๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 04:52:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ .22 หุ่น M4 / M-16 กำลังรวบรวมข้อมูล ขอความเห็นทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 34528 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 09:21:56 AM »

แตกซะ เสียชื่อเลย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:29:10 AM »

ใน 4 ตัวนี้ตัด CMMG ออกได้เลยครับ เพราะไม่มีนำเข้ามาแล้ว ถ้าหาได้ก็แพงครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่เหลือ 3 ตัวผมคิดว่า Smith & Wesson M&P 15-22 MOE น่าจะดีที่สุดแล้ว แถมแม่นยำที่สุดในกลุ่มด้วย

ส่วนที่เหลือ 2 ตัวไม่ต่างกันครับบริษัทเดียวกัน (Umarex)
  Grin

ส่วนตัวผมไม่คิดจะเอามายิงทำกลุ่ม 100 เมตรอยู่แล้ว เรื่องความแม่นยำระยะไกลๆ คงไม่ใช่ปัญหาครับ

ส่วนตัวแล้วชอบ H&K มากกว่า Smith&Wesson เพราะ H&K ใช้ Aluminium แต่ Smith&Wesson ใช้ Polymer เสริมเหล็ก ในการสร้างโครงปืน

ว่าแต่ทำไม่ CMMG ไม่มีเข้ามาแล้วละครับ หรือเพราะว่า สามารถเอา Upper AR-15 มาเปลี่ยนใส่ได้เลยโดนขึ้น Blacklist ไปอีกตัวครับ

ที่ผมไม่แนะนำ H&K เพราะบริษัทที่ผลิตไม่ใช่ H&K แต่เป็น Umarex บริษัทเดียวกับที่ผลิต COLT M4
อลูมินัมที่ใช้ทำ Lower เปราะมากครับ ผมเคยเห็นหักมาแล้ว 3 กระบอก หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฝรั่งเขาบอกว่ารู Take-down pin มันใหญ่ไปหน่อยเวลาโดนกระแทกทำให้แตกร้าวได้
จากในรูปกระบอกที่ 2 เจ้าของบอกว่าวางพาดไว้กับประตูตู้เซฟแล้วมันลื่นฟาดกับพื้นพรมครับ
  อ๋อย

Credit : http://www.coltforum.com/forums/colt-long-guns/22349-broken-lower-new-m4-22-a.html

โครงปืนแตกแบบนี้...น่าสงสารเจ้าของปืน...ใบ้กินเลย

เมืองนอกถ้าเคสแบบนี้ส่งปืนกลับไปให้โรงงานเปลี่ยนกระบอกใหม่มาให้ได้ครับ ถ้าโรงงานยอม และเกิดจากสาเหตุที่ Design จริง

ซึ่งเรื่องนี้เกิดมาตอนปี 2009 ซึ่งน่าจะเป็นช่วงที่ Colt เพิ่งปล่อย M4 ตัวนี้เข้าตลาดใหม่ๆ ผมว่าตอนนี้น่าจะมีการเปลี่ยน Design ไปแล้วก็เป็นได้ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
showgolf
Thailand Model RailRoad
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:55:50 AM »

ถ้าเป็น Smith & Wesson M&P 15-22 MOE ราคาตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วตอนนี้พอมีร้านไหนพอมีของหรือสามารถสั่งจองได้บ้างครับ (PM มาก็ได้ครับ)

antman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:10:39 AM »

หากมี CMMG จำหน่ายอยู่ ก็คงเชียร์ CMMG ครับ หากไม่มีก็คงต้องเป็น S&W MP15/22 MOE แทนซะแล้ว....

Colt M4 ไม่แนะนำตามความเห็นของ สมช. ท่านอื่นครับ...

BUL M5 IS MY FIRST .45
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:24:42 AM »

ใน 4 ตัวนี้ตัด CMMG ออกได้เลยครับ เพราะไม่มีนำเข้ามาแล้ว ถ้าหาได้ก็แพงครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่เหลือ 3 ตัวผมคิดว่า Smith & Wesson M&P 15-22 MOE น่าจะดีที่สุดแล้ว แถมแม่นยำที่สุดในกลุ่มด้วย

ส่วนที่เหลือ 2 ตัวไม่ต่างกันครับบริษัทเดียวกัน (Umarex)
 Grin

ส่วนตัวผมไม่คิดจะเอามายิงทำกลุ่ม 100 เมตรอยู่แล้ว เรื่องความแม่นยำระยะไกลๆ คงไม่ใช่ปัญหาครับ

ส่วนตัวแล้วชอบ H&K มากกว่า Smith&Wesson เพราะ H&K ใช้ Aluminium แต่ Smith&Wesson ใช้ Polymer เสริมเหล็ก ในการสร้างโครงปืน

ว่าแต่ทำไม่ CMMG ไม่มีเข้ามาแล้วละครับ หรือเพราะว่า สามารถเอา Upper AR-15 มาเปลี่ยนใส่ได้เลยโดนขึ้น Blacklist ไปอีกตัวครับ

ที่ผมไม่แนะนำ H&K เพราะบริษัทที่ผลิตไม่ใช่ H&K แต่เป็น Umarex บริษัทเดียวกับที่ผลิต COLT M4
อลูมินัมที่ใช้ทำ Lower เปราะมากครับ ผมเคยเห็นหักมาแล้ว 3 กระบอก หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฝรั่งเขาบอกว่ารู Take-down pin มันใหญ่ไปหน่อยเวลาโดนกระแทกทำให้แตกร้าวได้
จากในรูปกระบอกที่ 2 เจ้าของบอกว่าวางพาดไว้กับประตูตู้เซฟแล้วมันลื่นฟาดกับพื้นพรมครับ
 อ๋อย
Credit : http://www.coltforum.com/forums/colt-long-guns/22349-broken-lower-new-m4-22-a.html

โครงปืนแตกแบบนี้...น่าสงสารเจ้าของปืน...ใบ้กินเลย

เมืองนอกถ้าเคสแบบนี้ส่งปืนกลับไปให้โรงงานเปลี่ยนกระบอกใหม่มาให้ได้ครับ ถ้าโรงงานยอม และเกิดจากสาเหตุที่ Design จริง

ซึ่งเรื่องนี้เกิดมาตอนปี 2009 ซึ่งน่าจะเป็นช่วงที่ Colt เพิ่งปล่อย M4 ตัวนี้เข้าตลาดใหม่ๆ ผมว่าตอนนี้น่าจะมีการเปลี่ยน Design ไปแล้วก็เป็นได้ครับ

ใช่ครับถ้าเป็นเมืองนอกก็โชคดีหน่อย เจ้าของปืนบอกว่าทางโรงงานจะเคลมให้ใน 90 วันเพราะต้องรออะไหล่จากเยอรมัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:26:14 AM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:28:25 AM »

จากที่ลองหาข้อมูลเองแล้ว จากหลายๆแหล่ง สรุปแล้วน่าจะจบกับ Smith&Wesson M&P 15-22 ครับ

เพราะถ้า CMMG ออกไปก็แค่ตัวนี้ที่เหมือนจริงที่สุด และปัญหาน้อยที่สุดครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
@nocha
อยู่อย่างผู้แพ้ ดีกว่าเก็บชัยชนะจากคนไม่มีทางสู้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:52:41 PM »

เพิ่งรู้ว่า CMMG โดนห้าม ไปแล้ว..ขอบคุณข้อมูลครับ
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:55:56 PM »

ขออนุญาติถามว่าเพราะอะไรเหรอครับ CMMG ถึงไม่มีการส่งเข้าประเทศไทยแล้ว
รบกวนตอบด้วยครับ..ขอบคุณครับ
เห็นเขาว่าสามารถดัดแปลงยิงกระสุนขนาด.223ได้ จริงหรือเปล่าลองค้นนิตยสาร อวป เดือน มค 55 หน้า107ดูจ๊ะ Grin
จิงครับพี่เพราะอ่านผ่านตามาเหมือนกันว่ามีชุดลูกเลื่อนเปลี่ยนได้
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 04:18:47 PM »

ขออนุญาติถามว่าเพราะอะไรเหรอครับ CMMG ถึงไม่มีการส่งเข้าประเทศไทยแล้ว
เห็นเขาว่าสามารถดัดแปลงยิงกระสุนขนาด.223ได้ จริงหรือเปล่าลองค้นนิตยสาร อวป เดือน มค 55 หน้า107ดูจ๊ะ Grin
จิงครับพี่เพราะอ่านผ่านตามาเหมือนกันว่ามีชุดลูกเลื่อนเปลี่ยนได้

การเปลี่ยนไปยิงชนวนกลางทําได้จริงครับ.....แต่ต้องเปลี่ยนชุดอัปเปอร์ใหม่ทั้งชุด รวมทั้งลํากล้องด้วย.....

การหาชิ้นส่วนมาเปลี่ยนไม่ใช่เรื่องง่าย....เพราะทุกชิ้นผิดกฏหมายหมด......

แม้ทําได้....แต่ไม่คุ้มทั้งราคาและความเสี่ยงครับ...

แถมเปลี่ยนมา...ก็ไม่รู้เอาไปยิงที่ไหนอีก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:11:13 PM »

การเปลี่ยนไปยิงชนวนกลางทําได้จริงครับ.....แต่ต้องเปลี่ยนชุดอัปเปอร์ใหม่ทั้งชุด รวมทั้งลํากล้องด้วย.....

การหาชิ้นส่วนมาเปลี่ยนไม่ใช่เรื่องง่าย....เพราะทุกชิ้นผิดกฏหมายหมด......

แม้ทําได้....แต่ไม่คุ้มทั้งราคาและความเสี่ยงครับ...

แถมเปลี่ยนมา...ก็ไม่รู้เอาไปยิงที่ไหนอีก

นั่นสิครับ ทำไมถึงต้องสั่งห้ามด้วยนิ  แต่ใน อวป ยังมีบางร้านรับสั่งนี่ครับ (เห็นโฆษณานะ)
m4 ops
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:17:30 PM »

ผมชอบความเหมือนในแบบ m16 เลือก colt m4 เมื่อเอามาเทียบตัวต่อตัวไม่มียี่ห้อไหนเหมือนเท่า แม้นจะแพงกว่ายี่ห้ออื่น แต่ได้อรรถรสดีนักแล และยังได้ผลพลอยได้คือแม่นยำไม่มีเจม ไม่คาบปลอก ระบบการทำงานของปืนแน่นอน อุปกรณก็ใช้ของbb gunได้ทุกชิ้น ภูมิใจมากครับที่ได้ครอบครอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:28:01 PM โดย m4 ops » บันทึกการเข้า
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:46:37 PM »

ขอความเห็นกันหน่อยครับ พอดีกำลังสนใจปืนยาวขนาด .22 lr. หุ่น M4 / M-16 ตอนนี้ตลาดบ้านเราตัวไหน่าเล่นมั่งครับ
เท่าที่เห็นในบ้านเรามีขายกันทั่วไปตอนนี้ก็มีอยู่ 4 ยี่ห้อ ได้แก่

Colt M4 Carbine .22 Tactical Rimfire

CMMG

Smith & Wesson M&P 15-22 MOE

H&K 416D

ส่วนตัว ผมสนใจ H&K 416D อยู่ แต่พี่ๆเห็นว่าตัวอื่นเทียบกับ ตัวนี้แล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ

และก็ถ้าใครมีข้อมูล เรื่องราคา และร้านรับสั่งจอง หรือมีสินค้า บอกกันบ้างก็ดีครับ
สุด Hot ในขณะนี้คือ CMMG (ถ้าปืนพกก็เป็น GLOCK)  ตัวผมเองรอ Smith M&P15-22  อยู่นาน  ไม่สามารถนำเข้ามาได้ ก็เลยได้ CMMG มาหนึ่งกระบอก
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:56:01 PM »

ลองโทรถามร้านอินโดฯ ดูครับ เห็นว่าได้นำเข้ามาเป็น Lot สุดท้าย ราคาประมาณ 75K ครับ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:10:24 PM »

ลองโทรถามร้านอินโดฯ ดูครับ เห็นว่าได้นำเข้ามาเป็น Lot สุดท้าย ราคาประมาณ 75K ครับ

ร้านอนันต์ 49K ครับ แต่ของอาจจะหมดแล้วเพราะมี สมช. ท่านหนึ่งถามหาอยู่และผมชี้เป้าไปแล้ว  Grin

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:44:45 PM »

พอมีข่าวว่าห้ามนำเข้า แล้วจะนำเข้าเป็นล็อตสุดท้ายเลยจัดหนักหรือครับ เพราะ ร้าน พรมี...... ก็ ประมาณนี้ เหมือนกันครับ

เลยเกิดความสงสัยครับว่า ห้ามนี้ Huh??
๑.เป็นเรื่องจริง
๒.หรือเป็นเรื่องที่พูดกัน
๓.หรือ เป็นการขอร้องกัน

เพราะอย่างที่ท่านผู้การฯเขียนเอาไว้ในตอนท้ายว่า ถ้าทำจะโดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารฯ แถมไปอีก ๑ ข้อ และหากทางรัฐกลัวเรื่องอาชญากรรม หรือ การก่อความไม่สงบ แสดงว่าชิ้นส่วนเหล่านี้หาง่ายกว่าปืน M16 ทั้งกระบอกหรือครับ ในเมื่อคนเล่นรู้แล้วว่าผิด แล้วยังอยากเล่นอีก ก็ให้เขารับผิดชอบกับความผิดส่วนบุคคลของเขาไปสิครับ จะมาห้ามกันทำไมเพราะโดยตัวมันเองก็ไม่ได้ผิดกฏหมายอะไร ไม่เหมือนกับยาเสพติดที่ผิดกฏหมายตั้งแต่ต้นทางรัฐจึงได้ห้าม

ปล.ใครก็ได้ช่วยตอบคำถามทีครับ

ขอบพระคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์