๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:37:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคกระดูกทับเส้นประสาท  (อ่าน 28215 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:21:32 PM »

โรคนี้อาการมันเป็นอย่างไรครับ แล้วถ้าจะรักษาจะต้องผ่าตัดอย่างเดียวหรือว่าด้วยวิธีการอื่นได้ครับ
ไม่รู้ว่าอาการแบบผมนี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับ
อาการ...มีอากาเจ็บร้าวตามเส้นประสาทขาด้านซ้าย
         ...เวลานั่งทำงานไม่มีอาการ แต่พอลุกขึ้นยืนมีอาการเจ็บร้าว
         ...เวลาเดินจะมีอาการเอวเบี้ยว
อาการที่บอกมานี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ.... ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:25:24 PM »

กายภาพบำบัดได้ครับ  ......  ปรึกษาแพทย์เฉพาะทางนะ   ผมเคยขึ้นเตียงดึงคออยู่หลายวันคู่กับทานยาตามสั่งหายเป็นปกติ

ตอนนั้นแขนซ้ายไม่มีแรงยก-กำอะไรไม่ได้เลย  ........  ขอให้หายป่วยโดยไวครับ    เยี่ยม

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:26:06 PM »

โรคฮิตอีกอย่างของคนเริ่มมีอายุทั้งชายและหญิงผมก็เคยเป็นไม่ยอมผ่ามันหายเอง ปวดหลังทรมาณมากๆแม่ของเพื่อนผ่าไปแล้วปัญหาเกิดหนักต่อมาบอกว่าหินปูนเกาะผ่าไม่ใด้อีกแล้วอันตรายเสียดายแทนครับ. Shocked
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:34:30 PM »

มีคนแนะนำให้รักษาแบบ แพทย์แผนไทย เกี่ยวกับการนวดจับเส้นไม่ทราบว่าจะช่วยได้ไหมครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:42:28 PM »

มีคนแนะนำให้รักษาแบบ แพทย์แผนไทย เกี่ยวกับการนวดจับเส้นไม่ทราบว่าจะช่วยได้ไหมครับ...
                         แค่ทุเลาแล้วกลับมาปวดใหม่  ไม่ได้ผลครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:45:32 PM »

ลองปรึกษานักกายภาพบำบัดครับ, หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทมีภาพรวมเกิดจากตัวหมอนรองกระดูกไม่เรียงตัวอยู่ในแนวที่มันควรจะเป็น... วิธีการรักษาแบบไม่ต้องผ่าตัด(แบบยังเป็นไม่มาก)วิธีหนึ่งคือการฝึกกล้ามเนื้อให้มันมีแรงดึงและจัดแนวกระดูกฯ...

นายสมชายมีเพื่อนบางคนมีอาการแบบนี้ ไปหาหมอ หมอให้นักกายภาพบำบัดจัดท่าออกกำลังกายให้... ออกไปออกมามันคือท่าทางยกเหวทของพวกเพาะกายนั่นเอง พอค่อยยังชั่วแล้วบางคนก็เลยยกเหวทเพาะกายไปเลย ผลที่ได้รับคือกลายเป็นคนอายุปริ่มๆ 50 ปีที่กล้ามบึ๊ก อาการเจ็บหลัง เลยหายไปปลิดทิ้งครับ...

แต่ต้องปรึกษาหมอก่อน เพราะหากสุ่มสี่สุ่มห้าเพาะกายไปเลย จะอันตรายครับ...

ช่วงนายสมชายเพาะกายสามสี่เดือนแรก ปวดหลังบ้าง ปวดคอบ้าง ปวดข้อมือบ้าง ไล่ไปทีละอย่างตามลำดับกล้ามเนื้อที่แข็งแรงขึ้น... อ่านหนังสือเขาบอกว่ากล้ามเนื้อมันแข็งแรงขึ้น เลยไปดึง+ดัน จัดแนวกระดูกทั้งตัวทำให้ช่วงที่โดนจัดระเบียบมีปวดบ้างยอกบ้าง เมื่อเพาะกายไปสักพักหายปวดแล้วได้ผลลัพธ์คือขาที่โก่งมานานตั้งแต่เริ่มอายุมากตอนนี้ตรงเด๊ะ, หลัง, คอ, แขน ถูกกล้ามเนื้อขึงขึ้นเป็นแนวตรงหมดเหมือนกลับเป็นวัยรุ่นใหม่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 07:05:09 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:46:53 PM »

แต่ถ้าหมอนรองกระดูกโดนน้ำหนักกด หรือกระแทกด้วยแรงมากจนเสียทรง จะออกกำลังกายสร้างกล้ามเนื้อแก้ไขอย่างเดียวไม่ได้ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 05:57:45 PM »

ลองอ่านดูครับ... http://www.si.mahidol.ac.th/project/geriatrics/Thaiweb/backexercise.htm

นี่ก็ด้วย... http://www.naturefoam.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=319251

สรุปว่า... หากสาเหตุมาจากกระดูกสันหลังไม่อยู่ในแนวตรง วิธีแก้ไขคือให้กล้ามเนื้อหลัง กับกล้ามท้องทำหน้าที่"ขึง"แนวกระดูกให้อยู่ในแนวตรงครับ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:13:44 PM »

การผ่าตัดขอเป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ ผม และโชคดีที่หายครับ โดยไม่ต้องผ่าตัด เป็นตอนอายุไม่มากครับ

และมีอาการเหมือนใคร กดหัวตลอดเวลาหรือเปล่า ครับ และก็ชาที่แขน ที่ขา ครับ ของผม คือ มันขบกันเลยครับ

ตอนผม ไปหาและเอ๊กเรย์ แพทย์ที่ รพ. บอกว่า ทับ 4 ข้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 06:20:44 PM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:14:25 PM »

หาหมอกระดูกและข้อก่อน บางทีอาจต้องเอ๊กซเรย์

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 06:14:56 PM »

สวัสดีครับ ขออนุญาต แสดงความเห็นครับ
   ผมเคยเข้ารับการผ่าตัดหลัง  2 ครัง ในเวลา 3ปี (2004,2007)   ทั้ง 2  ครั้ง เป็นการ ผ่า แล้วใช้โลหะ ยึด ดามกระดูกสันหลังไว้
   อาการก่อนที่เข้ารับการผ่าตัด
คือ แรกๆ มันจะปวดร้าวที่บริเวณเอว ด้านหลังส่วนล่าง ไปจนถึงบริเวณแก้มก้นด้านขวา ต่อมา อาการปวดเริ่มมากขึ้น ประมาณ ว่านั่งหรือขับรถประมาณ20 นาที
ต้องขยับ หรือต้อง หยุดรถ บ่อยๆ เพื่อลงไปเดินให้มันบรรเทาปวด   ในระยะหลังที่เริ่มขับรถไม่ไหว มันจะเริ่มมีอาการล้าของกล้ามเนื้อหน้าแข้ง และจะมีอาการชา
ที่หลังเท้า ประมาณ ว่าเหมือนมีมดไต่ อยู่ นานๆครั้ง หลังๆ เริ่มถี่ขึ้นและไต่แต่ละที นาน ขึ้น จึงต้องเข้ารับการผ่าตัด หลังจากผ่าตัดแล้ว ดีขึ้นมากครับ ทำงานได้เป็นปกติ
 อาการชา หายเป็นปลิดทิ้ง อาการปวดเหลือไม่ถึง15%( ขึ้นอยู่กับการทำงาน)    ข้อเสียคือ เดินทางไปไหนโดยเครื่องบิน ต้องเคลียร์กับ จนท.พักใหญ่ เพราะสัญญานเตื่อนมันจะดังตลอด
          ประเด็นคือว่า ก่อนผ่า ผมก็ปวดหลังมานาน มาก (2-3ปี)  แต่ไม่ยอมไปหาหมอครับ กินแต่ยาแก้ปวด เริ่มตั้งแต่ เบาๆ จนถึงแรงๆ  แต่มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ บางกรณีไม่ได้แก้ปัญหาเลยด้วยซ้ำ  (กินยาหม้อ นวด  จับเส้น ประคบ )
 ผมอยากจะให้พี่ จขกท. หาเวลาไปพบหมอเถอะครับ ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลยว่าเป็นอะไร กันแน่ อย่าเก็บความทุกข์ใจ(กังวล) กับความเจ็บปวดไว้เลยครับ แล้วมาหาวิธีตั้งรับว่าจะรบกับมันอย่างไรดีกว่า    อย่าปล่อยทิ้งไว้อย่างผมเลยครับ  ผมไปหาหมอแบบว่าขาขวาผมมันชาเกือบตลอดเวลา  เล่าอาการให้คุณหมอฟัง คุณหมอจับทำ MRI แล้วนัดผมเลยครับว่าพร้อมผ่าตัดวันไหน  แล้วยังดุผมด้วยว่าทำไมปล่อยไว้นานขนาดนี้
             ขอให้พี่ จขกท หายป่วยเร็วๆครับ

powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:25:44 PM »

อีกทางเลือกคือ หมอจัดกระดูก
ผมแนะนำคลีนิกพญาเวชแผนโบราณ อยู่ใกล้ ม.เทคโนพระจอมเกล้าธนบุรี
นักกีฬาแบด หลายท่านก็หายจากที่นี้
ผมเองก็เคยโดนหมอแผนปัจจุบันบอกเข่าเสื่อม นัดผ่าตัดเรียบร้อย
แต่ไม่ได้ผ่าเพราะหายจากอาการเข่าเสื่อม เพราะแพทย์ทางเลือกครับ
ไปรักษาสามครั้ง กลับมาเป็นปรกติเล่นแบดได้เหมือนเดิมครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:28:35 PM »

ผมแนะนำคลีนิกพญาเวชแผนโบราณ อยู่ใกล้ ม.เทคโนพระจอมเกล้าธนบุรี
นักกีฬาแบด หลายท่านก็หายจากที่นี้
ผมเองก็เคยโดนหมอแผนปัจจุบันบอกเข่าเสื่อม นัดผ่าตัดเรียบร้อย
แต่ไม่ได้ผ่าเพราะหายจากอาการเข่าเสื่อม เพราะแพทย์ทางเลือกครับ
ไปรักษาสามครั้ง กลับมาเป็นปรกติเล่นแบดได้เหมือนเดิมครับ
             เยี่ยม   อันนี้เคยได้ยินมาเช่นกันครับ  และค่อนข้างเห็นด้วย  แต่ผมอยู่ ตจว.ไม่มีทางเลือก จขกท.ถ้าสะดวกความจัดเข้าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ   เยี่ยม

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:40:56 PM »

ผมหายเพราะหมอจัดกระดูกนี่ละครับ เป็นชาวบ้าน ได้รับคำแนะนำจากลูกค้า

ที่เขาเป็นนักเทนนิส และ ลูกชายเป็นนักเทนนิส เขา จะไปจัดเส้นทุกปี
vitobrata
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:43:10 PM »

ขอแสดงความเห็นครับจากคนที่เคยเป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

ผมเป็นช่วงปี 49   สาเหตุเกิดจากการออกกำลังกาย ( เพาะกาย) ตอนนั้นเล่นกล้ามหลังแล้วเล่นผิดจังหวะ ทำให้หมอนรองกระดูกทับเส้น  เจ็บปวดมากชาไปหมด   ต้องหามไปรพ.กันเลยที่เดียว   ไปตรวจหลายรพ. จนท้อไปหมด  เจ็บขา,ปวดหลัง,กระดูกสันหลังคด เครียดมาก นอนก็นอนไม่ได้   สุดท้ายผมอาศัยลูกบ้า แรงฮึด  ผมโหนบาร์ครับ โหนทั้งวันทำทุกวัน วันละ100 - 200 ครั้ง หายครับ หายจริงๆ หลังเริ่มตรง หายปวด   มันเหมือนการดึงหลังและสร้่างกล้ามเนื้อหลัง

ห้ามนวดนะครับ ห้ามเด็ดขาด เพราะจะทำให้หมอนรองกระดูกปลิ้นทับเส้นประสาทอาการอาจหนักกว่าเดิมได้  การนวดไม่ได้ทำให้หายครับ แต่การสร้างกล้ามหลังให้แข็งแกร่งพร้อมกับรักษาแผนปัจจุบัน อันนี้ช่วยได้ครับ

ขอแค่มีลมหายใจ ขอแค่มีเธอข้างกาย
ไม่หวั่นหวาดแม้ชีวิต เมื่อในหัวใจ ฉัน มีเธอ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์