๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:38:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเถื่อน  (อ่าน 15801 ครั้ง)
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:04:06 AM »

เริ่มกลายเป็นเรื่องตลาดรถยนต์ในภูมิภาคอาเซียนแล้ว ยิ้มีเลศนัย
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:33:53 AM »

งั้นขอผู้น้อยดึงกลับนะครับ
เรื่องผลิตปืนในบ้านเรา จะรายเล็ก รายใหญ่ ช่างแทงตะไบ หรือช่างคุมเครื่องกล ผมว่ามุมมองของภาครัฐสำคัญกว่า อันที่จริงต้องบอกว่ามุมมองของประชาชนทั่วไปด้วย
เพราะรัฐบาลจะทำอะไรส่วนหนึ่งต้องดูทางลม เดี๋ยวสมัยหน้าไม่มีเก้าอี้อีก คนไทย65ล้านคน คุยเรื่องปืนผมว่าเกิน40ล้าน มองด้านลบมากกว่าด้านบวก ทำให้เสียงไม่ดังพอ
ถ้าเมื่อไหร่เสียงดังพอ รัฐบาลก้ส่งเสริม เรื่องค้มทุน คุ้มค่า ใช้เรื่องภาษีช่วยได้ครับ แบบรถยนต์นั่นละ

ทีนี้ใครเก่งตะไบจะเปิดCustom Shopแบบฝรั่งก็ได้ ทำปืนPremium Grade ใครมีทุนเยอะทำแบบโรงงายสายพานผลิตก็ได้
ปัญหาคือคนส่วนใหญ่เขาไม่เอาด้วย เขาไม่ได้มองหรอกปืนเถื่อน-ถูกกฏหมาย เขามองว่าปืน1กระบอก ลูก15นัด ใครถือมันก็คือๆกัน

ถ้าอยากผลักดัน ก็ต้องกุมอำนาจไว้ในมือ แต่ผมไม่ใช่นายก555
ปล.ปืนเถื่อนไม่ถูกจับ เห็นจะเป็นปืนแก๊ป (อันที่จริงก็มีจับบ้าง)
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:55:44 AM »

สมาชิกท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ  ในหนึ่งๆปี มีการดำเนินคดีปืนเถื่อนกี่คดี  และ ปืนถูกกฏหมายกี่คดี  ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:15:38 AM »

แหะๆ.....Ford กะ Mazda...คู่แข่งผมครับ......
ตลาดรถยนต์บ้านเรา...ขับเคลื่อนโดยความต้องการของรถกระบะเป็นหลักครับ....

เมืองไทย ถือเป็นตลาดกระบะที่ใหญ่เป็นที่2ของโลก รองจากอเมริกา....

และเพราะรัฐบาลในอดีต...ให้สิทธิภาษีพิเศษกับรถกระบะ ทําให้มีราคาขายได้ถูกกว่ารถเก๋ง.....( ไปดูราคารถกระบะ 1ตันในต่างประเทศได้ว่า แพงกว่าเก๋งเยอะ...) แถม ตั้งกําแพงภาษีรถยนต์นําเข้าไว้สูงลิบ กีดกันสมบูรณ์แบบ ซึ่งแนวคิดนี้ ส่วนตัวผมถือว่าเป็นคุโนปการกับการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของเราครับ....

เพราะรถกระบะเป็นรถอเนกประสงค์ ประเทศเกษตรกรรมแบบบ้านเรา...สามารถใช้บรรทุกพืชผลการเกษตร ใช้ขนส่งคน อุปกรณ์เล็กๆน้อยๆ ปุ๋ย ฯลฯ.....ขณะเดียวกัน ก็ทําให้อุตสาหกรรมรถยนต์บ้านเราเติบโต....

การย้ายฐานการผลิต...อาจจะเกิดขึ้นได้ครับ...กับรถเก๋ง หรือ รถยนต์นั่ง....เพราะตลาดบ้านเราเล็ก.....มาเลเซีย กับ อินโดฯ ถือเป็นตลาดใหญ่ของรถเก๋งครับ....( เมืองไทย 60-65% เป็นกระบะ).....

สังเกตุง่ายๆครับ.....โฟลค์ กรุ๊ป.....แทนที่จะมาตั้งโรงงานผลิตในไทย กลับประกาศลงทุนในมาเลเซียไปเรียบร้อยแล้ว....เพราะเน้นรถยนต์นั่งเป็นหลัก.....

ขอบคุณมากครับ... จะถามเรื่องตลาดรถยนต์, ต้องถามคู่แข่งไงครับ โดยเฉพาะถามจากค่าย GM ... เย้...
Gun-White
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:18:51 PM »

งั้นขอผู้น้อยดึงกลับนะครับ
เรื่องผลิตปืนในบ้านเรา จะรายเล็ก รายใหญ่ ช่างแทงตะไบ หรือช่างคุมเครื่องกล ผมว่ามุมมองของภาครัฐสำคัญกว่า อันที่จริงต้องบอกว่ามุมมองของประชาชนทั่วไปด้วย
เพราะรัฐบาลจะทำอะไรส่วนหนึ่งต้องดูทางลม เดี๋ยวสมัยหน้าไม่มีเก้าอี้อีก คนไทย65ล้านคน คุยเรื่องปืนผมว่าเกิน40ล้าน มองด้านลบมากกว่าด้านบวก ทำให้เสียงไม่ดังพอ
ถ้าเมื่อไหร่เสียงดังพอ รัฐบาลก้ส่งเสริม เรื่องค้มทุน คุ้มค่า ใช้เรื่องภาษีช่วยได้ครับ แบบรถยนต์นั่นละ

ทีนี้ใครเก่งตะไบจะเปิดCustom Shopแบบฝรั่งก็ได้ ทำปืนPremium Grade ใครมีทุนเยอะทำแบบโรงงายสายพานผลิตก็ได้
ปัญหาคือคนส่วนใหญ่เขาไม่เอาด้วย เขาไม่ได้มองหรอกปืนเถื่อน-ถูกกฏหมาย เขามองว่าปืน1กระบอก ลูก15นัด ใครถือมันก็คือๆกัน

ถ้าอยากผลักดัน ก็ต้องกุมอำนาจไว้ในมือ แต่ผมไม่ใช่นายก555
ปล.ปืนเถื่อนไม่ถูกจับ เห็นจะเป็นปืนแก๊ป (อันที่จริงก็มีจับบ้าง)
ถ้ากีฬายิงปืนได้เหรียญโอลิมปิกครั้งหน้า   วงการปืนคงจะมีภาพบวกขึ้น(สักนิดก็ยังดี)นะครับ
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 03:55:50 PM »

จำนวนคดีเพิ่มขึ้นทุกปี และทุกปีๆๆ

ในช่วงห้าถึงสิบปีย้อนหลัง เส้นกราฟพุ่งปรี๊ด

ผู้ใหญ่มีปืนผมไม่กลัว 

แต่ผมกลัวพวกเกรียน แว้น พกปืน

ไม่กล้าสบตามันเลยครับ.... ไหว้

นี่ก็อีกหนึ่งผลงานของปีนเถื่อน
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:09:32 PM »

เหตุความรุนแรง อันเนื่องมาจากปืน

ผู้ก่อเหตุมีอายุน้อยลง เกิดเหตุบ่อยขึ้น

ภัยสังคมรูปแบบใหม่ ในปัจจุบันและอนาคต

เพราะปืนเถื่อนครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:46:55 AM »

ถามเพิ่มเติมนะครับ

1.เวลาตำรวจตรวจค้นรถ(รถอะไรก็ตามแต่) เจอปืนเถื่อน ความรู้สึกแรกที่เจอ  คุณตำรวจรูสึกยังไง
2.เวลาตำรวจตรวจค้นรถ(รถอะไรก็ตามแต่) เจอปืน+พร้อมใบป4 ความรู้สึกแรกที่เจอ  คุณตำรวจรูสึกยังไง

จากคำตอบ 2 ข้อด้านบนน่าจะเอาไปประกอบการทำงาน  ทำเป็นนโยบายหรือข้อกฏหมายก็ได้ ไหว้
kitsana payong
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 04:33:16 PM »

1.เวลาตำรวจตรวจค้นรถ(รถอะไรก็ตามแต่) เจอปืนเถื่อน ความรู้สึกแรกที่เจอ  คุณตำรวจรูสึกยังไง
2.เวลาตำรวจตรวจค้นรถ(รถอะไรก็ตามแต่) เจอปืน+พร้อมใบป4 ความรู้สึกแรกที่เจอ  คุณตำรวจรูสึกยังไง

จากคำตอบ 2 ข้อด้านบนน่าจะเอาไปประกอบการทำงาน  ทำเป็นนโยบายหรือข้อกฏหมายก็ได้ ไหว้
สองประการนี้จะรู้สึกคล้ายๆกันคือไปโรงพักก่อนเลย เศร้า เศร้า
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 04:36:50 PM »

สองประการนี้จะรู้สึกคล้ายๆกันคือไปโรงพักก่อนเลย เศร้า เศร้า
inthanu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:26:19 AM »

การเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน สองครั้งล่าสุดที่ผ่านมา มีทำในปี 2510 กับ 2518 ..................

ปัจจุบันจะมีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับรัฐบาล .............. โดยจะต้องออกกฎหมายนิรโทษกรรม ให้แก่อยู่ที่ครอบครองอยู่เสียก่อน เพื่อนำปืนเถื่อนที่อยู่ในครอบครอง ไปขึ้นทะเบียนที่นายทะเบียนท้องที่ได้.....................

ตั้งแต่การเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนได้ในปีล่าสุดคือเมื่อ 2518 จนถึงปัจจุบัน.....................ยังไม่มีการเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนอีก..................

ดังนั้นใครที่มีปืนเถื่อนในครอบครองเวลานี้ เป็นผู้กระทำผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ อยู่.............

คงต้องรอกันต่อไป ว่าทางรัฐบาลจะมีนโยบายและมีการเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนรอบใหม่หรือไม่ .......................สำหรับสถานการณ์แบบปัจจุบันนี้ ความเห็นส่วนตัวคิดว่าอาจจะอีกเป็นสิบปีหรือไม่ก็ชาติหน้า..........................
ไหว้
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:56:17 PM »

เยี่ยมแน่นอนที่สุดเลยครับ  Grin Grin Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์