๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:10:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดยิงกับการหยุดยั้ง  (อ่าน 5782 ครั้ง)
อ้ายโย
Sr. Member

คะแนน 47

นายซ่าง ณ ภูธร

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 08:38:56 PM »

ถ้าคุกคามแต่ไม่มีอาวุธ  ปกติถ้าถือปืนในท่า Low ready ซึ่งเป็นท่าที่ผม่ถือปืนประจำ ผมเล็งอยู่ประมาณที่หัวเข่าอยู่แล้วครับ

ถ้าเข้ามาจริงก็เอาขาออกซะก่อน ถ้านัดแรก  ไม่โดนจริงๆ  หรือไม่หยุด  ก็ยังอ้างว่ายิงขู่แล้ว  นัดที่ 2 ที่ ตามมาก็เป็นเชิงกราน ตามด้วย center of mass น่ะครับ

จะพลาดไปโดน center of man มั๊ยเนี่ย
ถ้ายิงโดนตรงนั้น...ยิงกบาลให้ตายไปเลย ยังจะปราณีซะกว่า คริๆ

นายซ่างน้อย ตะกายดอย
tumkiti
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:10:46 PM »

สุดสุด
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:38:00 PM »

...เอาเป้าใหญ่ไว้ก่อนครับ ส่วนจะตรงไหนขึ้นอยู่กับสมาธิ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:41:15 PM »

อก2 หัว1
แก้ตัวกับศาลไม่ขึ้นเลย

ขอลอกครับ  คิก คิก
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:38:06 PM »

อื่ม..........ถ้ามีเวลาเลือกว่าจะยิงตรงใหน วิ่งหนีเถอะครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:17:10 PM »

ตัวผมเองยิงปืนสั้นไม่ค่อยจะแม่นด้วย
เล็งขาโดนตัว เล็งตัวโดนหัวล่ะกรรมเลย
 Grin  คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:46:37 PM »

โดนคุกคามขนาดต้องยิงคงไม่นึกถึงบาปกรรม Grin

ผมคิดว่ายิงห่างจากจุดแรกน่าจะหยุดความแข็งแรงของร่างกายมากกว่ายิงซ้ำที่เดิม....

...........  เข้าทางโก๋ครับ   .......  ยิงดับเบิลแท็ปทีไร  ..........  ห่างกันเป็นคืบทุกที  ................ คิก คิก

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:22:23 PM »

เหตุการณ์จริง บางครั้งก็กำหนดจุดยิงลำบากเหมือนกัน เอาเป็นว่า ยิงให้โดนไว้ก่อนเป็นพอ

ที่เหลือ หากคนร้ายไม่หยุด ก็ตามอีกสักประมาณ 1-3 นัดหลัง อาจพอกำหนดจุดยิงได้บ้างครับ  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:57:38 AM »

ตามหัวข้อ... การยิง2นัดเพื่อหยุดการคุกคาม ระหว่างยิง2นัดโดนลิ้นปี่2นัดกลุ่มกระสุนขนาด2นิ้ว

กับยิงโดนลิ้นปี่กับช่องท้องจุดละนัด แบบไหน สมช คิดว่าจะหยุดได้ใวกว่ากัน ......

ขออนุญาตตอบตามโจทย์นะครับ...

มาช้าหน่อย เสี่ยนิคคงไม่ว่ากัน...

ถ้าหากยิงสองนัดเข้าเป้าที่ลิ้นปี่ห่างกันสองนิ้ว หมายถึงกลางลำตัวเป๊ะๆ...

อวัยวะที่น่าจะได้รับบาดเจ็บแน่ๆคือตับกลีบซ้าย ทำให้เกิดการตกเลือดภายใน อาจต้องใช้เวลาพอควรในการหยุด...

กระเพาะอาหารอาจโดนหรือไม่โดน วิจารณ์ยาก ถ้าโดนน่าหยุดทันที...

ด้านหลังออกไปคือกระดูกสันหลังซึ่งห่อหุ้มไขสันหลังไว้...

แต่ปัญหาคือวิถีกระสุนเมื่อผ่านเข้าไปในตัวกลางที่มีความหนาแน่นอย่างเนื้อทำให้เกิดการเบี่ยงเบน...

ถ้าหากกระสุนมีขีปนวิถีที่ตรงพอ และรักษาพลังงานจลล์ให้มากพอที่จะผ่านกระดูกสันหลัง(ส่วนบอดี้ ซึ่งหนามาก)...

เข้าไปถึงไขสันหลังและทำให้บาดเจ็บได้ คำตอบคือหยุดแน่นอน... Cheesy

ส่วนกรณีที่สองคือกระสุนกระทบเป้าหมายสองตำแหน่ง...

คือลิ้นปี่กับช่องท้อง(ผมตีความว่าหมายถึงช่องท้องส่วนกลางหรือล่าง เพราะอันที่จริงลิ้นปี่ก็คือส่วนของช่องท้องส่วนบนตรงกลาง)...

นอกจากอวัยวะข้างต้นที่น่าจะได้รับบาดเจ็บแล้ว...

อวัยวะอื่นในช่องท้องอาทิ ลำไส้เล็ก ลำไส้ใหญ่ กระดูกเชิงกราน กระเพาะปัสสาวะ...

ซึ่งจะตามมาด้วยการรั่วของเศษอาหารภายใน น้ำปัสสาวะ พวกนี้หยุดช้า...

แต่หากมีการแตกของกระดูกเชิงกราน อันนี้หยุดเร็วและหยุดทันทีด้วย... Cheesy

อนึ่ง...โจทย์ของเสี่ยนิคไม่ได้บอกถึงขนาดกระสุนและระดับของแรงปะทะ...

ทำให้การตีความค่อนข้างยาก ผมเหมาเอาว่าเสี่ยนิคหมายถึงขนาด 9 ม.ม.พาราฯจากกล็อก 26 หรืออย่างเลวก็ .380ACP จากซิก พี 238...

เพราะคุ้นๆว่าเสี่ยนิคชอบพกตัวใดตัวหนึ่ง...

ซึ่งทั้งสองขนาดหากใช้กระสุนมาตราฐาน หรือ +P ผมว่าหยุดเป้าหมายได้พอทั้งคู่และทั้งสองแบบของการยิงครับ... Smiley

ปล.ถ้าหากให้ผมอยู่ในภาวะที่แขวนอยู่บนเส้นด้าย เอาชีวิตเป็นเดิมพัน...

นัดแรกผมจะยิงให้เข้ารูปขวดไว้ก่อน จะอกจะท้องตรงไหนก็ได้...

นัดที่สองหากพอมีเวลาเล็งและเป้ายังไม่หยุด (รวมถึงผมวิ่งหนีไม่ทัน...ฮา... ขำก๊าก ) ผมจะเลือกยิงเข้าแถวๆเชิงกรานครับ... Grin
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 08:13:51 AM »

ไหว้ขอบคุณหมอมากครับกับขอมูลทางวิชาการ ผมลืมบอกขนาดกระสุนแต่หมอเดาถูกครับคือ.380 เยี่ยม

ตามโจทย์ผมคิดว่าคนตัวโตๆขนาดสุง6ฟุตหนัก100กว่ากิโลกับลูก.380เราน่าจะมีวิธียิงเอาตัวรอดจากคนร้ายและอ้างอิงได้ว่าเรายิงเพื่อหยุดการคุกคาม

ไม่ได้หมายจะเอาชีวิต ถ้าจะยิงแบบเอาตายคงยิงหัวไปเลยอย่างหลายๆท่านออกความเห็น Grin แต่เราคงจะหนีความยุ่งยากที่จะตามมาอีกเยอะไม่ได้  เศร้า

เมื่อผมเลือกที่จะพก.380 ด้วยเพราะลูกเล็กบินช้า จึงต้องฝึกซ้อมการวางจุดยิง การเลือกลูกมาติดปืน ฝึกฝนการใช้ให้เกิดความคุ้นเคยมั่นใจกับปืน

เมื่ออยู่ในสถานการณ์ที่ใช้ปืนจริงๆผมจะได้เอาตัวรอดมาเล่าให้เพื่อนๆฟังได้ไงครับ.....

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 08:27:01 AM »

ถามท่าน rute  หรือผู้รู้เพิ่มเติมครับ

ผมทราบว่าถ้าถูกยิงกระดูกเชิงกรานจะหยุดทันที ... แต่ไม่ทราบว่าถ้าดูจากรูปภาพร่างกายคนแล้วจะเป็นบริเวณควบคุมส่วนไหนบ้าง    ขอบคุณครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:41:47 AM »

ตามหัวข้อ... การยิง2นัดเพื่อหยุดการคุกคาม ระหว่างยิง2นัดโดนลิ้นปี่2นัดกลุ่มกระสุนขนาด2นิ้ว

กับยิงโดนลิ้นปี่กับช่องท้องจุดละนัด แบบไหน สมช คิดว่าจะหยุดได้ใวกว่ากัน ......

ตามที่ถาม ถ้าอยู่ในไทย แม้ยิงเพียง ๑ นัด ถือว่า กระทำเกินกว่าเหตุ อาวุธปืน ศาลจักต้องริบ และคาดว่าต้องติดคุก ราว ๓ -  ๔ ปี ครับ
การคุกคาม ไม่เป็นเหตุให้ต้องยิงเพื่อฆ่า เขา  นะครับ

จักต้อง เป็น โจร-คนร้าย ที่มีอาวุธ ที่สามารถฆ่าคนอื่นได้.. หรือมีจำนวนหลายคน ที่กรู จะประทุษร้าย ท่าน หรือคนอื่น
ยิงเพื่อยับยั้ง ไม่ให้ มันก่อความเสียหาย.. ไม่ใช่ยิงให้ตาย. 

เสี่ยนิค อยู่เมกา ทำไมเลือก .๓๘๐ เป็นปืนป้องกันตัวละครับ น่าจะหา .๔๕  .๔๐ เบา ๆ น่าจะดีกว่า หรือ G ๒๖ อาจใหญ่ขึ้นมาบ้าง
ปรับตัวเข้ากับปืน ไม่ยากครับ

เมกา อาชญากร ล้วนมีอาวุธปืนเป็นหลัก เกือบทั้งนั้น อย่าไปต่อให้มันครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:05:21 AM »

ตามที่ถาม ถ้าอยู่ในไทย แม้ยิงเพียง ๑ นัด ถือว่า กระทำเกินกว่าเหตุ อาวุธปืน ศาลจักต้องริบ และคาดว่าต้องติดคุก ราว ๓ -  ๔ ปี ครับ
การคุกคาม ไม่เป็นเหตุให้ต้องยิงเพื่อฆ่า เขา  นะครับ

จักต้อง เป็น โจร-คนร้าย ที่มีอาวุธ ที่สามารถฆ่าคนอื่นได้.. หรือมีจำนวนหลายคน ที่กรู จะประทุษร้าย ท่าน หรือคนอื่น
ยิงเพื่อยับยั้ง ไม่ให้ มันก่อความเสียหาย.. ไม่ใช่ยิงให้ตาย. 

เสี่ยนิค อยู่เมกา ทำไมเลือก .๓๘๐ เป็นปืนป้องกันตัวละครับ น่าจะหา .๔๕  .๔๐ เบา ๆ น่าจะดีกว่า หรือ G ๒๖ อาจใหญ่ขึ้นมาบ้าง

เมกา อาชญากร ล้วนมีอาวุธปืนเป็นหลัก เกือบทั้งนั้น อย่าไปต่อให้มันครับ
Massachusetts ที่เสี่ยเขาอยู่  คุ้มครองคนดีมากมายครับ  ถ้าสามารถอธิบายได้ว่าความกลัวอันตรายที่เกิดขึ้นและสามารถถึงแก่ชีวิตได้  เราสามารถป้องกันตัวด้วย Lethal Force ได้เลย   ไม่จำเป็นที่คนร้ายต้องมีอาวุธด้วยครับ  อย่างเช่นคนร้ายสูง 6 ฟุต หนักร้อยกว่า  เราสูง 5 ฟุต 7 หนัก 65 กก ถึงแม้จะมือเปล่าก็อาจจะถึงแก่ชีวิตได้  ถ้าเขาเข้าทำร้ายเราและมีหลักฐานว่าเราถูกทำร้าย เราสามารถยิงป้องกันตัวได้เลย  ถ้ายิงแล้วคนร้ายก็ยังพยายามเข้ามาทำร้ายเราต่อ  เราก็สามารถยิงป้องกันตัวได้อีกจนกว่าเขาจะหยุดการกระทำนั้นๆ 

เพื่อนฝรั่งของผมคนหนึ่งเคยเห็นเจ้าของร้าน sandwiches ซึ่งปิดดึกๆ ในเขตที่มีคนดำอยู่หนานแน่น(Dorchester/Rowbury) วันไหนมีเงินมากๆต้องเข้าธนาคาร ผู้จัดการร้านก็จะโทรบอกให้เพื่อนผมไปรับเงินมา   ปกติเขาก็ทำง่ายๆ  ใส่ถุงกระดาญสีน้ำตาลที่ใส่ sandwiches น่ะแหละ  แต่ปกติจะไปรับเงินค่ำๆเท่านั้น  แต่วันหนึ่งโทรมาให้ไปรับตอนเที่ยงคืนประมาณร้านเลิกแล้ว  พอเพื่อนเดินออกมาจากร้านพร้อมกับถุงกระดาษ   เจอรถจอดปิดท้าย และมีคุณมืด 2 คน พร้อม bull dog 1 ตัวรั้งไว้ด้วยสายโซ่สั้น(ฟังคุ้นๆนะในเวปนี้)  ยืนปิดทาง และบอกให่เอาถุงกระดาษให้มัน ไม่งั้นจะปล่อยหมากัดเพื่อนผม พอไม่ให้ก็ทำทีผ่อนสายจูงหมา เพื่อนผมดึง1911 ออกมายิงหมาไป 1นัด  หมาเจ็บโดดแล้วลากคนจูงไปกองกับพื้น  อีกคนโดดข้ามกระโปรงรถหายไปในความมืด   ตำรวจสายตรวจผ่านมาเห็นเพื่อนผมเอาเท้า(ตีน) เหยียบคอมือคนที่จูงหมาอยู่  ปืนทิ่มอยู่บนหัว  พอถามและรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น นี่คือคำบอกเล่าที่เพื่อนบอกมา "Paul, I will go around the block to get the other guy so you may finish it off.  Okay?"... นึกเอาเองว่าจะลงยังไง  5 5 5

เพราะฉะนั้น  เสี่ย Nick ยิงก่อน อย่างอื่นว่ากันทีหลังครับ

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:28:52 AM »

Massachusetts ที่เสี่ยเขาอยู่  คุ้มครองคนดีมากมายครับ  ถ้าสามารถอธิบายได้ว่าความกลัวอันตรายที่เกิดขึ้นและสามารถถึงแก่ชีวิตได้  เราสามารถป้องกันตัวด้วย Lethal Force ได้เลย   ไม่จำเป็นที่คนร้ายต้องมีอาวุธด้วยครับ  อย่างเช่นคนร้ายสูง 6 ฟุต หนักร้อยกว่า  เราสูง 5 ฟุต 7 หนัก 65 กก ถึงแม้จะมือเปล่าก็อาจจะถึงแก่ชีวิตได้  ถ้าเขาเข้าทำร้ายเราและมีหลักฐานว่าเราถูกทำร้าย เราสามารถยิงป้องกันตัวได้เลย  ถ้ายิงแล้วคนร้ายก็ยังพยายามเข้ามาทำร้ายเราต่อ  เราก็สามารถยิงป้องกันตัวได้อีกจนกว่าเขาจะหยุดการกระทำนั้นๆ 

เพื่อนฝรั่งของผมคนหนึ่งเคยเห็นเจ้าของร้าน sandwiches ซึ่งปิดดึกๆ ในเขตที่มีคนดำอยู่หนานแน่น(Dorchester/Rowbury) วันไหนมีเงินมากๆต้องเข้าธนาคาร ผู้จัดการร้านก็จะโทรบอกให้เพื่อนผมไปรับเงินมา   ปกติเขาก็ทำง่ายๆ  ใส่ถุงกระดาญสีน้ำตาลที่ใส่ sandwiches น่ะแหละ  แต่ปกติจะไปรับเงินค่ำๆเท่านั้น  แต่วันหนึ่งโทรมาให้ไปรับตอนเที่ยงคืนประมาณร้านเลิกแล้ว  พอเพื่อนเดินออกมาจากร้านพร้อมกับถุงกระดาษ   เจอรถจอดปิดท้าย และมีคุณมืด 2 คน พร้อม bull dog 1 ตัวรั้งไว้ด้วยสายโซ่สั้น(ฟังคุ้นๆนะในเวปนี้)  ยืนปิดทาง และบอกให่เอาถุงกระดาษให้มัน ไม่งั้นจะปล่อยหมากัดเพื่อนผม พอไม่ให้ก็ทำทีผ่อนสายจูงหมา เพื่อนผมดึง1911 ออกมายิงหมาไป 1นัด  หมาเจ็บโดดแล้วลากคนจูงไปกองกับพื้น  อีกคนโดดข้ามกระโปรงรถหายไปในความมืด   ตำรวจสายตรวจผ่านมาเห็นเพื่อนผมเอาเท้า(ตีน) เหยียบคอมือคนที่จูงหมาอยู่  ปืนทิ่มอยู่บนหัว  พอถามและรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น นี่คือคำบอกเล่าที่เพื่อนบอกมา "Paul, I will go around the block to get the other guy so you may finish it off.  Okay?"... นึกเอาเองว่าจะลงยังไง  5 5 5

เพราะฉะนั้น  เสี่ย Nick ยิงก่อน อย่างอื่นว่ากันทีหลังครับ

เมื่อไม่นานมานี้เองเด็กส่งdeliveryร้านอาหารไทยโดนปล้นแถวGalleria Mall โดนเอาปืนจ่อหัวทุบเอาเงินไปหลายอยู่ ไปแจ้งความ ตำรวจว่ายูเป็นรายที่4ของอาทิตย์นี้..
บางทีผมก็ส่งเขตนั้นเหมือนกันผมกลัวจริงๆถ้าจะต้องยิงจริงๆ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:30:35 AM »

ผมไป La และอยากกินปลา  เพื่อนผม พาไปย่าน หนึ่่งที่มีพวกปลาสด มาจากหลุยเซียน่า

ก่อนลงรถ..  ล็อกรถ และบอก   ใส่  Submarine  ระวัง ถูกทุบหัว นะครับ.   คิก คิก

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์