๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 01:15:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคกระดูกทับเส้นประสาท  (อ่าน 28258 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:56:38 PM »

ขอแสดงความเห็นครับจากคนที่เคยเป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

ผมเป็นช่วงปี 49   สาเหตุเกิดจากการออกกำลังกาย ( เพาะกาย) ตอนนั้นเล่นกล้ามหลังแล้วเล่นผิดจังหวะ ทำให้หมอนรองกระดูกทับเส้น  เจ็บปวดมากชาไปหมด   ต้องหามไปรพ.กันเลยที่เดียว   ไปตรวจหลายรพ. จนท้อไปหมด  เจ็บขา,ปวดหลัง,กระดูกสันหลังคด เครียดมาก นอนก็นอนไม่ได้   สุดท้ายผมอาศัยลูกบ้า แรงฮึด  ผมโหนบาร์ครับ โหนทั้งวันทำทุกวัน วันละ100 - 200 ครั้ง หายครับ หายจริงๆ หลังเริ่มตรง หายปวด   มันเหมือนการดึงหลังและสร้่างกล้ามเนื้อหลัง

ห้ามนวดนะครับ ห้ามเด็ดขาด เพราะจะทำให้หมอนรองกระดูกปลิ้นทับเส้นประสาทอาการอาจหนักกว่าเดิมได้  การนวดไม่ได้ทำให้หายครับ แต่การสร้างกล้ามหลังให้แข็งแกร่งพร้อมกับรักษาแผนปัจจุบัน อันนี้ช่วยได้ครับ

ขอบคุณ ครับ ความรู้ใหม่
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:58:41 PM »

จากประสบการ์ณที่คุณแม่เคยเป็นขนาดที่จะต้องผ่าตัด
1 ห้ามยกของหนักทุกประเภท
2 ควรใส่ที่บล็อคหลังตลอดเวลา
3 ห้ามนวดหน้าไปกดอะไรทั้งสิ้น
4 ควรไปหาหมอทำกายภาพต่อเนื่องห้ามขี้เกียจ
5 เวลาก้มควรย่อขามากกว่างอหลัง
6 ถ้าอ้วนน้ำหนักเยอะ รีบลดเป็นการด่วนครับ

จะยาไทยยาผีบอกอะไรก้ช่วยไม่ได้ ควรจะต้องรักษาอย่างต่อเนื่องและอยู่ในการดูแลของแพทย์ตลอด

ถ้าเพิ่งเป็นรีบรักษาครับถ้าถึงเวลาที่เป็นหนักจริงๆ มอร์ฟีนก็เอาไม่อยู่ครับ      คุณแม่ผมสุดท้ายต้องผ่าที่ราชวิถีกว่าจะผ่านตรงนั้นมาได้แค่ไอก็ปวดแทบตายครับ เข้าห้องน้ำก็นั่งแล้วก็ลงมานอนตลอด  ผ่าแล้วก้ไม่เหมือนเดิมครับ  ขอให้หายไวๆนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 09:00:42 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 06:37:57 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ข้อแนะนำ การรักษาดูแล้วแผนปัจจุบันคงจะได้ผลกว่า
แต่ว่าผมอยู่หาดใหญ่พี่ๆพอจะมีข้อมูลหมอจัดกระดูกในระแวกใกล้เคียงบ้างไหมครับ.... ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:05:18 AM »

โรคนี้อาการมันเป็นอย่างไรครับ แล้วถ้าจะรักษาจะต้องผ่าตัดอย่างเดียวหรือว่าด้วยวิธีการอื่นได้ครับ
ไม่รู้ว่าอาการแบบผมนี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับ
อาการ...มีอากาเจ็บร้าวตามเส้นประสาทขาด้านซ้าย
         ...เวลานั่งทำงานไม่มีอาการ แต่พอลุกขึ้นยืนมีอาการเจ็บร้าว
         ...เวลาเดินจะมีอาการเอวเบี้ยว
อาการที่บอกมานี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ.... ไหว้
แนะนำให้หาหมอกระดูกครับ อาการที่ว่าถือว่าใช้แล้วครับ

มีคนแนะนำให้รักษาแบบ แพทย์แผนไทย เกี่ยวกับการนวดจับเส้นไม่ทราบว่าจะช่วยได้ไหมครับ...
การนวดแบบแพทย์แผนไทย ไม่ได้เป็นการรักษาครับ แต่เป็นการบำบัดอาการ

อาการกระดูกทับเส้นประสาท รักษาได้ 3 วิธีครับคือ 1. ผ่าตัด (อันนี้ผมผ่านมาแล้ว) 2.กายภาพบำบัด (อันนี้ก็ผ่านมาแล้วเหมือนกัน) 3.ทานยา จะเป็นกลุ่มยาแก้อักเสบ กับคลายกล้ามเนื้อ (อันนี้ก็มีอยู่ติดบ้าน) ส่วนเวลาปวดหนัก ๆ จะมีออฟชั่นเสริมให้คือ ฉีดยา (ของผมคือ Voltaren 75 mg / 3ml มีอยู่ติดบ้านไว้เหมือนกันหมอสั่งไว้ให้) ใช้ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ แต่หมอว่าฉีดได้แค่วันละ 1 ครั้ง ฉีดปุ๊บ หายปวดปั๊บ

แนะนำให้ไปหาหมอที่ รพ.ครับ หมอจะจับท่าน x-ray และอาจจะ MRI (ของผมมีออฟชั่นเสริมคือฉีดสารรรังสีเข้าเส้นเลือด เพราะดันมาเป็นที่เดิมตรงที่ผ่าตัดไปแล้ว ทำให้ดูยากขึ้น)

ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ แค่ต้องระวังเพิ่มมากขึ้นในการเคลื่อนไหวร่างกาย และอาจจะรำคาญตัวเองในระยะแรก ๆ แต่มันก็ตัวเราครับ ต้องอยู่กับมันให้ได้ ผมอยู่กับอาการปวดหลังมั่ง ไม่ปวดหลังมั่งมา 17 ปีแล้วครับ  รีบไปหาหมอนะครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:21:23 AM »

ผมเป็นที่บ่า สะบัก หัวไหล่  ทำให้หันหน้าไม่ได้ ก้มเงยไม่ได้ ปวดบ่า จนทำให้สุขภาพจิตเสีย

ตอนนี้ผมไม่กินยาแล้ว  แต่พยายามออกกำลังกายลดน้ำหนักตัว และยืดเหยียดกล้ามเนื้อ โหนบาร์ ซึ่งต้องทนเจ็บหน่อย

ตอนนี้ผมเดินตัวตรงแล้ว แต่ร่างกายก็ยังเหมือนโดนยึดๆติดๆอยู่ ก็ค่อยๆพยายามออกกำลังไปเรื่อยๆครับ อย่างพี่สมชายว่า
กล้ามเนื้อแข็งแรงเมื่อไหร่ เดี๋ยวส่วนอื่นๆก็เริ่มดีเอง แต่อย่าโหมนะครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป

สู้ๆครับ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:19:42 PM »

ในแต่ละภาคมีระดับอาจารย์หมอ ไม่ต้องห่วงเรื่องความทันสมัย  แต่ปัญหาอยู่ที่เราเองแหละว่าชำรุดขนาดไหน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:00:52 AM »

ผมขอแนะนำเพิ่มเติมน่ะครับ
ปรกติโรคนี้จะมีสาเหตุหลักมาจากการเคลื่่อนที่ของกระดูกผิดไปจากตำแหน่งเดิมที่เป็นอยู่มาตั้งแต่เกิด
ซึ่งสาเหตุที่ทำให้กระดูกเคลื่อนตัวนั้นก็มีสองสาเหตุใหญ่คือ
การเคลื่อนตัวเร็วเกินไปทำให้กระดูกหลุดจากตำแหน่งเดิม (มักจะเกิดกับนักกีฬา) และ การอ่อนแรงของกล้ามเนื้อบางมัดที่ไม่สามารถเหนี่ยวรั้งให้กระดูกสมดุลได้

ซึ่งในแพทย์แผนปัจจุบันนั้นจะมีแค่การรักษาตามอาการคือ เริ่มจากให้ยาบรรเทาอาการปวดจากน้อยไปถึงระดับฉีดยา กายภาพบำบัด
และถ้ามากสุดก็ผ่าตัด แต่คุณหมอมักจะผ่าตัดในกรณีที่ผู้ป่วยยังคงมีอายุไม่มากเพราะมีโอกาศที่แผลจากการผ่าตัดจะหายได้ไม่ยาก

ส่วนเรื่องกายภาพบำบัดนั้นในเมืองไทย ต้องเป็นที่ยอมรับเลยว่าเจ้าหน้าที่ที่อยู่ในสายนี้มีจำนวนน้อยและมักจะถูกกดไว้จากแพทย์แผนปัจจุบันไม่ให้มีบทบาทมากนัก และผู้รับการบำบัดนั้นต้องมีความอดทนสูง ทำซ้ำ ๆ จนกระทั้งอาการดีขึ้น อย่างที่พี่ vitobrata ทำ

ถ้าย้อนไปยังสาเหตุหลักคือการเคลื่อนตัวของกระดูกนั้น เราต้องหาสาเหตุที่ทำให้กระดูกเคลื่อนที่ออกไปให้ได้ก่อน
ถ้าเกิดจากการใช้งานหนักหรือเคลื่อนที่ผิดจังหวะ วิธีการจัดกระดูกจะเป็นวิธีการที่ดีที่สุดเห็นผลเร็วที่สุด
ถ้าเกิดจากการอ่อนแรงของกล้ามเนื้อเนื่องจากใช้งานต่อเนื่องมานานหลายปี วิธีการกายภาพบำบัดจะให้ผลดีที่สุดแต่จะทรมาณมากที่สุด
ส่วนการนวดกล้ามผ่อนคลายกล้ามเนื้อแบบแพทย์แผนไทยไม่สามารถรักษาโรคนี้ได้ครับ (เหมาะสำหรับการนวดคลายกล้ามเนื้อที่หดเกร็ง)

ยังมีอีกหลายสาเหตุที่จะให้ก่อให้เกิดอาการกระดูกทับเส้นประสาท ซึ่งมักจะไม่ค่อยพบบ่อย ๆ
ในพื้นที่หาดใหญ่ ผมเองได้ยินมาว่าแถวทุ่งลุงมีหมอจัดกระดูกอยู่ท่านนึงคิวยาวมาก และ ที่โรงพยาบาลสงขลาเองก็มีอาจาร์ยหมอท่านนึงที่เชี่ยวชาญเรื่องการจัดกระดูกและกายภาพบำบัดเป็นพิเศษ อาจจะต้องลองสืบถามกันต่อไป

ส่วนตัวผมเรื่องอาการเหน็บชาปลายนิ้วมือนิ้วเท้า กล้ามเนื้อติดไม่สามารถขยับแขนขาให้สุดได้
สาเหตุของผมคือการเคลื่อนที่เร็วเกินไปพยายามโหมการออกกำลัง จากกีฬาแบดมินตัน (ผมเล่นตั้งแต่น้ำหนักตัว เก้าสิบกิโล สูงร้อยหกสิบแปด)
เนื่องจากในช่วงนั้นผมเองเริ่มมีปัญหาสุขภาพทั้งจาก ความดัน เบาหวาน ความแข็งแรงของร่างกาย เพราะใช้ชีวิตผิดธรรมชาติกว่าห้าปี

ผมเองก็พยายามฝืนร่างกายในอาการบาดเจ็บ ออกกำลังกายต่อไป
โดยผมมีอาการบาดเจ็บหลักคือ
๐เข่าซ้าย (น่องซ้ายและปลายประสาทนิ้วเท้าซ้ายชาตลอดเวลา ไม่สามารถนั่งพับเพียบได้ แพทย์แผนปัจจุบันจะทำการผ่าตัด)
๐ไหลขวา (ยกแขนได้ไม่สุด ไหล่ติด)
๐ศอกขวา (ไม่สามารถยกของหนักได้ แค่จานกับข้าวที่มีน้ำหนักเกินครึ่งกิโลก็ยกไม่ไหวแล้ว ไม่มีแรงต้าน)

จนกระทั้งผมเจอกับรุ่นน้องคนนึงจบการศึกษาสาขาแพทย์ไทย ได้ช่วยรักษาบางอาการให้และก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
แต่รุ่นน้องก็ยังแนะนำให้หาแพทย์ระดับสูงขึ้นไปเนื่องจากน้องเรียนรู้แค่การนวดคลายไม่สามารถแก้อาการกระดูกเคลื่อน
ผมจึงลองตระเวนไปหลายแห่งจนกระทั้งได้เจอคลีนิกที่ผมกล่าวถึง
ซึ่งอาการทั้งหมดที่เหลืออยู่หายเป็นปลิดทิ้งด้วยการจัดกระดูกสันหลังใหม่เพียงแค่สามครั้ง
ทำให้ผมค่อนข้างเอียงไปทางแพทย์แผนทางเลือกในกรณีการป่วยของกล้ามเนื้อ เอ็น และกระดูก
เนื่องจากแพทย์แผนปัจจบันมีแค่การทานยาและผ่าตัดเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 10:04:00 AM โดย powerboy » บันทึกการเข้า
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 12:02:20 PM »

แขนขวาผมยกขึ้นสุดได้ แต่ไพล่หลังแล้วเจ็บมาก ( ถูหลังไม่ได้เลย ) ขยับไหล่แต่ละครั้งเสียงดังกึ๊กกั๊กตลอด  เป็็นอาการของไหล่ติดหรือเปล่า..ผมไม่แน่ใจ  นวดแผนโบราณทุกที่บอกเป็นพังผืด  ทุกที่จะเอาศอกถองตรงไหล่ ปีก หรือ สะบัก ไล่ไปดังกึ๊กกี๊ก เจ็บปวดทรมานมาก ล่าสุดนวดที่เฮลท์แลนด์ 12 ครั้งแล้ว  ก็ไม่ได้ดีขึ้นสักที

พอมาเห็นกระทู้นี้  เมื่อวานรีบไปคลีนิคพญาเวชแผนโบราณ อยู่ปากซอยประชาอุทิศ 19/1 ตามที่คุณ Powerboy แนะนำ  คุณหมอบอกไม่ใช่พังผืด เป็นเรื่องของกระดูก จะเก็บกระดูกให้   นวดประมาณ 10 นาที ค่าวิชาชีพ 400 บาท   นัดให้วันนี้ไปซ้ำอีก  ได้ผลอย่างไรไว้จะรายงานให้ทราบ

คุณ powerboy เล่นแบดแถวไหนครับ  ผมเล่นแถวบางซ่อนใกล้แยกวงศ์สว่าง  หากอยู่ไม่ไกล..จะชวนมาเล่นด้วย

powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 07:21:10 PM »

ผมอยู่หาดใหญ่ครับ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:32:25 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้ครับ  ขอร่วมแจมด้วยคน
     เมื่อประมาณซัก 10 กว่าปีก่อน  ก็ประมาณเดือนเมษานี่แหละครับ  กำลังนั่งจิบ ๆ กาแฟดี ๆ
มีอาการแขนข้างขวาชา  ไม่มีแรงขึ้นมาเฉย ๆ  แก้วกาแฟหกราดตัวเลยครับ  อ๊ะ  ไม่ได้การ
เลยรีบไปโรงพยาบาลศูนย์ประจำจังหวัด
     คุณหมอแผนกกระดูก  ตรวจอาการแล้วสั่ง X - Ray  ผลออกมาคือ  หมอนรองกระดูกข้อที่
4 - 5 เสื่อม และทรุดลงมากดทับเส้นประสาท  ทำให้มีอาการชาที่แขนข้างขวา
     จากนั้น  คุณหมอได้แนะนำการรักษาดังนี้ครับ
     1.  ผ่าตัดใส่หมอนรองกระดูกเทียม  การรักษาไม่เกิน 6 เดือน  แต่ ... คุณลุงอายุมากแล้ว
          ไม่สมควรผ่าครับ  หมอว่างั้น
     2.  ทำกายภาพบำบัด  การรักษาหนึ่งปีขึ้นไป
     3.  ตายแล้วไปเกิดใหม่  อีก 20 ปีก็โตแล้ว  (อันนี้ผมคิดเอง  แต่ไม่เลือก  กลัวว่าเกิดใหม่
          จะไม่หล่อเหมือนเดิม)
     ผมเลือกข้อ 2 ครับ  ไปนอนให้นักกายภาพดึงคออยู่เกือบ 2 ปี  พร้อมกับการกินยาที่หมอจัดให้
ตอนนี้  ไม่ปวดคอ  ไม่ชาที่แขน  แล้วครับ  แม้จะไม่ 100 เปอร์เซนต์ก็ตาม  ยังมีบ้าง  นาน ๆ ครั้ง
ถ้านั่งอยู่นิ่ง ๆ กับที่นาน ๆ เกิน 2 ชั่วโมง  ก็จะมีอาการ  คุณหมอแนะนำให้ลุกขึ้นไปเดิน ๆ ออก
กำลังกายสลับบ้างครับ
     ลองไปหาหมอแผนกโรคกระดูกนะครับ  เดี๋ยวก็หาย 
     ใกล้ปีใหม่ไทยเราแล้ว  ขอให้หายหมดจากโรคภัยนะครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 03:11:10 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆมากครับข้อมูลล้นหลาม แบบนี้มีกำลังใจขจัดโรคร้ายแน่นอนครับ... ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 03:12:02 PM »

เมื่อ 7 ปีที่แล้ว ผมเคยมีอาการชาแขนและมือขวา จนใกล้จะเซ็นชื่อไม่ได้ไม่เหมือนเดิม หมอทำกายภาพบำบัดเข้าเครื่องดึงคออยู่ 3-4 เดือนก็เป็นปกติ
ปีที่แล้ว ราวเดือนมีนา กลับมาชาแขนและมือขวาอีก ก็ดึงคออยู่ราวหนึ่งเดือน เดือนมิถุนา ก็กลับมาเป็นปกติ
มาปีนี้เริ่มปลายมกรา อาการต่างออกไปเพราะปวดด้วย แขนขวายกไม่ค่อยขึ้น ต้องยกไหล่ช่วย เป็นลักษณะไหล่ติด เข้าเครื่องดึงคอไม่หาย
อาการมากขึ้น หมอกายภาพฯส่งทำ MRI พบกระดูกคอและหมอนรองเสื่อม มีโอกาสกระดูกกดทับบ้าง แต่ไม่น่าใช่สาเหตุที่ปวด ก็ส่งต่อให้หมออายุรกรรมประสาท
บอกว่าเส้นประสาทอักเสบ ก็ให้กินยาก็ดีขึ้น ตอนนี้ยกแขนได้แล้ว ไหล่ไม่ติดแล้ว หมอบอกต้องใช้เวลาให้ร่างกายฟื้นตัวเอง .... รอเวลากลับไปยิงFree pistolใหม่  Cheesy

ผลMRIบอกว่าแนวกระดูกคอผิดปกติ  ตกใจ
สิ่งที่สว.ต้องระวังคือการเผลอตัวเอี้ยวคอในท่าที่ไม่ปกติ เช่น เอี้ยวมองระหว่างการขับรถ หรือเงยคอมากๆ เช่น ตีแบด สอยผลไม้ .....   หัวเราะร่าน้ำตาริน

วางแผนจัดเวลาหาแพทย์ทางเลือกไปคลีนิคที่คุณpowerboyบอกไว้เหมือนกัน   เยี่ยม

ส่วนเรื่องปวดหลังผมไม่มีประสบการณ์ ตามอ่าน และหวังว่าคงไม่เป็น เห็นหลายท่านต้องใส่เข็มขัดช่วยประคองหลัง
เข้าใจและเห็นใจ..... ช่วงเวลาที่ความปวดมันอยู่กับชีวิตเราตลอดเวลา  ไหว้

p_tossaphon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 04:27:15 PM »

ผมเป็นหมอนรองกระดูกสันหลังทรุดตัวทับเส้นประสาท  จำได้ว่าตำแหน่ง L5  S1   ผ่าตัดใส่สกรูประมาน 8 เซนติเมตรสองตัว ยันไม่ให้ระยะสันหลังทรุดต่ำลงทับเส้นประสาท ทำมา 20 ปีแล้ว สมัยก่อนใส่เสื้อมีโครงซัพพอท ประมานห้าเดือน ปัจจุบันดีแล้วครับ 95%  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:31:32 PM »

ขอขอบคุณพี่ธำรง และ พี่powerboy  ที่เมล์มาถามอาการ     ขอรายงานความคืบหน้าครับ 
             พอไปซ้ำครั้งที่ 2   ท่านบอกกระดูกหัวไหล่หลุด  เก็บให้แล้วก็หลุดอีก   เพราะไม่มีแรงยึด เป็นมานานมากแล้ว  คุณหมอบอกให้มาบ่อยๆ   ให้เวลาท่านสักนิดรับรองหายแน่
                  การนวดของท่าน คือ
           1.  จับบิดคอ ซ้ายที ขวาที ดังกึ๊ก ๆ ท่านี้ถ้าเป็นนวดแผนโบราณทั่่วไปผมไม่ให้ทำเด็ดขาดเพราะความเสี่ยงสูง  แต่ไว้ใจท่านเพราะท่านเป็นหมอ ท่านจับบิดทุกคน
           2. กดนวดแถวไหปาร้า และ หน้าอก
           3. งัดข้อศอก  คือเหยียดแขนเราตึงแล้วงัดใต้ข้อศอกดังกึ๊ก
           4. งัด และ บิดหัวไหล่ 
           5.  บิดเอว
           6.  กดหลังจากบนไล่ลงมาล่าง ท่านี้เวลากระดูกสันหลังเข้าที่รู้สึกสบายตัว
           ก็คงประมาณนี้แหละครับ  โดยปกติจะมีคนเจ็บประมาณ 6-7 คนก่อนหน้าผม  แต่ละคนใช้เวลานวดไม่นานครับ  แอบชื่นชมในใจว่าคุณหมอเก่ง คนไข้เยอะ  เราคงหายแน่    ผมกะว่าจะไปอาทิตย์ละ 2 ครั้ง  ให้เวลาสัก 10 ครั้งค่อยประเมินผลเอา 

ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:32:14 PM »

เสาร์ที่แล้วไปเป็นครั้งที่ 3  ประมาณบ่ายสอง ก็เป็นปกติ  แต่่คราวนี้นวดเร็วมาก แป๊บเดียว 400  ไม่ได้เน้นไหล่เหมือนครั้งที่ 2 เลย เหมือนนวดทั่ว ๆ ไป  ทั้ง ๆ ที่ไม่มีคนไข้รอเลย ท่านบอกเดี๋ยวค่อย ๆ ดีขึ้น 
             พอตอนเย็นคิดจะออกกำลังกายยกดัมเบล  รู้สึกข้อศอกซ้ายเจ็บ ๆ ตึง ๆ และ อ่อนแรง  จึุงไม่ได้เล่น  ตอนอาบน้ำมือซ้ายถูสบู่ที่คอ และ หน้าอกไม่ได้ ข้อศอกงอไม่สนิท   ตอนใส่เสื้อก็สอดแขนเสื้อยากเพราะตึงแขนแล้วเจ็บ   จึงสงสัยว่าคุณหมอคงงัดข้อศอกผมแรงเกินไปเพราะที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็นอะไร   มีอาการเหมือนขาแพลงแต่เป็นที่ข้อศอก   ก็เลยทายาครีมเอา  วันรุ่งขึ้นไม่กล้าไปซ้ำตามที่หมอนัด      3 วันให้หลังรอยช้ำที่ใต้ข้อศอกเริ่มปรากฏตามรูป

ผมไม่ได้โทษคุณหมอ ไม่รู้สึกโกรธเลย   ถือเป็นคราวเคราะห์   ทุกอย่างย่อมผิดพลาดได้ คุณหมอก็คงไม่อยากให้ผิดพลาดเช่นกัน   วันนี้ครบ 7 วันก็ยังหายไม่สนิทแต่คงออกกำลังกายได้แล้ว   กำลังพิจารณาหมออื่นตามที่เวปนี้แนะนำ  http://www.sanamseek.com/board/viewtopic.php?f=30&t=237

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์