โรคกระดูกทับเส้นประสาท

<< < (7/9) > >>

van-เรารักในหลวง:
มีหมอขั้นเทพ อยู่ที่โรงพยาบาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  จ.ตาก  ครับ

เดี๋ยวชื่อผมจะหามาให้

ธำรง:
อ้างจาก: ธำรง ที่ มีนาคม 31, 2012, 03:12:02 PM

เมื่อ 7 ปีที่แล้ว ผมเคยมีอาการชาแขนและมือขวา จนใกล้จะเซ็นชื่อไม่ได้ไม่เหมือนเดิม หมอทำกายภาพบำบัดเข้าเครื่องดึงคออยู่ 3-4 เดือนก็เป็นปกติ
ปีที่แล้ว ราวเดือนมีนา กลับมาชาแขนและมือขวาอีก ก็ดึงคออยู่ราวหนึ่งเดือน เดือนมิถุนา ก็กลับมาเป็นปกติ
มาปีนี้เริ่มปลายมกรา อาการต่างออกไปเพราะปวดด้วย แขนขวายกไม่ค่อยขึ้น ต้องยกไหล่ช่วย เป็นลักษณะไหล่ติด เข้าเครื่องดึงคอไม่หาย
อาการมากขึ้น หมอกายภาพฯส่งทำ MRI พบกระดูกคอและหมอนรองเสื่อม มีโอกาสกระดูกกดทับบ้าง แต่ไม่น่าใช่สาเหตุที่ปวด ก็ส่งต่อให้หมออายุรกรรมประสาท
บอกว่าเส้นประสาทอักเสบ ก็ให้กินยาก็ดีขึ้น ตอนนี้ยกแขนได้แล้ว ไหล่ไม่ติดแล้ว หมอบอกต้องใช้เวลาให้ร่างกายฟื้นตัวเอง .... รอเวลากลับไปยิงFree pistolใหม่  :D

ผลMRIบอกว่าแนวกระดูกคอผิดปกติ  :OO
สิ่งที่สว.ต้องระวังคือการเผลอตัวเอี้ยวคอในท่าที่ไม่ปกติ เช่น เอี้ยวมองระหว่างการขับรถ หรือเงยคอมากๆ เช่น ตีแบด สอยผลไม้ .....   :~)

วางแผนจัดเวลาหาแพทย์ทางเลือกไปคลีนิคที่คุณpowerboyบอกไว้เหมือนกัน   ::002::

ส่วนเรื่องปวดหลังผมไม่มีประสบการณ์ ตามอ่าน และหวังว่าคงไม่เป็น เห็นหลายท่านต้องใส่เข็มขัดช่วยประคองหลัง
เข้าใจและเห็นใจ..... ช่วงเวลาที่ความปวดมันอยู่กับชีวิตเราตลอดเวลา  ::014::

อัพเดทบ้าง..... เล่าประสบการณ์การรักษาอาการแขนขวาที่ใช้เวลามาแล้ว 2 เดือน กับ 1 สัปดาห์.........

..........วันก่อนไปยิง .45 สองมือยังโอเค แต่ถ้ามือเดียวยังไม่มีกำลังพอยกปืน
ผมไปบ่นๆกับหมอ หมอบอกว่ากล้ามเนื้อไม่ได้อ่อนแรง
แต่เส้นประสาทไม่ได้ส่งสัญญาณเพียงพอไปบังคับ
ต้องรอให้เส้นประสาทฟื้นตัว อาจต้องเป็นเดือนๆ
ไม่สามารถรับประกันได้ว่าจะกลับมายกปืนด้วยแขนขวาแขนเดียวได้ไหม
แต่การดำเนินชีวิตปกติของคุณก็ไม่มีอุปสรรคแล้วนี่ครับ .... หมอบ่นบ้าง  ::007::

ค..ควาย...ใส่ชฎา:
อ้างจาก: ไพโรจน์ ที่ เมษายน 07, 2012, 01:32:14 PM

เสาร์ที่แล้วไปเป็นครั้งที่ 3  ประมาณบ่ายสอง ก็เป็นปกติ  แต่่คราวนี้นวดเร็วมาก แป๊บเดียว 400  ไม่ได้เน้นไหล่เหมือนครั้งที่ 2 เลย เหมือนนวดทั่ว ๆ ไป  ทั้ง ๆ ที่ไม่มีคนไข้รอเลย ท่านบอกเดี๋ยวค่อย ๆ ดีขึ้น 
             พอตอนเย็นคิดจะออกกำลังกายยกดัมเบล  รู้สึกข้อศอกซ้ายเจ็บ ๆ ตึง ๆ และ อ่อนแรง  จึุงไม่ได้เล่น  ตอนอาบน้ำมือซ้ายถูสบู่ที่คอ และ หน้าอกไม่ได้ ข้อศอกงอไม่สนิท   ตอนใส่เสื้อก็สอดแขนเสื้อยากเพราะตึงแขนแล้วเจ็บ   จึงสงสัยว่าคุณหมอคงงัดข้อศอกผมแรงเกินไปเพราะที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็นอะไร   มีอาการเหมือนขาแพลงแต่เป็นที่ข้อศอก   ก็เลยทายาครีมเอา  วันรุ่งขึ้นไม่กล้าไปซ้ำตามที่หมอนัด      3 วันให้หลังรอยช้ำที่ใต้ข้อศอกเริ่มปรากฏตามรูป

ผมไม่ได้โทษคุณหมอ ไม่รู้สึกโกรธเลย   ถือเป็นคราวเคราะห์   ทุกอย่างย่อมผิดพลาดได้ คุณหมอก็คงไม่อยากให้ผิดพลาดเช่นกัน   วันนี้ครบ 7 วันก็ยังหายไม่สนิทแต่คงออกกำลังกายได้แล้ว   กำลังพิจารณาหมออื่นตามที่เวปนี้แนะนำ  http://www.sanamseek.com/board/viewtopic.php?f=30&t=237

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

พี่ไพโรจน์  โดนซะจน "จมเขี้ยว"  เลี้ยวไม่กลับเลย อ่ะ ฮา
ทั้งบวม  ทั้งน่วม  ใจคอยังทน อีก อ่ะ ฮา
แพทย์แผนไทย  หรือแผนจีน  หรือแผนไสยศาสตร์  มันเป็นทางเลือก อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำช่องทาง  "เสียสตางค์"  ให้ อ่ะ ฮา
ไปโรงพยาบาล  กรุงเทพ หรือ พญาไท  อ่ะ
นอนแล้วให้เขาเข็น  เข้าไปในอุโมงค์ ที่เขา scan รอบทิศทางไ้ด้อ่ะ
เสียค่าบริการ แค่หลักหมื่น  พอผลมันแสดงออกมา
และรอให้ "หมอ" ท่านวิเคราะห์  ถึงสาเหตุ 
แล้วทำการรักษา ตามสมมุติฐาน อาการเบื้องต้น อ่ะ

วิธีนี้น่าจะ ถูกต้อง ชัดเจน มากกว่าวิธีอื่น อ่ะ ฮา

เสียสตางค์แล้ว  เราต้องรู้คร๊า  ว่าเป็นอะไร จะรักษาอย่างไร อ่ะ ฮา

หรอย:
อ้างจาก: Hatyai ที่ มีนาคม 26, 2012, 06:37:57 AM

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อแนะนำ การรักษาดูแล้วแผนปัจจุบันคงจะได้ผลกว่า
แต่ว่าผมอยู่หาดใหญ่พี่ๆพอจะมีข้อมูลหมอจัดกระดูกในระแวกใกล้เคียงบ้างไหมครับ.... ::014::

สวัสดีครับ ผมอยู่หาดใหญ่ หมอตี๋ขายผัก อยู่ใกล้ๆตลาดบ้านพรุครับ รักษาให้

โดยการนวดครับ ตอนนี้ดีเกือบปรกติ แต่ต้องทำกายภาพ ทุกวันครับ

Manus รักในหลวง:
อ้างจาก: หรอย ที่ เมษายน 07, 2012, 08:41:13 PM

อ้างจาก: Hatyai ที่ มีนาคม 26, 2012, 06:37:57 AM

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อแนะนำ การรักษาดูแล้วแผนปัจจุบันคงจะได้ผลกว่า
แต่ว่าผมอยู่หาดใหญ่พี่ๆพอจะมีข้อมูลหมอจัดกระดูกในระแวกใกล้เคียงบ้างไหมครับ.... ::014::

สวัสดีครับ ผมอยู่หาดใหญ่ หมอตี๋ขายผัก อยู่ใกล้ๆตลาดบ้านพรุครับ รักษาให้

โดยการนวดครับ ตอนนี้ดีเกือบปรกติ แต่ต้องทำกายภาพ ทุกวันครับ

ถ้ายังไงช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ...

แม่ของผมก็เป็นอยุ่...แกปวดหลัง...ไปทำ MRI หมอบอกกระดูกทับเส้นประสาทอยุ่ระดับ 3-4 แล้ว ต้องผ่าอย่างเดียว

แต่แม่ผมก็อายุมากแล้วเลยไม่อยากผ่า เลยไปหาหมอที่ 5 แยกเกาะยอ ชื่อหมอสรรเพชร คนเยอะมาก หมอกระดูกโดยเฉพาะ...

หมอให้ยามากิน อาการก็หายไปตอนที่กินยา แกบอกว่าถ้าจะผ่าก็ไปหาที่ รพ.หาดใหญ่ได้เลย...

เพราะถ้านานไปแกบอกว่าจะทำให้ขาลีบด้วย.....

แต่ถ้ามีวิธีอื่นที่ไม่ใช่การผ่า ผมขอคำแนะนำเพิ่มอีกสักคนนะครับ..... ::014:: ::014:: ::014::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว