัณ
ช้างนิมิตรฤทธิ์แรงแข็งขัน  เผือกผ่องผิวพรรณ  สีสังข์สะอาดโอฬาร์
สามสิบสามเศียรโสภา  เศียรหนึ่งเจ็ดงา  ดั่งเพชรรัตน์รูจี...

ขยายความท่านอาจารย์ครับ... อินทรชิตเป็นยักษ์ฝ่ายตัวร้ายฯลูกทศกรรณ์ฯ มีฤทธ์แยะ ฮึกเหิมท้าพระอินทร์รบแล้วดันชนะพระอินทร์, ชอบปลอมตัวเป็นพระอินทร์ฯ ปลอมเกลี้ยงเลยทั้งตัวพระอินทร์และช้างทรงเอราวัณก็ตัวปลอมครับ...

รายละเอียดที่นี่... http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%95

ในที่สุดก็ตายแหงแก๋ เพราะโดนพระลักษณ์ยิงศรใส่...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:01:37 AM »

ศรพรหมาสตร์ใช่ไหมครับ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:17:20 AM »

โห เล่นวรรรคดีไทยกันแล้วต้องไปหามาอ่านให้ละเอียดบ้างแล้วครับจะได้ตามอาจารย์ทุกท่านทันครับ
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:27:40 PM »

พอดี มีหนังสือ อวป. เล่มปี2518-19 อยู่ข้างโต๊ะคอมพอดี เลยถ่ายรูป
มาประกอบให้ชมครับ Grin

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:40:29 PM »

โรงงานที่รับทำปืนเอราวัณยุคนั้นคืออาร์มสกอร์ครับ มิใช่ใครที่ไหน
ต่อมาก็ทำปืน ชาร์ล ดาลีย์ ขายไปอเมริกาด้วย  ก่อนที่จะติดยี่ห้อตัวเองแบบวันนี้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:55:12 PM »

โรงงานที่รับทำปืนเอราวัณยุคนั้นคืออาร์มสกอร์ครับ มิใช่ใครที่ไหน
ต่อมาก็ทำปืน ชาร์ล ดาลีย์ ขายไปอเมริกาด้วย  ก่อนที่จะติดยี่ห้อตัวเองแบบวันนี้
  ขอบคุณ อาจารย์ ที่มาชี้ชัด อีกครั้งครับ

หนังสือ อวป. เก่า ที่ผมถ่ายหน้าโฆษณา เอราวัณ มาให้ชม มีผลการแข่งขันยิงปืน
ที่สนามร.ด. เดือนตุลาคม ปี2518ด้วย
  คนที่ได้รางวัล ชื่อเหมือน อาจารย์เลย ขอ+1ครับ ไหว้ เยี่ยม

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 06:15:59 PM »

ขอบคุณอาจารย์ผนิศวรและพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อมูลและแสดงความคิดเห็น ขอ+1ให้ทุกท่านครับ
ทีแรกผมยังคิดว่าเป็นไบคาลอยู่เลย
painan
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

ร่วมส่งเสริมสังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:11:26 PM »

ลูกซอง 5 นัด ปราบทรชน คำเก๋ดี  คิก คิก

ปลายน่าน รักในหลวง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:21:35 PM »

ต่อมาก็ทำปืน ชาร์ล ดาลีย์ ขายไปอเมริกาด้วย  ก่อนที่จะติดยี่ห้อตัวเองแบบวันนี้
   ขอบคุณ อาจารย์ ที่มาชี้ชัด อีกครั้งครับ

หนังสือ อวป. เก่า ที่ผมถ่ายหน้าโฆษณา เอราวัณ มาให้ชม มีผลการแข่งขันยิงปืน
ที่สนามร.ด. เดือนตุลาคม ปี2518ด้วย
  คนที่ได้รางวัล ชื่อเหมือน อาจารย์เลย ขอ+1ครับ ไหว้ เยี่ยม

+1 ครับ...

ผมเพิ่งทราบประวัติอีกหน้าหนึ่งของอาจารย์ผณิศวรครับ... เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:00:39 AM »

ขอบคุณคุณตี๋มากครับ ปี 2518 ผมอยู่ปีสี่ที่จุฬา  ยิงปืนอัดลมเฉลี่ยเดือนละสองกระป๋องคือพันนัด
อีกชื่อหนึ่งที่ติดมาคือ ศิรินทร์ วังศพ่าห์  ที่หนึ่งประเภทปืนสั้นมาตรฐาน ขณะนั้นยังเรียนมัธยมอยู่นะครับ
ก่อนหน้านั้นสองปี  ยิงทีมชาติเยาวชนด้วยกัน มีคุณ อุทุมพร (ม.เชียงใหม่) กับเพื่อนรามคำแหงอีกท่านจำได้แต่ชื่อเล่น(หมู)  เป็นชุดเยาวชนไทยที่ได้แชมป์โลกทางไปรษณีย์ครับ  ปีนั้นสหรัฐฯ เป็นเจ้าภาพ  เด็กไทยยิงปืนอัดลมสั้นเก่งกว่าเด็กฝรั่ง  แต่ถ้าเป็นปืนยาวเขายิงเก่งกว่าเรามาก

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:50:44 AM »

นอกจากได้ความรู้แล้ว ยังได้ทราบเกียรติประวัติของอาจารย์อีกด้วยครับ  เยี่ยม  ไหว้

Pragmatism
หน้า: [1] 2
  พิมพ์