๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 04:21:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความทนทานของปืนลุกโม่เทียบกับกล็อก  (อ่าน 21577 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:08:44 AM »

อ่านแล้วให้สงสัยเพิ่มครับ
1.10,000นัดถึงทำความสะอาดที ไม่K-boomเหรอ กล๊อกยิ่งดังเรื่องนี้อยู่ กระสุนที่ใช้มีหัวตะกั่วล้วนมั้ยครับ หรือใช้แค่FMJ JHP
2.กล๊อคหน้าลูกเลื่อนแตกก็หลายกระบอก เกิดจากอะไรบ้างครับ

ถามเป็นวิทยาทานครับ เดี๋ยวเตค้าคุยกันผมจะตามไม่ทัน
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:36:16 AM »

1.10,000นัดถึงทำความสะอาดที ไม่K-boomเหรอ กล๊อกยิ่งดังเรื่องนี้อยู่ กระสุนที่ใช้มีหัวตะกั่วล้วนมั้ยครับ หรือใช้แค่FMJ JHP
2.กล๊อคหน้าลูกเลื่อนแตกก็หลายกระบอก เกิดจากอะไรบ้างครับ

ถามเป็นวิทยาทานครับ เดี๋ยวเตค้าคุยกันผมจะตามไม่ทัน

ขอตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ  ไหว้ 
         1.น่าจะเน้นยิงด้วยลูกหัวทองเเดงเป็นหลักครับ    เข้าใจว่ากระสุนที่อเมริกาถูกกว่าบ้านเราเยอะทำให้ไม่ต้องประหยัดเงินด้วยการยิงหัวตะกั่วครับ      

2.เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:37:18 AM »

ว่ากันง่าย

คือว่าชอบปืนลูกโม่ครับ งอน

ฉะนั้นขอทราบข้อดีของมันหน่อยครับ Grin
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:46:16 AM »

ว่ากันง่าย

ฉะนั้นขอทราบข้อดีของมันหน่อยครับ Grin
  ลูกโม่ไม่มีวันตายผมยังชอบรูเกอร์ซุปเปอร์เรดฮอคว์เลยแค่ฝันๆไปก่อนเมื่อก่อนก็ไพธ่อน สมิทM.19ขายกินหมดแระ.
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:08:14 AM »

ขอตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ  ไหว้ 
         1.น่าจะเน้นยิงด้วยลูกหัวทองเเดงเป็นหลักครับ    เข้าใจว่ากระสุนที่อเมริกาถูกกว่าบ้านเราเยอะทำให้ไม่ต้องประหยัดเงินด้วยการยิงหัวตะกั่วครับ     

2.เรื่องหน้าลูกเลื่อนเเตกเป็นข้อมุลทางทฤษฎีครับ    เข้าใจว่าในประเทศไทยยังไม่เคยพบคนที่ยิงเเห้งจนกล็อกหน้าลูกเลื่อนเเตก   รูปเเละข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาคุยกันเป็นเรื่องราวในต่างประเทศครับ    ซึ่งเท่าที่เคยอ่านจากหนังสืออวป.เเละหนังสือปืนเล่นอื่นๆ(ยกเว้นนิตยสารเล่มนึงที่ทำเข็มฯมวลเบาของกล็อกขาย)   ยืนยันว่าเเค่การยิงเเห้งเพื่อถอดประกอบปืนหรือลดนกตามการใช้งานทั่วไป      ไม่สามารถทำให้หน้าลูกเลื่อนเเตกได้ครับ     หน้าลูกเลื่อนจะเเตกได้ต้องเกิดจากการจงใจยิงเเห้งเป็นประจำติดต่อกันเป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ

ไหว้ขอบคุณมากครับ เล่มนั้นผมก็ติดตามอยู่ ที่จริงเขาก็ไม่ได้เลวร้ายกับกล๊อกเท่าไหร่ครับ แต่เขาชอบยี่ห้ออื่นมากกว่า ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:23:50 AM »

ว่ากันง่าย

ชอบลูกโม่เหมือนกัน ข้อดีของมันคือ
เมื่อนัดหนึ่งด้าน สามารถเหนี่ยวนัดต่อไปได้ทันที
อีกอย่าง เวลาวางบนโต๊ะหรือพื้นแบบนอนราบ ด้ามลูกโม่จะจับคว้าได้ไวกว่าออโต้
เพราะลูกโม่จะดันพื้นไว้ให้นิ้วเกี่ยวด้ามได้ถนัด
อันต่อไปคือ ไม่ต้องเลือกว่าจะพกแบบขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำดี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:26:41 AM »

กระสุนปืนที่เหมาะกับปืนลูกโม่ ท่านว่าคือ .๓๘   .๓๕๗  ๙ มม  .๔๕ หรือ .๔๔ เเม็กนั่ม ครับ  ไหว้

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:59:39 AM »

ขึ้นกับท่านว่าต้องการใช้ประโยชน์ในด้านใด หากต้องการพกซ่อน และไม่ต้องการรับภาระแรงรีคอยส์มาก คงลงตัวที่.38
หากมั่นใจที่ีจะรับภาระแรงรีคอยส์ก็.357

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:25:21 AM »

ว่ากันง่าย

ชอบลูกโม่เหมือนกัน ข้อดีของมันคือ
เมื่อนัดหนึ่งด้าน สามารถเหนี่ยวนัดต่อไปได้ทันที
อีกอย่าง เวลาวางบนโต๊ะหรือพื้นแบบนอนราบ ด้ามลูกโม่จะจับคว้าได้ไวกว่าออโต้
เพราะลูกโม่จะดันพื้นไว้ให้นิ้วเกี่ยวด้ามได้ถนัด
อันต่อไปคือ ไม่ต้องเลือกว่าจะพกแบบขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำดี

ควักออกมา
ก็ใช้งานได้เลยทันทีว่างั้นเถอะ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:27:15 AM »

หน้าสไลด์กล็อกที่แตก  ครูฝึกเคยถอดให้ดูว่าผนังหน้าเข็มแทงชนวนจะค่อนข้างบางครับ
สอดรับกับข้อมูลจาก http://www.gunstactics.com/product.php?id=15
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:34:37 AM »

ผมลองค้นกรูเกิ้ล ด้วยคำว่า Glock crack พบปัญหากล็อกเฟรมแตกจากหลายๆกระดานสนทนา  เลือกที่น่าสนใจมาสองเวปครับ

http://www.thegunzone.com/glock/problems.html
ปัญหาโครงแตก บริเวณคางต้องเปลี่ยนให้ หน่วยงานรัฐในอเมริกาหลายหน่วย 

http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20090817133303AAwIVh8
อันนี้จากยาฮู ปัญหาเดียวกัน ที่เกิดขึ้นกับพลเรือน
Best Answer - Chosen by Voters
I had a Glock 19 that I bought new around 1994. Shot close to 6.5k rounds through it, noticed it was developing "spiderweb" hairline cracks along the frame rails. I contacted Glock about it, they said I must have shot either reloads or lead bullets through the gun and their attitude was I was S.O.L. even though I never shot anything other than factory ( Federal, Winchester or Remington ) loads through it. After doing some searching I found out it wasn't just me with this problem. I contacted Glock customer service again, this time asking to speak to a manager. The manager at first was going to to charge me for a new frame, after about a half hour of complaining about the so called "Gock perfection" being some what underwhelming, he finally agreed to fix the frame for $50. As soon as I got it back I dumped it for a different gun, and never regretted it. Out of all the manufactureres customer services I've dealt with, Glock by far was the worst.
Never got a strait answer on why the frame cracked, like I said, Glock wanted to blame the owner for all problems, something that more than one former Glock owner has found out.

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:38:51 AM »

เรื่องกล็อกหน้าลูกเลื่อนแตก เคยคุยกันแล้วที่นี่ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=11177.0
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:40:58 AM »

ไหว้
เคยอ่านเจอของครูฉัตรชัยเป็นสมิธ M.19 ยิงกระสุน .357 แค่ 5,000 นัดก็ออกอาการแล้วครับ คือโครงมันยืดออก... ขาเขี่ยโม่ก็เขี่ยโม่ไม่ค่อยถึง ลูกโม่หมุนไม่ค่อยแม่นยำ...

ส่วนอีกกระบอกนึง เป็นของคุณพ่อเพื่อนนายสมชายเอง, ท่านชื่อ ทพ.วัฒนา เวชวงศ์วาน(นักยิงปืนรุ่นเก่าจะรู้จัก เพราะสอน PPC ยาวนานหลายสิบปี)... ปืนสมิธ M.66 ของท่ายิงลูกซ้อมหัวตัดเป็นแสนนัดครับ แต่ยิงไปซ่อมไปตลอดเวลายาวนานหลายปี...
ท่านเป็นอดีตผู้บังคับบัญชาที่ผมเคารพครับ  ไหว้
ท่านวัฒนา  เวชวงศ์วาน ท่านเคยให้ความรู้เกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนแก่พวกผม ซึ่งเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาของท่าน
ทุกวันนี้ยังระลึกถึงท่านอยู่

ยินดีที่ได้รู้จักครับ, ท่านข้าราชการกรมราชทัณฑ์... เย้...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:43:31 AM »

จากเรื่องหน้าสไลด์แตก  เฟรมแตก  กลับมาที่เรื่องลำกล้องแตกหรือ K-boom อีกครั้ง  เริ่มแรกผมตั้งข้อสังเกตุว่าสาเหตุหนึ่งมาจากสันเกลียวที่ออกแบบชันกว่าคนอื่นเค้าเพื่อให้กระสุนรีดความเร็วดีกว่า  ไปเจออีกจุดครับที่กล็อกออกแบบล้ำไปจากเส้นมากกว่าคนอื่น คือ บริเวณฟีดแร้มเพื่อจะเคลมว่าป้อนกระสุนได้แน่นอนกว่ายี่ห้ออื่น  จึงออกแบบให้มีขนาดใหญ่มีส่วนเกินเพิ่มขึ้นมา  ป้อนกระสุนแน่นอนขึ้นแต่ต้องแลกมากับเคบูมที่ง่ายขึ้น  ดูๆเหมือนกล็อกพยายามจะออกแบบให้มีสมรรถนะสูงแต่ก็ต้องแลกกับการระมัดระวังในการใช้งานที่ต้องเพิ่มขึ้น  บางเวปที่อ่านเจอเค้าแนะนำว่ากล็อกต้องใช้กระสุนโรงงานเท่านั้น

http://www.thegunzone.com/glock/glock-kb-faq.html

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:44:52 AM »

ไอ้ที่ว่าทำความสะอาดทุกหมื่นนัดนี่ผมว่าฝรั่งโอเวอร์ไปรึเปล่า
ถ้าทำความสะอาดทุกพันนัดยังจะน่าเชื่อกว่า Huh

สบายดี.........
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์