๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 02:48:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง นักบินทหารบกครับ  (อ่าน 128175 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:33:34 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ถ้าระบุชัดขนาดนี้... ส่งรูปทั้งหมดให้สื่อมวลชนเลยครับ... พร้อมทั้งระบุสิ่งที่เราตั้งข้อสังเกตุด้วย... เดี๋ยวเขาตามไปตรวจสอบถึงที่... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:41:28 AM »

ผมโทรไปถามโรงเรียนการบินทหารบกแล้วครับ

ได้ข้อมูลมาว่า ศิษย์การบินรุ่น 55 เพิ่งจบการศึกษาไปเมื่อเดือน ตุลาคม 2554 ที่ผ่านมา
จากข้อมูลจึงเป็นไปไม่ได้เลยครับ ที่บอกว่าทำงานในหมวดบิน ซี ตั้งแต่ กันยายน 2553 - พฤษภาคม 2554

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:02:01 PM »

มีใครเห็นเหมือนที่ผมเห็นมั๊ยครับ คนนั่ง ขวาสุดของภาพน่ะ  ตกใจ  สเป็คน้ากวางเลยนะนั่น

คนอื่น ๆ ก็มีแววเป็นไปได้ทั้งนั้น
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:04:00 PM »

บู่ บู่ บู่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:14:13 PM »

มีใครเห็นเหมือนที่ผมเห็นมั๊ยครับ คนนั่ง ขวาสุดของภาพน่ะ  ตกใจ  สเป็คน้ากวางเลยนะนั่น

คนอื่น ๆ ก็มีแววเป็นไปได้ทั้งนั้น

ผมเห็นมีทั้งแถวนั่งและแถวยืนเลยละครับ... ขวาสุดด้วยกันทั้งคู่เลย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:48:48 PM »

เรียกครูหมูมาอีกคนครับสเป็คแกเหมือนกัน

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 03:49:02 PM »

ผมรู้แต่ท่าน"Point Blank" ครับ นักบินตัวจริงเสียงจริงของ ทบ และเป็นสมาชิกเวปปืนเรา ท่านบินเจ้าคุณปู่ UH-1H Huey นอกนั้นผมไม่รู้ หุหุ Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
BIGbanana
เชื่อผมเหอะ ความรักคือสิ่งที่สวยงาม
Hero Member

คะแนน 2879

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 04:59:28 PM »

น่าตายังกะ....... ขนลุก ครับ

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 05:56:50 PM »

ประทานโทษครับ.....ขอเจือก....เรื่องชาวบ้านหน่อย.....

บู่     บู่

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 06:28:37 PM »

ประทานโทษครับ.....ขอเจือก....เรื่องชาวบ้านหน่อย.....

บู่     บู่

อาร์มที่หน้าอกขวาเป็นอาร์มของศูนย์การบินทหารบก
อาร์มที่แขนขวาเป็นอาร์มของกองบินสนันสนุนทั่วไป(กบท.ศบบ)
ของจริงแต่งกันแแบบนี้
แต่ปีกนักบินแบบนี้ ไม่เคยเห็น
และดูหน้าตาก็ไม่น่าติดปีกชั้นหนึ่งได้เพราะน่าจะพึ่งจบมา
เดี๋ยวจะลองสอบถามให้ดูนะครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 06:55:03 PM »

ด้วยความเคารพ ผมขอแย้งข้อมูลท่าน ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง หน่อยนะครับ  ตามนี้ครับผม....

รูปภาพข้อมูลอ้างอิงจาก http://www.thaipatch.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&Category=thaipatchcom&thispage=2&No=308696

กฏกระทรวง พ.ศ.๒๕๒๒ ออกตามความในพระราชบัญญัติเครื่องแบบทหารพุทธศักราช ๒๔๗๗ว่าด้วยเครื่องแบบทหารบก ฉบับที่ ๓๙

ข้อ ๓๕ ทวิ ทหารซึ่งเป็นนักบินใช้เครื่องหมายแสดงความสามารถในการบินติดที่อกเสื้อข้างซ้ายเหนือแนวเครื่องราชอิสริยาภรณ์ตามชั้น ดังนี้ .-

ชั้นที่ ๑ เป็นรูปปีกนก ๒ ปีก ทำด้วยโลหะสีเงินกว้าง ๒ ซม. ยาว ๖ ซม. ระหว่างหัวปีกต่อกันมีรูปอาร์มทำด้วยโลหะสีเงินกว้าง ๑.๓ ซม. ยาว ๑.๕ ซม.
                   ภายในอาร์มเป็นรูปแถบธงไตรรงค์เฉียงจากขวามาซ้ายมีจักรโลหะสีทองขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ๐.๘ ซม. ทับบนกลางอาร์ม
                   เหนืออาร์มมีอุณาโลมอยู่ในพระมหามงกุฎเปล่งรัศมีทำด้วยโลหะสีเงิน

ชั้นที่ ๒ เช่นเดียวกับชั้นที่ ๑ เว้นแต่เหนืออาร์มมีดาวทำด้วยโลหะสีเงิน ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ๑.๔ ซม. แทนอุณาโลมและพระมหามงกุฎเปล่งรัศมี

ชั้นที่ ๓ เช่นเดียวกับชั้นที่ ๑ เว้นแต่เหนืออาร์มไม่มีอุณาโลมและพระมหามงกุฎเปล่งรัศมี

ชั้นกิตติมศักดิ์ เช่นเดียวกับชั้นที่ ๑ เว้นแต่เหนืออาร์มไม่มีอุณาโลม

ชั้นศิษย์การบินชั้นมัธยม เช่นเดียวกับชั้นที่ ๑ เว้นแต่ทางด้านขวาไม่มีปีกเหนืออาร์มไม่มีอุณาโลมและพระมหามงกุฎเปล่งรัศมี

เครื่องหมายนี้ใช้ประกอบกับเครื่องแบบได้ทุกชนิด ถ้าใช้ประกอบกับเครื่องแบบสโมสรอกแข็งหรือเครื่องแบบสโมสรอกอ่อน ใช้ขนาดย่อลงครึ่งหนึ่ง

ทหารซึ่งเป็นนักบินและเป็นนักโดดร่มด้วย ถ้าติดเครื่องหมายแสดงความสามารถในการบินและเครื่องหมายนักโดดร่มในขณะเดียวกัน
                   ให้ติดเครื่องหมายแสดงความสามารถในการบินเหนือเครื่องหมายโดดร่ม

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 07:20:19 PM »

อุ๊ปส์ส์ส์ส์......ขออภัยในความผิดพลาด.....และขออภัยต่อบิน ทบ. ด้วยนะครับ.....
   ครือว่า.....ผมก็ตะหงิด ตะหงิดอยู่....เมื่อคืนก็เลยหิ้วโน้ตบุ้ค กับ วุ้น 037 ไปถามนักบิน ทบ. ตัวจริง....มือระดับครู (เพิ่งเกษียณครับ)....
   ผมก็ชี้ตามที่ครูบอกมานั่นแหละครับ....เพราะผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องบินพวกนี้เลย......แต่ครูไม่ใช้อินเตอร์เน็ต....ผมก็เลยอาสาเอามาลง......
   แต่ผมว่า....ผมมั่วไปเองซะแล้วววววว......
   ขออภัยอีกครั้งครับ......และขอบคุณสำหรับความรู้ครับ......

ไหว้

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:40:43 PM »

แต่งเครื่องแบบไว้หลอก เด็กหนุ่มๆ แน่ๆครับ บรื๋อส์ส์

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:05:07 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

HT206 ไม่รู้ว่าหมายถึง ฮ.ท.206 หรือเปล่า ถ้าใช่ เท่าที่รู้ กองบินสนับสนุนทั่วไปไม่มีลำนี้ครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:54:22 PM »

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  เรื่องกองบิน "ปีกหมุน" อ่ะ ฮา

ตามภาพข้างบน  ยายคิดว่า "ปรกติ" อ่ะ ฮา
พี่ ทำนุ อินสว่าง เมื่อก่อนก็บินที่นี่ อ่ะ ฮา
 มีลูกชาย ชื่อ "ต้น" แล้วเขาก็บินอยู่ลพบุรี อ่ะ ฮา

พี่นุของยาย  คน "สุพรรณ" อ่ะ ฮา ของแท้ แน่นอน เลยเชียว ฮา
ตำแหน่งสุดท้าย "ปลัดบัญชี" ทหาร อ่ะ ฮา
เกษียณ แล้ว อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 18
  พิมพ์