๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:11:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตั้งศูนย์ เลเซอร์  (อ่าน 3039 ครั้ง)
Decepticon - รักในหลวง
ใจเย็นๆกันน่อ...คนไทย
Full Member

คะแนน 12

Magpul Dynamics

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 10:57:23 PM »

พอดีผมเพิ่งได้ lasermax มา

เวลาตั้ง ต้องตั้งไว้ที่ประมาณกี่เมตรดีครับ 

ผมคิดว่าตั้งไว้ประมาณ 15เมตรนี่กำลังดีไหมครับ เพราะเวลามีอะไร ควักมาออกมายิงแบบหยาบๆ ได้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:15:20 PM »

ยิงด้วยศูนย์เปิดได้ดีแค่ไหนล่ะครับ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:23:06 PM »

พอใช้ได้ครับ  Cheesy

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:09:50 AM »

แล้วศูนย์เปิดเดิมตั้งไว้ที่ระยะเ่ท่าไรครับ... Cheesy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:15:29 AM »

แล้วศูนย์เปิดเดิมตั้งไว้ที่ระยะเ่ท่าไรครับ... Cheesy

15เมตรครับ   ตั้งเท่า0เปิด ใช่มั้ยครับ   

ขอบคุณครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:33:20 AM »

ตัวที่ใช้กับ G23 ของผม ที่ใช้แทนไกด์รอด ผมตั้งไว้ให้มันอยู่ในระยะ จากการทดสอบ จากตาราง Ammo Trajectory ประมาณนี้

เขาวัดว่า แนวศูนย์อยู่สูงกว่า ลำกล้อง .8 นิ้ว แล้วยิงกระสุนออกไปกระสุนจะสูงหรือต่ำกว่าลำกล้องประมาณนี้

Cartridge (Wb@MV)            25 yds.      50 yds.     100 yds.
40 S&W (180gr 950ft/sec)    +2.3"       +2.9"          -4.2"     

จากตารางนี้กระสุนจะตกต่ำกว่าแนวลำกล้อง 3 นิ้วที่ประมาณ 95 หลา

ถ้าผมกำหนดจุดตัดของเลเซ่อร์ที่ 50 หลา ถ้ายิงไกลที่ 100 หลา กระสุนจะต่ำกว่าจุดเล็งมากกว่า 7 นิ้ว  ก็ต้องดูว่าปืนที่ท่านใช้  ตั้งใจเอาไว้ใช้ในสถานที่แบบไหน  แล้วก็ตั้งตาม สถานการณ์น่ะครับ ปกติผมตั้งศูนย์เหล็ก กับเลเซ่อร์ ไม่เหมือนกัน เพราะตาดูศูนย์เหล็กผมใช้ได้ไม่เกิน 50 เมตรเวลาแสงดีๆ  แต่ผมเห็นจุดแดงได้ไกลกว่านั้นในที่แสงน้อย

ปกติปืนลูกโม่ผมตั้งไว้ที่ระหว่าง 15-25 ม สำหรับการเล็งหยาบๆประมาณ เป้าหัวลิง ขึ้นอยู่กับขนาดและความยาวลำกล้องครับ   แต่ auto 25-50 ม ครับ  เพราะปกติผมใช้ auto เวลาไปที่ๆอาจจะต้องใช้ในสถานที่ ระยะประมาณข้าม highway หรืออะไรแบบนั้นน่ะครับ

ระยะยาวกว่านั้น  ใช้เลเซ่อร์ตัวที่ติดกับชุด RONI  หรือ ปืนยาวตัวอื่นครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 10:38:17 AM »

พอดีผมเพิ่งได้ lasermax มา

เวลาตั้ง ต้องตั้งไว้ที่ประมาณกี่เมตรดีครับ  

ผมคิดว่าตั้งไว้ประมาณ 15เมตรนี่กำลังดีไหมครับ เพราะเวลามีอะไร ควักมาออกมายิงแบบหยาบๆ ได้

อิ อิ พอจะกดโพสก็ชนคุณชิ้วเข้าตูมเบ่อเร่อเลย....   คิก คิก
ไหนๆก็ไหนๆ ขอพรืดดบ้างก็แล้วกัน.....ความเห็นผมคือ....ปรับเลเซอร์ให้ตรงกับตำแหน่งกระสุนตก ไกลเท่าที่ตาผู้ยิงยัง(สามารถ)มองเห็น
คุณชิ้วบอกไว้แล้ว ผมเติมด้วยภาพ กระสุน 9mm Luger 147 gr Hydra-Shok ผมใช้อยู่ คิก คิก
แสงเดินทางเป็นเส้นตรง เส้น 1-ตั้งเลเซอร์ที่ 15 หลา เส้น 2-ตั้งที่ 25 หลา และเส้น 3-ตั้งที่ 50 หลา

ถ้าผม(สามารถ)ตั้งที่ระยะ 50 หลา ..... การยิงระยะ 50 หลาลงมา กระสุนจะตกสูงกว่าLaser point ไม่เกิน 2 นิ้ว
ถ้าตั้งที่ระยะ 15 หลา ยิงระยะ 50 หลา กระสุนจะตก....คร่าวๆจากกราฟ ต่ำจากจุดเล็งไม่ต่ำกว่า 6 นิ้ว

แต่.....มีแต่....ถ้าวัตถุประสงค์ คือยิงสั่งได้ ก็ต้องเลือกตั้งเลเซอร์ระยะยิงตามสั่ง  ยิ้มีเลศนัย
ขึ้นกับมือผู้ยิง....ว่าระยะไหน .... ยิงสั่งได้

VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 11:50:53 AM »

มิได้เจตนาตัดหน้าธำรงเลยครับ  ไหว้

อย่างพี่ยิง Hip .22 ยาวที่ 50 ม กลุ่ม 2.5นิ้ว  อันนี้สั่งไม่ได้คือกาแฟ  โอเลี้ยงเท่านั้น  แต่ สั่งรถร่วมกตัญูญูมารับไปได้  สบม ยห ครับ  ยิ้มีเลศนัย

มาหลังๆนี้  ผมตั้งศูนย์ขนานไปกับลำกล้องเสียมากกว่าจะให้มันมาตัดเป๊ะที่จุดเล็งใกล้ๆครับพี่  เยี่ยม

อย่าง M60 3 นิ้ว ศูนย์ปรับ ด้าม Crimson Trace ผมตั้งให้เห็นอยู่ต่ำกว่ายอดศูนย์หน้าที่ 15 เมตรพอด๊ศูนยืบังมิดเลย ก็คือประมาณศูนย์จี้ธรรมดา  พอไปถึง 25 ม  จะสูงกว่าศูนย์หน้า  แต่ถ้าเอาจุดแดงทาบเป้า จะกินขวา  นิดหน่อย เพราะ เลเซ่อร์ออกจากด้ามด้านขวาของปืน

กรณีของ เลเซ่อร์แม็ก  ออกจากด้านใต้ลำกล้องแบบในรูปของ จขกท  หรือ แบบใช้แทนก้านไกด์ร๊อด  ผมยิงเลเซ่อร์ให้ขนานลำกล้องให้มากที่สุดแล้วก็ประมาณจากค่าผิดพลาดของการเหนี่ยวไกเอา  สูงต่ำยังไงก็น่าจะอยู่ในหัวลิงที่ 15 หลา  หรือรูปขวดถึง 75 หลาน่ะครับ

ผมทราบว่าพี่ไม่ใช้เลเซ่อร์กับ G26  เพราะเสีย profile ปืนพกซ่อน  แต่ตัวนี้ profile เดิมๆเลยนะครับ  สนมั้ยครับ  หลงรัก ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 12:08:20 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:10:18 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:04:17 PM »

มิได้เจตนาตัดหน้าธำรงเลยครับ  ไหว้

อย่างพี่ยิง Hip .22 ยาวที่ 50 ม กลุ่ม 2.5นิ้ว  อันนี้สั่งไม่ได้คือกาแฟ  โอเลี้ยงเท่านั้น  แต่ สั่งรถร่วมกตัญูญูมารับไปได้  สบม ยห ครับ  ยิ้มีเลศนัย

มาหลังๆนี้  ผมตั้งศูนย์ขนานไปกับลำกล้องเสียมากกว่าจะให้มันมาตัดเป๊ะที่จุดเล็งใกล้ๆครับพี่   เยี่ยม

อย่าง M60 3 นิ้ว ศูนย์ปรับ ด้าม Crimson Trace ผมตั้งให้เห็นอยู่ต่ำกว่ายอดศูนย์หน้าที่ 15 เมตรพอด๊ศูนยืบังมิดเลย ก็คือประมาณศูนย์จี้ธรรมดา  พอไปถึง 25 ม  จะสูงกว่าศูนย์หน้า  แต่ถ้าเอาจุดแดงทาบเป้า จะกินขวา  นิดหน่อย เพราะ เลเซ่อร์ออกจากด้ามด้านขวาของปืน

กรณีของ เลเซ่อร์แม็ก  ออกจากด้านใต้ลำกล้องแบบในรูปของ จขกท  หรือ แบบใช้แทนก้านไกด์ร๊อด  ผมยิงเลเซ่อร์ให้ขนานลำกล้องให้มากที่สุดแล้วก็ประมาณจากค่าผิดพลาดของการเหนี่ยวไกเอา  สูงต่ำยังไงก็น่าจะอยู่ในหัวลิงที่ 15 หลา  หรือรูปขวดถึง 75 หลาน่ะครับ

ผมทราบว่าพี่ไม่ใช้เลเซ่อร์กับ G26  เพราะเสีย profile ปืนพกซ่อน  แต่ตัวนี้ profile เดิมๆเลยนะครับ  สนมั้ยครับ  หลงรัก ยิ้มีเลศนัย

ตั้งศูนย์ขนานลำกล้อง...ถือเป็นเคล็ดวิชา  เยี่ยม
ตอนนี้ใช้ J-frame เป็นEDC ผมตั้งที่ 15m. เพราะใช้ทบทวนการลั่นไกแบบpoint shootingในระยะสบตา

ที่ยังไม่คิดติดเลเซอร์กับG26......เพราะยิงหัวลิงไม่ได้...แสงเข้าตาลิงครับ ต้องใช้ศูนย์เปิด
อันนี้พูดจริง......เพราะต้องตอบศาลด้วยว่าไม่ได้เล็ง....ยิงด้วยอารามตกใจ  ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:15:37 PM »

เยี่ยม ท่าทางพี่  ขี้ตกใจซะด้วย   ขำก๊าก  ขำก๊าก

ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:30:44 PM »

เรื่องตกใจนี่ฮิต...ใช้อ้างได้แยะนะครับ อิ อิ  คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:51:43 PM »

เรื่องตกใจนี่ฮิต...ใช้อ้างได้แยะนะครับ อิ อิ  คิก คิก
ตกใจ  เผาห้าง   ตกใจ
ตกใจ ปล้นสดมภ์  ตกใจ
ตกใจ  หยิบ iphone จิ๊ก Gucci  ตกใจ

ตกใจ  รัวหมดโม่  ยิ้มีเลศนัย  เยี่ยม
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 02:17:07 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์