๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:23:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคกระดูกทับเส้นประสาท  (อ่าน 28273 ครั้ง)
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:12:29 PM »

มีหมอขั้นเทพ อยู่ที่โรงพยาบาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  จ.ตาก  ครับ

เดี๋ยวชื่อผมจะหามาให้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:42:01 PM »

เมื่อ 7 ปีที่แล้ว ผมเคยมีอาการชาแขนและมือขวา จนใกล้จะเซ็นชื่อไม่ได้ไม่เหมือนเดิม หมอทำกายภาพบำบัดเข้าเครื่องดึงคออยู่ 3-4 เดือนก็เป็นปกติ
ปีที่แล้ว ราวเดือนมีนา กลับมาชาแขนและมือขวาอีก ก็ดึงคออยู่ราวหนึ่งเดือน เดือนมิถุนา ก็กลับมาเป็นปกติ
มาปีนี้เริ่มปลายมกรา อาการต่างออกไปเพราะปวดด้วย แขนขวายกไม่ค่อยขึ้น ต้องยกไหล่ช่วย เป็นลักษณะไหล่ติด เข้าเครื่องดึงคอไม่หาย
อาการมากขึ้น หมอกายภาพฯส่งทำ MRI พบกระดูกคอและหมอนรองเสื่อม มีโอกาสกระดูกกดทับบ้าง แต่ไม่น่าใช่สาเหตุที่ปวด ก็ส่งต่อให้หมออายุรกรรมประสาท
บอกว่าเส้นประสาทอักเสบ ก็ให้กินยาก็ดีขึ้น ตอนนี้ยกแขนได้แล้ว ไหล่ไม่ติดแล้ว หมอบอกต้องใช้เวลาให้ร่างกายฟื้นตัวเอง .... รอเวลากลับไปยิงFree pistolใหม่  Cheesy

ผลMRIบอกว่าแนวกระดูกคอผิดปกติ  ตกใจ
สิ่งที่สว.ต้องระวังคือการเผลอตัวเอี้ยวคอในท่าที่ไม่ปกติ เช่น เอี้ยวมองระหว่างการขับรถ หรือเงยคอมากๆ เช่น ตีแบด สอยผลไม้ .....   หัวเราะร่าน้ำตาริน

วางแผนจัดเวลาหาแพทย์ทางเลือกไปคลีนิคที่คุณpowerboyบอกไว้เหมือนกัน   เยี่ยม

ส่วนเรื่องปวดหลังผมไม่มีประสบการณ์ ตามอ่าน และหวังว่าคงไม่เป็น เห็นหลายท่านต้องใส่เข็มขัดช่วยประคองหลัง
เข้าใจและเห็นใจ..... ช่วงเวลาที่ความปวดมันอยู่กับชีวิตเราตลอดเวลา  ไหว้

อัพเดทบ้าง..... เล่าประสบการณ์การรักษาอาการแขนขวาที่ใช้เวลามาแล้ว 2 เดือน กับ 1 สัปดาห์.........

..........วันก่อนไปยิง .45 สองมือยังโอเค แต่ถ้ามือเดียวยังไม่มีกำลังพอยกปืน
ผมไปบ่นๆกับหมอ หมอบอกว่ากล้ามเนื้อไม่ได้อ่อนแรง
แต่เส้นประสาทไม่ได้ส่งสัญญาณเพียงพอไปบังคับ
ต้องรอให้เส้นประสาทฟื้นตัว อาจต้องเป็นเดือนๆ
ไม่สามารถรับประกันได้ว่าจะกลับมายกปืนด้วยแขนขวาแขนเดียวได้ไหม
แต่การดำเนินชีวิตปกติของคุณก็ไม่มีอุปสรรคแล้วนี่ครับ .... หมอบ่นบ้าง  ขำก๊าก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:59:51 PM »

เสาร์ที่แล้วไปเป็นครั้งที่ 3  ประมาณบ่ายสอง ก็เป็นปกติ  แต่่คราวนี้นวดเร็วมาก แป๊บเดียว 400  ไม่ได้เน้นไหล่เหมือนครั้งที่ 2 เลย เหมือนนวดทั่ว ๆ ไป  ทั้ง ๆ ที่ไม่มีคนไข้รอเลย ท่านบอกเดี๋ยวค่อย ๆ ดีขึ้น 
             พอตอนเย็นคิดจะออกกำลังกายยกดัมเบล  รู้สึกข้อศอกซ้ายเจ็บ ๆ ตึง ๆ และ อ่อนแรง  จึุงไม่ได้เล่น  ตอนอาบน้ำมือซ้ายถูสบู่ที่คอ และ หน้าอกไม่ได้ ข้อศอกงอไม่สนิท   ตอนใส่เสื้อก็สอดแขนเสื้อยากเพราะตึงแขนแล้วเจ็บ   จึงสงสัยว่าคุณหมอคงงัดข้อศอกผมแรงเกินไปเพราะที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็นอะไร   มีอาการเหมือนขาแพลงแต่เป็นที่ข้อศอก   ก็เลยทายาครีมเอา  วันรุ่งขึ้นไม่กล้าไปซ้ำตามที่หมอนัด      3 วันให้หลังรอยช้ำที่ใต้ข้อศอกเริ่มปรากฏตามรูป

ผมไม่ได้โทษคุณหมอ ไม่รู้สึกโกรธเลย   ถือเป็นคราวเคราะห์   ทุกอย่างย่อมผิดพลาดได้ คุณหมอก็คงไม่อยากให้ผิดพลาดเช่นกัน   วันนี้ครบ 7 วันก็ยังหายไม่สนิทแต่คงออกกำลังกายได้แล้ว   กำลังพิจารณาหมออื่นตามที่เวปนี้แนะนำ  http://www.sanamseek.com/board/viewtopic.php?f=30&t=237

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

พี่ไพโรจน์  โดนซะจน "จมเขี้ยว"  เลี้ยวไม่กลับเลย อ่ะ ฮา
ทั้งบวม  ทั้งน่วม  ใจคอยังทน อีก อ่ะ ฮา
แพทย์แผนไทย  หรือแผนจีน  หรือแผนไสยศาสตร์  มันเป็นทางเลือก อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำช่องทาง  "เสียสตางค์"  ให้ อ่ะ ฮา
ไปโรงพยาบาล  กรุงเทพ หรือ พญาไท  อ่ะ
นอนแล้วให้เขาเข็น  เข้าไปในอุโมงค์ ที่เขา scan รอบทิศทางไ้ด้อ่ะ
เสียค่าบริการ แค่หลักหมื่น  พอผลมันแสดงออกมา
และรอให้ "หมอ" ท่านวิเคราะห์  ถึงสาเหตุ 
แล้วทำการรักษา ตามสมมุติฐาน อาการเบื้องต้น อ่ะ

วิธีนี้น่าจะ ถูกต้อง ชัดเจน มากกว่าวิธีอื่น อ่ะ ฮา

เสียสตางค์แล้ว  เราต้องรู้คร๊า  ว่าเป็นอะไร จะรักษาอย่างไร อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 08:41:13 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อแนะนำ การรักษาดูแล้วแผนปัจจุบันคงจะได้ผลกว่า
แต่ว่าผมอยู่หาดใหญ่พี่ๆพอจะมีข้อมูลหมอจัดกระดูกในระแวกใกล้เคียงบ้างไหมครับ.... ไหว้

สวัสดีครับ ผมอยู่หาดใหญ่ หมอตี๋ขายผัก อยู่ใกล้ๆตลาดบ้านพรุครับ รักษาให้

โดยการนวดครับ ตอนนี้ดีเกือบปรกติ แต่ต้องทำกายภาพ ทุกวันครับ

Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:02:56 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อแนะนำ การรักษาดูแล้วแผนปัจจุบันคงจะได้ผลกว่า
แต่ว่าผมอยู่หาดใหญ่พี่ๆพอจะมีข้อมูลหมอจัดกระดูกในระแวกใกล้เคียงบ้างไหมครับ.... ไหว้

สวัสดีครับ ผมอยู่หาดใหญ่ หมอตี๋ขายผัก อยู่ใกล้ๆตลาดบ้านพรุครับ รักษาให้

โดยการนวดครับ ตอนนี้ดีเกือบปรกติ แต่ต้องทำกายภาพ ทุกวันครับ

ถ้ายังไงช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ...

แม่ของผมก็เป็นอยุ่...แกปวดหลัง...ไปทำ MRI หมอบอกกระดูกทับเส้นประสาทอยุ่ระดับ 3-4 แล้ว ต้องผ่าอย่างเดียว

แต่แม่ผมก็อายุมากแล้วเลยไม่อยากผ่า เลยไปหาหมอที่ 5 แยกเกาะยอ ชื่อหมอสรรเพชร คนเยอะมาก หมอกระดูกโดยเฉพาะ...

หมอให้ยามากิน อาการก็หายไปตอนที่กินยา แกบอกว่าถ้าจะผ่าก็ไปหาที่ รพ.หาดใหญ่ได้เลย...

เพราะถ้านานไปแกบอกว่าจะทำให้ขาลีบด้วย.....

แต่ถ้ามีวิธีอื่นที่ไม่ใช่การผ่า ผมขอคำแนะนำเพิ่มอีกสักคนนะครับ..... ไหว้ ไหว้ ไหว้
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:04:07 PM »

ถ้ายังไงช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ...

แม่ของผมก็เป็นอยุ่...แกปวดหลัง...ไปทำ MRI หมอบอกกระดูกทับเส้นประสาทอยุ่ระดับ 3-4 แล้ว ต้องผ่าอย่างเดียว

แต่แม่ผมก็อายุมากแล้วเลยไม่อยากผ่า เลยไปหาหมอที่ 5 แยกเกาะยอ ชื่อหมอสรรเพชร คนเยอะมาก หมอกระดูกโดยเฉพาะ...

หมอให้ยามากิน อาการก็หายไปตอนที่กินยา แกบอกว่าถ้าจะผ่าก็ไปหาที่ รพ.หาดใหญ่ได้เลย...

เพราะถ้านานไปแกบอกว่าจะทำให้ขาลีบด้วย.....

แต่ถ้ามีวิธีอื่นที่ไม่ใช่การผ่า ผมขอคำแนะนำเพิ่มอีกสักคนนะครับ..... ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีครับ ลองพาคุณแม่ไปหาหมอตี๋ อยู่ก่อนถึงสะพานลอยตลาดบ้านพรุครับ

บ้านหมออยู่ในซอยครับ สามารถถามจากชาวบ้านแถวนั้นได้ครับ ผมไปรักษา

กับหมอประมาณ 4-5ครั้งครับ ตอนนี้อาการดีขึ้นมากครับ
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:26:23 PM »

มาอัปเดทอาการครับ...
วันนี้ได้พบแพทย์ที่โรงบาลศิครินท์หาดใหญ่ หมอตรวจแล้วพบว่าอาการยังไม่น่าเป็นห่วงเลยส่งต่อไปยังห้องกายภาพ
โดยเจ้าหน้าที่ได้ทำการประคบร้อนตรงบริเวณเอวและขาด้านซ้ายที่มีอาการปวดร้าว และทำการดึงหลังจึงทำให้ตอนนี้
มีอาการดีขึ้นเวลาเดินมีอาการปวดร้าวอีกนิดหน่อยไม่มากเหมือนก่อนทำ ด้านห้องกายภาพนัดให้ไปทำอีกหกครั้งยังไง
จะมาบอกอาการคืบหน้าอีกครั้งครับ... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 10:30:48 PM โดย Hatyai » บันทึกการเข้า
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:27:41 PM »

มีหมอขั้นเทพ อยู่ที่โรงพยาบาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  จ.ตาก  ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ยังไงถ้าเบอร์โืืทรด้วยก็จะเป็นพระคุณครับ..
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:29:53 PM »

สวัสดีครับพี่หรอย.. พอจะมีชื่อเสียงเรียงนามหมอตี๋ที่ว่าหรือเปล่าครับ
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:43:23 PM »

ขอบคุณครับพี่หรอย   แต่หมอตี๋ที่ว่า

เป็นหมอแผนโบาณ หรือแผนปัจจุบันครับ

แล้วเปิดเป็นคลีนิคหรือเปล่าครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
หรอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:17:01 AM »

สวัสดีครับพี่หรอย.. พอจะมีชื่อเสียงเรียงนามหมอตี๋ที่ว่าหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ ช่วงเช้าหมอจะขายผักอยู่ที่ตลาดบ้านพรุครับ

คนไข้จึงเรียก หมอตี๋ ขายผักครับ

ขอบคุณครับพี่หรอย   แต่หมอตี๋ที่ว่า

เป็นหมอแผนโบาณ หรือแผนปัจจุบันครับ

แล้วเปิดเป็นคลีนิคหรือเปล่าครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

สวัสดีครับ ผมว่าน่าจะเป็นแผนปัจจุบันครับ หมอเปิดบ้านรักษาคนไข้ครับ

มีตั้งแต่ ต่อกระดูก คนที่เป็นอัมพฤกติ อัมพาธ ปวดหลัง เคล็ดขัดยอก ไหล่หลุด

คนไข้เยอะมากครับ หมอไม่ได้เรียกร้องเงินครับ แล้วแต่คนไข้จะให้ บางคนเอา

มะนาว หรือผลไม้มาให้แทน แถมบางคนหมอนวดเสร็จแถมเงินค่ารถให้อีกครับ

ลองพาคุณแม่ไปปรึกษาหมอก่อนก็ได้นะครับ

ปล. ช่วงที่ผมมีอาการปวดต้นคอ ขนาดหันซ้าย-ขวา และเงยหน้าขึ้นไม่ได้

ตอนนอนหลับถ้าเผลอหันซ้าย-ขวา แทบน้ำตาร่วง ถ้าจะลุกจากเตียงต้องให้

คนช่วยพยุงเพราะไม่สามารถลุกเองได้ ต้องบล๊อคคออยู่เกือบเดือน ไปหาหมอ

ที่ รพ.กรุงเทพ (หาดใหญ่) หมอเอ๊กซ์เรย์ บอกต้นกระดูกคอทรุด แต่หมอตี๋บอก

ว่าต้นกระดูกคอผมคด สาเหตุผมเคยตกจากโต๊ะสูงประมาณ 1 เมตร และล้มเอา

หลังลง หลังกระแทกพื้นครับ 
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:53:40 AM »

จากข้อความของท่าน Van - เรารักในหลวง .......ผมเข้าใจว่าน่าจะที่โรงพยาบาลตากสินมหาราช (จังหวัดตาก)  

ผมขอแชข้อมูลเผื่อจะมีประโยชน์กับ สมช. ครับ
ภรรยาผมเป็นกระดูกทับเส้นประสาทจากอาการเจ็บที่หลังและชาที่ขากับเท้า.....เริ่มเป็นก็พาไปหาหมอ(ต่างจังหวัด)ที่ไหนว่าดีผมพาไปรักษาทั่ว ประมาณ 2 ปี  เป็นๆหายๆ แต่อาการไม่ดีขึ้นแย่ลงตลอด.... จนกระทั้งได้ข่าวว่ามีหมอกระดูกที่ย้ายมาจาก รพ. ของรัฐใน กทม. ว่าเก่งมากผมพาภรรยาไปหาเพื่อรักษา    ผลการตรวจ  ......
-  เป็นที่กระดูก L3 ,4 ,5  ต้องผ่าตัดและดามด้วยเหล็กสองข้าง( รวม3 คู่) อยู่โรงพยาบาลอีก 7 วัน ให้ยาครบตามขบวนการของแพทย์กลับมาพักที่บ้าน ..... ปฎิบัติตามคำแนะนำของหมอ  อาการดีขึ้น ๆๆๆ หายครับ ......
-  อื่น ๆ คุณหมอท่านจะไม่อยู่บ่อยครับ เพราะไปราชการที่สำคัญตลอด....และโอกาสที่คนไข้ใหม่ที่ไปโรงพยาบาลแล้วจะได้ตรวจกับท่านแทบไม่มีเลย เพราะคนไข้ของท่านมาก     

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:39:40 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ยังไงถ้าเบอร์โืืทรด้วยก็จะเป็นพระคุณครับ..
จากข้อความของท่าน Van - เรารักในหลวง .......ผมเข้าใจว่าน่าจะที่โรงพยาบาลตากสินมหาราช (จังหวัดตาก) 

ผมขอแชข้อมูลเผื่อจะมีประโยชน์กับ สมช. ครับ
ภรรยาผมเป็นกระดูกทับเส้นประสาทจากอาการเจ็บที่หลังและชาที่ขากับเท้า.....เริ่มเป็นก็พาไปหาหมอ(ต่างจังหวัด)ที่ไหนว่าดีผมพาไปรักษาทั่ว ประมาณ 2 ปี  เป็นๆหายๆ แต่อาการไม่ดีขึ้นแย่ลงตลอด.... จนกระทั้งได้ข่าวว่ามีหมอกระดูกที่ย้ายมาจาก รพ. ของรัฐใน กทม. ว่าเก่งมากผมพาภรรยาไปหาเพื่อรักษา    ผลการตรวจ  ......
-  เป็นที่กระดูก L3 ,4 ,5  ต้องผ่าตัดและดามด้วยเหล็กสองข้าง( รวม3 คู่) อยู่โรงพยาบาลอีก 7 วัน ให้ยาครบตามขบวนการของแพทย์กลับมาพักที่บ้าน ..... ปฎิบัติตามคำแนะนำของหมอ  อาการดีขึ้น ๆๆๆ หายครับ ......
-  อื่น ๆ คุณหมอท่านจะไม่อยู่บ่อยครับ เพราะไปราชการที่สำคัญตลอด....และโอกาสที่คนไข้ใหม่ที่ไปโรงพยาบาลแล้วจะได้ตรวจกับท่านแทบไม่มีเลย เพราะคนไข้ของท่านมาก     

ทราบชื่่อแล้วครับ อาจารย์หมอพลวัฒน์  ท่านเปิดคลีนิคด้วย  เบอร์คลีนิค055-511593 แม่ยายผมกับน้องชายผมหายเพราะหมอท่านนี้ ท่านงานเยอะครับรับผ่าทั่วโลก น่ะครับมีคนบอกมาอีกที กรณีน้องชายผมต้องผ่าเปลี่ยนกระดูกต้นขา ไปหาหมอมาทีพิษณุโลกเวช แล้วถูกส่งตัวไปกรุงเทพ รพ.จุฬา(จำไม่ได้ไม่แน่ใจครับ)สุดท้ายถูกส่งตัวกลับมาผ่าที่ตาก บ้านตัวเอง  หมอที่กรุงเทพเค้าเรียกว่าหมอขั้นเทพ
rong phayao
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:14:36 PM »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นโรคนี้ครับ ผ่าตัดใส่น็อตยึดกระดูกสันหลังไปสามท่อน ตอนนี้ผ่ามาได้เกือบสองปีแล้ว อาการข้างเคียงคือ ขาซ้ายผมชา(บริเวณฝ่าเท้าชามากที่สุด)เวลาเดินซักร้อยเมตร ขาจะไม่มีแรง ไปหาหมอก็ได้ยามากิน พออยาหมดอาการก็กำเริบ อยากให้ช่วยแนะนำวิธีการรักษา หรือแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านนี้ให้ผมด้วยครับ   ไหว้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์