๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 07:22:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเถื่อน  (อ่าน 15793 ครั้ง)
OOPUGOO
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 03:17:38 PM »

ฝากข้อมูลที่อยู่นอกเหนือคำถามไว้ให้พิจารณาครับ...

คนแถวบ้านถูกจับปืนเถื่อน โทษจำคุก 9 เดือนโดยไม่รอลงอาญาฯ.....แต่ติดจริง4-5เดือน เพราะได้รับอภัยโทษ+เป็นนักโทษชั้นดี.....ที่อยากบอกคือหากศาลเห็นว่าผิดจริง ส่วนมากโดนคุกแน่นอน

ออกจากคุกมา แต่ประวัติอาชญากรรมยังอยู่.....เส้นทางที่จะขออนุญาตซื้อปืนแบบถูกกฎหมายเหมือนโปรยด้วยหนามกุหลาบ.....คนทั่วไปว่าขออยากแล้ว  คนมีประวัติฯยิ่งอยากกว่า.....

นอนคุกหลายเดือนแถมประวัติเสียเพราะปืนก็องแก็งกระบอกเดียว...

และฝากกรณีพวกโง่หลงผิดให้ดูครับ...หมอนี่มีขี้ในมือ แต่มันเห็นเป็นทอง...แถมเอาขี้ไปอวดคนอื่น

morales:มีคำถามเกี่ยวกับ Colt .22 magnum อีกสักครั้ง
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=111843.0

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 05:01:24 PM »

อยากได้ข้อมูลครับ ว่าปืนเถื่อนหรือปืนไม่มีทะเบียน
สามารถนำไปขึ้นทะเบียนได้หรือไม่ครับ
ได้รับข้อมูมาไปกันคนละทางเลย
ขอบคุณครับ    ไหว้ ไหว้ ไหว้
ถ้ามีก็ทำลายมันทิ้งซะครับ   ได้ไม่คุ้มเสียครับ  ถูกจับติดคุก   อนาคตจะหาซื้อหาเล่นปืนที่ถูกต้องมีทะเบียนก็ยากเข้าไปอีก    บอกได้เท่านี้ครับ...
kruang
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 07:07:43 PM »

แล้วถ้าครอบครองอยู่เอาไปมอบให้นายทะเบียนเขาจะดำเนินคดีเราหรือป่าว แบบว่าเป็นปืนเก่านะครับ

สอบกันยาวเลยครับ   Grin
ทิ้งดีกว่าครับ ปืนก็เก่า กระสุนก็หาอยากเคยถามเขาบอกลูกละร้อยกว่าบาท ถูกจับก็ไม่คุ้มค่า แบบพี่หลายท่านบอกอีก
ถ้ารุ่นตาผมรู้เขาไปขึ้นทะเบียนตั่งแต่ปี 18 คงไม่ต้องเสียดายนะ เฮอ
supply 39
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 04:11:13 PM »

ทิ้งไปเถอะครับ ....โดยทำให้ไม่มีสภาพเป็นอาวุธปืน..ไม่ต้องให้คนอื่นนำมาใช้อีก
ส่วนตัวผมนั้นเวลากลับบ้านต่างจังหวัด.....พวกนักการเมืองท้องถิ่นแถวบ้านชอบให้หาปืนเถื่อนให้กันจังเลย.....ผมหล่ะเบื่อไอ้พวกนี้ ....ปืนถูกกฏหมายไม่ยอมหา
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 06:50:28 PM »

Grinนั่งคุยกันกับคนขี้โม้ มันว่าได้ แต่มไม่แน่ใจเลยอยากถาม
somlek
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 07:48:51 PM »

ถ้ายังอยากเก็บไว้ก็เงียบ ๆ ครับ
แต่ก่อนอยากมีแบบนี้ แต่โชคดีที่ตอนนั้นหาไม่ได้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 05:45:52 PM »

พวกขี้โม้เรื่องปืนมีทุกที่ครับ อยู่ซูดานยังมีให้ฟังทุกวัน

3'SF TRAINING COMPANY.
ภูผาศิลาธรรม
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 05:51:22 PM »

ทิ้งเถอะครับ  ปืนถูกกฎหมายไม่ได้แพงอย่างที่คิด  อดกินขนมวันละนิดวันละหน่อยไม่นานก็ซื้อได้แล้วครับ  ปืนเถื่อนโทษมันร้ายแรง  ศาลท่านไม่เคยรอลงอาญาใครนะ  แต่พกปืนมีทะเบียนแบบมีเหตุตามกฎหมายศาลท่านรอลงอาญาเกือบทุกราย  อย่าเสี่ยงดีกว่า

จะเดินตามรอยพระบาททั้งชาตินี้  ทุกสิ่งที่ถูกควรมวลกฎหมาย  เพื่อประชาผาสุขหมดทุกข์คลาย  ชีพถวายน้อมนำมุ่งทำดี
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 08:52:03 AM »

ปืนเป็นเครื่องมือ/อุปกรณ์กีฬา/สันทนาการ ไหว้

เป้าหมายที่ซื้อ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มีใช้ในครอบครอง ต้องไม่ผิด กม.
ใช้ป้องกันตัวแล้วต้องไม่ผิด กม. (คดีปืนเถือน+คดีที่ติดมากับปืนเถือน)

ถ้า ซื้อมาใช้ แล้ว ผิด กม./เสี่ยงติดคุก  ซื้อมาทำไม

เล่นแล้ว เดือดร้อน  เล่นทำไม

เรื่องที่ผิด กม. นำภัยมาหาตัว จะเอามาอวดกัน ตีแผ่ทำไม

คนที่ท่าน คบอยู่ แล้วแนะนำให้เล่น ปืนเถือน เลิกคบเถอะครับ

ถอยตอนนี้ยังทัน  ของเถือน ถูกกว่าของถูก กม. มีทะเบียน ไม่เกิน  แสนบาท/กระบอก
ถ้าท่าน ต้องคดี เงิน แสนบาท ช่วยท่านออกจากคุกไม่ได้
เงิน แสนแลกกับ เวลาที่ต้องไปสู้คดี ไม่ได้   Smiley

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:34:24 AM »

ปืนเป็นเครื่องมือ/อุปกรณ์กีฬา/สันทนาการ ไหว้

เป้าหมายที่ซื้อ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน มีใช้ในครอบครอง ต้องไม่ผิด กม.
ใช้ป้องกันตัวแล้วต้องไม่ผิด กม. (คดีปืนเถือน+คดีที่ติดมากับปืนเถือน)

ถ้า ซื้อมาใช้ แล้ว ผิด กม./เสี่ยงติดคุก  ซื้อมาทำไม

เล่นแล้ว เดือดร้อน  เล่นทำไม

เรื่องที่ผิด กม. นำภัยมาหาตัว จะเอามาอวดกัน ตีแผ่ทำไม

คนที่ท่าน คบอยู่ แล้วแนะนำให้เล่น ปืนเถือน เลิกคบเถอะครับ

ถอยตอนนี้ยังทัน  ของเถือน ถูกกว่าของถูก กม. มีทะเบียน ไม่เกิน  แสนบาท/กระบอก
ถ้าท่าน ต้องคดี เงิน แสนบาท ช่วยท่านออกจากคุกไม่ได้
เงิน แสนแลกกับ เวลาที่ต้องไปสู้คดี ไม่ได้   Smiley

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เยี่ยม
E22RUG
eaknarin ฅนรักปืนบ้านหมี่
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:59:41 AM »

ณ.ตอนนี้ระบบระเบียบในการดำเนินการเรื่องของการขอใบอนุญาตซื้อ (ป.3) ยังล่าช้า และยังขอยากอยู่เลยครับ (บางท้องที่) การมีแบบถูกต้องตามกฏหมายยังยากเย็นอยู่เลยครับ แล้วจะยังไปหวังอะไรกับการขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนล่ะครับ ไหว้

boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:15:46 AM »

ปืนเถื่อนควรถูกกำจัดออกจากสังคมนะถูกต้องแล้ว

เสียดายแต่ปืนไทยประดิษฐ์ รัฐบาลน่าจะจ้างไว้เป็นผู้ชำญการของกองทัพหรือ สนง.ตำรวจ เพื่ออผลิต,ซ่อมอาวุธให้ชาติ

ในอดีตข้าราชการที่เกี่ยวข้องแก้ชอบปัญหาแบบมักง่ายไม่บูรณาการ คือห้ามผลิตปืนไปเลยพร้อมกล่าวคำสาบาญ ไม่ยุ่งเกียวกับการประดิษฐ์ปืน ชาติไทยจึงต้องเสียเงินซื้ออาวุธเบาจากต่างชาติมากเกินจำเป็น
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:09:54 PM »

เปิดให้จดทะเบียนปืนเถื่อน...หากไม่แยกปืนที่โดนขโมยมา

ก็เหมือนส่งเสริมให้มีการขโมยปืนชาวบ้านออกมาขายกันในตลาดมืดมากขึ้น

ทุกวันนี้ก็มีเพื่อนสมาชิกโพสต์แจ้งหายกันบ่อยๆ...แล้วที่ไม่ใช่สมาชิกอีกละครับ...

ไม่เห็นตำรวจจะตามจับได้หรือช่วยป้องกันได้ซักกี่ราย...คิดเป็นเปอร์เซนต์นะครับ...

ของบ้านผมเกือบปีแล้ว...เงียบ...
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 05:04:36 PM »

อ้างถึง
เปิดให้จดทะเบียนปืนเถื่อน...หากไม่แยกปืนที่โดนขโมยมา

ก็เหมือนส่งเสริมให้มีการขโมยปืนชาวบ้านออกมาขายกันในตลาดมืดมากขึ้น

ทุกวันนี้ก็มีเพื่อนสมาชิกโพสต์แจ้งหายกันบ่อยๆ...แล้วที่ไม่ใช่สมาชิกอีกละครับ...

ไม่เห็นตำรวจจะตามจับได้หรือช่วยป้องกันได้ซักกี่ราย...คิดเป็นเปอร์เซนต์นะครับ...

ของบ้านผมเกือบปีแล้ว...เงียบ...

สมมุติถ้าเปิดให้จดทะเบียนปืนเถื่อนอีกครั้ง ก็แน่นอนครับ ต้องไม่รวมถึงปืนที่ขดโมยมา
ต้องมีการตรวจสอบก่อนให้จดและตอกเลขใหม่ อย่าเอาปัญหาเล็กมาขัดขวางการแก้ปัญหาใหญ่
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 05:08:19 PM »

ที่สำคัญ ผมว่าปืนนะ ไม่ใช่ปากกา เจ้าของเองก็ต้องรับผิดชอบด้วย ทุกวันนี้ผมว่ามันง่ายไป ที่เจ้าของทำปืนหายหรือโดนขโมย แล้วไปแจ้งความก็จบกัน เจ้าของไม่ต้องรับผิดชอบอะไรใดๆทั้งสิ้น

ผมว่าการแจ้งปืนหาย เจ้าของต้องรับผิดชอบด้วย เช่น จ่ายค่าปรับ 10,000 บ.ยกเว้นมีเหตุอันควร ซึ่งควรให้ศาลท่านพิจารณาว่ามีเหตุอันควรที่จะหายหรือไม่ ที่จะหายโดยไม่ต้องเสียค่าปรับ

เพราะปืนที่หายสามารถนำไปก่อาชญากรรมได้อีกเยอะ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์