๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:54:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นบุญ'ท่านพ่อเขียน' เทพเจ้าแห่งเขาคิชฌกูฏ  (อ่าน 1420 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 07:08:17 PM »

http://www.thairath.co.th/content/region/256419

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:56:04 AM »

พึ่งทราบข่าวจากกระทู้นี้ ขอบคุณครับ
คนนับถือท่านเยอะมาก  ในกรุงเทพฯ ผมเจอบ้าน ร้านค้า ที่บูชารูปท่านหลายแห่ง
ผมเคยไปเที่ยววัดกระทิง  เช่ารูปหล่อท่านมาบูชาไว้ที่หิ้งพระ

ขอกรานมัสการหลวงพ่อเขียน ณ ที่นี้อีกครั้ง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:25:42 PM »

พึ่งทราบข่าวจากกระทู้นี้ ขอบคุณครับ
คนนับถือท่านเยอะมาก  ในกรุงเทพฯ ผมเจอบ้าน ร้านค้า ที่บูชารูปท่านหลายแห่ง
ผมเคยไปเที่ยววัดกระทิง  เช่ารูปหล่อท่านมาบูชาไว้ที่หิ้งพระ

ขอกรานมัสการหลวงพ่อเขียน ณ ที่นี้อีกครั้ง
ต่อไปใครจะทำพิธีปิดป่านี้ละครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:28:24 PM »

ไหว้

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:00:15 PM »

คนนับถือท่านเยอะมาก  ในกรุงเทพฯ ผมเจอบ้าน ร้านค้า ที่บูชารูปท่านหลายแห่ง
ผมเคยไปเที่ยววัดกระทิง  เช่ารูปหล่อท่านมาบูชาไว้ที่หิ้งพระ

ต่อไปใครจะทำพิธีปิดป่านี้ละครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ต้องห่วงกังวลครับท่าน  เกิดแก่เจ็บตายเป็นเรื่องธรรมดา  วงจรชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป
ดำเนินชีวิตตามหลักธรรม ทำใจให้ผ่องใส  ปฏิบัติบูชาตามคำสอนหลวงพ่อและพุทธศาสนา
ถ้าเรายึดแก่นคือหลักธรรม กระพี้หรือพิธีก็ไม่น่าห่วง ไหว้

ไม่ได้หมายความว่าพิธีไม่สำคัญนะครับ  ถ้าพิธีนั้นเป็นสื่อให้คนพัฒนาตนขึ้น เกิดปัญญาขึ้น แบบนี้ดี
แต่ถ้าพิธีทำให้หลง ปัญญามืดบอดลง หลงลืมหลักธรรม แบบนี้ไม่ดี
พิธีแบบเดียวกัน บางคนพิจารณาแล้วเกิดปัญญาย่อมเป็นกุศล  แต่บางคนเกิดโมหะ อวิชชา ผมเห็นว่าเป็นอกุศล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 05:05:47 PM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:44:25 PM »

"เขาคิชฌกูฏ"เมื่อเดือนมีนาคมผมเพิ่งไปมาครับ......เดินไปจนถึง "ผ้าแดง"

เป็นสถานที่ไปแล้วได้ทั้งบุญและได้ออกกำลังกายพร้อมกันเลยครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน้า: [1]
  พิมพ์