๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:26:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กินปลาอย่าให้ก้างตำปาก  (อ่าน 3453 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 03:11:26 PM »

Grin Grin Grin เปื่อยทั้งตัว...ไม่ต้องกลัวก้างตำปากครับผม  ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

+1 ครับ ตะเพียน ถ้าปลาเขื่อนนะตัวเต็มจาน Grin Grin Grin ชอบมาก ต้มก้างละลาย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 03:50:57 PM »

หึๆๆ พี่คาร์ กลัวก้างขวางคอ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 03:53:37 PM »

หึๆๆ พี่คาร์ กลัวก้างขวางคอ

กินปลาให้กินในที่ลับ เอ๊ยยยย Grin Grin Grin เขาสอนให้เวลากินปลาอย่าคุย เดี๋ยวติดคอ ให้ตั้งใจกินหน่อย

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:06:59 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ .....อยากอยู่อย่างสุข ให้ท่องไว้ครับ "อย่าโลภมาก ๆ ๆ"  เยี่ยม
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:59:24 AM »

บางพื้นที่ไปกินปลาบ้านเค้าเจ้าของบ้านบอกว่าห้ามพลิกตัวปลา ให้กินตัวใหม่ไปเลยถามว่าทำไม ได้รับคำตอบว่าพ่อสอนไว้ว่าถ้าพลิกปลาแล้วเรือหาปลาจะพลิก นี่เป็นความเชื่อถือแต่ละพื้นที่แต่สำหรับผมพ่อสอนไว้ว่ากินปลาระวังก้างตำคอ  Grin
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:15:04 AM »

บางพื้นที่ไปกินปลาบ้านเค้าเจ้าของบ้านบอกว่าห้ามพลิกตัวปลา ให้กินตัวใหม่ไปเลยถามว่าทำไม ได้รับคำตอบว่าพ่อสอนไว้ว่าถ้าพลิกปลาแล้วเรือหาปลาจะพลิก นี่เป็นความเชื่อถือแต่ละพื้นที่แต่สำหรับผมพ่อสอนไว้ว่ากินปลาระวังก้างตำคอ  Grin

ผมนึกว่าเขาไม่พลิกแต่ให้เลาะกระดูกแล้วกินต่อ Grin Grin Grin

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:26:08 AM »

Grin Grin Grin Cheesy Cheesy Cheesy

เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา / ปกติผมไม่ค่อยกินข้าวเย็นครับและไม่ชอบกินปลาตะเพียนด้วยเพราะก้างเยอะ นอกเสียจากกินปลาตะเพียนสูตรไร้ก้างที่ร้านอาหารแถวเขื่อนป่าสักฯ(ที่อื่นไม่ทราบ)  แต่แฟนผมชอบกินปลาตะเพียนมากและซื้อมา 5 - 6 ตัวๆขนาดฝ่ามือผู้ชาย  จากตลาดเห็นบอกว่าสดได้จากข่ายดักปลา  แฟนทอด 3 ตัวที่เหลือต้มยำ  ผมกินปลาทอด 1 ตัว ต้ม 1 ตัว กินอย่างช้าๆ บรรจงระวังก้าง จนได้เรื่องติดคอจนได้ติดลึกพอควรบอกไม่ถูก  พยายามปั้นข้าวสวยแล้วกลืนลงไปอยู่หลายคำก็ยังไม่ลงแล้วจะหาอะไรกลืนลงไปไล่ก้างออก ก็นึกไม่ออก ผมปล่อยมันเลยตามเลยแปรงฟันอาบน้ำเข้าห้องนอนดูทีวี 19.30 น. - 21.00  น. นอนไม่หลับมันรำคาญกลืนน้ำลายรู้สึกแปล๊บๆ จะเอามันออกหรือมันจะหลุดไหลลงกระเพาะไปเอง  เวลานอนลงก็เหมือนมันจะออกมา เวลานั่งหรือยืนมันเหมือนจะไหลลง จนแฟนกับลูกสาวให้ไปหาหมอ 23.00 น. แต่ผมไม่ไป พยายามนอนให้หลับไม่กลืนน้ำลายอดทนต่อความรำคาญ คิดว่าเช้าเดี๋ยวมันคงออกไปเอง  ธรรมชาติของร่างกายมันก็คงอยากขับสิ่งแปลกปลอมออกไปและหลับไปไม่เกิน 24.00 น. 

ตื่นเช้า 05.00 น. มันยังอยูเหมือนเดิม และรุ้สึกว่าลึกกว่าเดิมน่าจะเป็นก้างเล็กๆ ลองปั้นข้าวสวยอีก 4-5 คำ มันก็ไม่ลง จนได้เวลาอาบน้ำไปทำงานทั้งวันไม่กินข้าวเลย กินกาแฟไป 1 แก้ว หิวก็กินน้ำ
จน 15.00 น. น้องที่ทำงานซื้อถั่วลิสงทอดสมุนไพร ( ใส่ใบมะกรูดกับเกลือเท่านั้นแหละ...เรียกสมุนไพร)  ผมเห็นแล้วนึกขึ้นได้   ... ขอมันกินโดยเทใส่มือเต็มกำเกือบล้นออก กรอกใส่ปากแล้วเคี้ยวๆ แล้วกลืน 2 ครั้ง ...ถั่วมันต้องติดคอแน่เพราะมันฝืดคอ  แต่มันละเอียดแน่นคอดี มันคงไปดันก้างหลุดแน่  ... ถั่วจะติดคอตายรีบกินน้ำตามไป 1 แก้ว  ลองกลืนน้ำลายลูบคลำลำคอดู ...เออหลุดจนได้   ตอนเย็นตั้งใจจะไปหาหมอให้ช่วยอยู่แล้ว 

เรื่องเล็กๆ น้อยๆ กับก้างปลา + ถั่วลิสง ที่ผมเต็มใจเล่าสู่กันฟังนะครับ

สวัสดีครับ ... pasta

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์