๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 12:48:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างWeihrauch HW97 กับ AA Tx200 เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 22500 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:39:34 PM »

จากที่คุยกับคุณ coko ตอนนี้ชักเอนไปทาง tx200 อ่าครับ เหตุผลเพราะ ทั้งสองตัวแม่นพอๆกัน รีคอยด์พอๆกัน   แต่ tx200 แรงกว่า ทำความเร็วได้มากกว่า ซึ่งหมายถึงวิถีของลูกน่าจะเรียบกว่า ที่ระยะเท่ากันกระสุนถึงเป้าก่อน ทำให้กระสุนเบี่ยงเบนจากลมน้อยกว่า  น่าจะทำให้ยิงระยะไกลได้เปรียบกว่า  หรือถ้าอนาคต เปลี่ยนใช้สปริงให้ได้ความแรงเท่าๆ hw97 ก็น่าจะได้แรงรีคอยด์ที่น้อยกว่า

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 02:18:15 PM »

จากที่คุยกับคุณ coko ตอนนี้ชักเอนไปทาง tx200 อ่าครับ เหตุผลเพราะ ทั้งสองตัวแม่นพอๆกัน รีคอยด์พอๆกัน   แต่ tx200 แรงกว่า ทำความเร็วได้มากกว่า ซึ่งหมายถึงวิถีของลูกน่าจะเรียบกว่า ที่ระยะเท่ากันกระสุนถึงเป้าก่อน ทำให้กระสุนเบี่ยงเบนจากลมน้อยกว่า  น่าจะทำให้ยิงระยะไกลได้เปรียบกว่า  หรือถ้าอนาคต เปลี่ยนใช้สปริงให้ได้ความแรงเท่าๆ hw97 ก็น่าจะได้แรงรีคอยด์ที่น้อยกว่า

ที่ได้ลองคุยกับพี่โกโก้แล้ว...ไม่ได้ลองถามด้วยหรือครับ...ว่าพี่เขาใช้ปืนอะไรที่ยิงได้แชมป์ อันดับ1 ไปเมื่อเร็วๆนี้
แล้วลองศึกษาดูว่าขนาดเป้าวง 10 คะแนน โต 3 มม.( ประมาณหัวเข็มหมุด)  ในระยะ 25 เมตร พี่โกโก้ เขายิงได้อย่างไร ( 234 / 250 คะแนน)

ปืนแรงแนวกระสุนอาจจะราบเรียบกว่า
ปืนเบากว่าแรงรีคอยล์ น้อยกว่าก็ทำให้แม่นยำกว่าได้เหมือนกัน
ทั้งนี้อยู่บุคคลผู้ยิงต่างหากครับ...ว่าปรับตัวเข้ากับปืนได้มากน้อยขนาดไหน
เพราะปืนที่ได้มาไม่ใช่ปืนที่ผลิตมาเฉพาะเจาะจงของบุคคล ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 05:01:12 PM »

ที่ได้ลองคุยกับพี่โกโก้แล้ว...ไม่ได้ลองถามด้วยหรือครับ...ว่าพี่เขาใช้ปืนอะไรที่ยิงได้แชมป์ อันดับ1 ไปเมื่อเร็วๆนี้
แล้วลองศึกษาดูว่าขนาดเป้าวง 10 คะแนน โต 3 มม.( ประมาณหัวเข็มหมุด)  ในระยะ 25 เมตร พี่โกโก้ เขายิงได้อย่างไร ( 234 / 250 คะแนน)

ปืนแรงแนวกระสุนอาจจะราบเรียบกว่า
ปืนเบากว่าแรงรีคอยล์ น้อยกว่าก็ทำให้แม่นยำกว่าได้เหมือนกัน
ทั้งนี้อยู่บุคคลผู้ยิงต่างหากครับ...ว่าปรับตัวเข้ากับปืนได้มากน้อยขนาดไหน
เพราะปืนที่ได้มาไม่ใช่ปืนที่ผลิตมาเฉพาะเจาะจงของบุคคล ครับ

คือผมเข้าใจว่าปืนสองตัวนี้แรงรีคอยด์พอๆกัน แต่ที่ AA แรงกว่า อาจจะเพราะการออกแบบให้ลำกล้องอยู่กลางกระบอกลม หรือ อาจจะเพราะขนาด ความยาว กระบอกลมที่ต่างกัน จากการที่โทรคุยกับพี่ Coko ทั้งสองตัวนี้แม่นพอๆกัน รีคอยด์พอๆกัน แต่AA ลูกวิ่งเร็วกว่า ทำให้ได้คะแนนเรื่องวิถีกระสุนไปอีก 1  ไหว้ ไหว้

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะปืนสองรุ่นนี้เหมือนเป็นคู่ปรับกัน มีข้อดีข้อเสียคนละอย่าง  เท่าที่ลองค้นหาในเว็บต่างประเทศ ก็ดีพอๆกัน แต่คนละแบบ แต่เนื่องจากบ้านเราปืนแพง หาซื้อยาก ทั้งข้อจำกัดเรื่องกระสุน อุปกรณ์แต่ง ทำให้เงื่อนไขของคนซื้อปืนในบ้านเรา กับต่างประเทศไม่เหมือนกันครับ  อยากให้คนที่ได้สัมผัสมาแสดงความเห็น ข้อดี ข้อเสีย หรือแชร์มุมมองที่มีต่อปืนทั้งสองกระบอกมากกว่าครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่น ด้วยครับ

ที่ผมยกตัวอย่างเรื่องความแรง เพราะสำหรับบางคนความแรงสำคัญกว่าความแม่นยำระดับยิงหัวไม้ขีดได้ เพราะไม่คิดเอาไปแข่งขัน หรือมีปืนสำหรับแข่งอยู่แล้ว แต่สำหรับบางคน อาจไม่สนเรื่องความแรง ขอแค่ให้เข้าเป้าวงสิบก็พอ  อันนี้อยู่ที่คนซื้อว่าจะให้น้ำหนักข้อไหนมากกว่ากัน มากกว่าครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 05:03:33 PM โดย pehtor » บันทึกการเข้า

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:47:32 PM »

แสดงว่าตัดสินใจได้แล้วสินะครับ  คิก คิก คิก คิก

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:11:26 PM »

เหมือนจะได้ครับ  แต่ติดเรื่องเวลาอีก Grin Grin  ถ้ารอ AA ก็ไม่รู้เมื่อไร  weihrauch เหมือนจะได้ไวกว่า  กลัวใจตัวเองเหมือนกันครับ  กลัวว่าจะต้องเหมาหมด แล้วค่อยเลือกขายออก   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:27:29 PM »

+1 ให้กับพี่ชัฎ พี่เอ็กซ์ และพี่หน่องครับ.. เยี่ยม   Grin

.
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:50:40 PM »

ลองเทียบกันดูครับว่าตัวไหนสวยกว่ากันครับระหว่าง TX200กับHW97k
ช่วงนี้ปืนไม่เต็มตู้ครับเพราะส่งไปกวดวิชาอยู่ครับ

+1ครับ  ว่าแต่ตัวล่างสุดQ1ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:43:00 PM »

5555......พี่ดุกครับ...สงสัยได้ทะเลาะ กะตาโอ๋แน่ๆครับพี่...Q1

ผมรักในหลวง...ครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:58:59 PM »

5555......พี่ดุกครับ...สงสัยได้ทะเลาะ กะตาโอ๋แน่ๆครับพี่...Q1

Q1 หลายคนจัง งั้นผมขอแซง Q แล้วกัน :-)

pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:53:32 AM »

บ้านเรา ถ้าคนต้องการความแม่นยำ อาจต้องเลือกปืนไม่แรงไว้ก่อน ต่อให้ ปืนแม่นพอๆกัน (ไม่นับรีคอยด์) แต่อาจเจอข้อจำกัดเรื่องกระสุน แล้วทั่วไปลูกที่ยิงแม่นๆ มักไม่ใช่ลูกที่หนักที่สุด  อย่างผมเคยลอง ลูก jsb 8.4 กับ 10.5 gr พบว่า ลูก 8.4 gr คุณภาพดีกว่ามาก สังเกตุจากเวลา ใส่กระสุน จะแน่นกับลำกล้องพอดีๆ เท่าๆกันทุกนัด  ยิงได้กลุ่มคงที่กว่า พอลองลูก 10.5 gr พบว่าบางนัดหลวม ขนาดลูกไหลออกจากรังเพลิงมาเอง ต้องจำเอาเองว่า ถ้า ใส่ลูกแน่น ยิงกลางเป้า ใส่หลวม ยิงเผื่อขวา 1 dot ประมาณนี้

มาลองคิดถึงเหตุผล พวกลูกหนักๆ คงเจตนาสำหรับทำมาล่าสัตว์ ก็เลยไม่เน้นความแม่นยำ คุณภาพของลูกอาจไม่คงที่เท่าไร แต่ลูกหนักกลางๆ สำหรับยิงเป้า ซึ่งธรรมชาติของปืนยิงเป้า มักไม่ค่อยแรง จึงทำลูกหนักมากไม่ได้

สำหรับข้อนี้ ทำให้ hw97 ไม่ได้เสียเปรียบ aa ด้านความแรง  เยาะเย้ย

tuno
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:22:46 AM »

เอาทั้งสองเลยผมว่า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:41:47 AM »

เหมือนจะได้ครับ  แต่ติดเรื่องเวลาอีก Grin Grin  ถ้ารอ AA ก็ไม่รู้เมื่อไร  weihrauch เหมือนจะได้ไวกว่า  กลัวใจตัวเองเหมือนกันครับ  กลัวว่าจะต้องเหมาหมด แล้วค่อยเลือกขายออก   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้มีปืนTX200 ในโครงการ 9  เหลือติดอยู่ที่ร้านไฮบริดกันส์  ประมาณ 3 กระบอก เจ้าของคงรอ ป. 3  อยู่ อาจพลาดท่าพลิกล็อคกันได้ เตรียมเหลาไม้ไว้รอเสียบเลยครับ เพราะอีกไม่นานโครงการ 10 และ 11 ก็จ่อคิวกันเข้ามาแล้ว ทางร้านก็อยากระบายสินค้าออกโดยเร็วเหมือนกัน

สำหรับผมเองที่เคยยิงเฉพาะ TX200HC  .177 cal. 12ft/lbs. ราวๆ 2,000 นัด  พอเริ่มคุ้นมือกันมากขึ้นปืนก็ยิงได้แม่นยำขึ้นตามไปด้วย เคยยิงนกเป็ดผีที่ระยะ 90  เมตร มาแล้วโดนก้านคอนัดเดียวจอด  ความแรงขนาดนี้ยังสามารถใช้ล่านก หรือสัตว์รบกวนขนาดเล็กได้ ถ้าปืนมีความแม่นยำมากพอสามารถยิงเข้าจุดตายได้การล่าก็จะประสบความสำเร็จทุกครั้ง ปืนสปริงถ้าแรงมากไปสปริงก็จะแข็งมากขึ้นไปด้วยการออกแรงง้างก็ต้องใช้แรงมาก ง้างได้ไม่กี่ครั้งก็หมดแรง หัวใจก็เต้นถี่เพราะเหนื่อยพอประทับปืนยิงก็สั่นไหว วูบวาบ ไม่นิ่ง ยิงก็ไม่แม่น

TX200 ผมไม่ชอบตรงที่คอปืนเล็ก ผมจับไม่ถนัด  น.น. รวมกล้องและอุปกรณ์เพื่อการแข่ง FT ประมาณ 4.8-5.2 กิโลกรัม อาจหนักเกินไปสำหรับบางคน  ถ้าจะให้คอนปืนแล้วเดินตระเวนยิงนกไปตามท้องทุ่งกลางแดดร้อนๆ ท้องวัน เดินไปไม่เกิน 2 กิโลเมตรคงอยากขว้างปืนทิ้ง

HW 97K ก็เป็นปืนในฝันของผมเหมือนกัน สวย ประณีต น่าใช้มากๆ แต่ยังไม่เคยลองสัมผัส ฝากไว้ก่อนนะ HW

ลองศึกษาข้อมูลจากหลายๆ ที่ครับ แล้วจะตัดสินใจได้ถูกต้อง
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:53:44 PM »

รบกวนถาม อ.ทศครับ ถ้า aa tx200 hc กับ hw97k ถ้าแรง 12 fpe เท่ากัน รีคอยด์เท่ากันไหมครับ เท่าที่หาอ่านดู ผมเดาว่าเท่ากัน เพราะยังไม่เห็นใครบ่นว่า hw97 รีคอยด์มากกว่าเลย

แต่ก็นั่นแหละ ถ้าเป็นรุ่น FAC hw97 ได้พลังงาน 15 fpe  แต่ tx 200 ได้พลังงาน 18 fpe ทั้งที่รีคอยด์ พอๆกัน หรือผมเข้าใจผิดครับ

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:00:42 PM »

Q1 หลายคนจัง งั้นผมขอแซง Q แล้วกัน :-)

55555 ถ้างั้นข้ามศพ(ตุ๊)ไปก่อนนะ ผมไม่ต้องข้ามนะยังไม่อยากตายเดียวอด
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:47:51 PM »

งั้นขอวางมัดจำเลยแล้วกัน...ไม่อยากต่อQ

55555 ถ้างั้นข้ามศพ(ตุ๊)ไปก่อนนะ ผมไม่ต้องข้ามนะยังไม่อยากตายเดียวอด

พี่ม้า...ขา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์