๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 08:04:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมเล่าประสบการณ์ กรณีถูกเจ้าหน้าที่ตั้งด่านค้นรถแล้วพบปืนมีทะเบียน ชื่อเรา  (อ่าน 6332 ครั้ง)
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:04:27 PM »

Smiley สวัสดีครับคนคอปืนทุกท่าน  สืบเนื่องมาจากกระทู้ก่อนหน้านี้มีผู้ถามว่า เวลาเดินทางนำพาของชอบ ของรัก ของหวงขนาดใดเคียงคู่กายไปด้วย  ผมจึงคิดขึ้นได้ว่า ท่านที่ร่วมแสดงความเห็นกันขึ้นมาในกระทู้นั้น หรือมิได้แสดงความเห็นก็ดี บางท่านต้องมีมันไปด้วยตลอดทุกเส้นทาง ตลอดชีวิตที่ผ่านมา ผมเชื่อว่าหลายท่านต้องเคยมีประสบการณ์ดังที่ผมกล่าวในหัวข้อแน่ๆ ขอเชิญเล่าให้ฟังหน่อยครับ   Wink สำหรับผมไม่เคยครับเพราะเพิ่งจะมีปืนได้๔ปี และไม่ค่อยได้เดินทาง ตจว.หรือกลางคืนบ่อย เลยไม่มีเรื่องจะเล่านะครับ แต่แบบว่าต้องการทราบน่ะว่า เริ่มกันอย่างไร แล้วจบลงกันที่ตรงไหนครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:03:07 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:29:10 PM »

เริ่มกันที่ข้างทาง.................จบที่โรงพัก(คุก) คิก คิก

ล้อเล่นครับ หลงรัก จะได้ไม่เครียด  เข้ามาปูเสื่อรอฟังครับ เยี่ยม ไหว้
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:34:04 PM »

ดีครับ ขอนั่งเสื่อท่านด้วยคนนะ Grin

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:36:55 PM »

ติดตัวไปไหนด้วยอุ่นใจ  เยี่ยม
แต่บางทีอาจทำเราติดคุกเหมือนกันครับ  คิก คิก คิก คิก
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:40:59 PM »

เป็นผมถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืนหรือนำพาปืนไปไหนบ่อยๆผมจะซื้อประกันอิสรภาพไว้ก่อนเลยครับ เผื่อเคลียไม่ได้ยังไงก็ยังประกันตัวออกมาได้ก่อนครับ

http://www.viriyah.co.th/customer/cust_product_misc_bail.asp

^
^
วงประกัน 50000 บาท เบี้ย 500 บาท

Grin
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 07:32:34 PM »

เป็นผมถ้ามีความจำเป็นต้องพกปืนหรือนำพาปืนไปไหนบ่อยๆผมจะซื้อประกันอิสรภาพไว้ก่อนเลยครับ เผื่อเคลียไม่ได้ยังไงก็ยังประกันตัวออกมาได้ก่อนครับ

http://www.viriyah.co.th/customer/cust_product_misc_bail.asp

^
^
วงประกัน 50000 บาท เบี้ย 500 บาท

Grin
น่าสนใจครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 07:49:34 PM »

ฮิฮิ มันขึ้นอยู่ว่าท่านเป็นใครบนแผ่นดินไทยนี้ด้วยนะ บางสิ่งบางอย่างมันมีการยกเว้นหรือผ่อนปรน  กิ๊วก๊าว
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:09:58 PM »

จากประสบการณ์จริง
1.ขอดูเอกสารครอบครอง เอกสารที่เกี่ยวข้อง เน้น ป.12 ข้อยกเว้นต่างๆที่เคยรู้มา สำเนาต่างๆ ไม่มีประโยชน์
2.เขียนบันทึการจับกุม(ละเอียดยิบ) และให้อ่าน เมื่อเป็นที่เข้าใจ ก็ให้ลงลายมือชื่อในบันทึก
3.ไปโรงพัก เข้าห้องขัง รอการประกันตัว ถ้าเป็นข้าราชการสามารถใช้ตำแหน่งประกันตัวเองได้ แต่ต้องมีหนังสือรับรองจากหน่วยงานต้นสังกัด
4.ศาล

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:20:58 PM »

^
^

Grin

การประกันชนิดก่อนกระทำความผิด ได้เฉพาะคดีอาญาในฐานความผิดอันเนื่องมากจาการกระทำโดยประมาท
ส่วนการซื้อประกันชนิดหลังกระทำความผิด ก็ต้องตกเป็นผู้ต้องหาหรือจำเลยก่อน

สรุปคือ.....ต้องเข้าห้องควบคุมครับ  Smiley
ตาเยื้อน
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:27:27 PM »

เวลาเที่ยวกลางคืน  มีบ้างที่เจอด่าน ก็ทำหน้านิ่งเข้าไว้ เก็บอาการเมา
เคยเจอค้นนิดหน่อย  ไม่เจออะไรครับ  เพราะเที่ยวกลางคืนไม่พกพาครับ

เดินทางไกล พกตลอดครับ
และผมเดินทางบ่อยนะครับ  ยังไม่เคยเจอค้นครับ  เจอแต่ จนท.สอบถามว่าไปไหนกันครับ
เจอด่าน ถ้ากลางคืน ก็ปิดไปหน้า เหลือแต่ไฟหรี่
เอากระจกลง  หันไปสบตาทักทาย 
"หวัดดีครับ พี่จะไปราชการที่อำเภอ............หรือจังหวัด..............ขยันกันน่าดูนะน้อง"
ยิ้มให้ แล้วขับรถต่อไปครับ ไหว้

หมายเหตุ....ผมคิดว่ามีปืนแล้ว ผมใจเย็นลงนะครับ  ตั้งแต่มีปืนกลับตัว เจอป่วนทีไรผมจะเก็บอารมณ์ตลอด
                  ไม่อยากใหมีปัญหาตามมาทีหลังนะครับ  ทั้งที่ก่อนมีปืน ผมใส่ตลอดครับ

สู้กับปืน ต้องมีปืน ยืนกระหน่ำ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:35:00 PM »

^
^

Grin

การประกันชนิดก่อนกระทำความผิด ได้เฉพาะคดีอาญาในฐานความผิดอันเนื่องมากจาการกระทำโดยประมาท
ส่วนการซื้อประกันชนิดหลังกระทำความผิด ก็ต้องตกเป็นผู้ต้องหาหรือจำเลยก่อน

สรุปคือ.....ต้องเข้าห้องควบคุมครับ  Smiley

ไหว้ตามพี่ธำรงกล่าว...ผมเคยถามพรรคพวกที่ทำประกัน เค้าบอกว่าโดนจับก่อนแล้วค่อยโทร.มา...ทำล่วงหน้าไม่ได้...ผมเลยไม่พกครับ

jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:56:58 PM »

ไหว้ เคยเจอกับตัวเองครับ ผมมีปืนตั้งอายุ 23 ปีครับ เนื่องจากเป็นลูกจ้างของหน่วยงานราชการ
ซื้อปืนโครงการตั้งแต่ปี 48 ครับ ทำงานในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ช่วงนั้นเจอบ่อยครับทั้งด่าน
ทั้งเส้นทางที่กำลังเดินทางมีการกู้ระเบิดหรือแม้แต่ข้างหน้ากำลังเคลียร์เหตุการณ์ปะทะกันอยู่ก็มีครับ แต่
เจ้าหน้าที่ก้เข้าใจนะครับ ส่วนใหญ่ถ้าค้นเจออาวุธปืนเจ้าหน้าที่ก็จะสอบถามเหตุผล พูดคุยหรือตักเตือน
และก็ไม่เอาเรื่องเอาราวครับในตอนนั้น
       หลังจากนั้นเคยเจอครั้งล่าสุดก็ปี 52 เจอผู้หมวดหน้าเข้มท่านหนึ่งค้นเจอ แกถามคำเดียวครับ
คุณกำลังจะไปไหนครับ..  พอเราตอบไปว่ากำลังเดินทางกลับแกก็ทำไม่รู้ไม่ชี้เหมือนมองไม่เห็นปืน
แล้วบอกกลับมาว่า เดินทางปลอดภัยครับ  เยี่ยม
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:29:08 PM »

^
^

Grin

ขอบคุณครับพี่ธำรง ผมก็เข้าใจผิดมาตลอด แหะๆ

เบี้ยประกันหลังกระทำความผิดศาลเดียวก็แพงเหมือนกันนะครับ 7-10% ของวงเงินประกัน อย่างนี้พกหรือนำพาปืนคงต้องพกเงินไปเยอะๆหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:43:22 PM »

เคยเจอด่านตรวจค้น 2 ครั้ง แต่ก็ผ่านทั้ง 2 ครั้ง เพราะ
1. ปืนอยู่ในกล่องล็อคกุญแจเรียบร้อย มีเอกสารกกำกับในกล่องถูกต้อง
2. อยู่ในเส้นทางที่กำลังมุ่งหน้าไปสนามยิงปืน คือ ถูกตั้งด่านตรวจค้นตรงใต้สะพานต่างระดับสามโคก
    เส้นมุ่งหน้าไปลาดหลุมแก้ว-บางบัวทอง โดยจุดหมายคือสนามยิงปืนบางบัวทอง
3. ในครั้งที่ 2. ก็เป็นการกลับจากสนามยิงปืนบางบัวทอง มีหลักฐานเป็นใบเสร็จรับเงินค่าล้างปืนลงวันที่
    วันนั้นด้วย
     ประโยชน์ของการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนหลายๆสนามก็แบบนี้ครับ มีบัตรสมาชิกมายืนยัน และเส้นทาง
ที่มุ่งหน้าไปสนามยิงปืนก็สอดคล้องกัน ปืนก็อยู่ในกล่อง แม็กกาซีนแยก ไม่พร้อมใช้งาน
     แต่ไม่ใช่ว่าจะไปฝึกซ้อมยิงปืนที่บางบัวทอง ขับรถจากอยุธยาโดนจับที่ชัยนาทหรือนครสวรรค์ ก็คงอ้าง
ไม่ขึ้นนะครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:59:09 PM »

^
^

Grin

ขอบคุณครับพี่ธำรง ผมก็เข้าใจผิดมาตลอด แหะๆ

เบี้ยประกันหลังกระทำความผิดศาลเดียวก็แพงเหมือนกันนะครับ 7-10% ของวงเงินประกัน อย่างนี้พกหรือนำพาปืนคงต้องพกเงินไปเยอะๆหน่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

การมีปืนเป็นเรื่องยุ่งยากครับ  ขำก๊าก  ผมถือหลักต้องพร้อมดึงเงินสดมาประกันตัวเอง 50,000 กรณีที่มีปืนไปด้วย
คิดไกลต่อไป เตรียมถึงหลักทรัพย์/บุคคลในการประกันตัว กรณีข้อหาพยายามฆ่า หรือฆ่าคนตายโดยเจตนา กรณีที่ต้องใช้ปืน

ถ้าไม่อยากยุ่งยาก ก็ไม่ต้องมีปืน .... มีภัยก็ส่งสัญญาณเรียกยอดมนุษย์ หรือโทร 191 ให้มาช่วย.....  Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์