๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:25:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขึ้นทะเบียนต่างด้าวที่ระยอง แต่ต้องพาไปทำบัตรที่ชลบุรี...  (อ่าน 2838 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:16:23 AM »

เป็นเรื่องที่ไม่ขำเลย ที่ต้องขนคนไปทำบัตรด้วยระยะทางที่ห่างกันเกือบ 100 กิโล...

เป็นบริษัทเอกชนรับจ้างทำบัตรฯหรือเปล่า แล้วฮั้วกับภาครัฐเพื่อลดค่าใช้จ่าย โดยการเพิ่มภาระให้ผู้ประกอบการ... หลายคนหัวเสียเนื่องจากเป็นวันสุดท้าย...

จังหวัดอื่นเป็นไหม.. ทั้งที่ผู้ประกอบการต้องจ่ายค่าธรรมเนียมต่างๆก่อนหน้านี้หัวละเกือบ 4 พัน ทำรายได้เข้ารัฐเท่าไหร่...

หรือว่าผู้ประกอบการเป็นควายงาน ที่ต้องยอมหน่วยงานรัฐจุงไปทางไหนก็ต้องทำ เพราะมีกฏหมายในมือ...

ผมไม่เท่าไหร่ แค่ต้องขนคนไป 20 กว่าคน แต่บางโรงงานต้องขนคนข้ามจังหวัดเป็น 100 คน มันถูกหลักการหรือเปล่า เจ้าหน้าที่ประพฤติโดยมิชอบใช่หรือไม่.. หรือมันเป็นนโยบายอยู่แล้วเพื่อโกงกินกันอย่างสูงสุด...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:17:46 AM »

อาจจะเป็นไปได้ว่าสำนักงานแรงงานอยู่ในตัวเมืองจังหวัดชลบุรีครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:25:58 AM »

อาจจะเป็นไปได้ว่าสำนักงานแรงงานอยู่ในตัวเมืองจังหวัดชลบุรีครับ Grin

แรงงานจังหวัดระยองก็มีครับพี่ ผมว่างานนี้แปลกๆ เพราะนิคมอุตสาหกรรมในระยองก็เยอะ แต่ทำไมต้องไปทำบัตรที่ชลบุรี... Huh

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:32:52 AM »

แรงงานจังหวัดระยองก็มีครับพี่ ผมว่างานนี้แปลกๆ เพราะนิคมอุตสาหกรรมในระยองก็เยอะ แต่ทำไมต้องไปทำบัตรที่ชลบุรี... Huh
ก็เขาอ่านเนื้อหาในกระทู้ตั๊วเองไม่บอกให้ละเอียดนิ แลบลิ้น

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:50:55 AM »

ก็เขาอ่านเนื้อหาในกระทู้ตั๊วเองไม่บอกให้ละเอียดนิ แลบลิ้น

มีขั้นตอนเยอะมากเลยครับพี่จอย ผมเริ่มขึ้นทะเบียนขั้นตอนแรกประมาณ ก.ค. หรือ ส.ค. ปีที่แล้วครับ ทุกขั้นตอนก็ทำที่ระยองหมด แต่ขั้นตอนสุดท้ายไปจบรวมกันที่ชลบุรีได้ไงไม่รู้ครับ... Undecided

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:53:01 AM »

ถ้าผมหลับปลุกด้วยนะพี่จอย... คืนนี้จะดูแมนยู พรุ่งนี้หยุดจะนอนทั้งวันเลย... Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:57:43 AM »

ถ้าผมหลับปลุกด้วยนะพี่จอย... คืนนี้จะดูแมนยู พรุ่งนี้หยุดจะนอนทั้งวันเลย... Grin
เอาเบอร์มาดิ ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:44:12 AM »

ไหว้นิคมอุตสาหกรรมในมาบตาพุด เกือบทั้งหมดจะห้ามแรงงานต่างด้าว...ที่มีก็จะอยู่ตามท่าเรือประมง...งานก่อสร้าง ซึ่งมีอยู่ไม่น้อย....น่าแปลกใจ ทำไมต้องไปทำที่ชลฯ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:45:06 PM »

ไหว้นิคมอุตสาหกรรมในมาบตาพุด เกือบทั้งหมดจะห้ามแรงงานต่างด้าว...ที่มีก็จะอยู่ตามท่าเรือประมง...งานก่อสร้าง ซึ่งมีอยู่ไม่น้อย....น่าแปลกใจ ทำไมต้องไปทำที่ชลฯ

เหตุการณ์นี้แปลกมากๆครับพี่เป้า และยังขยายเวลาให้ผู้ประกอบการจังหวัดชลบุรีพาลูกน้องไปทำบัตรได้ถึงวันที่ 3 พ.ค. อีก... เหมือนโดนตำหนิจากคนต่างถิ่นมากเลยตั้งกฏใหม่ให้กับคนท้องถิ่นให้มาวันหลัง.. ไม่ต้องเข้าสภาเลย อยากทำที่ไหนอย่างไรได้หมด เพราะเอาเงินจากผู้ประกอบการล่วงหน้าไปหมดแล้ว..

องค์กรนี้ขั้นตอนมันเป็นยังไง...

juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:07:07 AM »

ระยองก็มีนี่ครับ มีร้านที่รับพาไปทำด้วยแถวหน้าขนส่งครับ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:28:09 AM »

ที่กลัวคือ ขนจากระนองไป300คน
ถึงชลบุรีแค่80คนมากกว่า....

เขาจะเช็คอย่างไร ว่าไปจำนวนเท่านี้ แล้วเวลาถึงปลายทางต้องเท่าเดิม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:53:46 PM »

วันก่อนผมไปคุยกับจัดหางานเค้าบอกว่าไม่ทำบัตรให้แล้วนี่ครับแรงงานต่างด้าวทั้งหมดต้องทำพาสปอร์ตนี่ครับ
  แต่ถ้าเป็นพาสปอร์ตจะเป็นบริษัทเอกชนทำทั้งหมดครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:30:36 AM »

เขาจะเช็คอย่างไร ว่าไปจำนวนเท่านี้ แล้วเวลาถึงปลายทางต้องเท่าเดิม

มีการสแกนลายนิ้วมือครับพี่ซับ ตั้งแต่เปิดขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าวเมื่อปีที่แล้ว และสิ้นเดือนที่ผ่านมาเป็นขั้นตอนสุดท้ายคือถ่ายรูปติดบัตรจริงต้องสแกนลายนิ้วมืออีกครั้งว่าตรงกับหน้าตาบนฐานข้อมูลหรือเปล่า กันการเอาคนที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนมาสวมครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:32:37 AM »

วันก่อนผมไปคุยกับจัดหางานเค้าบอกว่าไม่ทำบัตรให้แล้วนี่ครับแรงงานต่างด้าวทั้งหมดต้องทำพาสปอร์ตนี่ครับ
  แต่ถ้าเป็นพาสปอร์ตจะเป็นบริษัทเอกชนทำทั้งหมดครับ

ล็อตนี้ค้างมาจากปีที่แล้วครับ ไม่ได้เพิ่งมาทำบัตรใหม่ครับ... Cheesy

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:03:10 AM »

มีการสแกนลายนิ้วมือครับพี่ซับ ตั้งแต่เปิดขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าวเมื่อปีที่แล้ว และสิ้นเดือนที่ผ่านมาเป็นขั้นตอนสุดท้ายคือถ่ายรูปติดบัตรจริงต้องสแกนลายนิ้วมืออีกครั้งว่าตรงกับหน้าตาบนฐานข้อมูลหรือเปล่า กันการเอาคนที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนมาสวมครับ...
สแกนลายนิ้วมือป้องกันไม่ได้หรอกครับถ้าเจ้าหน้าที่ร่วมมือทุจริตด้วยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์