ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ

<< < (10/15) > >>

Marcuechio:
ผมว่าระยะเวลา ในการ ขอจน กระทั้ง อนุญาติ กินเวลา ยาวนานแน่เลย คับ เพราะ อำนาจใน การ ลงนาม มีอยู่ คนเดียว แล้วคนขอ มันทั่วประเทศ ไทย กว่าจะส่งเรื่อง กว่าจะเซ็น กว่าจะตอบกลับ แล้ว ขอได้ เพียง 3-7 วัน ไม่ค่อย คุ้มเท่าไร

asawin rattikarn:
ที่ต่างประเทศที่ให้พกปืนในรถได้ เค้าก็ต้องมีกฏมหายควบคู่กันครับ เช่นถ้าตำรวจบอกให้ลงจากรถแล้วไม่ลงตำรวจยิงได้ตำรวจไม่ผิด
ต้องคำนึงถึงข้อนี้ด้วยนะครับ

nogear:

ผมพกปืนเป็นประจำในเวลาที่เห็นว่า "จำเป็น"
ความจำเป็นของคนแต่ละคนก็ย่อมแตกต่างกัน
ตามรูปแบบการดำเนินชีวิต ประสบการณ์ ทัศนคติ

เวลาพกปืนผมถือว่าได้ใช้ปืนตามวัตถุประสงค์ของ ป.4
ซ่อนเร้นไม่เปิดเผย พกบ่อยๆมันก็ชิน ดูแนบเนียน
ไม่เมา ไม่กร่าง ไม่ตื่นเต้นอยากป้องกันตัวเกินเหตุ  ::005::

หากโดนตำรวจตรวจค้นจับกุม ก็จะยอมรับดังที่พี่Ro@dแนะนำ เพราะผมกลัวโจรมากกว่า
หากคุยกันไม่ลงตัว โดนดำเนินคดีก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร
เราไม่ได้ค้ายา ฆ่าคน หรือข่มเหงรังแกใคร
ปืนโดนส่งตรวจก็ไม่ได้เสียดายมากมาย เพราะถือเป็น" ของใช้"
กรณีนี้เห็นได้ว่าการมีปืนสำรองไว้บ้างจะมีประโยชน์มากครับ

ทั้งนี้ยังไม่เคยโดนจับครับ ไม่รู้จะซวยวันไหน  ;D

Ro@d - รักในหลวง:
อ้างจาก: Marcuechio ที่ กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:33:43 AM

ผมว่าระยะเวลา ในการ ขอจนกระทั่ง อนุญาต กินเวลา ยาวนานแน่เลย ครับ เพราะ อำนาจใน การ ลงนาม มีอยู่ คนเดียว แล้วคนขอ มันทั่วประเทศ ไทย กว่าจะส่งเรื่อง กว่าจะเซ็นต์ กว่าจะตอบกลับ แล้ว ขอได้ เพียง 3-7 วัน ไม่ค่อย คุ้มเท่าไร

คง หมายถึง ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร . ผมมาเพิ่มเติมให้ครับ.

ตะก่อนโน้น ก่อนที่จะนำระบบ คอมพิวเตอร์ มาใช้  ป.๑๒ จะใช้คนเขียน หรือพิมพ์ลงไปในเล่ม
การพิจารณา ๒ - ๓ เดือน เมื่อได้รับ เวลา ๑ ปี จะถูกหักไป จะเหลือเวลา ราว ๑๐ เดือน +/-  ค่าธรรมเนียม ๑๐๐

แต่เมื่อ นำระบบ คอมฯ มาใช้ รูปแบบ ป.๑๒ เปลี่ยนจากเล่มปกสีน้ำเงิน มาเป็นแบบปัจจุบัน

การพิจารณา ๑ - ๒ เดือน และสามารถยื่นต่อได้ล่วง หน้า ๖๐ วัน .. การพิจารณาจะเป็นคณะกรรมการ ของกรมตำรวจ แต่งตั้ง
และ ผบ.ตร ที่เป็นนายทะเบียน ป.๑๒ จะแต่งตั้ง มีผู้ช่วย ผบ.ตร เป็นผู้ลงนามใน ป.๑๒ แทน

วันที่ไปชำระ ค่าธรรมเนียม จนท.จะปั้มวันที่ปัจจุบัน ลงใน ป.๑๒ จะเริ่มนับ ๑ ในวันนั้น ครับ.  :D
ค่าธรรมเนียม จาก ๑๐๐.- มาเป็น ๑,๐๐๐.- เมื่อ ราวปี ๒๕๔๒ +/-    

Ro@d - รักในหลวง:
อ้างจาก: nogear ที่ กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:50:39 AM

ผมพกปืนเป็นประจำในเวลาที่เห็นว่า "จำเป็น"
ความจำเป็นของคนแต่ละคนก็ย่อมแตกต่างกัน
ตามรูปแบบการดำเนินชีวิต ประสบการณ์ ทัศนคติ

เวลาพกปืนผมถือว่าได้ใช้ปืนตามวัตถุประสงค์ของ ป.4
ซ่อนเร้นไม่เปิดเผย พกบ่อยๆมันก็ชิน ดูแนบเนียน
ไม่เมา ไม่กร่าง ไม่ตื่นเต้นอยากป้องกันตัวเกินเหตุ  ::005::

หากโดนตำรวจตรวจค้นจับกุม ก็จะยอมรับดังที่พี่Ro@dแนะนำ เพราะผมกลัวโจรมากกว่า
หากคุยกันไม่ลงตัว โดนดำเนินคดีก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร
เราไม่ได้ค้ายา ฆ่าคน หรือข่มเหงรังแกใคร
ปืนโดนส่งตรวจก็ไม่ได้เสียดายมากมาย เพราะถือเป็น" ของใช้"
กรณีนี้เห็นได้ว่าการมีปืนสำรองไว้บ้างจะมีประโยชน์มากครับ

ทั้งนี้ยังไม่เคยโดนจับครับ ไม่รู้จะซวยวันไหน  ;D

เยี่ยม ครับ. + ๑ ให้ครับ  ::002::

ผม ก็ไม่เคยโดนค้นรถ อาจเพราะไม่ได้มี หน้าตาเป็นอาวุธ   ::005::

จะมีบ้าง ที่มีการตั้งด่าน แล้วถาม ตรง ๆ ว่า "มีอาวุธปืนติดมาด้วยหรือเปล่า" แต่เป็นช่วงที่ผม มี ป.๑๒ ก็บอกจนท.ไปตรง ๆ และยื่นให้ดู
จนท. เพียงแค่ดู ก็จบเท่านั้น ไม่เคมี จนท.ท่านใด ขอตรวจ หรือขอจับตัวปืนเลยครับ  ใน กทม เคย ๒ ครั้ง  ตจว. ๒ ครั้ง

การนำพาอาวุธปืนไปด้วย ถ้าคิดว่าอาจต้องเสี่ยงกับภัยที่จะเกิดในระหว่างทาง ต้องพร้อมใช้ ในแบบของแต่ละท่านที่ฝึกกันมา 
แต่ควรต้อง ซุกซ่อน ปกปิดให้มิดชิด .. จะกันได้ทั้ง จนท. และทั้ง โจร-คนร้าย .  :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว