๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:14:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มหัศจรรย์น้ำมันมะพร้าว :โดย ดร.ณรงค์ โฉมเฉลา  (อ่าน 6747 ครั้ง)
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:39:53 AM »

http://www.santeherb.com/tropicana-oil/326-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A760%E0%B9%81%E0%B8%84%E0%B8%9B%E0%B8%8B%E0%B8%B9%E0%B8%A5-tropicana.html

ประโยชน์ของน้ำมันมะพร้าวต่อการบำรุงผิวและเส้นผม
น้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ช่วยการบำรุงผิวพรรณ:
- ช่วยผิวพรรณอ่อนนุ่มชุ่มชื่น และกระชับเรียบเนียน ดูอ่อนกว่าวัย
- ช่วยบำรุงผิวหน้าและผิวกายเพื่อเพิ่มความชุ่มชื่นและลดริ้วรอยเหี่ยวย่น ภายหลังจากการอาบน้ำ
- ใช้นวดตามหลักอายุรเวท เพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อและความเหนื่อยล้า
- ใช้เป็นส่วนผสมหลักในการทำเครื่องสำอาง เสริมสร้างคอลลาเจนและสร้างความยืดหยุ่นให้่ผิว
- ใช้เช็ดหน้าเพื่อทำความสะอาดเครื่องสำอาง
- ป้องกันผิวแห้งแตกในหน้าหนาว
- ทาผิวที่ถูกเผาไหม้จากแสงแดด
- ทาหน้าท้องช่วงตั้งครรภ์ เพื่อลดรอยแตกลาย
- ทาผิวเมื่อเกิดอาการแพ้จากแมลง เช่น ยุง, มด

ประโยชน์น้ำมันมะพร้าวดีต่อผิวหนังคือ....
1. ฆ่าเชื้อโรคที่ทำอันตรายต่อผิวหนัง เพราะน้ำมันมะพร้าว มีกรดลอริก ซึ่งเป็นกรดไขมันชนิดเดียวกันกับที่อยู่ใต้ผิวหนัง คอยช่วยฆ่าเชื้อโรคที่ทำให้เกิดโรคผิวหนัง สิว ฝ้า กระ หูด
2. ต่อต้านการเติมออกซิเจน น้ำมันมะพร้าว มีสารต่อต้านการเติมออกซิเจน หรือ แอนตีออกซิแดนต์ (antioxidant) ซึ่งช่วยต่อต้านการเติมออกซิเจนสาเหตุของการเกิดอนุมูลอิสระ ที่เป็นสาเหตุของการเหี่ยวย่นของผิวหนัง จึงช่วยปกป้องผิวหนังจากการทำลายของแสงแดดได้ดี
3. ซึมสู่ผิวหนังได้รวดเร็ว น้ำมันมะพร้าวมีโมเลกุลขนาดกลาง จึงซึมผ่านผิวหนังได้สะดวก และ รวดเร็ว
4. กระตุ้นให้เซลล์ที่ตายแล้วหลุดลอกออก และเกิดเซลล์ใหม่ น้ำมันมะพร้าวเป็นสารธรรมชาติ ที่ช่วยให้เซลล์ที่ตายแล้ว หลุดลอกออกจากผิวหนัง (natural exfoliant) ที่ดีที่สุด หากผิวหนังไม่สามารถลอกเซลล์ที่ตายแล้วออกไป เซลล์ที่เกิดใหม่ จะเกิดบนเซลล์ที่ตายแล้ว ทำให้ผิวหนังหยาบกระด้าง และแตก น้ำมันมะพร้าวจะช่วยให้เซลล์ที่ตายแล้วหลุดออกไป และ กระตุ้นให้เกิดเซลล์ใหม่ ทำให้ผิวดูอ่อนวัย ปราศจากรอยเหี่ยวย่น และอาการชราภาพก่อนวัย
5. ผิวนุ่ม ชุ่ม เนียน: น้ำมันมะพร้าวแทรกซึมเข้าไปใต้ผิวหนังอย่างรวดเร็ว ทำหน้าที่เป็นสารเพิ่มความชุ่มชื้น (moisturizer) ให้แก่ผิวหนังอย่างดี เพราะน้ำมันมะพร้าว เป็นสารตัวเดียวกันกับน้ำมันธรรมชาติ (sebum) ที่มีอยู่ในต่อมขุมขนใต้ผิวหนัง
6. ป้องกันและรักษา ฝ้า กระ จุด หรือรอยบุ๋ม: น้ำมันมะพร้าวมีกรดลอริกซึ่งจะเปลี่ยนเป็นโมโนลอริน ซึ่งเป็นสารฆ่าเชื้อโรคที่เป็นสาเหตุของฝ้า กระ หรือจุด ต่างๆ อีกทั้งยังมีสารต่อต้านอนุมูลอิสระ ที่ทำให้เกิดความเสียหายแก่ผิวหนัง
7. ป้องกันและรักษาโรคผิวหนัง ผื่นคัน: น้ำมันมะพร้าวช่วยรักษาโรคที่เกิดจากเชื้อโรคผิวหนัง เช่น โรคสะเก็ดเงิน  โรคผิวหนังอักเสบ และโรคผิวหนังติดเชื้ออื่นๆ
8. ป้องกันและรักษาการเกิดอาการไหม้เกรียมเพราะถูกแสงแดด (Sunburn) น้ำมันมะพร้าวช่วยป้องกันการอักเสบ หรือไหม้เกรียมของผิวหนัง เนื่องจากถูกแสงแดด เป็นเวลานาน เราสามารถใช้น้ำมันมะพร้าวเป็นยากันแดดได้ดี อีกทั้งยังไม่เหนียวเหนอะหนะเหมือนครีมกันแดดส่วนมาก
9. ป้องกันริมฝีปากแตก: น้ำมันมะพร้าวทำหน้าที่เป็นยาทากันริมฝีปากแตก (Lip balm) ได้ดี เพราะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นให้แก่ริมฝีปาก
10. รักษาพิษจากแมลงสัตว์กัดต่อย นำน้ำมันมะพร้าวมาถูบริเวณที่เป็นผื่นแดง ไม่นานผื่นแดงนั้นก็จะหายไป พร้อมทั้งอาการคันหรือปวดแสบปวดร้อนจากพิษแมลง ก็จะดีขึ้น
11. ป้องกันและรักษาโรคมะเร็งผิวหนัง: นอกจากจะทำให้ผิวหนังดูอ่อนวัยแล้ว น้ำมันมะพร้าวซึ่งถูกดูดซึมเข้าไปในผิวหนังได้ง่าย เพราะมีโมเลกุลขนาดเล็ก ยังช่วยสร้างความแข็งแรงให้แก่เซลล์ผิวหนัง ทั้งผิวด้านนอก และส่วนลึก จึงช่วยต่อต้านการเกิดอนุมูลอิสระได้ อันส่งผลให้สามารถป้องกันการเกิดโรคมะเร็งผิวหนังได้เป็นอย่างดี
น้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ช่วยการบำรุงเส้นผม:
- ใช้ลูบไล้เส้นผมให้เงางามนุ่มสลวย และช่วยปรับสภาพหนังศีรษะให้มีสุขภาพดี
- ใช้หมักผมก่อนสระ ช่วยบำรุงรากผม ป้องกันรังแค ลดการหลุดร่วงของเส้นผม และสร้างเส้นผมใหม่
- ช่วยฟื้นฟูเส้นผมที่แห้งเสียจากการทำสี,ย้อม,ดัด,โกรก ฯลฯ
เรียบเรียงจาก "สวยได้ด้วยน้ำมันมะพร้าว" โดย ดร.ณรงค์ โฉมเฉลา

น้ำมันมะพร้าวเป็นโทษกับร่างกายหรือไม่ ?

วงการแพทย์และนักโภชนาการสมัยใหม่ค้นพบแล้วว่า น้ำมันมะพร้าวไม่เป็นโทษกับร่างกายเลย อันที่จริงสิ่งที่ให้โทษกับร่างกายคือน้ำมันพืชผ่านกรรมวิธีหรือน้ำมันพืช ที่เราใช้ปรุงอาหารอยู่ในปัจจุบัน ดังที่เป็นข่าวในอเมริกาว่า ผู้ดำเนินกิจการอาหารฟาสท์ฟู้ดถูกฟ้องฐานทำให้ผู้บริโภคเจ็บไข้ได้ป่วยเพราะ ใช้น้ำมันพืชผ่านกรรมวิธีที่มีกรดไขมันทรานส์มาปรุงอาหาร ในทางกลับกันน้ำมันมะพร้าวกลับช่วยป้องกันโรคหัวใจ เบาหวาน และมะเร็ง ไม่ทำให้อ้วนเพราะเผาผลาญได้เร็วจึงไม่สะสม และไม่ทำให้คอเลสเตอรอลสูงขึ้น และความที่เป็นกรดไขมันอิ่มตัวจึงช่วยควบคุมการเกิดออกซิเดชั่นของไขมันใน ร่างกาย ช่วยลดอนุมูลอิสระ ทำให้ผิวพรรณดี ไม่เหี่ยวย่นแก่ก่อนวัย น้ำมันมะพร้าวไม่เป็นโทษแม้แต่กับเด็กเล็ก เนื่องจากน้ำมันมะพร้าวอุดมไปด้วยกรดลอริค ซึ่งเป็นกรดไขมันที่พบได้มากในน้ำนมแม่นั่นเอง วิธีรับประทานน้ำมันมะพร้าวที่ดีที่สุดคือใช้น้ำมันมะพร้าวแทนน้ำมันพืชชนิด อื่นๆในการปรุงอาหาร หรือจะรับประทานเป็นอาหารเสริมก็ได้ ผู้ใหญ่รับประทานวันละ 3-4 ช้อนชา เด็กวันละ 1-2 ช้อนชา โดยเฉลี่ยแบ่งรับประทานทีละน้อยจนครบจำนวนในแต่ละวัน หรือจะผสมในเครื่องดื่มร้อนๆเช่นโกโก้ร้อนหรือน้ำผลไม้อุ่นๆก็ได้ น้ำมะเขือเทศอุ่นผสมน้ำมันมะพร้าวมีรสชาติอร่อยมาก.

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:47:25 AM »

มหัศจรรย์น้ำมันมะพร้าว 21/05/10 (1-3)
http://www.youtube.com/watch?v=Ync18jDg_30

มหัศจรรย์น้ำมันมะพร้าว 2-2 by Laurich
http://www.youtube.com/watch?v=yBkqhQMKIbk&feature=related

น้ำมันมะพร้าว ตอน 2 ใครไม่ป่วย tape 45 1/5
http://www.youtube.com/watch?v=K1bFYs3_I0E&feature=related

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:55:05 AM »

เมื่อก่อนเห็นยายผมเอามาทาผมปัจจุบันยายผมอายุ98ไม่มีผมหงอกแม้แต่เส้นเดียวยังมีชีวิตอยู่แต่เดินไม่ไหวหูตาปากพูดกินใด้ดีพี่สาวอายุ100กว่าก็ยังอยู่ เดือนหน้าสงสัยผมต้องค่อยๆเอามาทาหัวบางๆก่อนเพราะผมโดนรังสีไป21ลำจากทั้งหมด30ลำ+คีโมผมร่วงไปค่อนหัวล้านเหม่งแล้วอายุแค่50ก่าๆก๋งผมไปก่อนยายมะเร็งที่ตับกินเหล้าขาวเยอะไปหน่อย. ตกใจ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:19:38 PM »

ขอบคุณ ครับ
ขอปริ๊นไปฝาก ผบ.ทบ. ๑ ชุด

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:36:21 PM »

ขอบคุณ ครับ
ขอปริ๊นไปฝาก ผบ.ทบ. ๑ ชุด
เอาไปเป็นข้ออ้างในการขอตังค์เมียซื้อนํ้ามันมะพร้างหรือครับ อิอิอิ.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:43:09 PM »

ขอบคุณมากครับ + ๑ ให้ ครับ.  Cheesy

ถ้าผมไปถือศีลปฎิบัติธรรม ที่วัด ตจว. จะแวะซื้อมะพร้าวอ่อน ข้างถนน ๒ - ๓ ทะลาย ราว ๓๐ ลูก +/- ตกลูกละ ๕ บาท
ปลอกกินน้ำ + เนื้อ วันละ ๑ - ๒ ลูก คงได้ผลบวกกับร่างกาย.. บ้างละครับ.  Wink

ตะกี้ก่อนอ่าน ก็จัดการไป ๒ ลูก แล้ว ครับ   ยิ้มีเลศนัย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:44:44 PM »

ขอบคุณมากครับ + ๑ ให้ ครับ.  Cheesy

ถ้าผมไปถือศีลปฎิบัติธรรม ที่วัด ตจว. จะแวะซื้อมะพร้าวอ่อน ข้างถนน ๒ - ๓ ทะลาย ราว ๓๐ ลูก +/- ตกลูกละ ๕ บาท
ปลอกกินน้ำ + เนื้อ วันละ ๑ - ๒ ลูก คงได้ผลบวกกับร่างกาย.. บ้างละครับ.  Wink

ตะกี้ก่อนอ่าน ก็จัดการไป ๒ ลูก แล้ว ครับ   ยิ้มีเลศนัย

เหมือนกัน ครับพี่
แต่ผมเดินลงบันใดบ้านก็ถึงต้นเลย
ปลูกมะพร้าวน้ำหอมไว้รอบบ้านเลย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:23:35 PM »

[/quote]

+ ๑ คืนครับพี่โรด แต่ผมต้องซื้อรถเข็นหน้าบ้านทาน ตกลูกล่ะตั้ง ๑๕ บาท นานๆถึงจะมาให้ทานที แต่น้ำมะพร้าวสกัดเย็นนี่ซื้อติดบ้านไว้ตลอดครับ
แม่ทานลดความอ้วนวันล่ะ ๑ช้อนชา  และก่อนนอนก็เอามาล้างเครื่องสำอางแม่บอกว่าดีกว่าใช้โฟมยี่ห้อแพงๆอีก
แม่ดู FMTV ตอนเช้าๆ ดร.ณรงค์ บอกเอาน้ำมะพร้าวสกัดเย็นทาแผลที่เป็นโรคสะเก็ดเงิน หรือโรคผิวหนังต่างๆที่รักษามานานแล้วไม่หาย ๗-๑๕ วันเห็นผลดีมากครับ

ปล.ข้อดีของน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นยังมีอีกมากมายลองถามในอากู๋ดูนะครับ แต่ถ้าจะทานแนะนำเป็นทานเพียวๆหนึ่งช้อนชาเลยจะดีกว่า เพราะถ้าทานในแคปซูนเราจะได้เจลลาตินที่ห่อทุ้มน้ำมะพร้าวเข้าไปด้วย ได้รับเยอะแล้วไม่มีประโยชน์ ผมฟัง ดร.ณรงค์มาอีกทีนะครับ อิอิ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:27:16 PM »

ไหว้+1ครับท่าน จขกท.

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:40:32 PM »

เคยมีอยู่ช่วงหนึ่ง กินน้ำมันมะพร้าวแล้วมีความรู้สึกว่าผอมลง คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:45:15 PM »

เคยมีอยู่ช่วงหนึ่ง กินน้ำมันมะพร้าวแล้วมีความรู้สึกว่าผอมลง คิก คิก

แสดงว่า ตอนนี้ หยุดกิน มานานหลายปี แล้วซิ คุณจอย  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:48:18 PM »

แสดงว่า ตอนนี้ หยุดกิน มานานหลายปี แล้วซิ คุณจอย  คิก คิก
ผมจะผสมกาแฟดื่มครับพี่ฐา พอดีหมดเลยไม่ได้ไปขอใหม่(ไม่ได้ซื้อ)  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 02:24:03 PM »

เมื่อก่อนเห็นยายผมเอามาทาผมปัจจุบันยายผมอายุ98ไม่มีผมหงอกแม้แต่เส้นเดียวยังมีชีวิตอยู่แต่เดินไม่ไหวหูตาปากพูดกินใด้ดีพี่สาวอายุ100กว่าก็ยังอยู่ เดือนหน้าสงสัยผมต้องค่อยๆเอามาทาหัวบางๆก่อนเพราะผมโดนรังสีไป21ลำจากทั้งหมด30ลำ+คีโมผมร่วงไปค่อนหัวล้านเหม่งแล้วอายุแค่50ก่าๆก๋งผมไปก่อนยายมะเร็งที่ตับกินเหล้าขาวเยอะไปหน่อย. ตกใจ

พี่ครับ คนที่เป็นมะเร็งทุกชนิดโดยเฉพาะมะเร็งต่อมลูกหมาก ให้กินน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นก่อนอาหาร ๓เวลา ครั้งละ ๒ช้อนโต๊ะ จะช่วยลดค่าของมะเร็งลงได้อย่างมาก ลองกินซักสองเดือนแล้วลองไปวัดค่าของเซล์มะเร็งใหม่ค่าของมะเร็งจะลดลงได้เยอะครับ

ปล. ดร.ณรงค์ท่านพูดนะครับ ผมเอามาเล่าต่อ อิอิ   ไหว้

+ ๑ คืนพี่ทิดเป้าด้วยครับ   ไหว้

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 03:34:23 PM »

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin เห็นเขาบอกให้กลั่วคอด้วยน้ำมันมะพร้าว แก้เจ็บคอ กับช่วยแก้โรคทางเดินหายใจได้ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 04:02:27 PM »

ขอบคุณมากครับผมเจอเพื่อนร้วมชะตะกรรมเป็นคนอายุ50-80กว่าๆ(จริงๆแล้วเริ่มจาก2ขวบน่ารักๆ)ผู้ชายจะเป็นที่ลูกหมากเยอะจะไปบอกครับแต่ของผมมันอยู่ข้างบนหัวต้องผ่ามีโพรงหมอปิดด้วยแผ่นไททาเนี่ยมเหมือนเข็มกล๊อคเหลือรังสีอีก9ครั้งก็จบคอสหลักสูตรทดสอบชีวิตมีเพื่อนตั้งแต่เด็กผ่าหัว+ฉาย2ขวบพ่อแม่เป็นเจ้าของบอริสัท(ขำๆ)พูดอิงลิชตลอดทางโทรสจนถึง80กว่าปีตั้งแต่ไม่ค่อยมีตังค์เสื้อผ้าชุดเดียวอยู่ในบ้านที่มีผู้ใจบุญเช่าให้พร้อมข้าว3มื้อรู้สึกจะมีค่ารถกลับบ้านให้ด้วย แบบทหาร+ตำรวจระดับพันโท+...อีกเยอะแยะ. เมื่อกี๊ผัวน้องเมียมาเยี่ยมพาแม่ยาย(คนแรกอายุ79)มาหาลูกเขยที่ยังเปื่อยพูดถึงน้ำมันมะพร้าวสกัดร้อน-เย็นพอดีมันเป็นหมออ่ะ.วันนี้แรงดียิงกล็อคไป3แม็กพรุ่งนี้จะต่อด้วยCMMG.เมษามีเข้ามาอีก1สงสัยมีแรงอีกเยอะ555.ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 04:13:44 PM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์