๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:09:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความทนทานของปืนลุกโม่เทียบกับกล็อก  (อ่าน 21514 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:51:31 AM »

อ่านแล้วให้สงสัยเพิ่มครับ
1.10,000นัดถึงทำความสะอาดที ไม่K-boomเหรอ กล๊อกยิ่งดังเรื่องนี้อยู่ กระสุนที่ใช้มีหัวตะกั่วล้วนมั้ยครับ หรือใช้แค่FMJ JHP
2.กล๊อคหน้าลูกเลื่อนแตกก็หลายกระบอก เกิดจากอะไรบ้างครับ

ถามเป็นวิทยาทานครับ เดี๋ยวเตค้าคุยกันผมจะตามไม่ทัน

กระสุนที่ยิงแล้วลำกล้องสะอาดที่สุด  น่าจะเป็นหัวพวก TMJ Total Metal Jacket หุ้มทั้งหน้าและหลังครับ เช่น Speer Lawman
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:52:18 AM »

ไหว้
เคยอ่านเจอของครูฉัตรชัยเป็นสมิธ M.19 ยิงกระสุน .357 แค่ 5,000 นัดก็ออกอาการแล้วครับ คือโครงมันยืดออก... ขาเขี่ยโม่ก็เขี่ยโม่ไม่ค่อยถึง ลูกโม่หมุนไม่ค่อยแม่นยำ...

ส่วนอีกกระบอกนึง เป็นของคุณพ่อเพื่อนนายสมชายเอง, ท่านชื่อ ทพ.วัฒนา เวชวงศ์วาน(นักยิงปืนรุ่นเก่าจะรู้จัก เพราะสอน PPC ยาวนานหลายสิบปี)... ปืนสมิธ M.66 ของท่ายิงลูกซ้อมหัวตัดเป็นแสนนัดครับ แต่ยิงไปซ่อมไปตลอดเวลายาวนานหลายปี...
ท่านเป็นอดีตผู้บังคับบัญชาที่ผมเคารพครับ  ไหว้
ท่านวัฒนา  เวชวงศ์วาน ท่านเคยให้ความรู้เกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนแก่พวกผม ซึ่งเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของท่าน
ทุกวันนี้ยังระลึกถึงท่านอยู่

ยินดีที่ได้รู้จักครับ, ท่านข้าราชการกรมราชทัณฑ์... เย้...
ผมก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้รู้จัก นายสมชาย ครับ   ไหว้ ติดตามอ่านกระทู้ท่านเสมอครับ

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:59:24 AM »

เอ็ม19 เอ็ม66 ก็แฝดคนละฝา
บิลล์ จอร์แดนออกแบบมาเพื่อใช้พกพาแบบ เจ้าหน้าที่ ที่ทำหน้าที่ประจำชายแดน
พกทุกวัน ออกตะเวณพิ้นที่ภูมิลำเนาทุรกันดารได้สะดวก ลดขนาดโครงปืนให้พกพา
นำพาได้ง่ายที่สุดในยุคนั้น ในพิกัดกระสุน.357ด้วยกัน ทุกยี่ห้อยอมให้เอ็ม19ว่าทำได้
เพรียวที่สุดในยุคครับ (แน่นอน รูเกอร์ไม่เคยทำได้.....ฮา...)
แต่ข้อเสียคือเมื่อยิงเยอะนัดเหมือนทุกคนว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Kinsho
Full Member

คะแนน 55

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:31:23 AM »

อย่าเชื่อฝรั่งจนเกินไปนักครับ  โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง
ถ้าปืนมันทนได้ขนาดนั้น  เวลาเราเรียนเรื่องการรักษาดูแลปืน  ครูฝึกถึงสอนให้ทำความสะอาดปืนทุกครั้งหลังยิง
ถึงแม้จะยิงเพียงนัดเดียว โดยไม่แบ่งแยกยี่ห้อ  และเทคโนโลยีการผลิตปืนของทุกบริษัทมันก็ไม่ได้หนีกัน
จนถึงขนาดที่ว่าปืนบริษัทนี้โคตรทน  อีกบริษัทยิงไม่กี่พันนัดก็พังแล้ว

ที่ผมเคยอ่านๆผ่านตามากล็อกก็ไม่ได้ค้นคิดนวัตกรรมอะไรใหม่ๆให้วงการปืนเลย เช่น
- โครงโพลีเมอร์  ก็นำแนวคิดมาจาก HK VP70
- กระเดื่องนิรภัยหน้าไก  ก็มีมาตั้งแต่แต่ปืนลูกโม่ยุคสงครามโลก
- ระบบง้างเข็มครึ่งทางก็เอามาจาก ร๊อท สไตเออร์ 1907
- ลำกล้องโพลีโกนอล
ก็ใช้กันมานานแล้ว  พูดถึงจุดนี้น่าจะเป็นจุดอ่อนเรื่องความทนทานของกล็อกด้วยซ้ำไป คุณวิทยา สุขสมโสตรเคยวิจารณ์ว่ากล็อกออแบบสันเกลียวชันกว่ายี่ห้ออื่น รีดลูกได้เร็วแต่สะสมคราบตะกั่ว เขม่าได้ง่าย ต้องรีบทำความสะอาดเร็วกว่าโพลีโกนอลยี่ห้ออื่น ซึ่งปกติลำกล้องแบบนี้สะสมคราบสกปรกมากกว่าลำกล้องแลนแอนกรูฟ ของปืนโดยทั่วไปอยู่แล้ว  การทดสอบที่ว่ามาจึงยากที่จะเชื่อ  จากการออกแบบลำกล้องกล็อกมีโอกาสเกิด K-boom มากกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ

ความแข็งแรงส่วนอื่นๆ เช่น โครงปืน โครงปืนกล็อกไม่มีพัฒนารูปแบบเลย  อยู่อย่างไรก็อยู่อย่างนั้น  เพิ่มลูกเล่นแบ็คแสตร็บตามยี่ห้ออื่นนิดหน่อยในเจนสี่  โครงของกล็อกจะดูบางมากโดยเฉพาะส่วนคางหรือครอบกันฝุ่น  เทียบกับโครงโพลีเม่อรุ่นใหม่ๆ เช่น HK , Sig , Springfield XD , S&W MP สไตเออร์ M9A1 ฯ  จะมีทั้งเสริมซับเฟรม เพิ่มโลหะ  ดูแข็งแรงทนทานและหนักกว่าโครงโพลีเม่อร์ที่ไม่มีการพัฒนาของกล็อกเยอะครับ

อย่ารีบตัดสินใจเชื่อเพียงเพราะได้รับฟังมาครับ  ไตร่ตรองดูก่อนว่าเรื่องที่ฟังมานั้นมันมีเหตุผลเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด ไหว้

ส่วนสำคัญตรงนี้ไงครับที่กล๊อกได้นำนวัตกรรมที่เป็นจุดเด่นของปืนแต่ละยี้ห้อนำมาร่วมเข้ากันจนเป็นกล๊อกออกมาได้สมบูรณ์เเบบไงครับ เยี่ยม เยี่ยม

....ขอฝันใฝ่ ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึก ทุกเมื่อ ไม่หวั่นไหว...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:00:38 PM »

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

คงอ่านไม่ครบนะครับ
สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 06:31:00 AM »

เท่าที่ใด้ยินมานอกจาก20ที่ของทร.ตัวนั้นแล้วก็มีตัวที่ต้องโดนตัด2ท่อนและตัวที่ใช้ลูก.40รังเพลิงกระจายน่าจะหลายตัวส่วน17 (เฉพาะในไทย)ไม่เคยเห็นมีข่าวอะใร ผมเลยซื้อ17ตัวเดียวพอ. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 08:58:30 AM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 02:13:24 PM »

เคยมีคนเอาไปพูดในวงเหล้า อวดว่ากล็อกยิงทดสอบผ่าน 1 แสนนัด ที่พูดเช่นนั้นเพราะพี่ท่านใช้กล็อก แต่ไม่เห็นพี่เอามายิงเหมือนเขาเสียที
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 04:37:49 PM »

ยิงทดสอบแสนนัด...อดกินเหล้าเพราะหมดตัว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 04:56:13 PM »

ถ้าชโลมน้ำมันวางไว้เฉย ๆ ลูกโม่อยู่ได้เป็นพันปี  แต่กล็อกคงอยู่ไม่ถึง  โพลีเมอร์คงผุหมดก่อน  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:18:07 PM »

เวลาที่ผมตัดสินใจซื้อปืนลูกโม่ .....................

ผมไม่เคยสนใจเลยว่าปืนลูกโม่ที่ตัดสินใจซื้อจะทนทานได้มากมายอะไรหนักหนา .........................

ซื้อเพราะความที่มันเป็นปืนลูกโม่ที่ผมชอบ

ในปืนพกแบบกึ่งออโตก็เช่นกัน ...................ซื้อเพราะชอบและพอใจ

อีกประการหนึ่งในข้อพิจารณาของผม ...................... ผมไม่เคยเปรียบเทียบเรื่องใครทนกว่าใครเลย เปลืองสมอง เพราะยังไงๆ ก็รู้อยู่ว่าปืนที่ซื้อมา ไม่ได้ยิงเป็นหมื่นเป็นแสนนัดอะไร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 12:01:12 AM »

สำหรับลูกโม่อนาคตผมต้องโดนแน่ๆๆซักกระบอกครับเป็น1ในปืนที่อยากได้มาก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 12:40:25 AM »

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ขอบคุณครับ    ได้ความรู้ใหม่ ไหว้     ตอนนี้พอจะยังมีให้หาอ่านอยู่ไหมครับ     ผมเพิ่งสะสมหนังสืออวป.เมื่อ3-4ปีมานี้เองครับ  
                 ขออนุญาตถามครับ     ถ้าเป็นเมื่อ10ปีก่อนก็เเสดงว่าเป็นกล็อกเจน1หรือ2ใช่รึเปล่าครับ    เเล้วในปัจจุบันกล็อกเจน4มีการเเก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ   เเล้วทำไมเรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกถึงเป็นปัญหาเฉพาะปืนกล็อกครับ(HK,สมิธฯ หรือเจ้าอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ)    เป็นเพราะกล็อกไม่สามารถลดนกด้วยวิธีอื่นนอกจากการดราย์ไฟร์ใช่รึเปล่าครับ ไหว้  

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับปืนลูกโม่หรอกครับ Grin       เพียงเเต่ผมอยากทราบว่าปืนกล็อกมันทนทานกว่าปืนลูกโม่จริงรึเปล่า

เพราะผมอ่านประวัติของMr.Gaston Glock   เเล้วผมรู้สึกทึ่งในความเป็นอัจฉริยะของเขานะครับ    เพราะยุคหนึ่งปืนออโต้ถูกตั้งข้อรังเกียจเรื่องความน่าเชื่อถือ  ความทนทานเเข็งเเรง    ว่าสุ้ปืนลูกโม่ไม่ได้     เเต่Mr.Gaston Glock  ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืน   ไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทปืนที่เก่าเเก่มีชื่อเสียงของโลก   เป็นเเค่เจ้าของบริษัทที่ผลิตอุปกรณ์ทางทหารเล็กๆน้อยๆ    กลับสามารถคิดค้นออกเเบบปืนที่เปลี่ยนเเปลงประวัติศาตร์วงการปืน        ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่     เเม้เเต่ปืนที่เป็นอมตะอย่างM1911   ก็ยังไม่สามารถเอาชนะกล็อกเรื่องความเเข็งเเรงทนทาน  เเละความน่าเชื่อถือได้      จุกระสุนมากกว่าปืนM1911ถึง2เท่า เเละจุกระสุนมากกว่าลูกโม่ถึง3เท่า(กล็อก17)    ในขณะที่กลับมีน้ำหนักเบากว่าปืนในระดับเดียวกัน     เเละที่สำคัญปืนกล็อกที่มีคุณสมบัติไม่ด้อยกว่าปืนอื่น  เเต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนคู่เเข่งในระดับเดียวกัน    เป็นปืนที่น่าทึ่งมากจริงๆครับ ไหว้

http://www.kiddeetumdee.net/gunpolice/g_glock.htm

http://cgsc.rta.mi.th/cgsc/index.php?option=com_content&view=article&id=651:-glock-87056&catid=7:88&Itemid=25

http://en.wikipedia.org/wiki/Glock

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 10:43:51 PM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 08:31:51 AM »

ต้องทำความเข้าใจด้วยว่า สมัยที่ปืนเหล็กเป็นที่นิยมนั้น การใช้ปืนคือเสียแล้วซ่อมครับ  ปืนเหล็กจึงเหมาะที่สุด
แต่ในยุคพลาสติก เสียแล้วทิ้งครับ  ปืนโพลิเมอร์จึงได้รับความนิยมมากกว่า  คือช่างซ่อมหายากกว่าวัสดุ

แบบเดียวกับกล้องถ่ายรูปสมัยก่อนเป็นโลหะ หนักอื้ง ใช้ทนถึงลูกถึงหลาน 
เดี๋ยวนี้เป็นพลาสติก ตกรุ่นปีละสองครั้ง  แต่ทั้งเบาทั้งเร็ว ออโตทุกอย่าง
มีระบบ iAuto (intelligent หรือ idiot ก็ได้ความหมายเหมือนกัน)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 09:14:43 AM »

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ขอบคุณครับ    ได้ความรู้ใหม่ ไหว้     ตอนนี้พอจะยังมีให้หาอ่านอยู่ไหมครับ     ผมเพิ่งสะสมหนังสืออวป.เมื่อ3-4ปีมานี้เองครับ 
                 ขออนุญาตถามครับ     ถ้าเป็นเมื่อ10ปีก่อนก็เเสดงว่าเป็นกล็อกเจน1หรือ2ใช่รึเปล่าครับ    เเล้วในปัจจุบันกล็อกเจน4มีการเเก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ   เเล้วทำไมเรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกถึงเป็นปัญหาเฉพาะปืนกล็อกครับ(HK,สมิธฯ หรือเจ้าอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ)    เป็นเพราะกล็อกไม่สามารถลดนกด้วยวิธีอื่นนอกจากการดราย์ไฟร์ใช่รึเปล่าครับ ไหว้ 

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับปืนลูกโม่หรอกครับ Grin       เพียงเเต่ผมอยากทราบว่าปืนกล็อกมันทนทานกว่าปืนลูกโม่จริงรึเปล่า

เพราะผมอ่านประวัติของMr.Gaston Glock   เเล้วผมรู้สึกทึ่งในความเป็นอัจฉริยะของเขานะครับ    เพราะยุคหนึ่งปืนออโต้ถูกตั้งข้อรังเกียจเรื่องความน่าเชื่อถือ  ความทนทานเเข็งเเรง    ว่าสุ้ปืนลูกโม่ไม่ได้     เเต่Mr.Gaston Glock  ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืน   ไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทปืนที่เก่าเเก่มีชื่อเสียงของโลก   เป็นเเค่เจ้าของบริษัทที่ผลิตอุปกรณ์ทางทหารเล็กๆน้อยๆ    กลับสามารถคิดค้นออกเเบบปืนที่เปลี่ยนเเปลงประวัติศาตร์วงการปืนไปตลอดกาลได้        ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่     เเม้เเต่ปืนที่เป็นอมตะอย่างM1911   ก็ยังไมสามารถเอาชนะกล็อกเรื่องความเเข็งเเรงทนทาน  เเละความน่าเชื่อถือได้      จุกระสุนมากกว่าปืนM1911ถึง2เท่า เเละจุกระสุนมากกว่าลูกโม่ถึง3เท่า(กล็อก17)    ในขณะที่กลับมีน้ำหนักเบากว่าปืนในระดับเดียวกัน     เเละที่สำคัญปืนกล็อกที่มีคุณสมบัติไม่ด้อยกว่าปืนอื่นๆ  เเต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนคู่เเข่งในระดับเดียวกัน    เป็นปืนที่น่าทึ่งมากจริงๆครับ ไหว้

เรื่องยิงแสนนัด ผมไม่เชื่อ
ผมเป็นคนที่เคยเอากล็อกไปยิงพันกว่านัด  มีเพื่อน ๆ ในเว็บนี้ไปร่วมด้วยหลายสิบท่าน  ปืนทำงานได้ก็จริง  แต่ก็เริ่มมีอาการขัดกลอนไม่สนิท
กล็อกมีจุดอ่อนหลายที่ จุดที่เจอบ่อยที่สุดคือสปริงไกหัก เพราะออกแบบไม่ดี เอาห่วงไปคล้องกับเซียร์ไว้แบบนั้น
หน้าลูกเลื่อนแตก จะเกิดกับ.45 ได้ทุกกระบอก  เพราะออกแบบไม่ดีเหมือนกัน   ให้หน้าลูกเลื่อนหนาเท่ากับ 9 มม.ทั้ง ๆ ที่.45 พื้นที่มากกว่า
☺หนอ☻
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:43:57 AM »

"ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่"
ท่านรู้ได้อย่างไรครับว่า glock ทำได้ ไม่ใช่เพระการตลาดของ glockเอง   และท่านรู้ได้อย่างไรครับว่ายี่ห้ออื่นๆทำแบบนี้สู้ glock ไม่ได้

เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

สิบปีก่อน  อวป.เคยรายงานเรื่องปืนกล็อก 21 ให้เช่ายิงที่สนาม ทร.หน้าลูกเลื่อนค่อย ๆ แตกออก  เป็นบทความต่อเนื่องกันนานราว 6 เดือน  ตั้งแต่เริ่มแตกจนยิงไม่ได้  นำไปซ่อมแล้วติดตามต่อจนกระทั่งต้องเลิกใช้

ตอนนี้ก็มีกล็อก 30 อยู่อีกกระบอกหนึ่งเป็นของคุณธำรงในเว็ปนี้  กำลังทำเรื่องเปลี่ยนสไลด์  กล็อกออสเตรียมีหนังสือตอบรับให้แล้ว วังไชยาออกหนังสือรับรองไปถึงศุลกากรให้แล้ว  ตอนนี้กำลังจะตัดสไลด์ส่งไปออสเตรีย

ขอบคุณครับ    ได้ความรู้ใหม่ ไหว้     ตอนนี้พอจะยังมีให้หาอ่านอยู่ไหมครับ     ผมเพิ่งสะสมหนังสืออวป.เมื่อ3-4ปีมานี้เองครับ  
                 ขออนุญาตถามครับ     ถ้าเป็นเมื่อ10ปีก่อนก็เเสดงว่าเป็นกล็อกเจน1หรือ2ใช่รึเปล่าครับ    เเล้วในปัจจุบันกล็อกเจน4มีการเเก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ   เเล้วทำไมเรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกถึงเป็นปัญหาเฉพาะปืนกล็อกครับ(HK,สมิธฯ หรือเจ้าอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ไหมครับ)    เป็นเพราะกล็อกไม่สามารถลดนกด้วยวิธีอื่นนอกจากการดราย์ไฟร์ใช่รึเปล่าครับ ไหว้  

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีอคติอะไรกับปืนลูกโม่หรอกครับ Grin       เพียงเเต่ผมอยากทราบว่าปืนกล็อกมันทนทานกว่าปืนลูกโม่จริงรึเปล่า

เพราะผมอ่านประวัติของMr.Gaston Glock   เเล้วผมรู้สึกทึ่งในความเป็นอัจฉริยะของเขานะครับ    เพราะยุคหนึ่งปืนออโต้ถูกตั้งข้อรังเกียจเรื่องความน่าเชื่อถือ  ความทนทานเเข็งเเรง    ว่าสุ้ปืนลูกโม่ไม่ได้     เเต่Mr.Gaston Glock  ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืน   ไม่ได้เป็นเจ้าของบริษัทปืนที่เก่าเเก่มีชื่อเสียงของโลก   เป็นเเค่เจ้าของบริษัทที่ผลิตอุปกรณ์ทางทหารเล็กๆน้อยๆ    กลับสามารถคิดค้นออกเเบบปืนที่เปลี่ยนเเปลงประวัติศาตร์วงการปืนไปตลอดกาลได้        ไม่ว่าจะเเช่ในน้ำเเข็ง เเช่ในน้ำ คลุกดิน  คลุกทราย คลุกโคลน  ปืนกล็อกก็ยังคงสามารถยิงได้        เเละถึงจะผ่านการยิงเป็นเเสนนัด  ปืนก็ยังคงมีสภาพดีสมบูร์ณอยู่     เเม้เเต่ปืนที่เป็นอมตะอย่างM1911   ก็ยังไมสามารถเอาชนะกล็อกเรื่องความเเข็งเเรงทนทาน  เเละความน่าเชื่อถือได้      จุกระสุนมากกว่าปืนM1911ถึง2เท่า เเละจุกระสุนมากกว่าลูกโม่ถึง3เท่า(กล็อก17)    ในขณะที่กลับมีน้ำหนักเบากว่าปืนในระดับเดียวกัน     เเละที่สำคัญปืนกล็อกที่มีคุณสมบัติไม่ด้อยกว่าปืนอื่นๆ  เเต่กลับมีราคาถูกกว่าปืนคู่เเข่งในระดับเดียวกัน    เป็นปืนที่น่าทึ่งมากจริงๆครับ ไหว้

http://www.kiddeetumdee.net/gunpolice/g_glock.htm

http://cgsc.rta.mi.th/cgsc/index.php?option=com_content&view=article&id=651:-glock-87056&catid=7:88&Itemid=25

http://en.wikipedia.org/wiki/Glock

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 11:41:38 AM โดย ☺หนอ☻ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์