๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:31:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมเล่าประสบการณ์ กรณีถูกเจ้าหน้าที่ตั้งด่านค้นรถแล้วพบปืนมีทะเบียน ชื่อเรา  (อ่าน 6329 ครั้ง)
Omsin
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:59:27 PM »

โอ้  คนดีมีปืน  นี่มันลำบากจริงๆนะครับ   โจรเนี่ยอย่าว่าแต่โจรเลย  เด็กวัยรุ่นเนี่ย(ออกตัวก่อนนะครับ  ว่าไม่ทุกคน)  มันมีง่ายเหลือเกิน Angry

โจร เด็กวัยรุ่นเนี่ยเวลามีแล้วเค้าใช้ยิงจริงด้วยนะครับ   ส่วนคนดีเอาไว้ป้องกันตัวไม่คิดจะใช้หากไม่จำเป็น งอน

มันเลยทำให้คนดีๆ(ตราบเท่าที่ยังไม่ทำผิด)มีโอกาสที่จะเลือกเดินออกจากทางที่ถูก ที่ควร  เพราะหลีกเลี่ยงความยุ่งยาก

+ ครับพี่  ไหว้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:08:26 PM »

บ่อยครับ  Grin  แต่ไม่เคยถึงศาล....

ผมจะไม่เล่ากรณีถูกตำรวจทางหลวงค้นเจอ 2 ครั้งนะครับ

กรณีเจอด่านตรวจของ ตำรวจภูธร  ถูกตรวจค้นมาแล้วร่วม ๆ สิบครั้ง ค้นเจอแค่ 2 ครั้ง

เอาครั้งที่ไม่เจอก่อนนะครับ  สองหรือสามครั้ง ถูกเชิญลงจากรถ (นุ่งขาสั้นด้วยหละ) แล้วตรวจค้นในรถ แต่ปืนอยู่ที่เอว....  อ๋อย ส่วนใจ อยู่ที่ตาตุ่ม

หรือค้นละเอียด แต่ไม่ถึงขนาดดึงเก๊ะกลาง ตรงเบรคมือ(รถวีโก้ ใครใช้รถวีโก้ลองไปดูนะครับ) ดึงขึ้นมา จะใส่ปืนและซองกระสุนสำรองได้...เลยรอด

ส่วนครั้งที่เจอ 2 ครั้ง ครั้งแรก หนักเชียวหละ เจรจากันเหนื่อย  จนตำรวจให้ไปพบผู้กำกับซึ่ง อยู่ที่ด่านด้วย ท่านจะเกษียณในปีรุ่งขึ้น หน้าดุ เสียงดัง ผมขาวโพลนทั้งหัว

ท่าน "ด่า" ครับ ด่าอยู่ร่วมครึ่งชั่วโมง กับผู้ร่วมชะตากรรมอีก 2 คน ผมไปยะลา อีกสองคนไปโกลกกับสะบ้าย้อย แต่พกพร้อมไปจากตัวเมืองนครศรีฯ

สุดท้าย ก็จดชื่อ ที่อยู่ไว้ทั้งสามคน แล้วก็คืนปืน ปล่อยตัว....    อะโห  ปานฝีเม็ดโต ๆ แตกเลยครับ   ผมเดินกลับมาที่รถ เหน็บกินขาก็ยังทนเดินให้ปรกติ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครั้งที่สอง ใกล้สามจังหวัดเข้าไปอีกหน่อย เจ้าหน้าที่ประทวน มีสัญญาบัตรอยู่ด้วยหนึ่งนาย  จับและบันทึกการจับกุม โดนประมาณ 3 ทุ่ม

ผมพยายามต่อรอง ท่านก็ไม่ฟัง ท่านบอก เอาไว้แก้ตัวในศาลก็แล้วกัน .... ท่านไม่มองหน้าอันละห้อยของผมเลย 

ท่านเขียนบันทึกการจับกุมยังไม่ทันเสร็จ ผู้กำกับก็มาถึง(ทราบว่า ท่านได้ยินจากวิทยุเรื่องคนถูกจับปืน) ก็เลยมาดู

ผมนั้น เหนื่อยกับการอ้อนนายตำรวจผู้จับกุมแล้ว ก็เลยปล่อยเลยตามเลย ไม่อ้อน ไม่ขออะไรแล้ว หมดอาลัยแล้วตอนนั้น พยายามนึกว่า จะโทร.หาใครมาประกันดีหนอ

ผู้กำกับเดินมาถึง (คนนี้ยังหนุ่มพอควร ) ถาม ไปไหน ทำไมไปป่านนี้ ตรงเทพาปั๊มซ่อมเสร็จหรือยัง  หนองจิกดึกๆ มีด่านมั๊ย ....??

ตอนนั้น ผมสงสัย ว่าท่านถามทำไม เพิ่งมาทราบทีหลังว่า ท่านจะดูแค่ว่า ผมไปที่นั่นจริงหรือเปล่า....

แล้วก็ คืนปืน ปล่อยเอาง่าย ๆ ตอนห้าทุ่มกว่า   ตอนผมไปไหว้ท่าน ท่านยังอวยพรให้ผมเดินทางปลอดภัย

และแนะนำว่า ให้ขึ้นลำปืนให้พร้อมและอย่าเอาปืนไว้ในซอง เพราะจะชักไม่ทัน

ผมน้ำตาแทบใหลเลย .... ซึ้งใจกับความกรุณาของตำรวจสงขลา   ไหว้  ไหว้
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:00:28 PM »

ประสบการณ์โดนค้นยังไม่เคยสักครั้ง ถ้าเจอใจคงเต้นแทบทะลุหน้าอกแน่นอน..... กิ๊วก๊าว

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
KARASU
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:23:59 PM »

เคยโดนค้น 3 ครั้งครับ จูบบบบ พื้นที่ราชาเทวะ พี่แกค้นไม่เจอ หลงรัก  พื้นที่บางพลีพี่แกก็ค้นไม่เจอ น้ำลายหก (ทางเข้าสนามบินทั้งคู่) อ๋อย   อีกครั้งหนึ่งค้นเจอครับเส้น จ.สุรินร์ /จ.บุรีรัมย์ จำไม่ได้ว่าพื้นที่ของใคร เส้นทางเรียบชายแดนครับ  ค้นเจอปืนในกระเป๋าใส่ปืนแยกแม็กไว้ในช่องใส่แม็กอย่างดี พี่จ่าเค้าค้นเจอก็เลยเรียก พี่ผู้กองมาพี่แกเลยถามว่าจะไปไหน ผมบอกว่าจะไปศรีษเกศ พี่ผู้กองแกบอกว่าพกปืนตอนระวังใส่กระเป๋าไว้แบบนี้เกิดเรื่องขึ้นมา จะใช้ทันรึเป็นของแถมเค้าเปล่าๆ แล้วแกก็ปล่อยครับ Grin Grin Grin ตอนนี้แกน่าจะเป็นผู้การแล้วมั้ง
Omsin
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:12:24 PM »

บ่อยครับ  Grin  แต่ไม่เคยถึงศาล....

ผมจะไม่เล่ากรณีถูกตำรวจทางหลวงค้นเจอ 2 ครั้งนะครับ

กรณีเจอด่านตรวจของ ตำรวจภูธร  ถูกตรวจค้นมาแล้วร่วม ๆ สิบครั้ง ค้นเจอแค่ 2 ครั้ง

เอาครั้งที่ไม่เจอก่อนนะครับ  สองหรือสามครั้ง ถูกเชิญลงจากรถ (นุ่งขาสั้นด้วยหละ) แล้วตรวจค้นในรถ แต่ปืนอยู่ที่เอว....  อ๋อย ส่วนใจ อยู่ที่ตาตุ่ม

หรือค้นละเอียด แต่ไม่ถึงขนาดดึงเก๊ะกลาง ตรงเบรคมือ(รถวีโก้ ใครใช้รถวีโก้ลองไปดูนะครับ) ดึงขึ้นมา จะใส่ปืนและซองกระสุนสำรองได้...เลยรอด

ส่วนครั้งที่เจอ 2 ครั้ง ครั้งแรก หนักเชียวหละ เจรจากันเหนื่อย  จนตำรวจให้ไปพบผู้กำกับซึ่ง อยู่ที่ด่านด้วย ท่านจะเกษียณในปีรุ่งขึ้น หน้าดุ เสียงดัง ผมขาวโพลนทั้งหัว

ท่าน "ด่า" ครับ ด่าอยู่ร่วมครึ่งชั่วโมง กับผู้ร่วมชะตากรรมอีก 2 คน ผมไปยะลา อีกสองคนไปโกลกกับสะบ้าย้อย แต่พกพร้อมไปจากตัวเมืองนครศรีฯ

สุดท้าย ก็จดชื่อ ที่อยู่ไว้ทั้งสามคน แล้วก็คืนปืน ปล่อยตัว....    อะโห  ปานฝีเม็ดโต ๆ แตกเลยครับ   ผมเดินกลับมาที่รถ เหน็บกินขาก็ยังทนเดินให้ปรกติ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครั้งที่สอง ใกล้สามจังหวัดเข้าไปอีกหน่อย เจ้าหน้าที่ประทวน มีสัญญาบัตรอยู่ด้วยหนึ่งนาย  จับและบันทึกการจับกุม โดนประมาณ 3 ทุ่ม

ผมพยายามต่อรอง ท่านก็ไม่ฟัง ท่านบอก เอาไว้แก้ตัวในศาลก็แล้วกัน .... ท่านไม่มองหน้าอันละห้อยของผมเลย 

ท่านเขียนบันทึกการจับกุมยังไม่ทันเสร็จ ผู้กำกับก็มาถึง(ทราบว่า ท่านได้ยินจากวิทยุเรื่องคนถูกจับปืน) ก็เลยมาดู

ผมนั้น เหนื่อยกับการอ้อนนายตำรวจผู้จับกุมแล้ว ก็เลยปล่อยเลยตามเลย ไม่อ้อน ไม่ขออะไรแล้ว หมดอาลัยแล้วตอนนั้น พยายามนึกว่า จะโทร.หาใครมาประกันดีหนอ

ผู้กำกับเดินมาถึง (คนนี้ยังหนุ่มพอควร ) ถาม ไปไหน ทำไมไปป่านนี้ ตรงเทพาปั๊มซ่อมเสร็จหรือยัง  หนองจิกดึกๆ มีด่านมั๊ย ....??

ตอนนั้น ผมสงสัย ว่าท่านถามทำไม เพิ่งมาทราบทีหลังว่า ท่านจะดูแค่ว่า ผมไปที่นั่นจริงหรือเปล่า....

แล้วก็ คืนปืน ปล่อยเอาง่าย ๆ ตอนห้าทุ่มกว่า   ตอนผมไปไหว้ท่าน ท่านยังอวยพรให้ผมเดินทางปลอดภัย

และแนะนำว่า ให้ขึ้นลำปืนให้พร้อมและอย่าเอาปืนไว้ในซอง เพราะจะชักไม่ทัน

ผมน้ำตาแทบใหลเลย .... ซึ้งใจกับความกรุณาของตำรวจสงขลา   ไหว้  ไหว้
เคยโดนค้น 3 ครั้งครับ จูบบบบ พื้นที่ราชาเทวะ พี่แกค้นไม่เจอ หลงรัก  พื้นที่บางพลีพี่แกก็ค้นไม่เจอ น้ำลายหก (ทางเข้าสนามบินทั้งคู่) อ๋อย   อีกครั้งหนึ่งค้นเจอครับเส้น จ.สุรินร์ /จ.บุรีรัมย์ จำไม่ได้ว่าพื้นที่ของใคร เส้นทางเรียบชายแดนครับ  ค้นเจอปืนในกระเป๋าใส่ปืนแยกแม็กไว้ในช่องใส่แม็กอย่างดี พี่จ่าเค้าค้นเจอก็เลยเรียก พี่ผู้กองมาพี่แกเลยถามว่าจะไปไหน ผมบอกว่าจะไปศรีษเกศ พี่ผู้กองแกบอกว่าพกปืนตอนระวังใส่กระเป๋าไว้แบบนี้เกิดเรื่องขึ้นมา จะใช้ทันรึเป็นของแถมเค้าเปล่าๆ แล้วแกก็ปล่อยครับ Grin Grin Grin ตอนนี้แกน่าจะเป็นผู้การแล้วมั้ง

ท่านโชคดีจริงๆ ที่เจอนายตำรวจที่ดี
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:45:03 PM »

บ่อยครับ  Grin  แต่ไม่เคยถึงศาล....

กรณีเจอด่านตรวจของ ตำรวจภูธร  ถูกตรวจค้นมาแล้วร่วม ๆ สิบครั้ง ค้นเจอแค่ 2 ครั้ง

เอาครั้งที่ไม่เจอก่อนนะครับ  สองหรือสามครั้ง ถูกเชิญลงจากรถ (นุ่งขาสั้นด้วยหละ) แล้วตรวจค้นในรถ แต่ปืนอยู่ที่เอว....  อ๋อย ส่วนใจ อยู่ที่ตาตุ่ม

ส่วนครั้งที่เจอ 2 ครั้ง ครั้งแรก หนักเชียวหละ เจรจากันเหนื่อย  จนตำรวจให้ไปพบผู้กำกับซึ่ง อยู่ที่ด่านด้วย ท่านจะเกษียณในปีรุ่งขึ้น หน้าดุ เสียงดัง ผมขาวโพลนทั้งหัว

สุดท้าย ก็จดชื่อ ที่อยู่ไว้ทั้งสามคน แล้วก็คืนปืน ปล่อยตัว....    อะโห  ปานฝีเม็ดโต ๆ แตกเลยครับ   ผมเดินกลับมาที่รถ เหน็บกินขาก็ยังทนเดินให้ปรกติ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครั้งที่สอง ใกล้สามจังหวัดเข้าไปอีกหน่อย เจ้าหน้าที่ประทวน มีสัญญาบัตรอยู่ด้วยหนึ่งนาย  จับและบันทึกการจับกุม โดนประมาณ 3 ทุ่ม

ผู้กำกับเดินมาถึง (คนนี้ยังหนุ่มพอควร ) ถาม ไปไหน ทำไมไปป่านนี้ ตรงเทพาปั๊มซ่อมเสร็จหรือยัง  หนองจิกดึกๆ มีด่านมั๊ย ....??

แล้วก็ คืนปืน ปล่อยเอาง่าย ๆ ตอนห้าทุ่มกว่า   ตอนผมไปไหว้ท่าน ท่านยังอวยพรให้ผมเดินทางปลอดภัย

ผมน้ำตาแทบใหลเลย .... ซึ้งใจกับความกรุณาของตำรวจสงขลา   ไหว้  ไหว้

ที่ภูธรพบ สองครั้งที่ว่านี่ พบที่ตัวหรือที่รถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:49:59 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
17zatan
Full Member

คะแนน 10

ปืนคือเพื่อนเเท้

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:09:37 PM »

ตำรวจดีมีเยอะเเยะครับ อ่านเเล้วซึ้ง หัวเราะร่าน้ำตาริน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:42:24 PM »

หลายคนที่โดนตำรวจตรวจค้น เพราะชอบแสดงตัวว่ามีปืน เพื่อนบ้านอาจหมั่นไส้เลยชี้เป้าให้...

ผมเคยเจอตำรวจสั่งให้ลดกระจกทีทั้ง 2 ฝั่ง... ผมเลือกที่จะคุยแค่ทีละคน เพื่อไม่ให้เสียสมาธิ เปิดกระจกข้างเดียว..

ศรัทธา สำคัญครับ... เพราะหากเสื่อมศรัทธา การสนธนากับเจ้าหน้าที่ อาจเป็นคดีความกันไป...

หากพกพาปืนแล้วเจอตรวจคนเจอ ก็ต้องพูดเรื่องจริงให้ตำรวจฟังอย่างสุภาพชน... ทุกอย่างอยู่ที่ดุนยพินิจครับ...

ถ้าเราไม่ปากหมาซะอย่าง ผมว่าน่าจะผ่านไปได้ครับ... ยกเว้นว่าเราจะใหญ่โตกว่าผู้รักษากฏหมายตอนนั้น...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 07:56:31 AM »

ที่ภูธรพบ สองครั้งที่ว่านี่ พบที่ตัวหรือที่รถครับ

คราวที่ถูกกรุณาด่านั้น พบในเก๊ะหน้ารถครับ ตำรวจผู้จับกุมบอกว่า ที่ใต้ลูกกระเดือกของผม มันกระตุก ๆ มีพิรุธ ต้องมีอะไรสักอย่างแน่ เลยค้นละเอียด

คราวถูกบันทึกจับกุม พบบนเบาะนั่งติดกับเอวครับ อยู่ใต้พรมหุ้มเบาะอีกที ลุกออกมาเนียน ๆ จะไม่สังเกตุเห็น

แต่มือเจ้ากรรม ผมลุกแล้วมือไปจับแต่งพรมตรงนั้นเข้า โช๊ะเลย...

เลยได้ข้อสรุปคร่าว ๆ จากประสปการณ์โดนตรวจค้นมาหลายครั้ง พอป้องกันตัวไปได้บางส่วนว่า

- แต่งตัวดี ๆ หน่อย รอยสักรอยอะไรก็ปิดมิด ๆ ผมเผ้าเป็นสุภาพชน เสื้อผ้าใส่ให้สุภาพเข้าไว้

- พฤติกรรมการขับรถ นิ่ง ตามหลังคันหน้าไปเรื่อย ๆ อย่าล่อกแล่ก วูบซ้ายวูบขวาหาช่อง ไปใกล้ถึงดับไฟหน้า ลงกระจก เปิดไฟในรถ

- คำพูด อันนี้สำคัญครับ กิริยาที่มาพร้อมคำพูดก็ด้วย เพราะไม่ว่าเราจะทำท่าทำทางหรือใช้คำพูดบิดเบือนอย่างไร ตำรวจก็มองออกครับ

- นิ่ง และเนียน อย่าออกอาการ อย่าเกร็ง คิดเอาไว้แค่ว่า ปรับไม่เกินสี่พัน ปรับไม่เกินสี่พัน ท่องเอาไว้ ช่วยให้อาการไม่กระเจิงมาก

- หากโดนไปแล้ว ตรวจเจอไปแล้ว อย่าเบ่ง อย่าใหญ่ใส่เขา เพราะเขายืนอยู่ฝั่งถูก เรายืนอยู่ฝั่งผิด ..ทำได้คือ รอความเมตตาจากผู้มีอำนาจสูงสุด ณ ตรงนั้น

(ที่พูดถึงนี่ คือ สามัญชนธรรมดา กินข้าวกินเหล้าแล้วจ่ายเงินสด พรรคพวกเป็นใหญ่เป็นโตสูงสุดแค่ครู คศ.2 เท่านั้นนะครับ )

สุดท้าย พก หรือพา อย่างไรมันก็"ผิด"อยู่ดี เราละเมิดกฏหมายข้อนี้เพราะเห็นว่า ตำรวจจับ ไม่เจ็บไม่ตาย เผลอ ๆ ทำบุญมาดี เจอธรรมมาภิบาล รอดอีก...

แต่โดนผู้ร้ายทำเอา เป็นได้ทั้งเสียทรัพย์ ทั้งเจ็บ ทั้งตาย เผลอ ๆ คนที่ไปด้วยจะซวยหมู่
kimber sis
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:14:11 AM »

ฮื่อ...เท่าที่อ่านดูแล้วหน้าเห็นใจประเทศนี้คนดีๆพกปืนโดนจับหมดแต่เด็ดแว้นโจรปล้นธนาคารพกกันชิบ ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:54:37 AM »

ฮื่อ...เท่าที่อ่านดูแล้วหน้าเห็นใจประเทศนี้คนดีๆพกปืนโดนจับหมดแต่เด็ดแว้นโจรปล้นธนาคารพกกันชิบ ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน

อยู่ที่ศาลครับ

หากอย่างเรา ๆ พก โดนจับ ขึ้นศาล ปรับสองสามพันแถมสนิมนิดหน่อย

เด็กแว๊นโจรปล้นธนาคารโดนจับ  สิบปียี่สิบปี จากคนเดินถนนไปเป็นนักโทษ โดนเพื่อนตุ๋ยอยู่ในคุก
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:59:03 AM »

หลายๆท่านเล่าประสบการณ์จริงเสี้ยว เสียว หากโดนคงหัวใจเต้นทะลุออกแน่ๆ

ผมก็ยังเชื่อว่า ตร ดีมีมากอยู่   แต่เค้าไม่รู้ว่าคนที่มีจะดีหรือเลว  ก็เลยต้องตรวจค้น  (ไม่เป็นไร  แต่เจอแล้วช่วยพิจารณาด้วยครับท่านอย่าเถรตรงนัก)

พฤติกรรมที่แสดงให้เห็นว่าไม่ใช่สุจริตชนต้องระวังครับ   ผมขับรถเข้าด่าน  ไฟหน้าไม่ได้ปิด   กระจกไม่ได้เปิด   ก็ยังไม่เห็นเป็นอะไร  เพราะพฤติกรรม มันไม่ฟ้อง  หาก ตร เค้าจะตรวจเค้าก็จะเรียกเอง  (จะรู้ได้ไงตรวจคันไหน  บางคันก็ไม่ตรวจ  )จะได้ไม่เสียเวลา  เมื่อเรียกผมก็เปิดกระจก  ให้ความร่วมมือในการสอบถามเท่านั้นก็จบทุกที  เคยขับป้ายแดง ลงใต้ไปภูเก็ต  ทางที่ไปก็มีด่าน  ไม่เห็นเรียกตรวจสักด่านเลยครับ   ผมเสียวโจรมากกว่า ตร ครับ ยิ้มีเลศนัย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:43:33 AM »

เพื่อนผม (ทำงานเอกชน) เอา .357 ไว้ที่เก๊ะหน้ารถ โดนตรวจเจอปรับไป 4000 บาท ขนาดโทรคุยกับ ผกก.แล้วก็ยังโดน  .....  กับเพื่อนอีกคน (ศุลกากร) พก 9 มม.ไว้ที่เอวเลย โดนตรวจเจอกลับปล่อยไป.....คือถ้าไม่ใช่ข้าราชการด้วยกัน ตำรวจไม่ปล่อยผ่านง่ายๆครับ  ยี๊
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 06:15:44 PM »

คราวที่ถูกกรุณาด่านั้น พบในเก๊ะหน้ารถครับ ตำรวจผู้จับกุมบอกว่า ที่ใต้ลูกกระเดือกของผม มันกระตุก ๆ มีพิรุธ ต้องมีอะไรสักอย่างแน่ เลยค้นละเอียด

คราวถูกบันทึกจับกุม พบบนเบาะนั่งติดกับเอวครับ อยู่ใต้พรมหุ้มเบาะอีกที ลุกออกมาเนียน ๆ จะไม่สังเกตุเห็น

แต่มือเจ้ากรรม ผมลุกแล้วมือไปจับแต่งพรมตรงนั้นเข้า โช๊ะเลย...

เลยได้ข้อสรุปคร่าว ๆ จากประสปการณ์โดนตรวจค้นมาหลายครั้ง พอป้องกันตัวไปได้บางส่วนว่า

- แต่งตัวดี ๆ หน่อย รอยสักรอยอะไรก็ปิดมิด ๆ ผมเผ้าเป็นสุภาพชน เสื้อผ้าใส่ให้สุภาพเข้าไว้

- พฤติกรรมการขับรถ นิ่ง ตามหลังคันหน้าไปเรื่อย ๆ อย่าล่อกแล่ก วูบซ้ายวูบขวาหาช่อง ไปใกล้ถึงดับไฟหน้า ลงกระจก เปิดไฟในรถ

- คำพูด อันนี้สำคัญครับ กิริยาที่มาพร้อมคำพูดก็ด้วย เพราะไม่ว่าเราจะทำท่าทำทางหรือใช้คำพูดบิดเบือนอย่างไร ตำรวจก็มองออกครับ

- นิ่ง และเนียน อย่าออกอาการ อย่าเกร็ง คิดเอาไว้แค่ว่า ปรับไม่เกินสี่พัน ปรับไม่เกินสี่พัน ท่องเอาไว้ ช่วยให้อาการไม่กระเจิงมาก

- หากโดนไปแล้ว ตรวจเจอไปแล้ว อย่าเบ่ง อย่าใหญ่ใส่เขา เพราะเขายืนอยู่ฝั่งถูก เรายืนอยู่ฝั่งผิด ..ทำได้คือ รอความเมตตาจากผู้มีอำนาจสูงสุด ณ ตรงนั้น

(ที่พูดถึงนี่ คือ สามัญชนธรรมดา กินข้าวกินเหล้าแล้วจ่ายเงินสด พรรคพวกเป็นใหญ่เป็นโตสูงสุดแค่ครู คศ.2 เท่านั้นนะครับ )

สุดท้าย พก หรือพา อย่างไรมันก็"ผิด"อยู่ดี เราละเมิดกฏหมายข้อนี้เพราะเห็นว่า ตำรวจจับ ไม่เจ็บไม่ตาย เผลอ ๆ ทำบุญมาดี เจอธรรมมาภิบาล รอดอีก...

แต่โดนผู้ร้ายทำเอา เป็นได้ทั้งเสียทรัพย์ ทั้งเจ็บ ทั้งตาย เผลอ ๆ คนที่ไปด้วยจะซวยหมู่

ท่านPandanusเอาประสบการณ์มาแจกฟรี  ไหว้   อ้าว.....คุณตำรวจก็มาอ่านเอาข้อมูล เห็นแว๊ปๆ  ขำก๊าก

จนท.ตร.มีหลักสูตร มีการฝึกการตรวจค้น ..... ดูพิรุธครับ ...... แต่ไม่ยังมีใครยอมมาเล่า เอาตำรามาโชว์ในที่สาธารณะแฮะ  คิก คิก

ผมขอให้ไม้เด็ดครับ .... หากการนำพาเป็นด้วยจิตบริสุทธิ..... ก็อย่ารู้สึกผิด 
ผึกไม่รู้สึกผิด ก็ไม่มีพิรุธ .... (ถือเป็นหัวใจโจรเขียว Wink)
และอย่าให้ใครที่ไปด้วยรู้ว่ามีปืน..... เพราะเขาเก็บแววตาไม่ได้เหมือนเรา

ถ้าถูกค้นด้วยการแจ้งรูปพรรณที่คล้ายทั้งพาหนะและตัวเรา.....ถึงตรงนี้จนท.ตร.ค้นถี่ถ้วน...เจอแน่นอน
ผมไม่เคยร้องขอการผ่อนปรนใดๆ .... ผิดก็รับว่าผิด ไม่ผิดก็สู้ให้หัวเด็ดตีนขาดกันไป  Grin
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 06:47:58 PM »

ท่านPandanusเอาประสบการณ์มาแจกฟรี  ไหว้   อ้าว.....คุณตำรวจก็มาอ่านเอาข้อมูล เห็นแว๊ปๆ  ขำก๊าก

จนท.ตร.มีหลักสูตร มีการฝึกการตรวจค้น ..... ดูพิรุธครับ ...... แต่ไม่ยังมีใครยอมมาเล่า เอาตำรามาโชว์ในที่สาธารณะแฮะ  คิก คิก

ผมขอให้ไม้เด็ดครับ .... หากการนำพาเป็นด้วยจิตบริสุทธิ..... ก็อย่ารู้สึกผิด 
ผึกไม่รู้สึกผิด ก็ไม่มีพิรุธ .... (ถือเป็นหัวใจโจรเขียว Wink)
และอย่าให้ใครที่ไปด้วยรู้ว่ามีปืน..... เพราะเขาเก็บแววตาไม่ได้เหมือนเรา

ถ้าถูกค้นด้วยการแจ้งรูปพรรณที่คล้ายทั้งพาหนะและตัวเรา.....ถึงตรงนี้จนท.ตร.ค้นถี่ถ้วน...เจอแน่นอน
ผมไม่เคยร้องขอการผ่อนปรนใดๆ .... ผิดก็รับว่าผิด ไม่ผิดก็สู้ให้หัวเด็ดตีนขาดกันไป  Grin
ไม่ใช่ ประเภท  ปืนอะไร..  ไหนๆ  อ้าวนั่นของจริงเหรอ  อ๋อย เอ๊ะ...ไม่รู้ดิ  ไม่เคยเห็น ไม่รู้ใครเอามาใส่ในรถผม ตกใจ

ใช่มั๊ยครับพี่  ไหว้ คิก คิก
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์