๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:57:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม  (อ่าน 4076 ครั้ง)
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:52:25 PM »

ในแม็ชแข่งต่างประเทศที่ทางสมาคม คัดตัวนักกีฬาไปแข่ง พอได้นักกีฬามาแล้ว ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ทางสมาคมออกให้ไหมครับ เช่น ค่าเครื่องบิน ค่าสมัครแข่ง ค่าที่พัก หรือว่า นักกีฬาต้องออกเองครับ ถ้าออกเองรู้สึกแปลก ๆ ครับเพราะถ้าคนที่ เงินไม่ถึงแต่ฝีมือดี ก็คงอดไปแข่ง เพื่อหาประสพการ แต่ถ้าทางสมาคม ออกค่าใช้จ่ายให้ก็จะเป็นการเพิ่มประสบการให้นักกีฬา อยากจะเล่นกีฬาชนิดนี้ ครับ

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:08:38 PM »

...รอฟังด้วยคน Grin Grin Grin เดี๋ยวคงมีคำตอบ...

[/url][/url]
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:52:42 PM »

ยังไม่มีคำตอบ ครับ  Grin

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 05:09:37 AM »

ยังไม่มีคำตอบ ครับ  Grin

คล้ายกับกีฬาทั่วไปครับ ต้องค่อยพัฒนากันไป พื้นฐานก็ต้องมาจากนักกีฬาก่อน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 05:23:47 AM »

ในแม็ชแข่งต่างประเทศที่ทางสมาคม คัดตัวนักกีฬาไปแข่ง พอได้นักกีฬามาแล้ว ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ทางสมาคมออกให้ไหมครับ เช่น ค่าเครื่องบิน ค่าสมัครแข่ง ค่าที่พัก หรือว่า นักกีฬาต้องออกเองครับ ถ้าออกเองรู้สึกแปลก ๆ ครับเพราะถ้าคนที่ เงินไม่ถึงแต่ฝีมือดี ก็คงอดไปแข่ง เพื่อหาประสพการ แต่ถ้าทางสมาคม ออกค่าใช้จ่ายให้ก็จะเป็นการเพิ่มประสบการให้นักกีฬา อยากจะเล่นกีฬาชนิดนี้ ครับ

ค่าใช้จ่ายมีช่วยบ้าง แต่ไม่เยอะ ส่วนใหญ่ออกเอง เพราะการกีฬาแห่งประเทศไทยก็ให้เงินสมาคมมาปีหลักแสน คงทำอะไรไม่ได้มาก

อยากจะเล่นเริ่มแรกมาเล่นได้เลยครับสมาคมยินดีต้อนรับ เดี๋ยวก็รู้ว่ายอมซื้อกระสุนมาซ้อม มายิงได้นานแค่ไหน แล้วฝึกยิงมีฝีมือแค่ไหน แล้วที่เห็นมือระดับประเทศ พวกทีมชาติเขาได้ผลตอบแทนแค่ไหนได้อย่างกีฬาชนิดอื่นหรือไม่

ที่ผ่านมาก็ใช้ทุนตัวเองเกือบ 100% ทุกคน ทำชื่อเสียงให้ตัวเอง และประเทศชาติ ถ้าจะคิดว่าเก่งแล้วหาเงินได้ มีคนสนุบสนุนก็คงต้องใช้กำลังภายในหากันเองก่อนเริ่มแรก ถ้าได้ระดับโลกคงมีได้บ้าง

พวกแชมป์ระดับโลกเวลามายังให้หา class ให้สอนเพื่อหาเงินอยู่เลย

เหมือนกับ Polo ม้า หรือ F1   ไม่ใช่อยากเล่นแล้วจะเล่นได้ง่ายต้องไต่อันดับ สร้างชื่เสียงถึงมีคนมาสนับสนุนอย่างเต็มที่ ตอนนี้บ้านเรายังยิงปืนกันห่างแชมป์โลกเยอะครับ Grin Grin Grin มาเล่นแล้วช่วยกันหาผู้สนับสนุนก็ดี วงการจะได้คึกคัก หรือไปหาผู้สนับสนุนส่วนตัวใช้ก่อนก็ได้ครับ

Tonyman
Moderator
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:33:24 AM »

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับ ธรรมชาติของ IPSC นิดนะครับ

IPSC เป็นกีฬาที่เรียกว่า คนเล่นไม่เยอะ คนดูก็ดูเข้าใจยาก การจะเข้าไปชมก็ทำได้จำกัด ไม่เหมือน Golf ที่คนดูจะเดินตามดูนักกีฬาในสนามได้

เมื่อคนดูน้อยทำให้ Sponser ต่างๆ ในกีฬาชนิดนี้ ก็หาได้ยาก Sponsor ส่วนใหญ่ที่หาได้มาในปัจจุบัน ก็ให้มาด้วยความสนิทส่วนตัว หรือ ความพอใจส่วนตัวของคนที่ให้  เมือ่เทียบกับกีฬาชนิดอื่น ที่สามารถหา Sponsor ได้มากมาย

คนที่จะเล่นกีฬาประเภทนี้ต้องช่วยเหลือตัวเองได้พอสมควรครับ ซึงก็ทำให้คนเล่น IPSC จึงไม่เยอะเท่าที่ควร เมื่อเทียบกับกีฬาอื่น โดยเฉพาะในประเทศไทย ที่ ราคาปืนและกระสุน สูงมาก จะหาซื้อก็ลำบาก

เมื่อเทียบกับกีฬาที่มีลักษณะใกล้เคียงกัน ก็อย่างที่ พี่ Carrera บอกครับ เช่น ขี่ม้า โปโล จะเข้ามาเล่นได้ ก็ต้องมีม้าเป็นของตัวเองก่อน ม้าก็ตัวละร่วมล้านบาท ไหนจะต้องมีที่เลี้ยงม้า มีสนามให้ม้าวิ่ง ฝึกร่างกาย มีคนพาม้าวิ่งออกกำลังเช้าเย็น วิ่งเสร็จก็ต้องมาอาบน้ำให้ม้าวันละสองรอบ

ยิ่งจะไปแข่งนะครับ เช่นการไปแข่งประเพณี กับ ทีมของเจ้าฟ้าชาร์ล ที่อังกฤษ ก็ต้องส่งม้าขึ้นเครื่องบินไป ค่าใช้จ่าย นักกีฬาก็ต้องออก คิดดูนะครับ ไม่ใช่ง่ายนะครับ ส่งม้า 15-20 ตัวไปอังกฤษไปแข่ง เป็นเงินเท่าไหร่ ต้องเช่าเครื่องเหมาลำบินไปนะครับ นี่ยังไม่นับค่าเครื่องบินของคน ค่าที่พักอีก

สมาคมขี่ม้าโปโลก็ไม่มีการซื้อม้าให้นักกีฬาใช้แข่ง หรือ ส่งนักกีฬาไปแข่งเหมือนกันครับ นักกีฬาออกเองทั้งหมด

ที่พี่ Carrera บอกเรื่องนักกีฬาระดับโลก ก็ถูกต้องครับ ถ้าเป็นกีฬาอื่น เอานักกีฬาระดับโลกมา คงหาเงินได้เป็นสิบเป็นร้อยล้าน แต่ใน IPSC จะเอาระดับโลกมา หา Sponsor ก็ไม่มี เพราะว่า เอามา ก็มีคนสนใจไม่มาก คนให้ Sponsor ก็ไม่คุ้ม ก็ตัองจัด Class สอนให้เค้า เพื่อเอาเงินที่ได้จากการจัด Class มาช่วยค่าใช้จ่ายในการเดินทางของนักกีฬา การจัด Class ก็ใช่จะทำได้ง่าย เพราะว่า Class นึงคนเรียนก็ประมาณ 10-15 คน ให้นักกีฬามาจ่ายค่าเรียน คนละ 10000-20000 ใน 1 วัน หาได้ 10 คนก็เก่งแล้วครับ แค่จัดปีละครั้ง ผ่านไปสามปีคนที่สามารถเรียนได้ก็หมดแล้วครับ

ส่วนการสนับสนุนจาก กกท. ปีนึงก็ไม่เยอะ ซึ่งเงินที่หาได้ก็ต้องจัดสรรไปทำในสิ่งที่มีความจำเป็นมากก่อน เช่นการบำรุงรักษาสนาม, บำรุงรักษาอุปกรณ์ต่างๆ, การสร้างสนามใหม่ (ซึ่งต้องใช้เงินเยอะมาก) ทำให้เงินที่จะจัดสรรมาสนับสนุนนักกีฬาไปแข่งก็ไม่สามารถทำได้เหมือนกีฬาชนิดอื่นครับ

พื้นฐานอย่างแรกของการเล่นกีฬา IPSC ณ.เวลานี้  คงต้องมาจากการดูแลตัวเองให้ได้ด้วยครับ (ย้ำนะครับ ณ.เวลานี้ ในอนาคตอาจจะดีขึ้น แต่ก็ต้องดูแลตัวเองได้ระดับนึงอยู่ดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 09:09:43 AM โดย Tonyman » บันทึกการเข้า

We can either find the way or make one.
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:27:48 AM »

...ชัดเจนมากครับ Grin Grin Grin เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลย...

[/url][/url]
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 01:01:29 PM »

ใจเย็นนิดหนึ่งครับ ตอนนี้สมาคมกำลังทำสนามหลัก ไว้เตรียมจัด World Shoot แล้ว Grin Grin Grin เราจะมีสนามยิง 36 ช่องยิงในไม่ช้าครับพี่น้อง ใครอยากเล่น อยากฉายแสง เต็มที่ครับ มาเลย ขอให้ยิงให้ดีรับรองสนุกได้อีกเยอะ สนุกได้อีกนาน แต่ขอเวลาพัฒนากันหน่อย

ใช้เงินอีกเยอะครับ ช่วยๆกันหาหน่อยก็ดี

อุ๊ยยย เอาความลับมาเผยหมด

ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:31:28 PM »

สนามจะสร้างที่ไหนเหรอ ครับ พี่ คเณ ครับ ถ้าสนามใหญ่ขนาดนั้น คงต้อง ชลบุรี เพราะใช้พื้นที่เยอะ และ ต้องไกลชุมชน พอสมควร ไม่งั้นคงนอนพว่ากัน  Grin

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 04:51:24 PM »

สนามจะสร้างที่ไหนเหรอ ครับ พี่ คเณ ครับ ถ้าสนามใหญ่ขนาดนั้น คงต้อง ชลบุรี เพราะใช้พื้นที่เยอะ และ ต้องไกลชุมชน พอสมควร ไม่งั้นคงนอนพว่ากัน  Grin

ติดตามชมตอนต่อไปครับ Grin Grin Grin มาเล่นกันเยอะๆครับพี่น้อง

หน้า: [1]
  พิมพ์