๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:04:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ที่ตรวจตำแหน่งนกสับ(เข็มแทงชนวน)แบบง่ายๆ  (อ่าน 7628 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 06:54:25 PM »

เริ่มจากอยากได้โม่แต่มันไม่เข้าสักที
เลยหาข้อมูลการตรวจคุณภาพปืนลูกโม่ไปเรื่อยๆ จึงมาคิดว่าอย่างอื่นมันตรวจดูวันซื้อพอได้แต่ตำแหน่งนกสับนี่สิจะตรวจยังไง
บางท่านอาจบอกว่าผมคิดมากเกินไป แต่ถ้าเลือกได้ใครก็อยากได้ปืนที่สับกลางที่สุดใช่ไหมครับ แต่จะทำไงในเมื่อตอนไปซื้อคงไม่มีใครให้ยิงด้วยกระสุนจริงเพื่อดูรอยของเข็มแน่ๆ
วันนี้ว่างจากงานเลยนำวิธีตรวจตำแหน่งนกสบ(เข็มแทงชนวน)แบบง่ายๆทำได้ด้วยตัวเองครับมาฝากครับ ผิดพลาดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับผม

1.หาปลอกกระสุนขนาดเดียวกับปืนของที่ท่านต้องการ

2.แกะชนวนจุดระเบิดที่สับแล้วออก (ใช้ตะปูตัวเล็กๆตอกย้อนออก จะง่ายมากครับ)

3.หน้าตาชิ้นส่วนชนวนจุดระเบิด หรือ แก๊ป หรือ ไพรเมอร์ แล้วแต่จะเรียกกัน

4.ใช้ดินน้ำมันทั่วไป ปันเป็นก้อนกลมๆเล็กขนาดเท่ากับรูของแก๊ปที่เอาออกมา

5.วางลงไปแล้วกดลง จากนั้นปาดส่วนที่เกินออก

6.จากนั้นก็ลองยิงดูครับ ท่านก็จะสามารถรู้ของตำแหน่งเข็มที่กระทบแล้วว่าจุดไหน

ขอบคุณครับ  ไหว้

___________________________________________________________ _____________
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:04:52 PM »

ขอบคูณครับสำหรับข้อมูล

+1 ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:17:04 PM »

ซื้อกระสุนดราย ง่ายกว่านะครับ

เอาไว้ใช้ ได้อีก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:23:48 PM »

มันไม่มีรอยให้เห็นครับพี่ยอด  ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:33:40 PM »

เริ่มจากอยากได้โม่แต่มันไม่เข้าสักที
เลยหาข้อมูลการตรวจคุณภาพปืนลูกโม่ไปเรื่อยๆ จึงมาคิดว่าอย่างอื่นมันตรวจดูวันซื้อพอได้แต่ตำแหน่งนกสับนี่สิจะตรวจยังไง
บางท่านอาจบอกว่าผมคิดมากเกินไป แต่ถ้าเลือกได้ใครก็อยากได้ปืนที่สับกลางที่สุดใช่ไหมครับ แต่จะทำไงในเมื่อตอนไปซื้อคงไม่มีใครให้ยิงด้วยกระสุนจริงเพื่อดูรอยของเข็มแน่ๆ
วันนี้ว่างจากงานเลยนำวิธีตรวจตำแหน่งนกสบ(เข็มแทงชนวน)แบบง่ายๆทำได้ด้วยตัวเองครับมาฝากครับ ผิดพลาดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับผม

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็ในเมื่อ  "เข็ม"  มันทิ่มไปตรง "แก๊ป" 
โดนตรงไหน มันก็จุดระเบิด ได้ทั้งนั้นแหละ คร๊า ฮา
จะไปหา  "เซ็นเตอร์" ทำมัย อ่ะ ฮา

หรือว่าจะเอาไปทำ  "ตะกรุด"  ห้อยคอ คร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:49:53 PM »

คุณยายครับ เจ้าของกระทู้ เขาจะซื้อปืนลูกโม่มือสองครับ ส่วนใหญ่ปืนที่ผ่านการ โมดิฟาย สารพัดมาแล้ว มันเช็คยากนอกจากจะต้องลองยิง ผมเคยลองปืนมืองสองกระบอกหนึ่งพบว่า ในหนึ่งโม่บางครั้ง แก๊ปถูกยิงลึกไม่เท่ากัน บางนัดก็มีแค่รอยบาง ๆ ยิงไม่ออก วิธีการตรวจ ก็คงต้องใช้เหมือนเจ้าของกระทู้จะเห็นว่ามันตีหนักหรือไม่

ตรงกลางหรือไม่ตรงกลางมันก็แตกเหมือนกัน เหมือนที่คุณยายว่าครับ แต่ถ้าเลือกได้ ผมขอเอาตรงกลางไว้ก่อนครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:09:26 PM »

ยาง ก็เป็นรอยครับ
ยิ่งทองเหลือง ยิ่งเห็นชัด
สับทีเดียว รู้เรื่อง
ไม่ต้องย้ำ เพราะจะเยิน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:13:35 PM »

ดูง่ายจนคิดไม่ถึงเลยครับ รีไซเคิลด้วย

[/url]
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:38:29 AM »

ขอบคุณครับ..เดี๋ยวจะไปลองทำดู  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:42:42 PM »

ขอบคูณครับสำหรับข้อมูล

+1 ครับ

ขอบคุณครับพี่ +1 ให้เช่นกันครับ

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:44:13 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็ในเมื่อ  "เข็ม"  มันทิ่มไปตรง "แก๊ป" 
โดนตรงไหน มันก็จุดระเบิด ได้ทั้งนั้นแหละ คร๊า ฮา
จะไปหา  "เซ็นเตอร์" ทำมัย อ่ะ ฮา

หรือว่าจะเอาไปทำ  "ตะกรุด"  ห้อยคอ คร๊า ฮา

คุณยายครับ เจ้าของกระทู้ เขาจะซื้อปืนลูกโม่มือสองครับ ส่วนใหญ่ปืนที่ผ่านการ โมดิฟาย สารพัดมาแล้ว มันเช็คยากนอกจากจะต้องลองยิง ผมเคยลองปืนมืองสองกระบอกหนึ่งพบว่า ในหนึ่งโม่บางครั้ง แก๊ปถูกยิงลึกไม่เท่ากัน บางนัดก็มีแค่รอยบาง ๆ ยิงไม่ออก วิธีการตรวจ ก็คงต้องใช้เหมือนเจ้าของกระทู้จะเห็นว่ามันตีหนักหรือไม่

ตรงกลางหรือไม่ตรงกลางมันก็แตกเหมือนกัน เหมือนที่คุณยายว่าครับ แต่ถ้าเลือกได้ ผมขอเอาตรงกลางไว้ก่อนครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ดูง่ายจนคิดไม่ถึงเลยครับ รีไซเคิลด้วย

ขอบคุณครับ..เดี๋ยวจะไปลองทำดู  ไหว้

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม   ไหว้ +1 ครับ 

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 03:13:46 PM »

ขอบคุณคำแนะนำครับผม ไหว้

11 มม.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:26:14 PM »

ถ้านายสมชายจะซื้อปืนลูกโม่มือสอง... ก็จะดูให้มันได้เซ็นเตอร์ทั้งกระบอกครับ ส่วนรอยตีเข็มแทงชนวนนั่นสนใจน้อยกว่าแนวเซ็นเตอร์ลำกล้องช่องโม่ครับ...

แล้วถ้าแนวลำกล้อง+ช่องโม่ได้เซ็นเตอร์ รอยตีแก๊บก็น่าจะได้เซ็นเตอร์ครับ ยกเว้นเฟรมบิด(เคยโดนถอดลำกล้อง)... ซึ่งหากเฟรมบิดเบี้ยว ก็เห็นได้จากบานพับโย้ อีกนั่นแหละครับ...
หน้า: [1]
  พิมพ์