๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:38:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความทนทานของปืนลุกโม่เทียบกับกล็อก  (อ่าน 21595 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:44:27 AM »

ผมลองค้นเน็ท ตามเวปบอร์ด ข่าว ต่างๆ  ฝรั่งที่พลอยตื่นเต้น กระดี้กระด้าไปกับนาย Chuck Taylor ผู้ทดสอบกล็อกก็มี
ฝรั่งที่ไม่เชื่อผลการทดสอบของเค้าก็มี  อย่างบอร์ด
http://forum.pafoa.org/general-2/19741-chuck-taylor-liar-hes-idiot-page-3.html
มีคนไม่เชื่อเยอะแยะ  ว่าเค้าเป็นจอมโกหกบ้าง  อีเดียทบ้าง

บอร์ดอื่นก็มีครับ  เช่น ตั้งข้อสังเกตุว่าผลการทดสอบไม่ปรากฏบนเวปไซท์ที่เป็นทางการของกล็อก   ไม่มีการรับรองผลการทดสอบโดยองค์กรอื่นๆ เช่น FBI , NRA   มีข้อสังเกตุอีกเยอะผมอ่านไม่ไหว ปวดตา

*** ที่สำคัญนาย Chuck Taylor พูดถึงกล็อกกระบอกของเค้าเท่านั้น  ไม่เคยรับรองว่าปืนกล็อกทุกกระบอกจะทนตามผลที่เค้าทดสอบกระบอกของเค้า   
fordrg
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:22:26 PM »

เมื่อปีที่แล้ว มีตำรวจท่านนึงเอากล๊อค19ออกมาใช้ยามจำเป็น(จำนำ) กับผมพร้อมลูกเต็มเม็ก
เลยได้เอามาลองยิง และหาข้อมูล สุดท้ายหลุดจำ แต่ผมเรียกตำรวจท่านนั้นมาเอาปืนกลับไป
ไม่ยืด เอาเงินมาพร้อมดอกนิดหน่อย แล้วไปซื้อ รูเกอร์ สบายใจ
ดีนะครับตำรวจท่านนั้นไม่ให้ดอกเป็นอย่างอื่นกับท่าน ถานเอาของรับจำนำไปลอง  เมื่อก่อนมีคนรับจำนำรถ  แล้วต้องจอดปรากฏว่าเอารถเค้าออกไปวิ่งเล่น  เจ้าของรถไม่เอาเงินมาไถ่ครับ  ยกรถให้ไปใช้ที่ยมโลกด้วย  ยิ้มีเลศนัย
เหอะๆ จะบอกอะไรผมหรือครับ
ที่เอาไปลองได้นั้นเพราะคุยกันแล้ว ไม่อย่างนั้นคงไม่เอาลูกมาด้วย
ผมคิดแง่ดีว่า ท่านห่วงผมละกันนะ
werayut_katoo
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 04:22:46 PM »

อย่าเชื่อฝรั่งจนเกินไปนักครับ  โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง
ถ้าปืนมันทนได้ขนาดนั้น  เวลาเราเรียนเรื่องการรักษาดูแลปืน  ครูฝึกถึงสอนให้ทำความสะอาดปืนทุกครั้งหลังยิง
ถึงแม้จะยิงเพียงนัดเดียว โดยไม่แบ่งแยกยี่ห้อ  และเทคโนโลยีการผลิตปืนของทุกบริษัทมันก็ไม่ได้หนีกัน
จนถึงขนาดที่ว่าปืนบริษัทนี้โคตรทน  อีกบริษัทยิงไม่กี่พันนัดก็พังแล้ว

ที่ผมเคยอ่านๆผ่านตามากล็อกก็ไม่ได้ค้นคิดนวัตกรรมอะไรใหม่ๆให้วงการปืนเลย เช่น
- โครงโพลีเมอร์  ก็นำแนวคิดมาจาก HK VP70
- กระเดื่องนิรภัยหน้าไก  ก็มีมาตั้งแต่แต่ปืนลูกโม่ยุคสงครามโลก
- ระบบง้างเข็มครึ่งทางก็เอามาจาก ร๊อท สไตเออร์ 1907
- ลำกล้องโพลีโกนอล
ก็ใช้กันมานานแล้ว  พูดถึงจุดนี้น่าจะเป็นจุดอ่อนเรื่องความทนทานของกล็อกด้วยซ้ำไป คุณวิทยา สุขสมโสตรเคยวิจารณ์ว่ากล็อกออแบบสันเกลียวชันกว่ายี่ห้ออื่น รีดลูกได้เร็วแต่สะสมคราบตะกั่ว เขม่าได้ง่าย ต้องรีบทำความสะอาดเร็วกว่าโพลีโกนอลยี่ห้ออื่น ซึ่งปกติลำกล้องแบบนี้สะสมคราบสกปรกมากกว่าลำกล้องแลนแอนกรูฟ ของปืนโดยทั่วไปอยู่แล้ว  การทดสอบที่ว่ามาจึงยากที่จะเชื่อ  จากการออกแบบลำกล้องกล็อกมีโอกาสเกิด K-boom มากกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ

ความแข็งแรงส่วนอื่นๆ เช่น โครงปืน โครงปืนกล็อกไม่มีพัฒนารูปแบบเลย  อยู่อย่างไรก็อยู่อย่างนั้น  เพิ่มลูกเล่นแบ็คแสตร็บตามยี่ห้ออื่นนิดหน่อยในเจนสี่  โครงของกล็อกจะดูบางมากโดยเฉพาะส่วนคางหรือครอบกันฝุ่น  เทียบกับโครงโพลีเม่อรุ่นใหม่ๆ เช่น HK , Sig , Springfield XD , S&W MP สไตเออร์ M9A1 ฯ  จะมีทั้งเสริมซับเฟรม เพิ่มโลหะ  ดูแข็งแรงทนทานและหนักกว่าโครงโพลีเม่อร์ที่ไม่มีการพัฒนาของกล็อกเยอะครับ

อย่ารีบตัดสินใจเชื่อเพียงเพราะได้รับฟังมาครับ  ไตร่ตรองดูก่อนว่าเรื่องที่ฟังมานั้นมันมีเหตุผลเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด ไหว้
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ลำกล้อง Glock เกิดการ K - boom ได้ง่ายเพราะเกิดการตกค้างของตะกั่วในลำกล้อง(ใครใช้ลูกจริงยิงก็แล้วไป 555) และไม่เคยมีการพัฒนาเรื่องความปลอดภัยตั้งแต่ Gen1 - Gen4 ยังไปก็ยังเหมือนเดิมไม่เคยคิดที่จะพัมนา
DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:02:01 PM »

ใครชมปืนกล้อคว่าดี ตูนอนไม่หลับว่ะ ทำใจไม่ได้ โดนชก
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:44:58 AM »

ใครชมปืนกล้อคว่าดี ตูนอนไม่หลับว่ะ ทำใจไม่ได้ โดนชก

กรุณาสุภาพด้วยนะครับ ความชอบหรือไม่ชอบของคนเราไม่เหมือนกันครับ

ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:04:16 AM »

กล๊อกก็เป็นปืนที่ดียี่ห้อหนึ่งครับ.........

แต่บางครั้งเราก็ต้องดูข้อจำกัดของปืนด้วยครับ.....ไม่ใช่เชียร์กันจนกลายเป็นดีที่สุดในโลกไปฉิบ

ปืนทุกปืนมันก็มีจุดด้อย จุดเด่น กันทั้งนั้นแหละครับ อยู่ที่ว่าเราจะรับไอ้จุดด้อยตรงนั้นได้หรือเปล่า 

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:05:31 AM »

เมื่อปีที่แล้ว มีตำรวจท่านนึงเอากล๊อค19ออกมาใช้ยามจำเป็น(จำนำ) กับผมพร้อมลูกเต็มเม็ก
เลยได้เอามาลองยิง และหาข้อมูล สุดท้ายหลุดจำ แต่ผมเรียกตำรวจท่านนั้นมาเอาปืนกลับไป
ไม่ยืด เอาเงินมาพร้อมดอกนิดหน่อย แล้วไปซื้อ รูเกอร์ สบายใจ
ดีนะครับตำรวจท่านนั้นไม่ให้ดอกเป็นอย่างอื่นกับท่าน ถานเอาของรับจำนำไปลอง  เมื่อก่อนมีคนรับจำนำรถ  แล้วต้องจอดปรากฏว่าเอารถเค้าออกไปวิ่งเล่น  เจ้าของรถไม่เอาเงินมาไถ่ครับ  ยกรถให้ไปใช้ที่ยมโลกด้วย  ยิ้มีเลศนัย
เหอะๆ จะบอกอะไรผมหรือครับ
ที่เอาไปลองได้นั้นเพราะคุยกันแล้ว ไม่อย่างนั้นคงไม่เอาลูกมาด้วย
ผมคิดแง่ดีว่า ท่านห่วงผมละกันนะ
แค่เล่าให้ฟัง  ไม่ได้มีเจตนาอื่นแต่อ้างเหตุการณ์ของท่านเท่านั้น..  ว่าเอาของที่รับจำนำไม่ว่าเป็นอะไรก็ตามไปใช้งาน  มันไม่ดี  ไม่ว่าจะทอง ปืน รถยนต์ ฯลฯ อันนี้พูดกว้างๆนะครับ ไม่ได้หมายถึงคุณคนเดียว  คนที่เค้าเอาไปจำนำคงไม่ชอบแน่  แต่ที่คนเอาไปจำนำเค้ายอมเพราะ  1.อาจเดือดร้อน จำเป็น (อยู่ในสภาวะจำยอม) ต้องการเงินของท่านถึงได้ยอม (แต่ไม่ชอบใจหรอกนะ) 2.สนิทสนมกันดี ถึงขั้นเป็นญาติ เป็นพี่ เป็นน้อง เป็นเพื่อนรัก อันนี้ถ้าขอก็น่าจะให้ 3.เผื่อว่าชอบซึ่งผู้รับจำนำอาจซื้อต่อ (ขายได้ราคา เอาเงินไปซื้อ สวดก ใหม่ก็ยังได้) หากไม่ชอบยิงปืนคงไม่คิดจะลอง

จะเรียกว่าห่วงไหม ตกใจ  ก็ไม่นะ Grin  แค่เล่าให้ฟังก็เท่านั้นครับ  ได้เห็นได้ยินมา ก็เอามาเล่าให้ สมชฟังก็เท่านั้นครับ  ไม่มีเจตนาอื่นๆเลย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 11:09:00 AM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:33:01 AM »

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

คงอ่านไม่ครบนะครับ
สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ท่านผู้การช่วยเล่ารายละเอียดขั้นตอนการทำเรื่องทางกฏหมาย         กรณีที่เราต้องการจะส่งชิ้นส่วนปืนไปเครมกับบริษัทGlockหรือบริษัทปืนต่างประเทศอื่นๆได้ไหมครับ         หรือจะเขียนเป็นบทความลงในอวป.ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์นะครับ        เพราะผมเห็นหลายๆท่านมักจะกังวลเวลาซื้อปืนว่าถ้าเสียจะส่งเครมหรือหาซื้ออะไหล่ได้ไหม ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:31:43 PM »

คงอ่านไม่ครบนะครับ
สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย
                  ท่านผู้การช่วยเล่ารายละเอียดขั้นตอนการทำเรื่องทางกฏหมาย         กรณีที่เราต้องการจะส่งชิ้นส่วนปืนไปเครมกับบริษัทGlockหรือบริษัทปืนต่างประเทศอื่นๆได้ไหมครับ         หรือจะเขียนเป็นบทความลงในอวป.ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์นะครับ        เพราะผมเห็นหลายๆท่านมักจะกังวลเวลาซื้อปืนว่าถ้าเสียจะส่งเครมหรือหาซื้ออะไหล่ได้ไหม ไหว้
[/quote]

ไม่น่าจะมีประโยชน์อะไร  เพราะคนที่จะทำเรื่องนี้จะต้องเป็นประเภท "กัดไม่ปล่อย"  เนื่องจากขั้นตอนทางเอกสารยุ่งยากมาก
คุณธำรง  ต่อสู้ร่วมกับ สพป.มาตั้งแต่ยุคแรก ๆ  ถ้าเป็นคนอื่นคงยอมทิ้งปืน  ถอยไปตั้งแต่รู้ขั้นตอนแล้วละครับ
neroknight
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:34:46 PM »

glock ข้าใครอย่าแตะ ขืนแตะ ยาว..................................................... หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก
overdose1150
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:22:36 PM »

ความเห้นผมน่าจะเปน ลูกโม่ อ่ะ เพราะระบบไม่ซับซ้อนน่ะ  เยี่ยม เยี่ยม
KARASU
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:58:51 PM »

จริงรึครับว่ายิงเป็น 10,000 แล้วล้างครั้งหนึ่งโดยใช้กระสุนหลากหลายแบบ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย   รุ่นน้องผมที่เป็นตำรวจใช้ G19 ด้วยความรู้ผิดๆ ยิงด้วยลูกซ้อมเสร็จแล้วยิงล้างลำกล้องด้วยลูกจริง 3 นัด ทำแบบนั้นยิงไปไม่ถึง 20 กล่องในระยะเวลาหนึ่งปีตอนนี้ ลำกล้องบวม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  อยากจะขายปืนทิ้งอยู่ครับ ลำกล้องบวมแล้วแก้อย่างไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:41:19 PM »

จริงรึครับว่ายิงเป็น 10,000 แล้วล้างครั้งหนึ่งโดยใช้กระสุนหลากหลายแบบ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย   รุ่นน้องผมที่เป็นตำรวจใช้ G19 ด้วยความรู้ผิดๆ ยิงด้วยลูกซ้อมเสร็จแล้วยิงล้างลำกล้องด้วยลูกจริง 3 นัด ทำแบบนั้นยิงไปไม่ถึง 20 กล่องในระยะเวลาหนึ่งปีตอนนี้ ลำกล้องบวม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  อยากจะขายปืนทิ้งอยู่ครับ ลำกล้องบวมแล้วแก้อย่างไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ถ้าขาย ไม่แพง นำเงินที่ได้ ไปซื้อ G 19 สน.สก. จะคุ้มกว่า ครับ  Grin

frank005
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:30:43 AM »

คือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนมากนัก  เรื่องการเปรียบเทียบปืนแต่ละแบบแต่ละยี่ห้อว่าอะไรดีกว่ากันทำให้ผมนึกถึงตอนผมซื้อรถแล้วไปคุยกัยเซลแบบเปิดอก    เขาบอกผมว่ารถทุกค่ายทุกยี่ห้อโดยหลักๆก็มีดีมีเสียไม่ต่างกันเท่าไหร่ซึ่งจะต่างกันก็ตรงอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและอุแกรณ์เสริมของรถนั้นๆ  รถบริษัทเขาก็ไม่ใช่รถที่ดีที่สุดในโลกแต่ก็ไม่ใช่รถที่แย่ที่สุดในโลก    สมรรถนะของรถเขาสามารถบอกได้เลยว่าของเขาก็ไม่แพ้เจ้าอื่นเพราะรถก็มีไว้เดินทาง   แต่ถ้าลูกค้าพูดออกมาคำนึงคือ "ผมชอบ/ไม่ชอบรถรุ่นนี้" เป็นอันจบเพราะมันคือความรู้สึกที่มีกับรถคันนั้นๆ  ผมว่า ปืน ก็คงไม่ต่างกัน   คือประสิทธิภาพในการยิงเทียบรุ่นต่อรุ่นคงไม่ต่างกันราวฟ้ากับดิน    แต่มันอาจจะอยู่ที่ความชอบของเราว่าถ้าได้ปืนกระบอกนั้นๆมาแล้วเรามีความสุขกับมันไหม?   ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 07:18:14 AM »

แค่ลำกล้องบวมนั่นนะโชคดีแล้วละครับ 
ยิงลูกหัวทองแดงเช็ดลำกล้องอย่างนี้แหละ ในสนามยิงปืนบ้านเรานี่เอง กล็อก 26 ระเบิด "คะบุ้ม" ท้ายลำเลื่อนทะลุเป็นรูโบ๋   พอข่าวแพร่จากไทยไปในโลกไซเบอร์ ผู้ผลิตรายอื่นอย่างเบเร็ตต้าเป็นต้น ออกคำเตือนไว้เลยว่าถ้ายิงลูกหัวตะกั่วแล้วตามด้วยหัวทองแดง "เพื่อเช็ดคราบในลำกล้อง" โอกาสปืนพังสูงมาก และโรงงานไม่รับเคลมเพราะถือเป็นความบกพร่องของเจ้าของปืนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์