๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:31:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างWeihrauch HW97 กับ AA Tx200 เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 22504 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:57:48 PM »

รบกวนถาม อ.ทศครับ ถ้า aa tx200 hc กับ hw97k ถ้าแรง 12 fpe เท่ากัน รีคอยด์เท่ากันไหมครับ เท่าที่หาอ่านดู ผมเดาว่าเท่ากัน เพราะยังไม่เห็นใครบ่นว่า hw97 รีคอยด์มากกว่าเลย

แต่ก็นั่นแหละ ถ้าเป็นรุ่น FAC hw97 ได้พลังงาน 15 fpe  แต่ tx 200 ได้พลังงาน 18 fpe ทั้งที่รีคอยด์ พอๆกัน หรือผมเข้าใจผิดครับ

ในระดับความแรงเท่ากันก็ใช่ว่าจะมีแรงรีคอยล์ที่เท่ากันเพราะมีอีกหลายๆ องค์ประกอบ เช่น ขนาดและความยาวของสปริง ขนาดของของลูกสูบและกระบอกสูบ ระยะทางการเดินทางของลูกสูบ  แนวลำกล้องกับแนวพายท้าย น้ำหนักของปืน  ล้วนเป็นองค์ประกอบที่สำคัญ ตามหลักกลศาสตร์แรงกิริยาจะต้องเท่ากับแรงปฏิกิริยาแต่มีทิศทางตรงกันข้ามกัน

ปืน TX200HC  ลำกล้องสั้นกว่า HW97K  ที่ความแรงเท่ากัน 12 fpe  กระสุน JSB Express 7.89 gr. จะทำความเร็วได้  800 - 810 fps
TX200HC  ลำกล้องสั้นกว่า สปริงต้องออกแรงมากกว่าเพือ่ทำความเร็วให้ได้ตามกำหนด   รีคอลย์ต้องมากตามไปด้วย
HW97K  มีลำกล้องที่ยาวกว่า สปริงไม่ต้องออกแรงมากเท่ากับ TX200HC แต่ได้ความเร็วตามกำหนด  แรงรีคอยล์ต้องน้อยกว่า

TX200HC  มีน้ำหนักตัวที่มากกว่า HW97K  ซึ่งน่าจะช่วยลดแรงรีคอยล์  แต่ HW97K มีเวทถ่วงปลายลำกล้องช่วยลดการกระดกทำให้ปืนนิ่งกว่า  และช่วยลดแรง
รีคอยล์ลงไปด้วย

จากหลักฐานและข้อมูลหลายอย่าง เช่น คะแนนจากการแข่งขันพาดแท่นที่ HW97K ครองตำแหน่งแชมป์ และจากการใช้งาน TX200HC ของผม  ขอสรุปว่า  ปืน HW97K  มีแรงรีคอยล์ที่น้อยกว่า TX200HC  ( ซ.ต.พ. )

pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 06:53:15 PM »

มีข้อสังเกตุอีกอย่าง ในโครงการ 9 AA TX200  มีจองรุ่นไม้บีช เกินกว่าครึ่ง ทั้งที่ราคาต่างกันแค่ 2 พัน ขอทราบเหตุผลหน่อยครับ  ทั้งที่ไม้วอลนัทน่าจะลายสวยกว่ามาก  ไหว้ ไหว้

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:38:24 PM »

สรุปเท่าที่หาข้อมูลมาตลอดสองอาทิตย์ ขออนุญาติแชร์ครับ ผิดถูกอย่างไร หรือ เห็นต่างยังไง แนะนำได้เต็มที่ครับ

1 ข้อแรกความสวยงาม แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ว่าแบบไหนสวยกว่ากัน แต่เท่าที่หาข้อมูลมา การรมดำของ HW97 ทำได้ดีกว่า เป็นสนิมยากกว่า เท่าที่โหวตดู ฝ่ายที่บอกว่า HW97 สวยกว่า จะมีจำนวนเยอะกว่าครับ   แต่อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ

2 เรื่องพานท้าย ของ AA จะเน้นอ่อนช้อยกว่า บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ ลวดลาย ของ AA บางคนว่ามันดูเวอร์เกินไป พานท้าย HW ดูดีแบบบึกบึน อีกอย่างคือ AA พานท้ายทำมาเฉพาะ คนถนัดซ้าย หรือ ถนัดขวาเท่านั้น  มีปัญหาเวลาขายต่อนิดหน่อย 

3 ฟิลลิ่งในการยิง ถ้าแกะกล่องออกมาแล้วยิงเปรียบเทียบกัน TX200 ทำได้ดีกว่า ( Feel more tune ) น่าจะหมายถึง แน่นกว่า เสียงแกว่งสปริงน้อยกว่า ส่วน HW แรกๆจะรู้สึกถึง twang นิดหน่อย แต่นานไปก็น้อยลง  แต่ถ้าผ่านการปรับแต่งจากมืออาชีพ  HW97 จะสามารถจูนได้ดีกว่า  (ถ้าผ่านจากมืออาชีพ)  อันนี้ คงไม่ต่างกันมากคงแค่นิดหน่อย  เพราะไม่งั้นก็คงเลือกไม่ยาก

4 เรื่องไก พอๆกันครับ กินกันไม่ลง เพราะไม่งั้นก็คงเลือกไม่ยาก  แต่ในความรู้สึกผม TX200 ไกดูเอนไปด้านหลังมากกว่า ผมว่ามันสวยกว่า เหมือนไกปืนแต่งมากกว่า อีกอย่าง HW97 หมุดปรับไก ยื่นๆลงมา ผมว่ามันแปลกนิดหน่อย แต่ไม่มาก

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:00:00 PM »

5  เรื่องน้ำหนัก ถ้า TX200 รุ่นวอลนัท หนักพอๆกับ HW97 คือประมาณ 9 ปอนด์ แต่ถ้ารุ่นไม้บีช TX200 หนักประมาณ 8.5 ปอนด์ แล้วแต่คนชอบอีกครับ แต่ถ้าเป็นปืนลม ถ้าน้ำหนักมากจะยิงได้นิ่มกว่า  แต่ก็พกลำบากกว่านิดหน่อย   พิจารณาเอาเองครับ  แต่สำหรับผม ถ้าเบา เพิ่มน้ำหนักเองได้ แต่ถ้าหนัก เอาออกยากครับ

6 เรื่องความแรง ถ้าเป็นรุ่น FAC HW97 จะแรงประมาณ 14-15 FPE  แต่ TX200 FAC แรงประมาณ 18 FPE แต่ถ้าอยากเน้นยิงแม่น ยังไงก็ต้องเลือกรุ่น 12 FPE อยู่แล้ว สำหรับคนเอามายิงเป้า เน้นความแม่นยำสุดยอด คงไม่ต่าง เพราะเลือกรุ่น 12 fpe เท่ากัน แต่บางคนเน้นล่าสัตว์ หรือ ชอบยิงไกล หรือคนที่เลือกเบอร์สอง TX200 น่าจะได้เปรียบกว่าครับ

7 การบรรจุกระสุน HW97 น่าจะได้เปรียบ เพราะช่องบรรจุกระสุนยาวกว่า แล้วก็เปิดทั้งสองด้าน บรรจุกระสุนได้ทั้งซ้ายขวา แล้วก็ง่ายกว่า TX200 ต้องบรรจุจากทางด้านขวาเท่านั้น แล้วช่องบรรจุกระสุนสั้นกว่า บรรจุลำบากกว่านิดหน่อย

8 ความปลอดภัย อันนี้ TX200 กินขาด จากระบบล็อกลูกสูบ ป้องกันไว้อีกชั้นหนึ่ง  แต่ถึงยังไงเวลาบรรจุกระสุนก็ควรจับคันง้างไว้ตลอดเวลา เพื่อความปลอดภัยครับ แต่ใช่ว่าระบบล็อคลูกสูบของ AA จะไม่มีข้อเสีย สำหรับบางคนไม่ชอบเสียงคลิกๆ ของระบบเซฟเวลาทำงาน เพราะเวลาเราง้างคันง้าง เสียงดังคลิกหมายถึงเซียร์ล็อค แต่ของ AA คลิกแรก คือเสียงระบบเซฟทำงาน ต้องง้างต่ออีกนิดนึง ถ้าปล่อยคันง้างก่อน จะทำให้เซฟล้อกได้  ลำพังเจ้าของปืนเองคงไม่เท่าไร แต่สำหรับคนอื่นที่ไม่คุ้นเคยก็อาจงานเข้าได้เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 08:03:38 PM โดย pehtor » บันทึกการเข้า

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:03:59 PM »

มีข้อสังเกตุอีกอย่าง ในโครงการ 9 AA TX200  มีจองรุ่นไม้บีช เกินกว่าครึ่ง ทั้งที่ราคาต่างกันแค่ 2 พัน ขอทราบเหตุผลหน่อยครับ  ทั้งที่ไม้วอลนัทน่าจะลายสวยกว่ามาก  ไหว้ ไหว้
ที่เลือกไม้ บีช เพราะตัดปัญหาเรื่องของลายไม้วอลนัทถ้าเจอลายสวยก็ถือว่าโชคดีแต่ถ้าไปเจอลายไม่สวยก็ต้องรับไว้ครับแต่ถ้าเป็นไม้บีชสีจะเหมือนกันหมดครับไม่ต้องไปเลือกมากครับเพราะเหมือนๆกันทุกกระบอกครับส่วนบางคนอาจมีความคิดที่จะเปลียนพันท้ายเลยต้องการให้ถูกไว้ก่อนครับแล้วค่อยไปลงกับตัวใหม่
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:09:37 PM »

9 เรืองลำกล้อง ของ AA ใช้ลำกล้อง ของ Lothar walther ซึ่งปืนลมชั้นดีหลายๆยี่ห้อ ก็ใช้ของยี่ห้อนี้ แต่ของ HW97 ทำลำกล้องเอง ซึ่งน่าจะดีพอๆกัน เพราะมีผลกับความแม่นยำโดยตรง แต่ผมจะเชื่อยี่ห้อ Lothar มากกว่า เพราะทำลำกล้องโดยเฉพาะ  การลงทุนเครื่องไม้เครื่องมือ หรือเทคโนโลยี น่าจะคุ้มทุนมากกว่า

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:37:14 PM »

10 ที่ต่างกันอีกอย่างคือ TX200 เลือกได้ทั้ง วอลนัท และไม้บีช แต่ HW97 มีแต่ไม้บีชอย่างเดียว  และ HW97 มีรุ่น Thumb Hole ให้เลือก แต่ว่า ผมว่ารุ่น Thumbhole น่าจะใช้งานลำบากกว่านิดหน่อย ตรงรุ่นนี้ต้องปลดเซพทุกครั้ง รุ่นด้ามมีรู จะต้องปล่อยมือมาปลดเซฟ หรือปลดเซฟก่อนจับปืน  แต่ถ้าเป็นด้ามธรรมดา แค่เอื้อมหัวแม่มือมาปลดได้เลย  แต่ก็ได้พานท้ายปรับได้ ราคาในรุ่นด้ามมีรู แพงกว่ารุ่นอื่นเกือบสองร้อยเหรียญทีเดียว

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:33:30 PM »

8 ความปลอดภัย อันนี้ TX200 กินขาด จากระบบล็อกลูกสูบ ป้องกันไว้อีกชั้นหนึ่ง  แต่ถึงยังไงเวลาบรรจุกระสุนก็ควรจับคันง้างไว้ตลอดเวลา เพื่อความปลอดภัยครับ แต่ใช่ว่าระบบล็อคลูกสูบของ AA จะไม่มีข้อเสีย สำหรับบางคนไม่ชอบเสียงคลิกๆ ของระบบเซฟเวลาทำงาน เพราะเวลาเราง้างคันง้าง เสียงดังคลิกหมายถึงเซียร์ล็อค แต่ของ AA คลิกแรก คือเสียงระบบเซฟทำงาน ต้องง้างต่ออีกนิดนึง ถ้าปล่อยคันง้างก่อน จะทำให้เซฟล้อกได้  ลำพังเจ้าของปืนเองคงไม่เท่าไร แต่สำหรับคนอื่นที่ไม่คุ้นเคยก็อาจงานเข้าได้เหมือนกัน

ข้อนี้ผมได้ประสบมากับตัวเองแล้วครั้งหนึ่ง ตอนแข่งขันที่ สนามศรภ. แต่ก็สามารถแก้ไขได้โดยต้องใช้คนถึง 2 คน ซึ่งก็คือพี่โกโก้
ช่วยกันจับประคองคันง้างกันตีกลับตอนปลดเซฟกับเหนี่ยวไกค้างไว้ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:16:12 PM »

มีข้อสังเกตุอีกอย่าง ในโครงการ 9 AA TX200  มีจองรุ่นไม้บีช เกินกว่าครึ่ง ทั้งที่ราคาต่างกันแค่ 2 พัน ขอทราบเหตุผลหน่อยครับ  ทั้งที่ไม้วอลนัทน่าจะลายสวยกว่ามาก  ไหว้ ไหว้
ที่เลือกไม้ บีช เพราะตัดปัญหาเรื่องของลายไม้วอลนัทถ้าเจอลายสวยก็ถือว่าโชคดีแต่ถ้าไปเจอลายไม่สวยก็ต้องรับไว้ครับแต่ถ้าเป็นไม้บีชสีจะเหมือนกันหมดครับไม่ต้องไปเลือกมากครับเพราะเหมือนๆกันทุกกระบอกครับส่วนบางคนอาจมีความคิดที่จะเปลียนพันท้ายเลยต้องการให้ถูกไว้ก่อนครับแล้วค่อยไปลงกับตัวใหม่

ขออนุญาต..เสริมคุญ ชัฎ ครับ
     ถ้าจะเลือกเนื้อไม้พานท้าย จะเลือกไม้ บีช ส่วนใหญใช้งานสำบุกสำบัน เช่นไว้ล่า  ส่วนไม้วอลนัท..ส่วนใหญใช้งานเบา เช่นไว้แข่งขัน ครับ

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:33:21 AM »

เอาลิ้งมาฝากครับ ทดสอบปืนลม HW97 ในเว็บ Thailand outdoor เผื่อใครยังไม่เคยเห็น  น้ำลายหก

http://www.thailandoutdoor.com/HW97K.html

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 12:01:12 PM »

ขออนุญาต..เสริมคุญ ชัฎ ครับ
     ถ้าจะเลือกเนื้อไม้พานท้าย จะเลือกไม้ บีช ส่วนใหญใช้งานสำบุกสำบัน เช่นไว้ล่า  ส่วนไม้วอลนัท..ส่วนใหญใช้งานเบา เช่นไว้แข่งขัน ครับ

สำหรับคนสั่ง AA TX200 รุ่นไม้วอลนัท ต้องเตรียมลางาน วันที่ปืนเข้าให้ดีครับ  คิก คิก คิก คิก ต้องรีบไปคัดลายไม้ก่อนที่จะถูกคว้าลายสวยๆไปหมด   เยาะเย้ย เยาะเย้ย  หรือคนที่หลายใจ อยากได้ไม้บีชเอาไว้ใช้งานสมบุกสมบัน แต่อยากได้วอลนัท ลายสวยๆไว้เก็บ ก็ให้สั่งพานท้ายมาสำรองเลยครับ นายห้างแจ้งว่าสั่งได้ครับ  เยี่ยม อันนี้ต้องลองติดต่อห้างดูครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:54:08 PM »

เหตุผลที่สั่งพานท้ายไม้บีชของผมมีอยู่ประการเดียวคือ เอาราคาถูกที่สุดเพราะต้องเปลี่ยนเป็นพานท้ายเพื่อการแข่งขัน FT/HFT อยู่แล้ว ปืนกระบอกนี้มีไว้เพื่อแข่งขันแต่มันดันกลายเป็นปืนนักล่าที่ผมชอบมากๆ ไอ้ความแรง 12 ฟุต/ปอนด์ นี่แหละที่ทำสถิติการล่าสูงสุดต่อวันถึง 65 ตัว และยิงไกลสุดถึง 90 เมตร

* user1280_pic114_1210434643.jpg (53.61 KB, 600x347 - ดู 3028 ครั้ง.)
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 07:38:25 AM »

ระหว่างไม้บีช กับ ไม้วอลนัท อันไหนหนักกว่ากันครับ ทีแรกเข้าใจว่าวอลนัทหนักกว่า แต่เหมือนจะไม่ใช่  ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์