๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:39:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการขอใบ ป.3 ครับ ต่างจังหวัดนะครับ  (อ่าน 15322 ครั้ง)
to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:52:49 AM »

1.หนังสือรับรองความประพฤติ ให้ กํานัน หรือ นายก อบต. เซ็นได้ไหมครับ 2ท่านนี้เป็นญาติสนิทน่าจะไฟเขียวให้ ถ้าไม่ได้ ข้าราชการครู c7 รอง ผอ.เซ็นได้ไหมครับ
2. หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน (หนังสือผ่านการ อบรมใช้ปืน ต่างจังหวัดต้องใช้ไหมครับ )
3.ต่างจังหวัด ต้องขอปืนขนาดเท่าไรดีครับ ถึงจะอนุมัติเร็ว

หมายเหตุ ที่ขอซื้อปืน ข้างบ้านมันเป็นขโมยครับ กลางคืนขับรถกะบะออกไปขโมยของ โดนเจ้าของเขาจําทะเบียนรถได้ แจ้งตํารวจจับโดนปรับไป8,000บาท
ที่นี่ ข้างบ้านมันเลยมาขโมยไก่ที่บ้านผม2ตัว เกิดทะเลาะกัน ที่มันทะเลาะด้วย คือ พ่อกับแม่ผมนะครับ อายุท่านก็ 60+กันทั้ง2ท่านแล้วครับ
กํานันเลยจะให้ตํารวจมาจับเพราะมีประวัติไม่ดีอยู่แล้ว พ่อกับแม่ผมเลยไม่อยากให้ถึงขั้นนั้นเลยไม่เอาเรื่อง กํานันรู้พฤติกรรมชั่วๆเรียกมันไปอบรม มันโกรธครับ กลางคืนมาตะโกนขู๋บอกจะฆ่าทั้งบ้าน
แถมในอดีตเคยโดน กองปราบจากกรุงเทพนําหมายค้น มาค้นบ้านเรื่องยาบ้าด้วย คือประวัติข้างบ้านนี้ค้ายาบ้าด้วยครับ เงินที่ตั้งตัวปัจุบันค้ายาบ้าทั้งนั้น

-ตอนนี้รู้สึกไม่ปลอดภัยเลยอยากได้ปืนป้องกัน ครอบครัวสักกระบอก ครวจะชี้แจ้งกับนายทะเบียนยังดีครับ คือถ้าผมนําเรื่องการขู๋ฆ่าไปบอกกํานัน กลัวกํานัน เรียกตํารวจมาจับ เดียวเรื่องบานปลาย เลยทําตัวเย็นๆไว้ครับ
 แต่กลัวเรื่องปลอดภัยของครอบครัว เพราะมีตากับยาย แก่ หลานอีก1คน อยู่ด้วยครับ
แนะนําปืนราคา 50,000บาท - 100,000บาท ทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 12:55:05 AM โดย to2003 » บันทึกการเข้า
kitsana payong
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:15:58 AM »

ให้ผู้ใหญ่บ้านกับกำนันเซ็นรับรองครับถ้าซื้อปืนสวัสดิการ อบต ต้องให้นายกเซ็นอีกคนถ้าซื้อจากร้านหรือบุคคนสามารถซื้อได้เลย เรื่องหนังสือผ่านการอบรมผมว่าไม่ต้องครับเปลี่ยนเป็นสำเนาทรัพสินย์เช่นโฉนดที่ดิน รถยนต์ บัญชีธนาคารแทนครับขนาดที่ขอจะให้ไวก็ 9มุมกับ.38จะได้รับการพิจารณาไวกว่าครับ Wink Wink Wink
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:38:30 AM »

ท่าน จขกท ไปติดต่อทางอำเภอดูหรือยังครับ
ถ้ายังลองไปสอบถามก่อนได้

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:08:02 AM »

ท่าน จขกท ไปติดต่อทางอำเภอดูหรือยังครับ

ยังครับ เดียววันจันทร์ 30-04-2555 จะไปติดต่อลองดูครับ พอๆรู้จักกับท่านปลัดอวุโส ครับ เคยคุยกันตอบประชุม ท่านคุยง่ายดี ร่าเริง
แต่นายอําเภอเพิ่งย้ายมาจากอุบล ได้4เดือนครับ คือผมประกอบอาชีพส่วนตัวนะครับ ร้านอินเตอร์เน็ทค่าเฟ่
ตอนแรกว่าจะเอาเงินไปซื้อ มิตซูมิชิ มิราจ ใจจริงไม่อยากได้นะครับปืนน่ะ แต่ตอนนี้แถวบ้านโจรเยอะ ขอปลอดภัยไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 08:12:39 AM โดย to2003 » บันทึกการเข้า
to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:10:25 AM »

-- ส่งซํ้า--
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:11:23 AM »

๑. กำนัน หรือผู้ใหญ่บ้าน หรือ นายก อบต.ท่านใดท่านหนึ่ง สามารถเซ็นต์ใบรับรองความประพฤติให้และใช้ได้ครับ

๒. ขนาด .๓๘ หรือ ๙ มม. อนุมัติง่าย

๓. ถ้าไม่มีหนังสือผ่านการอบรมการใช้ปืนมาก่อน ใช้หลักฐานทางทรัพย์สิน เช่น โฉนดที่ดิน บ้าน สมุดเงินฝากธนาคาร รถยนต์ ฯไปแสดงก็

ได้ครับ

ยิ่งถ้าเป็นญาติกับกำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน ไม่น่ามีปัญหาใดๆ น่าจะไปติดต่อที่อำเภอดูก่อน โดยนำ กำนัน หรือ ผญบ.ไปด้วย

ขอให้ประสพผลสำเร็จโดยไว  เอาใจช่วยครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
NaiAod@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

สวัสดีครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 09:26:14 AM »

๑. กำนัน หรือผู้ใหญ่บ้าน หรือ นายก อบต.ท่านใดท่านหนึ่ง สามารถเซ็นต์ใบรับรองความประพฤติให้และใช้ได้ครับ

๒. ขนาด .๓๘ หรือ ๙ มม. อนุมัติง่าย

๓. ถ้าไม่มีหนังสือผ่านการอบรมการใช้ปืนมาก่อน ใช้หลักฐานทางทรัพย์สิน เช่น โฉนดที่ดิน บ้าน สมุดเงินฝากธนาคาร รถยนต์ ฯไปแสดงก็

ได้ครับ

ยิ่งถ้าเป็นญาติกับกำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน ไม่น่ามีปัญหาใดๆ น่าจะไปติดต่อที่อำเภอดูก่อน โดยนำ กำนัน หรือ ผญบ.ไปด้วย

ขอให้ประสพผลสำเร็จโดยไว  เอาใจช่วยครับ
ตามนี้เลยครับ 
เพิ่มเติม
1.และเวลากรอกคำขอในแบบ ป1 จะมีแบบ ปค14  ข้อที่10ที่ถามและให้กรอกว่า... " เคยถูกประทุษร้ายต่อทรัพย์สินและร่างกาย หรือถูกขู่เข็ญว่าจะทำร้ายอย่างใดบ้างหรือไม่... "   ตรงนี้ใส่ให้ละเอียดเลยนะครับ ตามที่เล่ามาเบื้องต้น  (ความจริงน่าจะไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ก็ดีนะครับ เรื่องถูกข่มขู่ฆ่า)
2.ขอลูกซอง 5 นัด ก่อนดีกว่าครับ  ได้ง่ายแน่ๆ และเหมาะสำหรับเฝ้าบ้านป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเป็นที่สุด  ในงบ 100,000 คงพอเหลือให้ขอ สั้นอีก 1 ได้ในภายหลัง ถ้ากระบอกแรกผ่านแล้วต่อไปก็ไม่ยากแล้ว
to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:26:24 PM »

ขอบคุณทุกคําตอบครับ เรื่องแจ้งความลงบันทึกประจํา ถ้าผมไปลงบันทึกประจําวัน ตํารวจเรียกข้างบ้านไปสอบแน่ๆ เพราะบ้านหลังนี้มีประวัติค้ายาบ้ามาก่อนและมีคดีขโมยทรัพย์สินคนอื่นแล้วโดนจับได้ด้วย
เดียวข้างบ้านมันจะโกรธหนักแน่ แต่ข้างบ้านเพิ่งกลับมาอยู่บ้านจริงๆจังได้ ปีกว่าๆเองครับ เพราะต้องหลบตํารวจท้องที่
ถ้าบุกรุกข้ามกําแพงมา มีปืนยังพอป้องกันตัวได้ครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 07:01:59 PM »

ยังครับ เดียววันจันทร์ 30-04-2555 จะไปติดต่อลองดูครับ พอๆรู้จักกับท่านปลัดอวุโส ครับ เคยคุยกันตอบประชุม ท่านคุยง่ายดี ร่าเริง
แต่นายอําเภอเพิ่งย้ายมาจากอุบล ได้4เดือนครับ คือผมประกอบอาชีพส่วนตัวนะครับ ร้านอินเตอร์เน็ทค่าเฟ่
ตอนแรกว่าจะเอาเงินไปซื้อ มิตซูมิชิ มิราจ ใจจริงไม่อยากได้นะครับปืนน่ะ แต่ตอนนี้แถวบ้านโจรเยอะ ขอปลอดภัยไว้ก่อน

ถามท่านปลัดนั่นแหละครับ  ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง  แต่ละท้องที่แต่ละบุคคลอาจจะไม่เหมือนกัน ขอให้สำเร็จนะครับ   Cheesy

""
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:16:08 PM »

อ้างถึง
ถามท่านปลัดนั่นแหละครับ  ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง  แต่ละท้องที่แต่ละบุคคลอาจจะไม่เหมือนกัน ขอให้สำเร็จนะครับ   

+1 กฎหมายฉบับเดียวกัน ข้าราชการต่างพื้นที่อ่านแล้ว ขนาดว่าสุจริตใจก็ยังตีความแตกต่างกัน เข้มงวดต่างกัน ยิ่งถ้ามีเจตนาไม่บริสุทธิ์ ยิ่งแตกต่างกันมากขึ้นไปอีก ยกตัวอย่างแค่การพิมพ์ลายนิ้วมือสอบประวัติก็ปฏิบัติแตกต่างกันในแต่ละพื้นที่แล้ว

ไปคุยเถอะครับ อย่าถามเองตอบเองเออเอาเอง ไหว้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:51:08 PM »

ผมให้ผู้ใหญ่บ้านเซ็นต์ชื่อกับขอสำเนาบัตรประจำตัวผู้ใหญ่พร้อมรับรองสำเนาครับ  Grin

ผมว่านะเพื่อนบ้านกร่างๆขนาดนั้นน่าจะให้เค้าไปสงบสติอารมในคุกหน่อยน่าจะดีกว่า

ไปคุยกับกำนันหรือไม่ก้อตำรวจได้เลยครับ เค้าข่มขู่เรานะครับ เรารู้สึกว่าไม่ปลอดภัยแล้ว

อย่าไปกลัวเลยครับว่ามันจะโกรธมากขึ้นอีก คนทำผิดมีคดีติดตัวแล้วเราจะไปเกรงใจเค้าทำไมครับ

ขืนปล่อยให้เป็นแบบนี้มันรู้ว่าเราไม่กล้าเอามันเข้าคุก มันก้อยิ่งได้ใจซิครับ เน้นว่าอย่ากลัวครับ

ผู้ปกครองอย่างกำนัน หรือ ผู้ใหญ่บ้าน เค้าไม่ได้ต้องการให้คนประเภทนี้อยู่ในชุมชนหรอกครับ

ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:33:57 PM »

ไปขอเอกสารมาเรียบร้อยแล้วครับ ปลัดอวุโสไม่ได้เขาพบเลยครับ ท่านมีแขกอยู่ คนนั้นก็ไม่ออกมาซะที รอนานไป
เลยไปขอเอกสารกับปลัดหญิงอีกคน <<จริงๆยื่นกับท่านปลัดหญิงคนนี้หละครับ แต่คนเซ็นไบอนุญาตจะเป็นใครเท่านั้นเอง)
-ท่านถามว่า ซื้อมือ1 หรือ 2 หรือ โอน
-มือ1 ครับ
-ท่านถามบอกจะซื้อปืนที่ไหน
-ผมบอก กรุงเทพ ครับ
-ดูไว้แล้วเหรอ
-ครับ (จริงๆยังไม่ได้ไปดูเลย ต้องการเตรียมเอกสารก่อน แล้วค่อยไปดู)
ผมอยู่มหาสารคามนะครับ ถ้ามีรุ่นกับราคาโดนใจ ก็คงซื้อที่มหาสารคามครับ ตอนนี้หาร้านปืนกับราคา ถูกใจไว้ก่อน
ผมดูรุ่น 9มม ออโตเมติก ไว้ครับ .38 ของขาดตลาดหรือเปล่า คือผมเช็คในอินเตอร์มานะครับ .38 ลูกโม่ หมด
ลูกซองอ่านจากหลายๆท่านบอกว่า ใช้ในบ้าน ถ้าโจรมันขึ้นบ้านจริงๆ เวลายิงจะโดนข้างบ้านหลังอื่นด้วย ลูกซองไว้ใช้ในสวนจะเหมาะกว่า
แนะนําได้นะครับ 9มม ออโตเมติก งบ 100,000บาท มือ1นะครับ

เอกสารท่านปลัดหญิงบอกมาบอก
-ใบทะเบียนพาณิชย์
-รูปถ่ายทรัยพ์สิน กิจการร้านอินเตอร์เน็ท
-สําเนาทะเบียนบ้าน(พร้อมตัวจริง)
-สําเนาบัตรประชาชน(พร้อมตัวจริง)
-สําเนาคู่มือจดทะเบียนรถ
-หนังสือรับรอง ความประพฤติ ให้กํานันเซ็น  (ผู้ใหญ่บ้าน กับ กํานัน คนเดียวกันครับ ควบ2ตําแหน่ง)
------------------------------------------
ไม่เข้าใจตรงนี้ ลืมถามมาครับ
-ฉโนดที่ดิน (ผมว่าคงไม่ต้องใช้เพราะ ที่ดินเป็นชื่อ พ่อ ชื่อ แม่ หรือใช้ได้ งงตรงนี่หละครับ)
-บัญชีเงินฝากธนาคาร (จําเป็นเอาไหมครับ ปลัดไม่เอยถึง)
--------------------------------------------------------

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 04:13:10 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดเหมือนกันครับ โฉนดชื่อพ่อแม่ผมไม่ได้เอาไปนะครับ

ผมมีแต่บัญชีเงินฝาก  และ สลากออมสิน  สลากธกส. แค่นั้นเองครับ

9 มม.หัวบอล FMJ น่ะน่ากลัวนะครับอำนาจทะลุทะลวงสูงกว่า .38 เยอะ

ลูกซองผมใช้เร870 20นิ้ว ครับเฝ้าบ้านเฝ้าสวนเหมือนกัน ว่าไปมีลูกซองกระบอกเดียวอุ่นใจครับ

ลูกซองยิงที่ระยะ 25 เมตรลงมา ลูก 9 เม็ด เคยลองยิงถังน้ำมันหนาๆ สรุปว่า ถ้าคนจังๆโดนนัดเดียว ตาย...

ถ้าจะเล่นลูกซองไว้เฝ้าบ้านให้เล่น 18 นิ้วศูนย์ลูกปัดครับ เหนือกว่าปืนสั้นเยอะครับ

ลูกซองอำนาจการทำลายล้างเป้าหมายสูงแล้วการทะลุทะลวงต่ำนะครับ 

ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะสนใจ 9 มม.งบ 1 แสนบาทเหลือๆครับ และยังเหลือเงินซื้อกระสุนได้อีกเยอะ

ต้องดูที่ความชอบด้วยถ้าให้ผมแนะนำ ก้อ G19 ดูแลรักษาง่าย ราคาที่ 85k ใส่ลูกหัวรูเข้าท่าดี

ส่วน.38 ต้นเดือนเม.ย.55 ของสมิธ 5 นัด ปืนเนรมิตบอก 95K ครับ 

ถ้ารูเกอร์SP101 .38 จุ 5 นัด ราคาอยู่ที่ 75K ปืนแสงทองกับไทเนชั่น แต่อาจต้องรอปืนหน่อย

to2003
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:37:25 PM »

ถามต่ออีกนิดนะครับ
ใบคําขอจะมีแบบนี้

ข้าพเจ้าอ้างถึงบุคคลคือ......ผมใส่ชื่อกํานัน.......................................ซึ่งเป็น.........อันนี้ใส่ตําแหน่งกํานัน........................เป็นพยาน

ผมต้องเอากํานันไปด้วยไหมครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:12:36 PM »

ผมขอลูกซองกระบอกแรกหน้าห้องปลัดอาวุโสให้ผมพาผู้ใหญ่บ้านมาเซ็นต์ด้วยครับ

แต่กระบอกที่ 2 - 3 ไม่ต้องพาไปแล้วครับ แค่เอาเอกสารให้ผู้ใหญ่บ้านเซ็นต์ + สำเนาบัตรผู้ใหญ่ ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์