๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:17:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบการทำงานปืนลูกโม่Korth  (อ่าน 11061 ครั้ง)
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:11:26 AM »

รบกวนถามอาจร์ยผณิศวร  เเละท่านผู้การสุพินท์ หรือท่านอื่นๆหน่อยครับ   ผมอยากทราบเกี่ยวกับระบบการทำงานของปืนลูกโม่Korth(ภาษาไทยอ่านว่าอะไรผมไม่เเน่ใจ)    ว่ามีข้อดีอะไรเป็นพิเศษกว่าระบบของS&W colt หรือ Rugerรึไม่ครับ        ปืนลูกโม่ Korth    เป็นปืนที่มีความสวยมากเเต่ก็มาพร้อมกับราคาที่เเพงมากเช่นกัน    เห็นว่าเป็นเพราะเป็นปืนHandmadeเกือบทุกชิ้นส่วน   เเละวัสดุก็ใช้ของที่มีคุณภาพมาก  จึงทำให้มีราคาเเพงมากถึงกระบอกละ 5,000กว่าดอลล่าห์       เเต่ที่ผมสนใจคือตรงระบบการทำงานของปืนKorth    ทำไมปุ่มปลดโม่ถึงไปอยู่ที่หลังนกปืน   มันมีข้อดีอะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ   เเล้วระบบโดยรวมเเล้วดีกว่าระบบเเบบของค่ายปืนที่เป็นที่นิยมอย่างสมิธฯหรือรูเกอร์ยังไงบ้างครับ    ทำไมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมในบ้านเราครับ ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=8ROYgLRifXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 08:08:04 PM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:14:55 AM »

คอร์ท แพงเพราะค่าแรงเยอรมันครับ  ความประณีตระดับ hand-made ซื้อไว้ลูบๆ คลำๆ เหมาะมาก
ด้านการออกแบบ จุดที่ผมว่าดีคือ
- ไกแนวสมิธฯ ใช้สปริงยันในด้าม แรงต้านสม่ำเสมอตลอดทาง  ดีกว่าไกโคลท์ที่เป็นแหนบแรงต้านเพิ่มเมื่อเหนี่ยวลึกเข้ามา 
- โม่หมุนทางเดียวกับโคลท์  ขาเขี่ยโม่ยันให้โม่ปิด จุดนี้โคลท์มักคุยว่าเหนือกว่าสมิธฯ ที่ขาเขีี่ยโม่ยันให้โม่เปิด

สำหรับตัวเปิดโม่ที่ย้ายไปไว้ข้างๆ นกสับ ข้อดีคือไม่ต้องเจาะโครงแบบสมิธฯ  ข้อเสียคือต้องเบี่ยงนิ้วโป้งจากที่กำด้ามไปมาก ไม่เหมาะที่จะเป็นปืนยิงต่อสู้ที่อาจต้องบรรจุกระสุนเพิ่ม (ตรงนี้คงไม่มีผล เพราะคนซื้อไม่น่าจะคิดเอาติดตัวไปต่อสู้กับใคร)

สำหรับรูเกอร์ ไม่เอามาเทียบเพราะจุดประสงค์ในการออกแบบเป็นทางตรงกันข้ามกับคอร์ทครับ
คอร์ท บอกว่าจะทำให้เนี้ยบสุด ไม่สนใจว่าจะแพงเท่าไร
รูเกอร์ ตั้งใจให้ผลิตง่ายสุด ต้นทุนต่ำสุด  เน้นทนทาน คุณภาพเทียบได้กับคู่แข่ง  อาจจะด้อยกว่าด้านความประณีต หรือระบบไก

ที่ไม่ค่อยเห็นในไทยเพราะมันแพงครับ   ถ้าจะเทียบกันคงมี  Freedom Arms ที่เป็นลูกโม่ซิงเกิล ตัวนี้ยังพอมีเข้ามาบ้าง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:16:34 AM »

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ  ผมว่าเพราะราคาไม่แพงเกินซื้อนี่เอง ถึงสู้เจ้าอื่นไม่ได้ในแง่การตลาด.

Korth Revolver:

In the late 1940's, as our founder, Willi Korth, started thinking about what the ideal revolver would be like,
he had only one goal: To make the best revolver in the world! Thanks to his basic design concept, refined and improved
through many years of practical application, Willi Korth was able to design a revolver with a minimum of internal stress,
vibration and recoil. Combined with his insistence on the best materials from the most reputable suppliers,

the most careful assembly by hand-picked craftsmen and his personal inspection of every revolver that went out the door,
he was able to produce a revolver that met his most stringent specifications. In those early days, who would have
thought, that out of shockingly modest beginnings, a German revolver would one day be considered the best in the
world? Considering the overwhelming competition from the American giants, no one gave him a ghost of a chance.

Nonetheless, once the first pre-production samples had been unveiled, a grateful public accepted them with enthusiasm.
Orders from every continent confirmed the Korth Philosophy:

Serious shooters and collectors want quality workmanship. This thought was the foundation of the development and
refinement of Korth revolvers and pistols. They are still being made by our craftsmen  the same way, in the same town of
Ratzeburg in northern Germany. Customers appreciate the incomparably high quality of Korth handguns. We also can
make one to your specifications. Loving care will go into what will eventually become a handgun made expressly to your order.

Working with engravers, especially selected for the perfection of their work, we will decorate your special order either to a
sketch or drawing provided by you or to our own high standard of good taste. Please turn to the section on Luxury Arms
for views of work we have delivered in the past. Please call or write for more information. Our sales staff will be happy to
advise you in every step of the planning and execution of your personal luxury handgun.

The Korth series of Revolvers is one of the most expensive revolver designs in the world and many consider them to be
the finest in the world. This German revolver design is carefully crafted. The revolver design is available is .22 Long Rifle, .22
Magnum, .32 S&W, .38 Special, 9 mm, and .357 Magnum.

The double revolver has many unusual features including adjustable firing pin, adjustable trigger pull, and an automatic
ejection system. More conventional features include a ventilated ribs. The revolver is available blued or in matte or bright
silver. Special versions are available with a gold coating and with special patterns. The revolver is available with 3, 4, 5 1/4,
or 6 inch ribbed barrels. The revolver has a 6 shot cylinder. The revolver has walnut stocks which is available in a variety of
different patterns including Oak Leaf motif, Arabesque motif, Hunting motif, or with engraved initials. The revolver comes
standard with Baughman ramp sites or can be purchased with scope mounts.

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:25:55 AM »

คำตอบมีอยู่ในคำถามแล้วครับ  แพงเกินเหตุ   จะว่าทำจากเหล็กมาไส กลึงและฟิตด้วยมือ  Colt ลูกโม่ดีๆก็ทำแบบนี้เช่นกัน  แต่ German เอ็นทะเนีย  นัยว่าต้องแพงกว่าของมะกันอยู่เสมอๆครับ

เอากระบอกที่เคยสัมผัสนะครับ  ซึ่งเป็นกระบอกแรกที่เข้ามาเมืองไทย  ทดสอบโดยอาจารย์ฉัตรชัย ลำกล้อง 6 นิ้วไม่มี full lug ผมก็เห็นว่ารมดำเนียนมาก  กลไกก็ราบเรียบมากมาย  แต่ไม่ได้เหนือกว่า Python แต่การถอดลูกโม่ ง่ายกว่ามากมายและโอกาสผิดพลาดจากการไขสกรูเข้าออกต่อก้านของบานพับลูกโม่ก็ไม่มีด้วย

ที่เคยได้ยินมาคือ Korth ตั้งใจทำมาเพื่อให้เปลี่ยนลูกโม่ง่ายๆ  และตั้งใจว่าจะทำแบบ multi-caliber คือเปลี่ยนขนาดของกระสุนโดยการเปลี่ยนทั้งลูกโม่และลำกล้องได้ง่ายๆ  แต่ผมไม่เคยเห็นตัวนะครับ

ตอนนั้นผมยังเด็กเกินกว่าที่จะได้ลองยิงกระสุนจริง  แต่ลองยิงแห้งๆดูก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเท่าไหร่ครับ

รุ่นแรกด้ามเป็นแบบแข่ง  มีร่องพักนิ้วโป้งด้วย  แต่ด้ามกลมๆไปหน่อย  จับแล้วคลายๆสากกระเบือมากกว่าด้ามปืน  รุ่นหลังๆมีด้าม combat ออกมาด้วย  อยู่บ้านนอกเคยเห็นนานๆที  แต่ก็ไม่เคยยิงเช่นกัน  รังเกียจปืนแพงๆครับ.......................
 งอน

เพราะไม่มีปัญญาซื้อ  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 10:39:30 AM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:37:22 AM »

นายสมชายไม่ชอบเอามากๆอีตรงปุ่มปลดโม่ครับ, เขาเอาไปไว้ด้านขวามือสุด ซึ่งไม่ถนัดสุดๆสำหรับคนถนัดขวาถือปืนมือขวา... ไม่ชอบแบบที่หากให้ฟรีแล้วบังคับให้ต้องใช้ติดตัวด้วย จะไม่เอาของฟรี แต่จะยอมเสียเงินซื้อลูกโม่ 686 เองเพื่อเอามาใช้ติดตัวครับ(ในปืนที่เทียบกันได้)...

คือปุ่มปลดโม่ตรงตำแหน่งนั้น จะปลดโม่ได้ต้องเบี่ยงนิ้วโป้งข้ามนกสับ+โหย่งสามนิ้วกลางนางก้อยที่กำด้ามปืน... โหย่งแบบนี้ในฉากต่อสู้จะมีเหงื่อ(บางทีมีคราบเลือด), มือไม้แขนขาก็ไม่สมบูรณ์เหมือนยืนตั้งท่ายิงในสนามฯ(ต้องปีนป่ายรั้ว หรือวิ่งก้มๆเงยๆรอบรถยนต์ในลานจอดรถห้าง ฯลฯ) สรุปว่าโหย่งมือแบบนี้ปืนจะหลุดมือครับ(ต้องใช้ 2 มือช่วยกันถึงจะไม่หลุดมือ - ถ้าใช้ 2 มือก็ใช้ 1911 - .45 ไปเลย)...

ปืนกระบอกนี้ฯ ครั้นจะเอามายิงเป้าในสนาม ก็แม่นสู้ปืนที่ตั้งใจทำมายิงเป้าไม่ได้... ก็เลยเหลือแต่วัตถุประสงค์เดียวครับ คือเอามานั่งลูบๆ คลำๆ, แต่ถ้าเอามานั่งลูบๆคลำๆ นายสมชายก็นั่งขัดถูม้าแก่กระบอกดั้งเดิมของนายสมชายดีกว่า อย่างน้อยก็คู่ทุกข์คู่ยากกันมานานเกิน 20 ปีครับ... แฮ่ๆ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:38:11 AM »

ปืนในฝัน....

มันก็เลยอยู่ในฝันเท่านั้น......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:48:27 AM »

ปืนในฝัน....

มันก็เลยอยู่ในฝันเท่านั้น......

Cheesy

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:48:45 AM »

ผมเคย จับเหนี่ยวไก มากระบอกหนึ่ง ตัวหนัก ไกหนักฉิบ รู้สึกได้ถึงเหล็ก ต่างจากปืนเมกัน  เป็น ลำ ๔ นิ้ว
เจ้าของ เป็นมือปืน ภาคเหนือตอนล่าง ทำแต้มมาหลายสิบ ที่วางมือแล้ว.. และตอนนี้ พ้นอายุความไปหมดแล้ว..

ถ้าชอบ .๓๕๗  เลือกใช้ ของ S&W.   Colt  หรือ Ruger น่าจะ ดีกว่าครับ  Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:02:30 AM »

ผมเคย จับเหนี่ยวไก มากระบอกหนึ่ง ตัวหนัก ไกหนักฉิบ รู้สึกได้ถึงเหล็ก ต่างจากปืนเมกัน  เป็น ลำ ๔ นิ้ว
เจ้าของ เป็นมือปืน ภาคเหนือตอนล่าง ทำแต้มมาหลายสิบ ที่วางมือแล้ว.. และตอนนี้ พ้นอายุความไปหมดแล้ว..

ถ้าชอบ .๓๕๗  เลือกใช้ ของ S&W.   Colt  หรือ Ruger น่าจะ ดีกว่าครับ  Grin

อย่าบอกนะครับพี่.....ว่าใช้ Korth ทํางาน.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:32:44 PM »

ผมเคย จับเหนี่ยวไก มากระบอกหนึ่ง ตัวหนัก ไกหนักฉิบ รู้สึกได้ถึงเหล็ก ต่างจากปืนเมกัน  เป็น ลำ ๔ นิ้ว

ถ้าชอบ .๓๕๗  เลือกใช้ ของ S&W.   Colt  หรือ Ruger น่าจะ ดีกว่าครับ  Grin

อย่าบอกนะครับพี่.....ว่าใช้ Korth ทํางาน.....

มือปืนไฮโซ

"ผมจะเป็นคนดี"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 02:24:23 PM »

มือปืนไฮโซ

สมัยตะก่อน โน้นนนนน ราคาไม่กี่ตังค์  หรอกครับ.  คิก คิก

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 02:58:22 PM »

แบบนี้มือปืนมีระดับ  ตรวจเกลียวปั๊บรู้เลยว่าใครยิง  เหมือนเซ็นชื่อกำกับ  แน่จริงก็ลองมาตามจับดูซิฟะ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 05:37:29 PM »

คอร์ท แพงเพราะค่าแรงเยอรมันครับ  ความประณีตระดับ hand-made ซื้อไว้ลูบๆ คลำๆ เหมาะมาก
ด้านการออกแบบ จุดที่ผมว่าดีคือ
- ไกแนวสมิธฯ ใช้สปริงยันในด้าม แรงต้านสม่ำเสมอตลอดทาง  ดีกว่าไกโคลท์ที่เป็นแหนบแรงต้านเพิ่มเมื่อเหนี่ยวลึกเข้ามา 
- โม่หมุนทางเดียวกับโคลท์  ขาเขี่ยโม่ยันให้โม่ปิด จุดนี้โคลท์มักคุยว่าเหนือกว่าสมิธฯ ที่ขาเขีี่ยโม่ยันให้โม่เปิด

สำหรับตัวเปิดโม่ที่ย้ายไปไว้ข้างๆ นกสับ ข้อดีคือไม่ต้องเจาะโครงแบบสมิธฯ  ข้อเสียคือต้องเบี่ยงนิ้วโป้งจากที่กำด้ามไปมาก ไม่เหมาะที่จะเป็นปืนยิงต่อสู้ที่อาจต้องบรรจุกระสุนเพิ่ม (ตรงนี้คงไม่มีผล เพราะคนซื้อไม่น่าจะคิดเอาติดตัวไปต่อสู้กับใคร)

สำหรับรูเกอร์ ไม่เอามาเทียบเพราะจุดประสงค์ในการออกแบบเป็นทางตรงกันข้ามกับคอร์ทครับ
คอร์ท บอกว่าจะทำให้เนี้ยบสุด ไม่สนใจว่าจะแพงเท่าไร
รูเกอร์ ตั้งใจให้ผลิตง่ายสุด ต้นทุนต่ำสุด  เน้นทนทาน คุณภาพเทียบได้กับคู่แข่ง  อาจจะด้อยกว่าด้านความประณีต หรือระบบไก

ที่ไม่ค่อยเห็นในไทยเพราะมันแพงครับ   ถ้าจะเทียบกันคงมี  Freedom Arms ที่เป็นลูกโม่ซิงเกิล ตัวนี้ยังพอมีเข้ามาบ้าง

ไหว้

ราคาขนาดนี้ผมคงซื้อไม่ไหวหรอกครับ    เพียงเเต่อยากรู้ว่าเยอรมันทำปืนลุกโม่ออกมากลไกทำงานยังไงบ้าง  ถึงได้ราคาสูงมากๆ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:20:38 AM »

ถ้าราคามาตั้งขายที่เมืองไทยคงไม่ต้องบอกนะครับว่าจะขนาดไหน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:05:36 AM »

นั่งดูรูปอีกที นั่งดูละเอียดๆ... นายสมชายว่าเส้นสายปืนกระบอกนี้มันแข็งกว่าปืนสมิธ หรือโคลท์ครับ...

สมิธ 686 หรือโคลท์งูเหลือมสวยกว่าแยะครับ, เส้นสายมีชีวิตชีวามากกว่ากระบอกนี้แข็งๆ กระด้างๆ ครับ... เรื่องความสวยงามนี่ไม่มีเหตุผล มองแล้วมันควรโค้งได้ แล้วเห็นโค้งตามก็บอกสวย แต่ถ้ามันตรงๆ(หรือเหลี่ยม) ก็รู้สึกเทอะทะครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์