๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:01:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความทนทานของปืนลุกโม่เทียบกับกล็อก  (อ่าน 21562 ครั้ง)
CUPID-รักในหลวงทั้งบ้าน
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 11:28:26 AM »

แย่แล้ว คนหมั่นใส้เยอะเลย จะยังงัยทุกวันนี้พกG23 ครับ ๗๓ครับ

ศรรักของCUPIDแรงฤทธิ์เสมอ แม้เผลอยิงผิด ขอโทษยาถอนพิษ(รัก)ไม่มี
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 11:59:26 AM »

ยิงทดสอบแสนนัด...อดกินเหล้าเพราะหมดตัว

ขอกด like ให้อาจารย์ครับ  เยี่ยม

Pragmatism
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 03:14:11 PM »

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

คงอ่านไม่ครบนะครับ
สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ขอบคุณครับ    ได้ความรู้ใหม่ ไหว้     ตอนนี้พอจะยังมีให้หาอ่านอยู่ไหมครับ     ผมเพิ่งสะสมหนังสืออวป.เมื่อ3-4ปีมานี้เองครับ 
                 ขออนุญาตถามครับ     ถ้าเป็นเมื่อ10ปีก่อนก็เเสดงว่าเป็นกล็อกเจน1หรือ2ใช่รึเปล่าครับ    เเล้วในปัจจุบันกล็อกเจน4มีการเเก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ   เเล้วทำไมเรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกถึงเป็นปัญหาเฉพาะปืนกล็อกครับ(HK,สมิธฯ หรือเจ้าอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ)    เป็นเพราะกล็อกไม่สามารถลดนกด้วยวิธีอื่นนอกจากการดราย์ไฟร์ใช่รึเปล่าครับ ไหว้ 

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับปืนลูกโม่หรอกครับ Grin       เพียงเเต่ผมอยากทราบว่าปืนกล็อกมันทนทานกว่าปืนลูกโม่จริงรึเปล่า

เพราะผมอ่านประวัติของMr.Gaston Glock   เเล้วผมรู้สึกทึ่งในความเป็นอัจฉริยะของเขานะครับ    เพราะยุคหนึ่งปืนออโต้ถูกตั้งข้อรังเกียจเรื่องความน่าเชื่อถือ  ความทนทานเเข็งเเรง    ว่าสุ้ปืนลูกโม่ไม่ได้     เเต่Mr.Gaston Glock  ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืน   ไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทปืนที่เก่าเเก่มีชื่อเสียงของโลก   เป็นเเค่เจ้าของบริษัทที่ผลิตอุปกรณ์ทางทหารเล็กๆน้อยๆ    กลับสามารถคิดค้นออกเเบบปืนที่เปลี่ยนเเปลงประวัติศาตร์วงการปืนไปตลอดกาลได้        ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่     เเม้เเต่ปืนที่เป็นอมตะอย่างM1911   ก็ยังไมสามารถเอาชนะกล็อกเรื่องความเเข็งเเรงทนทาน  เเละความน่าเชื่อถือได้      จุกระสุนมากกว่าปืนM1911ถึง2เท่า เเละจุกระสุนมากกว่าลูกโม่ถึง3เท่า(กล็อก17)    ในขณะที่กลับมีน้ำหนักเบากว่าปืนในระดับเดียวกัน     เเละที่สำคัญปืนกล็อกที่มีคุณสมบัติไม่ด้อยกว่าปืนอื่นๆ  เเต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนคู่เเข่งในระดับเดียวกัน    เป็นปืนที่น่าทึ่งมากจริงๆครับ ไหว้

http://www.kiddeetumdee.net/gunpolice/g_glock.htm

http://cgsc.rta.mi.th/cgsc/index.php?option=com_content&view=article&id=651:-glock-87056&catid=7:88&Itemid=25

http://en.wikipedia.org/wiki/Glock

ที่จริงเรื่องมันง่ายนิดเดียว ในเมื่อใจท่านชอบปืนกล๊อกท่านก็ซื้อปืนกล๊อก อย่าเลือกปืนลูกโม่ก็สิ้นเรื่อง แค่นี้ท่านก็สบายใจแล้วไม่ต้องไปหาเหตุผลสนับสนุน และเมื่อท่านยิงปืนกล๊อกได้แสนนัดท่านก็ยิ่งจะได้เห็นอัจฉริยภาพของนายกล๊อก ครับ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 03:52:54 PM »

ผมไม่เคยมีกล๊อก แต่เคยยิงกล๊อคของพี่ตำรวจท่านหนึ่งบ้าง พี่ท่านบอกว่าในโลกนี้ไม่มีปืนยี่ห้อใหนดีเท่ากล๊อกอีกแล้ว (ทั้งที่พี่ท่านเพิ่งยิงกระป๋องนมระยะ15เมตรไม่ถูก) และใครบางคนหยิบมาจากข้างๆศพบักโจกแล้วยิงพลางขัดลำพลาง (โอเคมันตกน้ำคลองสปกรกอีกทั้งกระสุนมันอ่อนแรง +จับกริพแบบไม่เต็มแรง อิอิ)

ภาพลักษณ์ของกล๊อคสนไทย สำหรับบางท่าน ซึ่งจริงๆก็เยอะอยู่
เป็นภาพลักษณ์ลักษณะเดียวกับภาพลักษณ์ของผลิตภัณฑ์แอปเปิ้ลในโลกของIT

ของดีซื้อเลยครับ แต่สตีฟ จ๊อบตายแล้วนะ
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 09:23:11 PM »

ขอตัวอย่าง อย่างละกระบอก มาทดสอบตามหลักวิศวกรรม
ภายใต้เงื่อนไขสภาพแวดล้อมเดียวกัน ซึ่งยังไม่เคยมีใครทำมาก่อน
จึงจะยืนยันได้ครับ นอกนั้น เปนการโฆษณา และ/หรือมั่ว ทั้งนั้น

มันมี ขั้นตอน กระบวนการทดสอบทางวิทยาศาสตร์ แต่ยังไม่เคยมีใครทำครับ เดากันไปเรื่อยๆ เอามันครับ

หมายเหตุ ผมใช้กล้อค19 G3 ครับ
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:20:55 PM »

ผมไม่ได้มีเจตนาจะเชียร์กล็อกหรืออวยปืนกล็อกหรอกครับ ไหว้    เพียงเเต่ผมสนใจเรื่องเทคโนโลยีเกี่ยวกับอาวุธปืน  จึงอยากสอบถามข้อมุลจากผู้ใหญ่ในเวปนะครับ     ถ้าหัวดีกว่านี้ผมคงจะเรียนวิศวกรรมไปเเล้ว   เผื่อจะได้จะออกเเบบปืนของตัวเองซักกระบอก   Grin        

เรื่องข้อมูลรายละเอียดปืนกล็อกผมไม่ทราบจริงๆครับ    ข้อมูลกล็อกส่วนใหญ่ผมได้จากการอ่านบททดสอบตามหนังสือปืนบ้านเรา  เเล้วก็ตามเวปหรือตามyoutubeนะครับ      อย่างที่บอกว่าผมไม่ได้มีเจตนาจะเชียร์ปืนกล็อก   ผมอ่านเรื่องปืนกล็อกผมก็เเอบสงสัยเหมือนกันว่ามันทนหรือดีจริงรึเปล่า    หรือเเค่การโฆษณา       จึงได้ตั้งกระทู้ถามนะครับ ไหว้

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

คงอ่านไม่ครบนะครับ
สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ขอบคุณครับ    ได้ความรู้ใหม่ ไหว้     ตอนนี้พอจะยังมีให้หาอ่านอยู่ไหมครับ     ผมเพิ่งสะสมหนังสืออวป.เมื่อ3-4ปีมานี้เองครับ 
                 ขออนุญาตถามครับ     ถ้าเป็นเมื่อ10ปีก่อนก็เเสดงว่าเป็นกล็อกเจน1หรือ2ใช่รึเปล่าครับ    เเล้วในปัจจุบันกล็อกเจน4มีการเเก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ   เเล้วทำไมเรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกถึงเป็นปัญหาเฉพาะปืนกล็อกครับ(HK,สมิธฯ หรือเจ้าอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ)    เป็นเพราะกล็อกไม่สามารถลดนกด้วยวิธีอื่นนอกจากการดราย์ไฟร์ใช่รึเปล่าครับ ไหว้ 

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับปืนลูกโม่หรอกครับ Grin       เพียงเเต่ผมอยากทราบว่าปืนกล็อกมันทนทานกว่าปืนลูกโม่จริงรึเปล่า

เพราะผมอ่านประวัติของMr.Gaston Glock   เเล้วผมรู้สึกทึ่งในความเป็นอัจฉริยะของเขานะครับ    เพราะยุคหนึ่งปืนออโต้ถูกตั้งข้อรังเกียจเรื่องความน่าเชื่อถือ  ความทนทานเเข็งเเรง    ว่าสุ้ปืนลูกโม่ไม่ได้     เเต่Mr.Gaston Glock  ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืน   ไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทปืนที่เก่าเเก่มีชื่อเสียงของโลก   เป็นเเค่เจ้าของบริษัทที่ผลิตอุปกรณ์ทางทหารเล็กๆน้อยๆ    กลับสามารถคิดค้นออกเเบบปืนที่เปลี่ยนเเปลงประวัติศาตร์วงการปืนไปตลอดกาลได้        ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่     เเม้เเต่ปืนที่เป็นอมตะอย่างM1911   ก็ยังไมสามารถเอาชนะกล็อกเรื่องความเเข็งเเรงทนทาน  เเละความน่าเชื่อถือได้      จุกระสุนมากกว่าปืนM1911ถึง2เท่า เเละจุกระสุนมากกว่าลูกโม่ถึง3เท่า(กล็อก17)    ในขณะที่กลับมีน้ำหนักเบากว่าปืนในระดับเดียวกัน     เเละที่สำคัญปืนกล็อกที่มีคุณสมบัติไม่ด้อยกว่าปืนอื่นๆ  เเต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนคู่เเข่งในระดับเดียวกัน    เป็นปืนที่น่าทึ่งมากจริงๆครับ ไหว้

เรื่องยิงแสนนัด ผมไม่เชื่อ
ผมเป็นคนที่เคยเอากล็อกไปยิงพันกว่านัด  มีเพื่อน ๆ ในเว็บนี้ไปร่วมด้วยหลายสิบท่าน  ปืนทำงานได้ก็จริง  แต่ก็เริ่มมีอาการขัดกลอนไม่สนิท
กล็อกมีจุดอ่อนหลายที่ จุดที่เจอบ่อยที่สุดคือสปริงไกหัก เพราะออกแบบไม่ดี เอาห่วงไปคล้องกับเซียร์ไว้แบบนั้น
หน้าลูกเลื่อนแตก จะเกิดกับ.45 ได้ทุกกระบอก  เพราะออกแบบไม่ดีเหมือนกัน   ให้หน้าลูกเลื่อนหนาเท่ากับ 9 มม.ทั้ง ๆ ที่.45 พื้นที่มากกว่า

ไหว้เเสดงว่าปืนกล็อกตระกูล9มม.เป็นปืนที่มีปัญหาน้อยที่สุดใช่ไหมครับ      เพราะตระกูล.45มีปัญหาเรื่องหน้าลูกเลื่อน    ส่วนขนาด.40ก็มีปัญหาเรื่องKB   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 10:38:27 PM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
fordrg
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:55:12 AM »

เมื่อปีที่แล้ว มีตำรวจท่านนึงเอากล๊อค19ออกมาใช้ยามจำเป็น(จำนำ) กับผมพร้อมลูกเต็มเม็ก
เลยได้เอามาลองยิง และหาข้อมูล สุดท้ายหลุดจำ แต่ผมเรียกตำรวจท่านนั้นมาเอาปืนกลับไป
ไม่ยืด เอาเงินมาพร้อมดอกนิดหน่อย แล้วไปซื้อ รูเกอร์ สบายใจ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:43:50 PM »

ชอบกล๊อกก็ซื้อกล๊อก ซื้อยี่ห้ออื่นมาจะทำให้หงุดหงิดนอนไม่หลับ ครับ

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:54:38 PM »

เมื่อปีที่แล้ว มีตำรวจท่านนึงเอากล๊อค19ออกมาใช้ยามจำเป็น(จำนำ) กับผมพร้อมลูกเต็มเม็ก
เลยได้เอามาลองยิง และหาข้อมูล สุดท้ายหลุดจำ แต่ผมเรียกตำรวจท่านนั้นมาเอาปืนกลับไป
ไม่ยืด เอาเงินมาพร้อมดอกนิดหน่อย แล้วไปซื้อ รูเกอร์ สบายใจ
ดีนะครับตำรวจท่านนั้นไม่ให้ดอกเป็นอย่างอื่นกับท่าน ถานเอาของรับจำนำไปลอง  เมื่อก่อนมีคนรับจำนำรถ  แล้วต้องจอดปรากฏว่าเอารถเค้าออกไปวิ่งเล่น  เจ้าของรถไม่เอาเงินมาไถ่ครับ  ยกรถให้ไปใช้ที่ยมโลกด้วย  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 05:49:21 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 07:51:01 PM »

อยากให้กล็อกทำสไลด์ให้มีส่วนเว้าส่วนโค้งหน่อย ดูทื่อไปหน่อย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:37:38 AM »

เวลาที่ผมตัดสินใจซื้อปืนลูกโม่ .....................

ผมไม่เคยสนใจเลยว่าปืนลูกโม่ที่ตัดสินใจซื้อจะทนทานได้มากมายอะไรหนักหนา .........................

ซื้อเพราะความที่มันเป็นปืนลูกโม่ที่ผมชอบ

ในปืนพกแบบกึ่งออโตก็เช่นกัน ...................ซื้อเพราะชอบและพอใจ

อีกประการหนึ่งในข้อพิจารณาของผม ...................... ผมไม่เคยเปรียบเทียบเรื่องใครทนกว่าใครเลย เปลืองสมอง
เพราะยังไงๆ ก็รู้อยู่ว่าปืนที่ซื้อมา ไม่ได้ยิงเป็นหมื่นเป็นแสนนัดอะไร

จะให้ความเห็นบ้่างเหมือนกัน พอไล่อ่าน คงประมาณต้องว่าตาม ผู้การฯ  เหมือนกัน ครับ.  Cheesy

ที่เหลือ ขอมาเก็บความรู้ ด้วยคน นะครับ.   ไหว้   

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:45:10 AM »

ขอบคุณครับพี่ .........................

ปืนลูกโม่บางกระบอกของผม ยังไม่ได้ยิงครับ และอาจจะไม่ยิงด้วย ............................ส่วนปืนอื่นๆ ผมก็ว่าทนดีนะ เพราะไม่เคยยิงหนักๆเสียที..........................

เปลืองสตางค์ครับ ....................... เอาเป็นแค่ว่าซื้อมาใช้เพราะ ชอบ และเห็นว่าเป็นปืนใช้งานได้อย่างมั่นใจ แน่นอน และปลอดภัยสูงสุด ตามความต้องการของตัวเองก็เป็นพอ .........................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:01:37 AM »

ไม่ว่าอะไรมันก็มีอายุการใช้งานทั้งนั้นครับ อย่าว่าแต่ปืนเลย ไอ้ของที่มันแพงกว่าปืนใช้ไปเดี๋ยวมันก็ต้องเสื่อมสภาพ

แต่บางครั้งพอมีโฆษณา หรือการทดสอบที่ดูทารุณต่อผลิตภัณฑ์ชิ้นนั้น เลยกลายเป็นทำให้คนคิดไปว่า มันต้องทนปานแรดใส่เกราะ

ส่วนตัวของผมนั้น ผมชอบปืนพลาสติกครับ และทราบดีวันนึงมันอาจพังคามือด้วย.........แต่ก็ยังไม่เลิกชอบ  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:07:36 AM »

ผมขอแจมด้วยคน  ไหว้ .....ผมคิดเอาเองว่า  Grin
1. กล็อคทนกว่าลูกโม่
2. ลูกโม่สวยและคลาสสิคกว่ากล็อค
.....สุดท้ายผมขอเลียนแบบผู้การสุพินท์ ว่าไม่เชื่อว่ากล็อคยิงได้ 1 แสนนัดโดยที่ไม่มีชิ้นส่วนใดๆชำรุดเสียหายเลย + และเลียนแบบผู้การมะขิ่น ว่าการมีปืนซักกระบอกไม่ใช่ดูที่ความแข็งแรงทนทานอย่างเดียว  ไหว้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:15:09 AM »

ผมไม่ได้มีเจตนาจะเชียร์กล็อกหรืออวยปืนกล็อกหรอกครับ ไหว้    เพียงเเต่ผมสนใจเรื่องเทคโนโลยีเกี่ยวกับอาวุธปืน  จึงอยากสอบถามข้อมุลจากผู้ใหญ่ในเวปนะครับ     ถ้าหัวดีกว่านี้ผมคงจะเรียนวิศวกรรมไปเเล้ว   เผื่อจะได้จะออกเเบบปืนของตัวเองซักกระบอก   Grin         

หากชอบหรือเชียร์ปืนกล็อคก็ไม่เป็นไร  เพราะปืนมันก็ดีจริงๆ  แต่อย่าได้ไปหลงเชื่อหลงไหลคลั่งไคล้ว่ามันเป็นปืนที่ดีที่สุดก็แล้วกัน  Grin              
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์