๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:28:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเหล้าสายนี้  (อ่าน 126167 ครั้ง)
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:56:32 AM »

ตอนเด็กชอบตกปลา...........โตขึ้นมาชอบชักว่าว...................................ปักเป้า ขำก๊าก
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:08:01 AM »

คิก คิก ต่อ ยกที่เท่าไหร่ไม่รู้ครับ

อ่ะ ก่อนที่ผมจะพาพี่น้องเข้ารกเข้าพง จนหลงทางกัน ขอแนะนำให้รู้จักกับบ้านผมก่อน เพื่อเวลาเจออะไรแปลก ๆ ไปกว่าชาวบ้านเขา จะได้ไม่มีข้องกังขาครับ

บ้านผมเป็นหมู่บ้านขนาดใหญ่ อยู่ในอำเภอเล็กๆ ที่ความเจริญอยู่ในอันดับท้ายๆของจังหวัด อยู่ห่างจากตัวจังหวัดประมาณ 60 กม. มีธนาคารอยู่ 2 แห่ง คือ ธนาคารไทยพานิชย์ เปิดบริการจันทร์ถึงศุกร์ เวลา 09.00น. – 12.00 น. และ ธกส. และทั้งอำเภอ มีตู้เอทีเอ็มอยู่ 2 แห่ง คือ ที่หน้าธนาคารไทยพานิชย์และที่หน้าโรงพยาบาล

“ บ๊ะ งั้นข้าไปจ่ายบัตรเครดิตตอนบ่ายโมง ก็จ่ายไม่ได้สิ “....ครับแบงค์ทำงานครึ่งวันเช้าครับ บ่ายเขาเข้าไปทำงานที่สาขาในตัวเมืองครับ

“ ทำไม ไม่ทำทั้งวันเหมือนที่อื่น แบบนี้ อู้นี่หว่า“ ...ไม่อู้ครับ ไม่คุ้ม ไม่มีลูกค้า เสียเวลาเปล่า อำเภอเล็ก ๆ มีแต่ฝาก ไม่มีถอน ...เช้า ๆ ไปแบงค์ ฝากเงินก่อน แล้วค่อยไปสวน  ขุดมันสำปะหลัง ใส่รถอีแต๊ก หัวสั่นด๊อกแด๊กไปขายโรงมัน กว่าจะได้เงินมาก็เย็นแล้ว พรุ่งนี้เช้าค่อยเอาไปฝากครับ

การคมนาคม ทางบกเท่านั้นครับ ถนนลาดยางอย่างดี แต่ต้องหลีกเลียงในช่วงเช้าและเย็น ถ้าจำเป็น ก็ต้องขับช้า ๆ อย่างระมัดระวัง  เพราะเป็นเวลาสำหรับวัวควายและรถไถคูโบต้า...มีรถโดยสารวิ่งเข้าตัวจังหวัดตั้งแต่เวลาประมาณ 06 – 10 น. และจากจังหวัดไปอำเภอเวลาประมาณ 12-16 น....

นอกเหนือจากเวลานี้ หากไม่มีรถส่วนตัว ก็เหมาคันครับ  อ้อ...รถโดยสารที่ว่าานี้ เป็นรถสองแถวนะครับไม่ใช่รถบัสติดแอร์เหมือนรถเจ๊เกียว..รถบัสสวยๆแบบนั้น ถ้าไม่เข้าตัวเมือง หรือมีผ้าป่ากฐินมาทอดก็ไม่ได้เห็น...ดังนั้น หากไปเทียว อย่าเอารถบัสไปเป็นอันขาด อาจถูกผมมองจนเหลียวหลังได้ครับ แบบว่านานๆพวกผมจะเจอที เลยสงสัยว่าใคร มาทำอะไร อิอิอิ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:21:46 AM »

ดีจัง เราอยู่ กทม.ไม่เคยเห็นเลย....
เอ้อ...ที่ต่างจังหวัดมีเซเว่นไหมครับ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:28:38 AM »

อ๋อยไม่มีว๊อย..เซเว่นมีแต่ในตัวจังหวัด ...บ้านผมมีแต่ร้านขายของชำ ...ขายตั้งแต่ปลาร้ายันปูนซีเมนต์ วัสดุก่อสร้าง...ขายครบวงจรแบบนี้  บ้านน้าซับมีป่าว

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:30:15 AM »

อูย..ย...ไม่มีวุ๊ย....
แล้วบ้านที่ต่างจังหวัดเขาชอบใช้พัดลมหรือติดแอร์กันอ่ะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:38:56 AM »

เยี่ยมอยู่กลางป่า บนเขา มีลมพัดตลอด ...ไม่ร้อน...ใช้พัดลมก็เพียงพอครับน้าซับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:45:01 AM »

อิ อิ ว่ากันต่อ ถึงตอนที่พี่เป้าไปขโมยมะม่วงบ้านกำนันแล้ว...

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:48:46 AM »

ไหว้ต่อครับ
      จังหวัดผมเป็นจังหวัดที่ใช้ภาษาหลากหลายจังหวัดหนึ่ง มีทั้งภาษาย้อ กะเลิง ภูไท โส้ โย้ย ส่วนอำเภอที่อยู่ค่อนติดอุดรธานีอุดรจะพูดภาษาอิสานเหมือนชาวอิสานทั่วไป... และมีอำเภอหนึ่ง เป็นน้องใหม่ ประชากรส่วนมาจะเป็นคนที่อื่น มาจับจองที่ดินตั้งหลักปักฐาน จึงค่อนข้างหลากหลายเอาการ

บรรพบุรุษของผม อพยพมากจากเมืองมหาชัยก่องแก้ว บางท่านอาจสัณนิษฐานว่าบรรพบุรุษของผมอาจเบื่อชีวิตตังเก อาจเปลี่ยนแนวจากทำนาเกลือลงเรือจับปลา ลองมาเข้าป่าทำนาข้าว เหมือนในเพลงหนุ่มนาข้าวสาวนาเกลือของสรเพชร ภิญโญดูมั้ง ...ผิดครับ เมืองที่ว่านี้อยู่ในประทศลาว ไม่ใช่สมุทรสาคร แต่ไม่ทราบชัดเจนว่าส่วนไหน..
.
      แม่เฒ่า(ยาย)เล่าให้ฟังว่า พ่อแม่ของยายและเพื่อนบ้านอพยพหนีจีนห่อ(ฮ่อ)มาอยู่ริมของ(โขง) แต่จีนห่อยังตามราวี จึงหนีต่อมาเรื่อยๆที่ราบใกล้ตัวเมือง ผู้คนส่วนหนึ่งตั้งรกรากอยู่ที่นั่น ส่วนปู่สังกะสาย่าสังกะสีของผมคงจะกลัวมากจึงลุยป่าฝ่าหนามมาตั้งปักหลักกลางเขาภูพาน เรียกตัวเองว่า ไทกะเลิง มีภาษาพูด ขนบธรรมเนียม ประเพณีและวัฒนธรรมแตกต่างจากชาวอิสานส่วนใหญ่

มาถึงตอนนี้ ท่านอาจสงสัยว่า ”อ๊ะ ดูหน้าตาทิดเป้าก็ดูหล่อเหลา ยังหนุ่มแน่น เกิดทันแม่เฒ่าที่มาจากลาวได้ไง โม้ป่าว ? “ ....หุ หุ หุ ไม่ได้โม้ครับ ยายผมเสียตอนอายุ 124 ปี ผมเรียนอยู่ ป.2

อาจจะสงสัยอีกว่า”ท่านอยู่มาได้ไงตั้งนานเน”...ท่านก็อยู่ของท่านเรื่อยๆไปเหมือนเราๆท่านๆนี่แหละครับอาหารท่านก็นเน้นผักปลา ตื่นแต่เช้าเดินไปเก็บใบหูกวางมาห่อกะบอง ตำขอนดอก ว่างๆท่านก็ตำข้าวแดกงาให้ผมกิน

บทท่านจะไป ท่านก็บอกลูกหลานว่าเมื่อยอยากนอน แล้วก็หลับไปเลย พอท่านเสีย ลูกหลานถึงได้รู้ว่าหมอนขิดใบใหญ่ที่ท่านนั่งพิงอยู้นั้น ข้างในอัดแน่ไปด้วยเงินหมากข้อและเงินฮาง แล้วเงินที่ว่านี่ คือเงินชาติไหน เงินหมากค้อ คือเงินที่มีลักษณะคล้ายเมล็ดตะค้อที่ถูกแกะบางส่วนออก ส่วนเงินฮางลักษณะคล้ายเรือแจว กว้างยาวเท่านิ้วมือ..

”.อูยยยย....ของเก่ามีราคาทั้งนั้น แบบนี้ทิดก็รวยเละสิ” ...ปล่าวครับ บรรดาลูกๆเผาไปกับร่างของท่านหมดเลย...เหลือไว้เพียงดาบสองเล่ม หอกด้ามไม้ไผ่ยาวสองเมตรกว่า และหน้าสีนู ( หน้าไม้ ) ....

“เหลือไว้แต่ของดี ๆ ทั้งน้านนนนน”  ครับ ผมก็ว่างั้นแหละ

“ แล้วทิดได้อะไรมามั่งล่ะ” ตอนลูกผมเกิด ลุงเอาเงินสตางค์รูผูกข้อมือ คนละหลายสิบเหรียญครับ

“ขอดูมั่งเด่ะ มีของพ.ศ.ไหนบ้าง”  อย่าเสียเวลาหาเลยครับ ยายอ้วนเมียผมดูทุกเหรียญแล้ว พ.ศ.ที่ทำหวยได้ ไม่มีซักเหรียญครับ

“งั้นทิดก็มีลูกอีกดิ ลุงเค้าจะได้ให้อีก ”  เสียใจครับ เมียผมทำหมันแล้ว

“ไม่เห็นยาก หาเมียใหม่เลย” บอกตรง ๆ ว่าไม่กล้าครับ ไม่ต้องถึงสากกะเบือในมือหล่อนหรอก  แค่หล่อนแกล้งละเมอกลิ้งทับผม ผมก็ถึงแก่กรรมแล้ว อย่ายุเสียให้ยาก

“แสดงว่าทิดเป้ากลัวเมีย ? “ เปล้า...ผมไม่ได้กลัวเมีย ผมกลัวตายต่างหาก

“งั้นเปลี่ยนเรื่องใหม่” ดีครับ คุยเรื่องเมีย สติสะตังผมไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัวยังไงชอบกล

“แล้วภาษาล่ะมันแตกต่างจากชาวบ้านเขายังไง”...ภาษนากะเลิงจะห้วน สั้น หลายๆคำ สระ ไอ จะพูดเป็น สระเออ ...เอาพอเป็นออเดิ๊ฟก็แล้วกันครับ

พ่อ โพ๊ะ... แม่ เบ๊ะ... ใบไม้ เบยไม้...น้ำใส น้ำเส็ย...ใกล้  เก้ย ฯลฯ

“อืมมมม...มันแตกต่างชาวบ้านเค้าจริงวุ๊ย เวลาเจอกันจะคุยกันรู้เรื่องมั๊ย ” …รู้ครับ แต่ละภาษาก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย ศัพท์คล้ายกัน ผิดเพียงสำเนียง ยกเว้นภาษาโส้

“ โซ่  ? “ ... โส้ครับ ไม่ใช่โซ่ ... โซ่น่ะเก็บไว้ให้ครูหมูใส่จักรยานขี่ตามหารักแท้ของแกเหอะ อย่าไปยุ่งกับของแกเลย

“ เป็นยังไงล่ะ “...ว้า ไปมุดอยู่ใหนมาถึงไม่รู้ว่า ครูหมูขี่จักรยานออกล่าเด็กหนุ่ม ๆ ไปหลายจังหวัด... เขารู้วันทั้งเวป

“ เรื่องครูหมู เกย์เฒ่าคนนั้น รู้ตั้งนานแล้วว๊อย ที่ถามนี่ ถามเรื่องภาษาโส้ “.....อ๋อครับ สำเนียยงคล้ายส่วยหรือเขมร แต่ไม่ใช่ คนส่วยหรือเขมรมาฟัง ก็ไม่รู้เรื่องครับ

“ แล้วทิดฟังรู้เรื่องมั๊ย “...หึ มืดตึ๊บ เวลาออกนอกหมู่บ้าน เจอชาวต่างถิ่นเจอกันก็จะส่งภาษาย้อ อันเป็นภาษากลางของจังหวัด จะได้สื่อสารกันง่าย ๆ ครับ

” พี่น้องแถวๆ นาจะหลวย บุญฑริก ที่พูดสลับกันระหว่าง ด เด็ก กับ ร เรือ “....ครับที่อำเภอผมก็มีครับ  

อาจมีคำถามอีกว่า ..”.ทิดเป้ารู้ไหมว่า คนที่อพยพครั้งนู้นนนน...มีใครบ้าง”

มีนายศรีมุกดา  นายจำวงค์ลา ฯลฯครับ   ต่อมาทางรัฐบาลให้มีการตั้งนามสกุล กลุ่มของนายศรีมุกดาทั้งหมด ก็ใช้นามสุกศรีมุกดา กลุ่มนายจำวงศ์ลา ใช้นามสกุลจำวงลา กลุ่มพองพรหมใช้พองพรหม...

คงมีสงสัยอีกว่า “ ยังงี้มันก็ซ้ำๆกันสิ” แม่นแล้วครับ ทั้งหมู่บ้านมีแค่นามสกุลแค่นี้ ...ในตัวอำเภอ มีนามสกุลพองพรหม ดาบโสมศรี ดาบพิมพ์ศรี และแต่ละหมู่บ้านมีแค่สองามนามสกุลเท่านั้น ดังนั้นแค่เห็นนามสกุล ก็รู้ได้ว่า มาจากหมู่บ้านไหน ข่าวหนุ่มสาวนามสกุลเดียวกันแต่งงานกัน มีให้เห็นอยู่ตลอด

“แล้วยังงี้ มันกันเหมือนกับภาษาหมอที่เขาว่ายีนส์ด้อย ลูกเกิดมามีแววปัญญาอ่อนเหมือนทิดล่ะสิ” เปล่าครับ เขานามสกุลเดียวกันเฉย ๆ ไม่ใช่สายเลือดเดียวกัน และที่เป็นญาติกันก็จำได้ ว่าใครเป็นใคร

“แล้วทิดอยู่กลุ่มไหนล่ะ” ตากลุ่มพองพรหม ยายศรีมุกดาครับ

ข้อมูลที่ผมได้จากโรงเรียนในหมู่บ้านเดือนเมษาปีกลาย พบว่า ปัจจุบันนี้ ในหมู่บ้าน มีถึง 47 นามสกุล แสดงว่าการคมนาคม การสื่อสารสะดวกขึ้น จึงมีการไปหาคู่ครองได้ไกลขึ้น  

ยกนี้เอาความเป็นมาล้วนๆ ...หากไม่เล่าความเป็นก็คงมีการเป็นงง ต่อไม่ถูก...และในยกนี้ เป็นการเล่าจากความทรงจำ อาจผิดเพี้ยนไปบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 11:01:31 AM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:17:01 AM »

แจ๋วเลยพ่อทิดความเป็นมาที่หลายๆคนอยากทราบ   เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:30:33 AM »

ดีจังครับ  ตอนนี้มีคนต่างถิ่นเข้าไปอยู่เยอะเลย
ไม่เกิดปัญหาหรือครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:08:51 PM »

เล่ามั่ง คั่นเวลา

เรื่อง ..จูบบบ........ใครคิดว่าไม่สำคัญ.......

ทนายความชาวอินเดียคนหนึ่ง ทำงานอยู่ในอังกฤษ
เขียนจดหมายถึงภรรยาที่นิวเดลี

สุนิตายอดรัก......
เดือนนี้ผมส่งเงินเดือนมาให้ไม่ได้ เพราะเกิดปัญหาวิกฤติ ทางการเงินของโลกกระทบไปถึงบริษัท
ที่ผมทำงานอยู่ด้วย...ดังนั้น จึงขอส่งจูบ 100 ครั้ง มาแทน ผมรักคุณมากที่สุด โปรดบริหารจัดการ
ไปก่อนนะจ๊ะ

........................... จากสามีสุดที่รักของคุณ
ชิดา ซิงห์

........................................................... ....................................

ภรรยาจึงมีจดหมายตอบกลับไปว่า

ขอบคุณสำหรับ จูบ 100 ครั้ง ฉันได้บริการจัดการไปแล้ว ดังนี้

1..คนส่งนม ตกลงรับจูบ 2 จูบ สำหรับนม 1 เดือน

2..พนักงานไฟฟ้า ตกลงจะไม่ตัดไฟถ้าฉันให้ 7 จูบ

3..เจ้าของบ้าน มาเก็บค่าเช่าทุกวัน วันละ 2 หรือ3 จูบ แทนค่าเช่าบ้าน

4..เจ้าของร้านขายของชำ ไม่ยอมรับชำระด้วยจูบ ฉันจึงต้องทำอย่างอื่นให้แทน
หวังว่าคุณคงพอเข้าใจ.....

5..และยังมีค่าใช้จ่ายยิบ ๆ ย่อย ๆ อีก 40 จูบ

ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ ฉันยังพอมีจูบเหลือใช้ถึงเดือนหน้า จะให้ฉันเตรียมตัวไว้ สำหรับเดือนหน้าด้วยไหมคะ

...................

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:12:55 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 03:45:01 PM »

อ๋อยระเบิดก็ระเบิดแล้ว...ยังจะมารั่วซ้ำอีก...ตรูขี้เกียจวิ่งแล้วนะว๊อยยยย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:47:21 PM »

Grin Grin Grin

โรงงานไหนอีกครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:59:10 PM »

Grin Grin Grin

โรงงานไหนอีกครับ

ที่เดิม...ควบคุมได้แล้ว

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 22
  พิมพ์