๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:33:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างWeihrauch HW97 กับ AA Tx200 เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 22463 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:12:05 PM »

นอนไม่หลับมาหลายคืนครับ เลือกไม่ถูกครับ  โดนชก อาการนี้มักชอบเป็นตอนเลือกปืนครับ ตอนที่เลือกไม่ได้ว่าจะเอากระบอกไหนดี ประมาณนั้น นั่งดูแต่รูปปืนเหมือนคนบ้าครับ  คิก คิก ว่างๆ เข้า Google ดูรูปปืน ดูรีวิวปืน ทั้งวันครับ  อ๋อย

ถ้าเลือกได้แค่ 1 กระบอก จะเอากระบอกไหนดีครับ ไม่เอาเหมาทั้งสองกระบอกครับ ทั้งๆที่ใจอยากทำ อย่างนั้น แต่เก็บเงินไว้เล่นระบบอื่นบ้าง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รบกวนถามคนที่เคยจับทั้งสองกระบอกครับ ว่าเลือกตัวไหนดีครับ สำหรับระบบง้างล่างคงเลือกเอาแค่ 1 ใน 2 ตัวนี้ครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 09:53:23 PM »

ดูจากคะแนนแล้ว ไม่ธรรมดานะครับเนี่ย 1179 คะแนน  คงต้องมีความรู้มามากพอตัวเลย เยี่ยม เยี่ยม

เลือก 2 กระบอกคงมีอยู่ในแล้วม๊างคร๊าบบบบบ เยี่ยม เยี่ยม

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:06:19 PM »

ต้องถามก่อนนะครับว่าในใจอยากได้อะไรจากปืน 2 กระบอกนี้ครับ รูปทรง ความทนทาน  ความแม่นยำ  เนื้องานในการผลิต  ครับ
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:07:42 PM »

ยังงง งง อยู่เหมือนกันครับ ว่าทำไมคะแนนผมเยอะจัง ทั้งที่ผมไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไร  ไหว้ อาศัยเข้ามาอ่านซะมากกว่า  ทีแรกนึกว่าเป็นระบบให้คะแนนอัตโนมัติ เพราะบางทีไม่ได้เข้ามานาน พอโพสต์กระทู้ที ถึงจะเห็นคะแนนตัวเอง   ตกใจ ผมเองยังตกใจ ตกลงมันไม่มีใช่มั้ยครับ  อ๋อย  งงเหมือนกันครับ  กิ๊วก๊าว

เข้าเรื่องคำถามดีกว่า ตัดสินใจไม่ได้จริงๆครับ ว่าสองตัวนี้จะเลือกอะไรดี ดูกระทู้ในต่างประเทศก็พอๆกัน แต่เนื่องจากว่าในต่างประเทศ เค้าไม่เหมือนเราหลายๆอย่างครับ   ไหว้ อย่างเรื่องขนาดรูปร่างตัว ความแรงของปืนตามกฎหมาย ร้านค้า ช่างแต่งปืนลม อุปกรณ์เสริม ของแต่ง มันต่างกับบ้านเรา ก็เลยอยากถามความเห้น ของคนเล่นปืนลมในบ้านเรา หรือคนที่เคยจับ เคยสัมผัสทั้งสองกระบอก ว่ากระบอกไหนน่าสนใจกว่ากันครับ  ถ้าได้เหตุผลประกอบยิ่งดีครับ  ไหว้  

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:29:00 PM »

รบกวนคุณ Coko แนะนำหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้ ว่าสองตัวนี้ แต่ละข้อ อันไหนดีกว่ากันครับ  แต่ถ้าให้เรียงลำดับความสำคัญ ก็น่าจะประมาณนี้ครับ
1 ฟิลลิ่งในการยิงแต่ละนัด  และการจับถือ อันไหนดีกว่ากัน
2 ความสวยงาม
3 ความแม่น
4 ความแรง
5 ความทนทาน

ที่ให้ความสำคัญกับความแม่นน้อย ไม่ใช่ไม่สำคัญนะครับ  แต่ว่าสองข้อแรก ต้องคนที่เคยสัมผัสเทียบกันเท่านั้นถึงจะรู้  ส่วนความแม่นผมว่าน่าจะพอๆกัน เพราะถ้าอันไหนดีกว่ากัน คงเลือกไม่ยาก 

ถ้าเป็นท่านจะเลือกกระบอกไหนดีครับ

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:39:14 PM »

อย่างแรกรูปทรง อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ
เรื่องความทนทานดูจากที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว ยังไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นครับเรียกว่าทนใช้ได้ครับหรือว่าผมยิงน้อยไปก็ไม่รู้เลยยังไม่เจอปัญหา
ความแม่นยำอันนี้ผมลองยิงทดสอบมาทั้ง 2ตัวโดยติดกล้องยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน ต้องบอกเลยครับกินกันไม่ลงจริงๆครับ ที่ผมติดกล้องยี่เดียวกันก็เพราะไม่ต้องการให้เสียเปรียบกันครับ แต่ก็มีจนได้เรื่องความแรงของปืน 2 กระบอกที่ผมมี ไม่เท่ากันครับ ตัวนึง 15 อีกตัว 20 ฟุตปอน์ด ความเร็วที่วัดได้ผิดกันเป็นร้อยครับ(ตัว TX200 แรงกว่า) ถึงตรงนี้ต้องมาดูก่อนครับเรื่องพันท้ายปืนตรงคอปืนของทั้งตัวขนาดไม่เท่ากัน TX200 เล็กกว่า HW97 ครับ ผมเป็นคนมือเล็กเลยจับ TX200 ได้ถนัดกว่า HW97 แต่มีอย่างนึงครับ HW97 สามารถรองรับคนที่ถนัดมือซ้ายและมือขวา ครับ ผิดกับ TX200 ที่ต้องเลือกเอาตั้งแต่ตอนสั่งว่าเราถนัดมือไหน TX200 มีระบบป้องกันลูกสูบตีกับกรณีที่เซียไม่ล็อกแต่HW97ไม่มี เนื้องานอันนี้บอกได้เลยครับ HW97 ทำมาเนียนกว่าTX200 ครับ ผิวรมดำ เท่าที่สังเกตุ ผิวของTX200เป็นสนิมได้ง่ายกว่า HW97  ขนาดของทั้ง 2 ตัว TX200 ยาวกว่าครับ ไกของTXสามารถปรับระยะลากได้โดยไม่จำเป็นต้องถอดโกงไกออกจากตัวปืนแต่ HW97 ต้องถอดออกมาถึงจะปรับได้ ส่วนว่าตัวไหนไกเบากว่ากันผมว่าพอๆกันครับ อีกอย่างครับลำกล้องของTXยาวกว่าHWครับ ทั้ง 2 ตัว มีข้อด้อยและข้อดี ถึงตรงนี้ คนเสียตังค์ต้องเป็นคนตัดสินใจเองครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:11:31 AM »

ลองเทียบกันดูครับว่าตัวไหนสวยกว่ากันครับระหว่าง TX200กับHW97k
ช่วงนี้ปืนไม่เต็มตู้ครับเพราะส่งไปกวดวิชาอยู่ครับ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:12:53 AM »

สวัสดีครับ  ยินดีกับคุณ pehtor  ที่จะได้ปืนในฝันครับ ผมเองก็เล็ง

aa tx 200 และ hw 97 อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้สักโควต้าครับ

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:14:52 AM »

ลองเทียบกันดูครับว่าตัวไหนสวยกว่ากันครับระหว่าง TX200กับHW97k
ช่วงนี้ปืนไม่เต็มตู้ครับเพราะส่งไปกวดวิชาอยู่ครับ

สวัสดีครับ น่าอิจฉาคุณ cokoมีปืนอัดลมหลายๆกระบอก

นี่ขนาดไม่เต็มตู้นะครับ......อิ อิ
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:40:50 AM »

พี่ coko มีเยาะกว่าที่เห็นอีกครับ
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:44:00 AM »

รบกวนคุณ Coko หน่อยครับ  ไหว้ เรื่องความแรงปืน ทีแรกอ่านในเว็บต่างประเทศ เข้าใจว่า tx200 แรง 16 fpe พอจะมีข้อมูลเพิ่มมั้ยครับ ว่าใช้กระสุน ขนาดเท่าไร วัดความเร็วได้เท่าไร

อย่างแรกรูปทรง อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ
เรื่องความทนทานดูจากที่ใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว ยังไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นครับเรียกว่าทนใช้ได้ครับหรือว่าผมยิงน้อยไปก็ไม่รู้เลยยังไม่เจอปัญหา
ความแม่นยำอันนี้ผมลองยิงทดสอบมาทั้ง 2ตัวโดยติดกล้องยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน ต้องบอกเลยครับกินกันไม่ลงจริงๆครับ ที่ผมติดกล้องยี่เดียวกันก็เพราะไม่ต้องการให้เสียเปรียบกันครับ แต่ก็มีจนได้เรื่องความแรงของปืน 2 กระบอกที่ผมมี ไม่เท่ากันครับ ตัวนึง 15 อีกตัว 20 ฟุตปอน์ด ความเร็วที่วัดได้ผิดกันเป็นร้อยครับ(ตัว TX200 แรงกว่า) ถึงตรงนี้ต้องมาดูก่อนครับเรื่องพันท้ายปืนตรงคอปืนของทั้งตัวขนาดไม่เท่ากัน TX200 เล็กกว่า HW97 ครับ ผมเป็นคนมือเล็กเลยจับ TX200 ได้ถนัดกว่า HW97 แต่มีอย่างนึงครับ HW97 สามารถรองรับคนที่ถนัดมือซ้ายและมือขวา ครับ ผิดกับ TX200 ที่ต้องเลือกเอาตั้งแต่ตอนสั่งว่าเราถนัดมือไหน TX200 มีระบบป้องกันลูกสูบตีกับกรณีที่เซียไม่ล็อกแต่HW97ไม่มี เนื้องานอันนี้บอกได้เลยครับ HW97 ทำมาเนียนกว่าTX200 ครับ ผิวรมดำ เท่าที่สังเกตุ ผิวของTX200เป็นสนิมได้ง่ายกว่า HW97  ขนาดของทั้ง 2 ตัว TX200 ยาวกว่าครับ ไกของTXสามารถปรับระยะลากได้โดยไม่จำเป็นต้องถอดโกงไกออกจากตัวปืนแต่ HW97 ต้องถอดออกมาถึงจะปรับได้ ส่วนว่าตัวไหนไกเบากว่ากันผมว่าพอๆกันครับ อีกอย่างครับลำกล้องของTXยาวกว่าHWครับ ทั้ง 2 ตัว มีข้อด้อยและข้อดี ถึงตรงนี้ คนเสียตังค์ต้องเป็นคนตัดสินใจเองครับ

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:00:42 AM »

ต้องขออภัยในข้อมูลเรื่องความแรงครับ 16 กับ 20 จูล ครับ ถ้าไม่ผิดนะครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:15:09 AM »

รบกวนคุณ Coko แนะนำหน่อยครับ  ไหว้ ไหว้ ว่าสองตัวนี้ แต่ละข้อ อันไหนดีกว่ากันครับ  แต่ถ้าให้เรียงลำดับความสำคัญ ก็น่าจะประมาณนี้ครับ
1 ฟิลลิ่งในการยิงแต่ละนัด  และการจับถือ อันไหนดีกว่ากัน
2 ความสวยงาม
3 ความแม่น
4 ความแรง
5 ความทนทาน

ที่ให้ความสำคัญกับความแม่นน้อย ไม่ใช่ไม่สำคัญนะครับ  แต่ว่าสองข้อแรก ต้องคนที่เคยสัมผัสเทียบกันเท่านั้นถึงจะรู้  ส่วนความแม่นผมว่าน่าจะพอๆกัน เพราะถ้าอันไหนดีกว่ากัน คงเลือกไม่ยาก 

ถ้าเป็นท่านจะเลือกกระบอกไหนดีครับ

คุณให้ความสำคัญกับ Feeling มากเป็นอันดับแรก แต่ลืมไปหรือเปล่าครับว่า Feeling แต่ละคนไม่เหมือนกัน นุ่มของนาย A อาจจะสากกระด้างสำหรับนาย B

นอกจากพี่ Coko (ขออนุณาตพาดพิงครับพี่  ไหว้ ) ผมยังไม่เคยเห็นคนในเว็ปคนไหนเคยยิงหรือสัมผัสอย่างใกล้ชิดกับปืนที่ว่านี้และมีข้อมูลมาเปรียบเทียบได้
อาจจะมีก็ได้แต่เค้าคงไม่มาโพสให้เราอ่านกัน ดังนั้นเลิกหวังเถอะครับที่จะมีใครอื่นออกมาเปรียบเทียบให้
เท่าที่อ่านมาคุณเองก็มีความรู้สามารถศึกษาจากเว็ปต่างประเทศได้อยู่แล้ว เปลี่ยนแนวเอาเวลาไปหาข้อมูลที่มีคนเค้าโพสกันไว้แล้วและตัดสินใจด้วยตนเองเถอะ
ปืนคุณภาพดีทั้งสองกระบอก เลือกอันไหนก็ไม่ผิด ใช้ Feeling ของคุณนั่นแหละเป็นตัวตัดสินใจ

ส่วนตัวผมไม่เลือกทั้ง HW97 และ TX200  งอน งอน งอน แต่เลือก Prosport  หลงรัก
ตัดสินใจด้วยตัวผมเองว่านี่แหละ ว่ามันเป็นปืนสปริงที่เหมาะสมกับผมที่สุด ถ้าเลือกพลาดจะได้ด่าตัวเองแล้วเอาสปริงดีดปากซักสองทีแก้โง่ คิก คิก
แล้วก็ไม่ต้องไปติดใจ ข้องใจตอนหลังว่าทำไมเราไปเชื่อคนอื่น

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:21:07 AM »

ต้องขออภัยนะครับ  ที่กล่าวเรื่องคะแนน ไหว้ ไหว้  : แต่ช่างเถอะ ยิ้มีเลศนัย

เอาเป็นว่าติดตามข่าวความเคลื่อนไหวของชมรมว่าเค้าจัดงานกิจกรรมอะไรที่ไหนอย่างไรบ้าง แล้วเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ เยี่ยม
เจอหน้าพูดคุยกันตัวเป็นๆไปเลยครับ เห็นปืนตัวไหนที่คุณหมายตาไว้ก็เข้าไปขอเค้าจับสำผัสลูบคลำ สอบถามข้อดีข้อด้อย ยิงดู ฟังเสียง
  อย่างที่คนเค้าบอกครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ สิบมือคลำไม่เท่าลองเหนี่ยว ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล  เร็วๆนี้จะมีการแข่ง FT  จอมยุทธ์ปืนอัดลมทั่วยุทธจักร์แทบทุกภาคมารวมตัวกัน คุณก็อาจได้อะไรไปบ้างไม่มากก็น้อยครับ  อิอิอิ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:24:51 PM »

+1ครับคุณชัฎ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์