๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:32:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: les bare pmII 5" หรือ โมโนลิท5" เปลี่ยนเป็นลำชูมาน ลงclassic divisionได้ไหมครับ  (อ่าน 8580 ครั้ง)
vut1911#รักในหลวง#
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 04:13:15 AM »

les bare pmII 5" หรือ โมโนลิท5" เปลี่ยนเป็นลำชูมานไม่มีบูท ลงclassic divisionได้ไหมครับ

และยังคงยิ้ม ยิ้มทั้งน้ำตา.ที่ผ่านมาแล้วไม่หวนคืนมาก็ไม่เสียดาย
TKS
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 07:22:35 AM »

les bare pmII 5" หรือ โมโนลิท5" เปลี่ยนเป็นลำชูมานไม่มีบูท ลงclassic divisionได้ไหมครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบรายละเอียดนะครับ แต่เท่าที่อ่านกฏ ปืนต้องไม่ใช่รางเต็ม (1911) model เดิมๆ ครับ ต้องใส่กล่องวัดขนาดได้ (เหมือน standard division) กระสุนต้องเลือก major ใส่ได้แค่ 8 นัด minor ใส่ได้ 10 นัด ครับ แนะนำว่าถ้าปืนเป็น .45 ถ้าเข้าตามกฏแล้วอยากเล่นก็เอามาเล่นเถอะครับ แต่ถ้า serious กับคะแนนแนะนำให้ไปเล่น 9 หรือ 40 ครับ .45 ใส่ได้แค่ 8 นัด เจอสนาม 9 นัด ก็เศร้าแล้วครับ ยิ่งสนามยาว ....เปลี่ยนแม็กกันเพลินเลยครับ 
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:06:45 AM »

เฟรมปืน ถ้าวัดจากรูคันค้างสไลด์ไปสุดคาง หรือรางกันฝุ่น จะต้องยาวไม่เกิน 75 มม
สไลด์จะต้องไม่ทำการกัด เจาะ ไส เพื่อการลดน้ำหนัก
ขนาดต่ำสุดที่ยิงได้ คือ 9มม ถ้าเป็น Majorต้อง .40 ขึ้นไป
Minor บรรจุไม่เกิน 10นัด
​Major บรรจุไม่เกิน 8 นัด
ต้องลงกล่องที่ใช้สำหรับ Standard ได้
บ่อแมก ต้องกว้างไม่เกิน 35มม วัดจากด้านนอก ของ Ed Brown 32มม    วันน้ีมีนักกีฬาใช้วัดได้ 32 มม

สรุปคราวๆ คือ 1911 ที่คางธรรมดา + mag 8นัด ของ .45 จะลงกล่องพอดี(ของวิลสันน่าจะลงพอดีครับ)
 ถ้าไม่มั่นใจนำปืนไปร้านมิตรภาพวัดลงกล่อง Standard ได้เลย

ข้างล่างเป็นกฎอย่างเป็นทางการครับ

ภาคผนวก D3 (Appendix D3)
Classic Division
1   ค่า Power Factor ต่ำสุดสำหรับ Major   170
2   ค่า Power Factor ต่ำสุดสำหรับ Minor   125
3   น้ำหนักกระสุนต่ำสุด   ไม่กำหนด
4   ขนาดต่ำสุดของ เส้นผ่าศูนย์กลางของกระสุน /  ความยาวของปลอกกระสุน   9 มม.(0.354 นิ้ว) / 19 มม.(0.748 นิ้ว)
5   ขนาดต่ำสุดของ เส้นผ่าศูนย์กลางกระสุน สำหรับ Major   10 มม. (0.40 นิ้ว)
6   น้ำหนักไกต่ำสุด (ดูภาพผนวก E4)   ไม่กำหนด
7   ขนาดใหญ่สุดของปืน   ใช่, ดูข้างล่าง
8   ความยาวสูงสุดของซองกระสุน (Magazine)   ใช่, ดูข้างล่าง
9   ความจุสูงสุดของกระสุน   ใช่, ดูข้างล่าง
10   ระยะห่างสูงสุดระหว่างปืน และ อุปกรณ์ประกอบอื่นๆ ถึงลำตัว   50 มม.
11   บังคับใช้กฎข้อที่ 5.2.10/ดูภาพผนวก E2   ใช่
12   อนุญาตให้ใช้ ศูนย์กล้อง หรือ ศูนย์อิเลคโทรนิค   ไม่
13   อนุญาตให้ใช้ Compensator, port  ตัวลดเสียง และ/หรือลดแสง   ไม่

เงื่อนไขพิเศษ:
14.   ปืนอยู่ในสถานะเตรียมพร้อม (Ready Condition) ดูกฎข้อ 8.1 ไม่บรรจุกระสุน เสียบแม็กกาซีน หรือปิดโม่ ทุกส่วนต้องสามารถบรรจุลงในกล่องที่มีขนาดภายในเท่ากับ 225X150X45 มิลลิเมตร (+/- 1 มม. ) หมายเหตุ ซองกระสุนทุกอันที่ใช้ต้องเข้ากับข้อกำหนดนี้ได้
15.   ปืนสั้นจะต้องใส่ลงกล่องโดยความยาวลำกล้องขนานตามด้านยาวสุดของกล่อง ศูนย์หลังอนุญาติให้ปรับต่ำลงได้เล็กน้อย
16.   ปืนสั้นจะต้องมีรูปทรงแบบ 1911 ซึ่งหมายถึงซองกระสุนแถวเดียวมีเฟรมโลหะเป็นชิ้นเดียว มีรางกันฝุ่นซึ่งมีความยาวไม่เกิน 75มม. เมื่อวัดจากด้านปลายสุดของรางกันฝุ่นถึงด้านหลังของก้านคันค้างสไลด์ บ่อซองกระสุนเมื่อวัดจากนอกจะต้องกว้างไม่เกิน 35มม. และ อย่างน้อยลึก 5มม. เมื่อวัดด้วยช่องเจาะ หรือวันด้วยไม้บรรทัด หรือ เวอร์เนีย (caliper) ที่อนุมัติโดย Range Master
17.   ไม่อนุญาตให้ดัดแปลงที่ทำให้สไลด์เบาขึ้น ไม่ให้มีที่พักนิ้ว (Thumb rest) และคันดึงสไลด์
18.   อนุญาตให้ดัดแปลงเพื่อให้เกิดความสวยงามได้ (เช่น ด้ามทำพิเศษ สลักลาย แกะลายสาก ฯลฯ) สามารถเปลื่ยนคันนิรภัยเป็นแบบด้านเดียวหรือสองด้าน หรือศูนย์เปิด(ซึ่งอาจทำการเจาะฝังบนสไลด์)
19.   ซองกระสุนที่ใช้ในโจทย์การยิงต้องไม่มีกระสุนมากกว่า 8 นัด (สำหรับค่าความแรง Major) หรือ 10 นัด (สำหรับค่าความแรง Minor) หลัง Start Signal
20.   ขนาด 357 SIG ได้รับการอนุมัติให้เป็น Major ภายใต้ค่า Power Factor ขั้นต่ำตามที่ระบุ ข้อเปลี่ยนแปลงนี้ถูกกำหนดเพิ่มขึ้นใช้จนถึง 31 ธันวาคม 2557 (31 December 2014)
21.   ดิวิชั่นนี้ยังอยู่ภายใต้การประเมินผล อาจมีการเพิ่มเติม และจะสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2557 (31 December 2014)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:21:27 AM »

เฟรมปืน ถ้าวัดจากรูคันค้างสไลด์ไปสุดคาง หรือรางกันฝุ่น จะต้องยาวไม่เกิน 75 มม
สไลด์จะต้องไม่ทำการกัด เจาะ ไส เพื่อการลดน้ำหนัก
ขนาดต่ำสุดที่ยิงได้ คือ 9มม ถ้าเป็น Majorต้อง .40 ขึ้นไป
Minor บรรจุไม่เกิน 10นัด
​Major บรรจุไม่เกิน 8 นัด
ต้องลงกล่องที่ใช้สำหรับ Standard ได้
บ่อแมก ต้องกว้างไม่เกิน 35มม วัดจากด้านนอก ของ Ed Brown 32มม    วันน้ีมีนักกีฬาใช้วัดได้ 32 มม

สรุปคราวๆ คือ 1911 ที่คางธรรมดา + mag 8นัด ของ .45 จะลงกล่องพอดี(ของวิลสันน่าจะลงพอดีครับ)
 ถ้าไม่มั่นใจนำปืนไปร้านมิตรภาพวัดลงกล่อง Standard ได้เลย

ข้างล่างเป็นกฎอย่างเป็นทางการครับ

ภาคผนวก D3 (Appendix D3)
Classic Division
1   ค่า Power Factor ต่ำสุดสำหรับ Major   170
2   ค่า Power Factor ต่ำสุดสำหรับ Minor   125
3   น้ำหนักกระสุนต่ำสุด   ไม่กำหนด
4   ขนาดต่ำสุดของ เส้นผ่าศูนย์กลางของกระสุน /  ความยาวของปลอกกระสุน   9 มม.(0.354 นิ้ว) / 19 มม.(0.748 นิ้ว)
5   ขนาดต่ำสุดของ เส้นผ่าศูนย์กลางกระสุน สำหรับ Major   10 มม. (0.40 นิ้ว)
6   น้ำหนักไกต่ำสุด (ดูภาพผนวก E4)   ไม่กำหนด
7   ขนาดใหญ่สุดของปืน   ใช่, ดูข้างล่าง
8   ความยาวสูงสุดของซองกระสุน (Magazine)   ใช่, ดูข้างล่าง
9   ความจุสูงสุดของกระสุน   ใช่, ดูข้างล่าง
10   ระยะห่างสูงสุดระหว่างปืน และ อุปกรณ์ประกอบอื่นๆ ถึงลำตัว   50 มม.
11   บังคับใช้กฎข้อที่ 5.2.10/ดูภาพผนวก E2   ใช่
12   อนุญาตให้ใช้ ศูนย์กล้อง หรือ ศูนย์อิเลคโทรนิค   ไม่
13   อนุญาตให้ใช้ Compensator, port  ตัวลดเสียง และ/หรือลดแสง   ไม่

เงื่อนไขพิเศษ:
14.   ปืนอยู่ในสถานะเตรียมพร้อม (Ready Condition) ดูกฎข้อ 8.1 ไม่บรรจุกระสุน เสียบแม็กกาซีน หรือปิดโม่ ทุกส่วนต้องสามารถบรรจุลงในกล่องที่มีขนาดภายในเท่ากับ 225X150X45 มิลลิเมตร (+/- 1 มม. ) หมายเหตุ ซองกระสุนทุกอันที่ใช้ต้องเข้ากับข้อกำหนดนี้ได้
15.   ปืนสั้นจะต้องใส่ลงกล่องโดยความยาวลำกล้องขนานตามด้านยาวสุดของกล่อง ศูนย์หลังอนุญาติให้ปรับต่ำลงได้เล็กน้อย
16.   ปืนสั้นจะต้องมีรูปทรงแบบ 1911 ซึ่งหมายถึงซองกระสุนแถวเดียวมีเฟรมโลหะเป็นชิ้นเดียว มีรางกันฝุ่นซึ่งมีความยาวไม่เกิน 75มม. เมื่อวัดจากด้านปลายสุดของรางกันฝุ่นถึงด้านหลังของก้านคันค้างสไลด์ บ่อซองกระสุนเมื่อวัดจากนอกจะต้องกว้างไม่เกิน 35มม. และ อย่างน้อยลึก 5มม. เมื่อวัดด้วยช่องเจาะ หรือวันด้วยไม้บรรทัด หรือ เวอร์เนีย (caliper) ที่อนุมัติโดย Range Master
17.   ไม่อนุญาตให้ดัดแปลงที่ทำให้สไลด์เบาขึ้น ไม่ให้มีที่พักนิ้ว (Thumb rest) และคันดึงสไลด์
18.   อนุญาตให้ดัดแปลงเพื่อให้เกิดความสวยงามได้ (เช่น ด้ามทำพิเศษ สลักลาย แกะลายสาก ฯลฯ) สามารถเปลื่ยนคันนิรภัยเป็นแบบด้านเดียวหรือสองด้าน หรือศูนย์เปิด(ซึ่งอาจทำการเจาะฝังบนสไลด์)
19.   ซองกระสุนที่ใช้ในโจทย์การยิงต้องไม่มีกระสุนมากกว่า 8 นัด (สำหรับค่าความแรง Major) หรือ 10 นัด (สำหรับค่าความแรง Minor) หลัง Start Signal
20.   ขนาด 357 SIG ได้รับการอนุมัติให้เป็น Major ภายใต้ค่า Power Factor ขั้นต่ำตามที่ระบุ ข้อเปลี่ยนแปลงนี้ถูกกำหนดเพิ่มขึ้นใช้จนถึง 31 ธันวาคม 2557 (31 December 2014)
21.   ดิวิชั่นนี้ยังอยู่ภายใต้การประเมินผล อาจมีการเพิ่มเติม และจะสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2557 (31 December 2014)

มาลองยิงกันครับ Grin Grin Grin กำลังหาทีมไป AustralAsia อยู่เลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:30:27 AM »

งั้นพรีเมีย ลำชูมานก็เล่นได้ ตอนนี้กำลังหัดเล่นอยู่ครับ....ถ้าเป็นเด็กก็คงกำลังหัดคลานครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

และยังคงยิ้ม ยิ้มทั้งน้ำตา.ที่ผ่านมาแล้วไม่หวนคืนมาก็ไม่เสียดาย
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:24:42 PM »

งั้นพรีเมีย ลำชูมานก็เล่นได้ ตอนนี้กำลังหัดเล่นอยู่ครับ....ถ้าเป็นเด็กก็คงกำลังหัดคลานครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆเล่น Grin Grin Grin

Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:35:02 PM »

ถ้าหาลูก Royal LRN (ตะกั่วหัวมล) ได้น่าจะได้ Major
เมื่อวาน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
พี่ลิงค์ นักกีฬาใช่  Bullet  SWC (หัวกึ่งตัด) ชั่งได้ 209.เกรน ความเร็วเฉลี่ย 812ฟุต/วิ   วัด factor 169.70 ได้ ขาดไปนิดเดียว
แต่ไม่มั่นใจว่าจำผิดหรือเปล่านะครับ รอพี่ลิงค์เข้ามายืนยันอีกที  Grin
ป่าไผ่ ณ บ้านอีเติ่ง
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 8

><

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:58:49 PM »

ที่จดเอาไว้เป็นตัวเลขกลมๆได้ตามนี้ครับ
หัว SWC น้ำหนัก 203 เกรน ความเร็วเฉลี่ย 811 ได้ factor 165 ครับ   ไหว้

ไว้รอลูกหัวมน LRN ดีกว่าครับ  Cheesy  น่าจะป้อนเข้ารังเพลิงง่ายกว่าหัว SWC
เมื่อวานมีแจมบ้างประปราย พอให้หายเหงา   Cry

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:39:58 PM »

ที่จดเอาไว้เป็นตัวเลขกลมๆได้ตามนี้ครับ
หัว SWC น้ำหนัก 203 เกรน ความเร็วเฉลี่ย 811 ได้ factor 165 ครับ   ไหว้

ไว้รอลูกหัวมน LRN ดีกว่าครับ  Cheesy  น่าจะป้อนเข้ารังเพลิงง่ายกว่าหัว SWC
เมื่อวานมีแจมบ้างประปราย พอให้หายเหงา   Cry

ปืนไม่ดีรึเปล่า Grin Grin Grin ล้อเล่นครับ ปืนพี่สวยมาก

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:47:10 PM »

ลืมไปครับ....แล้วปุ่มปลดแมคแบบโต อย่างของเอ็ดบราวน์หรือวิลสันหละครับ....ผิดกฎหรือเปล่าครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 06:48:03 AM »

ลืมไปครับ....แล้วปุ่มปลดแมคแบบโต อย่างของเอ็ดบราวน์หรือวิลสันหละครับ....ผิดกฎหรือเปล่าครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ในขั้นนี้ใช้ได้ครับ ถ้ามีระบุห้ามในเรื่องนี้เพิ่มเติมภายหลังจะแจ้งให้ทราบอีกที ทาง IPSC ยังขอสงวนการปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมไปจนถึงปลายปี 57 เพื่อสรุปเป็นกฏตายตัวอีกที

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:22:20 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:25:43 PM »

พี่carrera ครับ เสื้อทีมไทย ไป World Shoot 2011 เสื้อแข่งขันแขนสั้น ตัวละ1000 xl ยังพอมีอยู่ไหมครับ...จะขอแบ่งไว้ใส่สัก2ตัวครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:06:20 PM »

น่าจะมันดี

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:41:59 PM »

พี่carrera ครับ เสื้อทีมไทย ไป World Shoot 2011 เสื้อแข่งขันแขนสั้น ตัวละ1000 xl ยังพอมีอยู่ไหมครับ...จะขอแบ่งไว้ใส่สัก2ตัวครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

สมาคมเลิกทำแล้วครับ ถ้ามีรอบใหม่จะแจ้งอีกครั้ง Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์