๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:55:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกรณีหากถูกอีกฝ่ายยิงปืนข่มขู่เราก่อน  (อ่าน 6227 ครั้ง)
436
Sr. Member

คะแนน 110

« เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:27:58 PM »

Smiley  หากสมมุติว่าเราเกิดต้องไปมีเรื่องมีราวกระทบกระทั่งกับคู่กรณีอีกฝ่าย   ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่
เรามีปืน  เขาก็มีปืน   แต่เขาได้ตัดสินใจใช้ปืนก่อนโดย ชักปืนออกมายิงขู่ขึ้นฟ้า เพื่อเป็นการข่มขวัญหรือข่มขู่เราก่อน  ( ยังไม่ได้ยิงมาที่ตัวเรา ตรงๆ )
อยากถามความเห็นว่า ในเคสลักษณะแบบนี้เป็นเพื่อนสมาชิก  จะ ตัดสินใจแบบไหน    
จะยิงขู่ขึ้นฟ้าตอบกลับไปบ้าง /  หรือจะยิงไปที่ฝ่ายเขาตรงๆเลย / หรือว่ายอมเขาโดยอยู่เฉยๆไม่ต้องไปตอบโต้ทำอะไรเขาเลย  

จะตัดสินใจแบบไหนจะเหมาะสมที่สุด .เพราะเขายิงข่มท้าทายเรามาแล้ว .. ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 07:32:06 PM โดย 436 » บันทึกการเข้า

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:13:24 PM »

แล้วแต่ปัจเจกบุคคลครับ
เขาขู่เพื่อหวังผลด้านใด หากขู่เพื่อเอาทรัพย์สิน คงต้องป้องกันทรัพย์
ขู่เราเพื่อทำร้ายคนอื่น ที่เป็นข่าวก็มาฉุดผู้หญิงโดยถือปืนมาด้วย โดนยิงสวน
เป็นผมก็ทำเช่นนั้น

ถ้าขู่แบบเบ่ง กูใหญ่ ขู่ไร้เหตุผล(มีนะ เรื่องไม่เป็นเรื่อง ทำให้เป็นเรื่องนี่)  ยอมๆไปครับ
เปลืองตัว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kruang
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:25:27 PM »

เขาขู่เพื่อหวังผลด้านใด หากขู่เพื่อเอาทรัพย์สิน คงต้องป้องกันทรัพย์
ขู่เราเพื่อทำร้ายคนอื่น ที่เป็นข่าวก็มาฉุดผู้หญิงโดยถือปืนมาด้วย โดนยิงสวน

ถ้าขู่แบบเบ่ง กูใหญ่ ขู่ไร้เหตุผล(มีนะ เรื่องไม่เป็นเรื่อง ทำให้เป็นเรื่องนี่)  ยอมๆไปครับ
เปลืองตัว
ผมก็ด้วยครับ ถ้ามีเรื่องกันยิงขู่ ผมหนีครับ ถ้ามาปล้นก็คงต้องสู้ครับ ต้องไปดูที่ก็ทู้ที่ปักหมุดเรื่องการป้องกันตัวอะไรสักอย่างนี่แหละครับ
เขาว่าถ้าเป็นคู่กรณีที่ทะเลาะกันไม่ถือว่าเป็นการป้องกันตัวโดยชอบ หาดูครับผมจำภาษากฏหมายไม่ได้ครับ
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:29:26 PM »

ถ้าขู่แบบเบ่ง กูใหญ่ ขู่ไร้เหตุผล(มีนะ เรื่องไม่เป็นเรื่อง ทำให้เป็นเรื่องนี่)  ยอมๆไปครับ
เปลืองตัว

ขู่แบบนี้ละครับ  ที่ถาม  และขอบคุณในคำตอบมากๆครับ    ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 08:35:01 PM โดย 436 » บันทึกการเข้า

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:11:50 PM »

เปลืองตัว

ขู่แบบนี้ละครับ  ที่ถาม  และขอบคุณในคำตอบมากๆครับ    ^_^
ผมถอยครับแต่ถ้ายังตามมาราวีไม่เลิกก็ว่ากันไปครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ruang036
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:44:48 PM »

ตามนั้นครับ..เลี่ยงได้เลี่ยง หลบได้หลบ ..เวันแต่ เป็นการกระทำเพื่อป้องกันสิทธิฯ เพื่อให้พ้นจากภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและพอสมควรแก่เหตุ ... Cheesy Cheesy
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:13:41 PM »

เปลืองตัว

ขู่ แบบ กระโหลก กระลา เหรอครับคุณซับ

ผมเป็นคนกลัวเสียงปืน ขนาดยิงในสนามยังใช้ที่ครอบหูเลย
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:52:30 PM »

ช่วงนี้เค้าไม่ค่อยให้ยิงปืนขึ้นฟ้า  แหมๆยังจะทำอีก แจ้งตำรวจมาจับเลยครับ คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
sab66
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

ชอบคนจริง ไม่ชอบพวกเห่า

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:27:52 PM »

ต่างคนต่างมีปืน ทะเลาะกันอีกฝ่ายชักปืนขึ้นมายิงขึ้นฟ้าขู่ ความเห็นส่วนตัวครับ ผมจะมองดูรอบๆข้างๆว่ามีพยานมากน้อยแค่ไหน ของฝ่ายโน้นหรือฝ่ายเรา ถ้ามองแล้วผมได้เปรียบ ผมยิงใส่เลยล่ะครับแล้วต้องเอาเสียชีวิตในนัดเดียวหรือสองนัดไม่เกิน แล้วแจ้งเจ้าหน้าที่ ต่อไปก็พูดไปตามเนื้อผ้าครับ ปล.คนมีปืนเค้าไม่ยิงขู่กันหรอกครับ ความคิดส่วนตัวนะครับไม่ได้เจตนาให้ผู้ใดกระทำเรื่องผิดกฏหมาย
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:58:11 AM »

ไม่ต้องขู่ผมก็ยอมยอมแพ้ ......
ถ้าป้องกันตัวเอง ผมไม่ยอมตาย...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 07:00:02 AM »

ถ้าขนาดกับมีการยิงขู่ส่วนตัวผมยอมถอยตั้งแต่เริ่มทะเลาะแล้วครับ Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:48:38 AM »

แล้วแต่สถานการณ์ครับ  ถ้าในที่สาธารณะ  ก็ให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่จะดำเนินการตามกฎหมาย  แต่ถ้าอยู่ในพื้นที่เคหะสถานของเราเอง  ... ผมซัดก่อนตั้งแต่มันจับด้ามปืนครับ  Grin

""
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:00:36 AM »

Smiley  หากสมมุติว่าเราเกิดต้องไปมีเรื่องมีราวกระทบกระทั่งกับคู่กรณีอีกฝ่าย   ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่
เรามีปืน  เขาก็มีปืน   แต่เขาได้ตัดสินใจใช้ปืนก่อนโดย ชักปืนออกมายิงขู่ขึ้นฟ้า เพื่อเป็นการข่มขวัญหรือข่มขู่เราก่อน  ( ยังไม่ได้ยิงมาที่ตัวเรา ตรงๆ )
อยากถามความเห็นว่า ในเคสลักษณะแบบนี้เป็นเพื่อนสมาชิก  จะ ตัดสินใจแบบไหน    
จะยิงขู่ขึ้นฟ้าตอบกลับไปบ้าง /  หรือจะยิงไปที่ฝ่ายเขาตรงๆเลย / หรือว่ายอมเขาโดยอยู่เฉยๆไม่ต้องไปตอบโต้ทำอะไรเขาเลย  

จะตัดสินใจแบบไหนจะเหมาะสมที่สุด .เพราะเขายิงข่มท้าทายเรามาแล้ว .. ไหว้  

ในใจอยากเลือกข้อ2
แต่ใช้สติแล้ว ถ้าเขาแค่ขู่ท้าทาย ประมาณว่า "กรูนี่ใหญ่ มีอิทธิฤทธิ์มากมายเหนือใครๆในสามโลก"    บู่
ผมขอเลือกข้อสุดท้าย คือยืนดูอยู่เฉยๆ ไม่ตอบโต้ครับ( แต่ขึ้นลำแล้วถือแอบไว้)  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าเขามีลักษณะเหมือนจะเกินขู่ ค่อยว่ากันครับ

ศักดิ์ศรีเป็นสิ่งสำคัญ แต่ต้องคิดให้รอบคอบ ว่าเราจะเอาศักดิ์ศรีและชีวิตเราลงไปแลกกับคนแบบนั้นหรือ?
มันเหมือนเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือครับ

เพราะถ้ายิงกันไป ถ้าไม่ตายทั้งสองฝ่าย ก็จะเป็นฝ่ายนึงตาย อีกฝ่ายนึงติดคุก แล้วคนที่อยู่ข้างหลังล่ะครับ
พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูกเต้า ภรรยาล่ะ ไหว้

อ้อ! ขอเข้ามาเพิ่มนิดนึง
ยังไงเตรียมเข้าที่กำบังหลังคาแข็งๆด้วย เพราะลูกปืนที่มันเพิ่งยิงขึ้นฟ้าไปเมื่อกี้ มันกำลังจะตกลงมาด้วย ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 11:04:51 AM โดย DEMON - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:18:23 AM »

อืม...เป็นคำถามที่ดีแฮะ ถ้าเป็นผมๆก็คงจะตอบลำบาก ขึ้นอยู่กับสถานะการณ์-สถานที่-สิ่งแวดล้อม-ความใหญ่โตของฝ่ายตรงข้าม(เขาก็คงใหญ่คับกะลาล่ะมั๊ง คิก คิก )
เบื้องต้น คงต้องพยายามระงับจิตใจไม่โต้ตอบ แต่เตรียมพร้อมตอบโต้ครับ
และที่สำคัญ เหมือนท่าน DEMON หาที่กำบัง หลบกระสุนที่กำลังจะตกลงมาครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 11:20:52 AM โดย ฅนบ้านหินลาด » บันทึกการเข้า

จงยุติ ด้วยการยอม
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:40:51 AM »

ผมเลือกที่จะเลี่ยง   เพื่อจะได้กับไปฉลองข้าวเย็นที่บ้านกับลูกกับเมียครับ

Smiley

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์