๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:33:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับแฟลชไม่ยอมทำงาน  (อ่าน 5994 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:04:40 AM »

Canon speedlite 430exII. ตั้งแต่ซื้อมาใช้ไม่กีครั้งเอง.  Cry. วันนี้เอาออกมาใส่ถ่านใหม่ เปิดได้ปรกติ เซ็ตค่าได้ แต่กดปุ่มเทสแฟลช ไม่ทำงานครับ เอาใส่กล้องลองดูก็ไม่ทำงาน.  Huh  เศร้า

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ. เราสามารถ reset หรือซ่อมเองได้ไหมครับ.

ขอบคุณครับ  ไหว้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:18:11 PM »

เคยเป็น ครับ แฟรช ที่ไม่ค่อยได้ใช้นาน ๆ คอนแท็ค ที่หัวกล้อง กับ แฟรช อาจสกปรก ลองหา ยางลบดินสอ มาถู ๆ ทั้ง ที่กล้อง กับ แฟช ส่วนที่สัมผัสกัน หรือ หา น้ำยา WD40 มาฉีด ดู  ช่วยได้เยอะ ครับ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:43:00 PM »

นานๆจะใช้แฟรชทีเคยเป็นครับ ตามที่ท่าน 686 แนะนำทำความสะอาดแล้วดันแฟรชเข้าให้สุดแล้วขันเกลียวให้แน่นครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 04:44:43 PM »

นานๆจะใช้แฟรชทีเคยเป็นครับ ตามที่ท่าน 686 แนะนำทำความสะอาดแล้วดันแฟรชเข้าให้สุดแล้วขันเกลียวให้แน่นครับ

Canon speedlite 430exII. ไม่มี เกลียว ครับ เป็น วงแหวน หมุน และมีตัวล๊อคครับ 
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 04:54:29 PM »

Canon speedlite 430exII. ไม่มี เกลียว ครับ เป็น วงแหวน หมุน และมีตัวล๊อคครับ 

ขอบคุณครับ แท้จริงแล้วผมคงใช้คำผิดเกลียวในความหมายของผมคือวงแหวนครับ  Grin Wink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:33:36 PM »

ยังใช้ไม่ได้เลยครับ เอายางลบขัดคอนแทคตั้งหลายรอบแล้ว  เศร้า

ปรกติแล้วใส่ถ่านใหม่ พอไฟ PILOT ขึ้นก็กดเทสไฟร์ได้  ตอนนี้กดแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นเลยครับ  แต่แปลกที่ยังปรับค่าต่างๆได้ปรกติ  Huh  Huh 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:06:49 PM »

...ส่งศูนย์ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:20:50 AM »

ของผมก็เป็นครับ ส่งศูนย์ไม่เสียเงิน ครับ
ราว 2 อาทิตย์ ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:44:16 PM »

ขอขุดกระทู้ซักครั้ง  Grin

หลังจากส่งศูยน์ที่ KL ศูยน์เอาไปดองไว้เกือบครึ่งปี พอไปรับกลับปรากฏว่าไม่ได้ซ่อมอะไรเลย เขียนเหตุผลไว้ว่าต้องเปลี่ยน Flash tube assembly ค่าใช้จ่าย ๓๓๔ ริงกิต แต่ติดต่อผมไม่ได้ (สงสัยอยู่ทะเลเลยไม่เจอ) เอากลับมาชั่งใจ คิดว่าจะเอากลับมาซ่อมที่กรุงเทพฯ แต่ต้องรออีกนานเลยถามอากู๋ไปเรื่อยๆ ก็เจอเว็บนี้

http://photography-on-the.net/forum/showthread.php?t=523087
เลยเกิดอาการคัน ลองซ่อมเองดู ว่าแล้วก็หาหลอดอะไหล่ เจอใน ebay ราคา สองหลอด ๑๕.๙ เหรียญ ส่งฟรี เอ้าสั่งโลด รอสองสัปดาห์ก็มาถึง วันนี้ว่างๆก้เลยจัดการซะ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:19:09 PM »

เริ่มด้วย จัดการแกะยางที่ปิดข้อพับออก เป็นแผ่นยางแปะไว้ด้ายกาวสองหน้าบางๆ ลืมถ่ายรูปไว้   Sad
จากนั้นก็ถอดสกรูออกทั้งหมด ๖ ตัวเฉพาะด้านล่างก็พอ ในภาพผมล่อซะเกลี้ยงจนปุมล็อกหลุดออกมา  Embarrassed

หลังจากเปฺิดฝาออกมาได้ ก็ถอดสกรูยึดชุดหลอดแฟลช ยกขึ้นมาทั้งชุด สังเกตุสายต่อต่างๆไว้ให้ดี ถ่ายรูปไว้อ้างอิงกันลืม

จากนั้นก็จัดการถอดหลอดเก่าออก ของผมแตกก็เลยสามารถดึงออกทางด้านข้างได้เลย ถ้าไม่แตกก็บัดกรีเอาสายด้านที่มีเส้นเดียวออก หลอดจะมีจุดต่อสายทั้งหมดสามจุด ดูจากภาพคงไม่น่าจะสับสนอะไร

จากนั้นก็เปลี่ยนเอาหลอดใหม่ใส่ โดยการบัดกรีด้านที่มีสองสายก่อน อย่าลืมใส่ท่อหดด้วยนะครับ ส่วนอีกด้านต้องหาสายไฟขนาดเล็กมาต่อ ยาวพอประมาณเพื่อที่จะให้
สอดร้อยทะลุไปได้ สาเหตุที่ต้องใช้สายต่อ เพราะจุดบัดกรีอีกฝั่งจะใกล้กับจุกยางที่ยึดขั้วหลอดมาก หาใครมือนิ่งพอที่จะบัดกรีตรงนี้ได้ก็ไม่จำเป็นต้องต่อสาย อย่าลืมบัดกรีสายกราวนด์ ก่อนด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 10:01:25 PM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:38:08 PM »

จากนั้นก็ประกอบกลับ แล้วลอง ของผมผ่านไม่ต้องรื้อรอบสอง   Grin  Grin ประหยัดไปสามพันบาท

อ้อผมเหลือหลอดอะไหล่อีกหลอดนะครับ ใครอยากได้ส่งที่อยู่มาครับ

ปล. ภาพอาจจะไม่ครบทุกขั้นตอน แต่คงพอเป็นแนวทางได้ อีกอย่างที่ใส่คำบรรยายในภาพเป็นภาษาอังกฤษ เพราะ Photoscape มันไม่รับภาษาไทย Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 10:02:40 PM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:58:54 PM »

แหล่มเลย

ซ่อมเอง ตรงจุด

ประหยัดได้มากเลยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:00:49 PM »

ก๊อป ลิงค์ ไว้ก่อน

เผื่อได้ใช้

ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 04:17:45 PM »

สมัยอยู่ philippines จำได้ว่าเจ้า Pic bulb นี่มีวางขายแถว Quipo เยอะแยะ ใช้แฟลชมาสองสามตัวยังไม่เคยเจอหลอดพังเลยทั้งๆที่ใช้งานหนักตลอด มี Sunpak ตัวเดียวที่ Thyrister เสีย ส่วน Vivitat กับ Nissin ตัวหลังใช้หนักสุดหลอดไม่เป็นไร
หน้า: [1]
  พิมพ์