๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:50:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีพอกด้านปืนอัดลม  (อ่าน 3888 ครั้ง)
wee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 08:25:28 PM »

อยากรู้วิธีฟอกด้านปืนอัดลมครับ...ทำไม่เป็นครับช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 06:00:15 AM โดย wee » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:16:22 PM »

ฟอกด้านผมก็ทำไม่เป็นครับ  เคยแต่พอกด้าม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
wee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 05:59:34 AM »

ฟอกด้านผมก็ทำไม่เป็นครับ  เคยแต่พอกด้าม

ใช่แล้วครับพอกด้านครับ(ขอโทษครับเขียนพิด)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 08:24:07 AM »

แถวบ้านผมเห็นบางคนเขาใช้สีโป๊วรถยนต์ ทำออกมาแล้ว กระดำกระด่าง เห็นว่าแบบนี้เข้ามือ ยิงแม่นดี ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:26:34 AM »

แบบนั้นกลายเป็น พอกด่าง  แทนที่จะ พอกด้าน  ตกใจ

ถ้าเป็นการพอกด้าม  แต่งให้เข้ามือ  ผมเคยใช้ตั้งแต่
- ขี้เลื่อยผสมลาเทกซ์ (แห้งช้า ไม่ค่อยสวย ยุบตัวมาก)
- อีพ็อกซีแห้งเร็ว (พวกห้านาทีแห้ง) โรยขี้เลื่อยขณะยังไม่แห้ง  แบบนี้เร็วดีและทนกว่าลาเท็กซ์ เหมาะกับการพอกไม่หนามาก
- Plastic Wood มาในกระป๋อง หรือหลอดเหมือนยาสีฟัน  พอกสะดวกดี แต่ปั๊มเข้ารูปมือไม่ค่อยได้ ต้องรอให้แห้งแล้วแต่ง  ไม่ควรพอกหนามากข้างในจะแห้งช้า
- Epo-putty สองก้อนผสม  ปัจจุบันใช้ตัวนี้ แห้งแล้วเหมือนพลาสติก  ทนดี แต่งได้ตั้งแต่ยังไม่แห้งสนิท (เอาน้ำทามือกันติด) หรือรอแห้งแล้วตะไบได้

อยากแนะนำว่า  อย่าพอกให้แน่นอุ้งมือเกินไป  มือจะเต้นตุบๆ ตามจังหวะหัวใจครับ  หลวมไว้นิดไม่เสียหาย
จุดประสงค์สำคัญของด้ามคือจับแล้วลงที่เดิมทุกครั้ง  ไม่ใช่ว่าต้องแน่นเป๊ะๆ นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:47:48 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 01:20:52 PM »

เคยเห็นนักกีฬาใช้กระดาษทราย มาแปะที่ด้ามครับ ทำให้กระชับมือมากยิ่งขึ้น ถ้าตอบผิดประเด็นคำถามก็ขออภัยด้วยน่ะครับ  ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 12:14:02 PM »

เคยเห็นนักกีฬาใช้กระดาษทราย มาแปะที่ด้ามครับ ทำให้กระชับมือมากยิ่งขึ้น ถ้าตอบผิดประเด็นคำถามก็ขออภัยด้วยน่ะครับ  ไหว้

Grin นั่นเขาแปะเพื่อกันลื่นเฉย ๆ แต่ในกระทู้นี้ต้องการพอกด้ามให้เข้ากับอุ้งมือ Grin

kratingtone1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:00:58 PM »

อยากเปลี่ยนด้ามจากเดิมยิงมือขวาเป็นด้ามสำหรับมือซ้ายร้านไหนรับทำบ้าง...ครับติดต่ออย่างไรบ้างแล้วใช้เวลาทำนานแค่ไหน...ขอความอนุเคราะห์ด้วย...ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:29:27 PM »

ร้านช่างป๊อก พยนต์การช่าง ซอยหลังโบสถ์พราหมณ์ครับ
ช่วงนี้ปืนอัดลฃมมาแรงจัง กะว่าจะไปให้แกทำด้ามตั้งแต่กลางเดือนที่แล้ว
บอกว่าขอเวลาเคลียร์งานด้ามอัดลมให้หมดก่อน
ไปไม่ถูก โทรถามได้ครับ

โทร 02-222-9340ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:37:09 PM »

สมัยยังเล่นแข่งสั้นอัดลมอยู่   ผมใช้ขี้เลื่อยละเอียดผสมกาวลาแท๊กซ์พอกแล้วปล่อยให้แห้งสนิท

หลังจากนั้นก็ใช้ตะใบแต่งหยาบ  พอเริ่มเข้ารูปค่อยใช้กระดาษทรายแต่งจนได้ที่แล้วทาแลคเกอร์ทับอีกที

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:47:39 PM »

สมัยยังเล่นแข่งสั้นอัดลมอยู่   ผมใช้ขี้เลื่อยละเอียดผสมกาวลาแท๊กซ์พอกแล้วปล่อยให้แห้งสนิท

หลังจากนั้นก็ใช้ตะใบแต่งหยาบ  พอเริ่มเข้ารูปค่อยใช้กระดาษทรายแต่งจนได้ที่แล้วทาแลคเกอร์ทับอีกที

สมัยนี้ง่ายกว่ามากครับ  ใช้ woodtect ที่เขาทำมาอุดรอยต่อไม้ เขาทำมาสำเร็จมีโทนสีให้เลือกหลากหลายให้เข้ากับสีไม้ด้ามเดิม ที่สำคัญแห้งเร็ว 30 นาทีก็ขัดแต่งได้แล้ว

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:53:40 PM »

เคยใช้พอกด้ามช่วงแรกๆ ต่อมาไปร้านพยนต์พามือไปด้วยผลที่ได้คะแนนดีขึ้นสมัยก่อนยิงกัน 400 คะแนนด้ามเดิมพอกได้สามห้าสามหกกว่าอย่างดีที่สุดพอทำด้ามคะแนนขยับไปแตะสามหกกว่าสามเจ็ด แต่ถ้าหลุดก็หลุดไกลนะ แต่อาจจะเป็นเพราะตอนใช้ด้ามแต่งชั่วโมงยิงมันมากขึ้นหรือเปล่า
หน้า: [1]
  พิมพ์