๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:59:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 453 ขนาด .22 แอล อาร์ ปืนที่ใครก็อยากได้  (อ่าน 12438 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 09:22:16 AM »

Grin Grin อยากทราบว่า ซีแซด รุ่น 453 เดี๋ยวนี้มีร้านใหนสั่งนำเข้ามาหรือยังครับ ถ้ามีแล้วราคาเท่าไรในแต่ละรุ่น เห็นเขาบอกว่า รุ่นนี้ระบบลั่นไกดีกว่าเดิมไม่ทราบจริงเท็จอย่างไร วานผู้รู้และผู้ที่มีโอกาศเดินหลังวังบ่อยๆด้วยครับ ผมอยากได้วาร์มินสักด้ามขอรับกระผม Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 09:33:16 AM »

ผมทราบมาว่า ปืนรุ่นนี้ CZ ใส่ ไกทดแบบที่ใส่ในไรเฟิลใหญ่................

เหนี่ยวไกธรรมดาๆก็ นน.ไกปกติ................

จะทดไกก็ดันไกไปข้างหน้า...............ไกจะเบาลง แตะเบาๆก็ลั่น

เคยถามๆร้านปืน เห็นจะสั่งรุ่น 12 เกลียวเข้ามากัน...............เลยไม่ทราบว่าเมื่อไหร่จะสั่งรุ่น 453 เข้ามาบ้างครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 09:33:26 AM »

453 ใช้ไกทดแบบ Single-set ผลักไปข้างหน้าไกเบากว่าปกติ นอกนั้นเหมือน 452 ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 09:58:32 AM »

ราคาในสหรัฐฯ  453 แพงกว่า 452 ประมาณ  $130 ครับ   ถ้าคิดราคาแบบตรงๆ ก็คงแพงกว่า 452 ราวๆ ห้าหกพันเมื่อเข้ามาบ้านเราครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Pam
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 10:17:17 AM »

แล้วไม่ทราบว่ามันจะเข้ามาประมาณเมื่อไหร่ครับ พอดีผมรอๆดูอยู่เหมือนกัน
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 10:31:45 AM »

ขอบพระคุณครับ คือผมใช้ 452 อยู่ครับตอนแรกๆก็ว่าไกปกติดี แต่ยิงไปยิงมามีโอกาศยิงของท่านอื่นบ้างก็พบว่าตัวเองยิงได้ไม่ดีเพราะไกแข็งมีส่วนสำคัญไม่น้อยเลยแต่งไกเองโดยเปลี่ยนสริงไกตัวใหม่เข้าไปแทนตัวเดิมพบว่ามันดีขึ้นอย่างเห็นๆ แต่ไกที่แต่งเองใหม่จะว่าเบาขึ้นก็จริงอยู่แต่จะไม่มีระยะฟรีในการลากตอนแรก พอแตะออกแรงเพิ่มอีกนิดเดียวก็ลั่น สรุปแล้วก็ดีขึ้น แต่ไม่ดีเท่าอันชูตส์(เพราะระบบการลั่นไกอาจมีระบบธรรมดาไม่เหมือนอันชูตส์อาจมีระบบหลายระบบที่ทำได้ดีกว่าแต่ผมไม่รู้รายละเอียดทางเทคนิคอะไรหรอกครับ) เพราะผมเคยมีโอกาศได้ใช้อันชูตส์ประมาณเดือนนึง ผมเลยอยากทราบว่าที่ว่า 453 ระบบลั่นไกไม่เหมือน 452 นั้นมันดีกว่ากันอย่างไร? มากใหม ? แต่ขะน้อยเอง(ผมเอง)ก็ไม่เคยใช้หรือยิงไรเฟิลชนวนกลางสักอย่างเลยไม่รู้ว่า ผลักไปข้างหน้าข้างหลังมันเป็นไงหนอครับ มันดีอย่างไร

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 10:41:28 AM »

เป็นคำถามที่ดีเลยพี่ okz ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 11:56:06 AM »

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ....มีแต่คนอยากทราบข้อมูลทั้งนั้นเลย
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2006, 10:07:03 PM »

ระบบไก single-set trigger ถ้าเหนี่ยวยิงไปตามปกติก็เหมือนไกธรรมดาครับ  น้ำหนักไกประมาณสองถึงสี่ปอนด์แล้วแต่จะแต่งไว้   แต่ถ้าต้องการยิงไกเบาหลังจากขึ้นลำแล้วผลักตัวไกไปข้างหน้า คล้ายๆ "ขึ้นนก" ครับ  ตำแหน่งนี้แค่เขี่ยเบาๆ (น้ำหนักไก 8-10 ออนซ์) ไกมันจะดีดกลับ  เคาะให้เซียร์หลุด ปืนลั่น
ทางยุโรปนิยมล่าสัตว์ด้วยการนั่งห้าง  มีเวลาเล็งยิงประณีต จึงออกแบบไกระบบนี้  โดยเมื่อไม่ set ให้เบา สามารถถือเดินล่าได้เหมือนปืนทั่วไป  ไม่เสี่ยงปืนลั่นมากเกินไป

ของผมมี ซาโก้ ไกระบบเดียวกันนี้  บอกตรงๆ ผมไม่ชอบ set ครับ  เพราะเวลาเรา "แตะ" แล้วไกมันดีดวืดไปข้างหลังเลย   ซาโก้กระบอกนี้ผมใช้แข่งพาดแท่น ไกปกติน้ำหนัก 24 ออนซ์ ก็เบาพอแล้ว  ยิงเทียบกันไก set ถึงจะเบากว่าก็ไม่ได้ช่วยให้กลุ่มดีขึ้นแต่อย่างใด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2006, 10:22:51 PM »

ไกแบบ set trigger นี้ (ไม่ว่าสองไกหรือไกเดียว) ในกติกา ISSF ห้ามใช้ครับ  ทำให้ผู้ผลิตปืนยิงเป้าต้องพัฒนาชุดลั่นไกให้เบาโดยไม่ต้อง set   ซึ่งเมื่อมาถึงวันนี้  สมมุติกติกายอมให้ใช้ set triggerได้ ก็ไม่มีใครอยากใช้แล้วครับ   ความรู้สึกตอนลั่นไกมันไม่ค่อยดี  ไม่มี follow through ครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2006, 11:11:04 PM »

อาจารย์ครับ...............

ผมมีไรเฟิล ของ CZ อยู่ 2 กระบอกที่มีระบบไก single-set ครับ เป็น CZ 550 FS ขนาด .308 และ CZ 527 Lux ขนาด .223 .................

ทั้งสองกระบอกนี้ มีสกรูตั้งน้ำหนักไกด้วยครับ สามารถใช้เครื่องมือควบ ที่ให้มากับปืน ปรับแต่งน้ำหนักของไกให้เบาลงได้(ผมไม่เคยวัด แต่เบาหวิวเลย).................ซึ่งหากปรับให้เบามากๆระดับแข่งพาดแท่นแล้ว.............ระบบการ Set ไกแบบผลักไกไปข้างหน้าจะใช้ไม่ได้ครับ...............กลายเป็นระบบไกปกติ(แบบเบาหวิว)ครับ.............

พอปรับให้ไกปกติ หนักขึ้นมาระดับหนึ่ง..................ก็ set ไกได้เหมือนเดิม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 06:29:04 AM »

ปรับให้ไกปกติเบามากๆ แล้ว set ไม่ได้ถูกต้องครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อตั้งเซียร์ให้เกาะบางๆ   ดันไกไปข้างหน้าแล้วมันไม่ล็อก 
ข้อดีของ set trigger อย่างที่บอกไว้คือ เลือกได้ว่าจะเอาหนักหน่อยหรือเบา   ถ้าตั้งไกปกติให้เบาไว้แล้วก็ไม่จำเป็นต้อง set ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 08:03:21 AM »

ผมเคยมีช่างเถอะตามสนามช่วยปรับแต่งไก CZ452 /.22 เบาประเภทพานท้ายกระแทกพื้นเบาๆไกก็ลั่นแล้ว อันตราย

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 08:35:13 AM »

มีใครพอจะทราบราคา และร้านที่นำเข้ามาหรือยังครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2006, 08:46:50 AM »

มีใครพอจะทราบราคา และร้านที่นำเข้ามาหรือยังครับ
อยากทราบเหมือนกันค่ะ...เคยลองยิง 452 ของเพื่อนแต่งไกมาแล้ว..แตะนิดเดียวโป้งเลย...ชักสนุก  Grin  453 เข้ามาก็น่าสนใจ...มีความคืบหน้าช่วยกระจายข่าวด้วยนะค่ะ..ขอบคุณค่ะ  Wink

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์