๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:38:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฉแล้วไง ขุดคุ้ยแล้วได้อะไร !!!  (อ่าน 5723 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:07:32 PM »

รู้ครับว่ามีตำรวจ มีกฏหมาย แต่

เราจะเริ่มตรงไหนล่ะครับ ให้มันเป็นจริง

ไร้คำกล่าว............................................
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:47:53 PM »

ณ.ปัจจุบันนี้

กฎหมายก็มีแต่คนคิดจะเลี่ยงบาลีแก้กฎหมาย ทำตัวเป็นศรีธนชัย
ผู้บังคับใช้กฎหมายก็จะดำเนินคดีต่อฝ่ายตรงข้ามนายของตน ใช้ดุลยพินิจเพื่อตัวเองและพวกพ้อง ขนาดรถยนต์ยังเรียกว่าเป็นอาวุธได้  ตกใจ

ทุกองค์กรที่เราคิดว่ามี มันใช้งานได้จริงหรือ หรือเพียงแค่เป็นเครื่องมือของคนกลุ่มหนึ่งเพื่อโจมตีอีกฝ่ายที่อยู่ตรงข้าม

ถึงเราจะแฉให้เห็นกันจะๆ แต่ในเมื่อมันหน้ามึนหน้าด้าน รอเวลาให้เรื่องเงียบ แล้วก็เปลี่ยนชื่อแส้ซักพักก็กลับมาใหม่
ที่เราพูดๆกันมันก็แค่ได้ระบายแต่ไม่สามารถแก้ไขปัญหาอะไรได้เลย เพราะคนไม่รู้ในประเทศยังมีอีกมาก
นักการเมืองทุกพรรคก็คิดแต่ แก้กฎหมาย แก้ระเบียบ แก้ข้อกำหนด เพื่อตัวเองและพรรคพวก เดี๋ยวก็บอกแบ่งเขตดี เดี๋ยวก็บอกไม่แบ่งดี
สรุปดีไม่ดีนี่ไม่เกี่ยวกับประชาชนเลยมันอยู่ที่การช่วงชิงโอกาสของนักเลือกตั้งล้วนๆ

เฮ้ยได้แต่บ่นเท่านั้นแหละ รอฟังพี่ๆเขียนให้อ่านดีกว่า  ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:39:31 AM »

รู้ครับว่ามีตำรวจ มีกฏหมาย แต่

เราจะเริ่มตรงไหนล่ะครับ ให้มันเป็นจริง

เริ่มตรงนี้ครับ...

1) กฎจราจร ตรงนี้เรื่องใหญ่สุด เพราะมันถึงตายง่ายที่สุด, ตรงนี้ผู้คนมองข้ามเพราะมันไม่น่ากลัวเหมือนถือมีดจี้คอหอย หรือถือปืนจ้องหน้าอก... แต่มันถึงตายเอาง่ายๆ แล้วเรื่องถึงตายนี่ย่อมใหญ่ที่สุดสำหรับชีวิตมนุษย์ครับ...

2) เรื่องความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาในฐานความผิดหลักๆทั้ง 12 ลักษณะครับ แต่เอามาเน้นก่อนเลยคือ... ลักษณะ 10 ความผิดเกี่ยวกับชีวิตและร่างกาย, ลักษณะ 12 ความผิดเกี่ยวกับทรัพย์, ลักษณะ 5 ความผิดเกี่ยวกับความสงบสุข ของประชาชน, และลักษณะ 6 ความผิดเกี่ยวกับการก่อให้เกิด ภยันตรายต่อประชาชน มาก่อน...

ตรงนี้เกี่ยวข้องกับความสงบโดยภาพรวมของทั้งสังคม หากตรงนี้ทำได้เรียบร้อย สังคมจะได้เรียนรู้+สร้างวัฒนธรรมว่ากฎหมายศักดิ์สิทธินั้นสังคมสงบได้อย่างไร...

เรื่องแบบนี้มีองค์กรรองรับอยู่แล้ว คือมีตำรวจ+กฎหมาย... แค่กวดขันเรื่องพื้นฐานพวกนี้ให้ดี เดี๋ยวเรื่องอื่นเช่นเรื่องยาเสพติด เรื่องคอรัปชั่น เรื่องแรงงานต่างด้าว เรื่องการพนัน เรื่องก่อการร้ายข้ามชาติ เรื่อง ฯลฯ จะโดนตัดน้ำเลี้ยงจนตีบตันไปหมด เพราะความผิดมูลฐานพวกนี้คือพื้นฐานของความผิดที่ซับซ้อนขึ้นไปครับ...

ตอบอย่างนี้ก็เหมือนกำปั้นทุบดิน... แต่มันสงสัยว่าทำไมทุบดินแล้วยัง"วืด"ได้นี่ซิครับ... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 09:42:25 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:52:47 AM »

เริ่มตรงนี้ครับ...

1) กฎจราจร ตรงนี้เรื่องใหญ่สุด เพราะมันถึงตายง่ายที่สุด, ตรงนี้ผู้คนมองข้ามเพราะมันไม่น่ากลัวเหมือนถือมีดจี้คอหอย หรือถือปืนจ้องหน้าอก... แต่มันถึงตายเอาง่ายๆ แล้วเรื่องถึงตายนี่ย่อมใหญ่ที่สุดสำหรับชีวิตมนุษย์ครับ...

2) เรื่องความผิดตามประมวลกฎหมายอาญาในฐานความผิดหลักๆทั้ง 12 ลักษณะครับ แต่เอามาเน้นก่อนเลยคือ... ลักษณะ 10 ความผิดเกี่ยวกับชีวิตและร่างกาย, ลักษณะ 12 ความผิดเกี่ยวกับทรัพย์, ลักษณะ 5 ความผิดเกี่ยวกับความสงบสุข ของประชาชน, และลักษณะ 6 ความผิดเกี่ยวกับการก่อให้เกิด ภยันตรายต่อประชาชน มาก่อน...

ตรงนี้เกี่ยวข้องกับความสงบโดยภาพรวมของทั้งสังคม หากตรงนี้ทำได้เรียบร้อย สังคมจะได้เรียนรู้+สร้างวัฒนธรรมว่ากฎหมายศักดิ์สิทธินั้นสังคมสงบได้อย่างไร...

เรื่องแบบนี้มีองค์กรรองรับอยู่แล้ว คือมีตำรวจ+กฎหมาย... แค่กวดขันเรื่องพื้นฐานพวกนี้ให้ดี เดี๋ยวเรื่องอื่นเช่นเรื่องยาเสพติด เรื่องคอรัปชั่น เรื่องแรงงานต่างด้าว เรื่องการพนัน เรื่องก่อการร้ายข้ามชาติ เรื่อง ฯลฯ จะโดนตัดน้ำเลี้ยงจนตีบตันไปหมด เพราะความผิดมูลฐานพวกนี้คือพื้นฐานของความผิดที่ซับซ้อนขึ้นไปครับ...

ตอบอย่างนี้ก็เหมือนกำปั้นทุบดิน... แต่มันสงสัยว่าทำไมทุบดินแล้วยัง"วืด"ได้นี่ซิครับ... ฮา...

เรื่องเน้น เรื่องทำตรงนั้นให้ได้ เรื่องกวดขัน  ใครจะเป็นคนทำล่ะครับ

ผมเห็นด้วยตามนั้นล่ะครับ

ไร้คำกล่าว............................................
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:04:03 AM »

ทำคนให้หน้าบางลงเดี๋ยวนี้มันทำยาก
เจ้าของกระทู้พอมีหินเจียร์ไหมครับ.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:05:36 AM »

เรื่องเน้น เรื่องทำตรงนั้นให้ได้ เรื่องกวดขัน  ใครจะเป็นคนทำล่ะครับ

ผมเห็นด้วยตามนั้นล่ะครับ

ใครเป็นคนกวดขัน ดูตามชื่อตำแหน่งข้างล่างครับ...

ลองดูชื่อตำแหน่งในสายงานบังคับบัญชาของตำรวจไทยนะครับ แล้วจะพบปรัชญาเบื้องหลังขององค์กรฯ...

"สารวัตร"... แปลว่าคนตรวจตรา, ไม่ตรวจตราจะไม่ทำงานหรือเปล่าหนอ...

"ผู้กำกับ"... หมายความว่าว่าคนตรวจฯ ได้ดำเนินการตรวจตราแล้วพบว่าคนทำงานกำลังทำงานอยู่ แต่ว่าที่กำลังทำงานอยู่นั้นเฉไฉไม่ตรงทางหรือ"ล้ำเส้น"หรือเปล่าหนอ ดังนั้นต้องมีการกำกับ เหมือนผู้"กำกับเส้น"ในกีฬา(Line Man)...

"ผู้บังคับการ"... แปลว่าการทำงานให้ทำงานตรงเส้น ไม่ล้ำเส้นนั้นต้องมีการบังคับ... กึ๋ยส์...

"ผู้บัญชาการ"... คนนี้คนเดียวครับ ที่เป็น"คนสั่ง"งาน...

แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:09:22 AM »

ทำคนให้หน้าบางลงเดี๋ยวนี้มันทำยาก
เจ้าของกระทู้พอมีหินเจียร์ไหมครับ.....

ถ้าไล่เรียงขึ้นไปเรื่อยๆ แล้วจะใช้หินเจียร์, สงสัยก็ต้องไล่เรียงไปที่ ผบ.ตร. แล้วก็ข้าราชการการเมืองที่ดูแล... แล้วก็มาถึงคนสุดท้ายว่าใครเป็นคนเลือกนักการเมืองพวกนั้นเข้ามาหว่า...

ไม่อยากสรุปอีกแล้ว ว่าคนโง่มันแยะ นับหัวคน... นับคะแนนคะแนนเท่ากันทุกคน คนแยะกว่าเลยกาบัตรเลือกนักการเมืองพวกนี้เพราะโดนหลอก... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 10:15:35 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:37:32 AM »

ประชาชน  ได้รับรู้ สนุกสนาน วิพากษ์วิจารณ์ เหมือนดูหนังดูละคร

สำนักข่าว  ได้ขายข่าว ได้คะแนนนิยม ได้เงิน

คนทุจริต คนโกง คนทำชั่ว  ได้รับผลประโยชน์ ทรัพย์สินเงินทอง

อื้ม  สรุปแล้วเราไม่เสียอะไรเลยนะครับ ได้กันทุกฝ่าย  Tongue

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:16:42 PM »

ประชาชน  ได้รับรู้ สนุกสนาน วิพากษ์วิจารณ์ เหมือนดูหนังดูละคร

สำนักข่าว  ได้ขายข่าว ได้คะแนนนิยม ได้เงิน

คนทุจริต คนโกง คนทำชั่ว  ได้รับผลประโยชน์ ทรัพย์สินเงินทอง

อื้ม  สรุปแล้วเราไม่เสียอะไรเลยนะครับ ได้กันทุกฝ่าย  Tongue

เสียซิครับ... เสียค่าโง่ตามตัวแดงครับ...

แล้วมันก็ย้อนกลับมาในรูปค่าครองชีพแพง โจรขโมยเกลื่อนเมือง แล้วคนรวยก็เอาเปรียบคนจนต่อไป... เพราะคนรวย"อยู่เป็น"ไงครับ... ฮา...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:38:46 PM »

อยู่เป็นเรื่องหนึ่ง
จริงๆอยู่ได้เพราะ ทุนหรือความรวยมากกว่า
ทำให้คนรวย สามารถไปได้ในทุกสถานการณ์ดีกว่าคนจน
คนจน ข้อจำกัดมันอยู่ที่จน ที่ขาดทรัพย์นี่แหละ หันไปทางไหนก็ตัน...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:10:15 PM »

อยู่เป็นเรื่องหนึ่ง
จริงๆอยู่ได้เพราะ ทุนหรือความรวยมากกว่า
ทำให้คนรวย สามารถไปได้ในทุกสถานการณ์ดีกว่าคนจน
คนจน ข้อจำกัดมันอยู่ที่จน ที่ขาดทรัพย์นี่แหละ หันไปทางไหนก็ตัน...

"อยู่เป็น"ก็คือเอาเงินซื้อโอกาส และผลักสิ่งที่ไม่ชอบให้ไกลตัว... แล้วก็เอาโอกาสที่ซื้อมาแสวงความได้เปรียบต่อออกไปอีก... เฮ้อ...
ส่วนคนทรัพย์น้อยหันไปทางไหนก็ตัน แล้วก็เสียเปรียบตลอดกาลเพราะโดนผลักความเสียเปรียบมาให้... เลือกตั้งรอบหน้าก็โดนหลอกอีกรอบหนึ่งอีกตามเคย...
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:06:53 PM »

เอาอีกแล้ววันนี้ ชูวิทย์แฉอีกแล้ว ดูจนเบื่อแล้ว หลายรอบ หลายเรื่องจริงๆ  จูบบบบ

แต่ไม่เสียเปล่าหรอกเฮียชูฯ  ผกก.ฯเค้าแจ้งความท่านแล้ว ข้อหาหมิ่นฯ  มีเรื่องให้เล่นอีกยาว  ยี๊

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 02:26:36 PM »

ผู้การฯ เดินทางไป "ขอข้อมูล" เฮียชูด้วยตัวเองกันเลยทีเดียว  ตกใจหน้าซีด

ผมไม่เชื่อหรอกครับ ว่าท่านไม่ทราบมาก่อน  อย่ามาทำอะไรตลกๆ ออกทีวีเลยครับ  บู่

เสียเวลาชาวบ้านดูละครเปล่าๆ   แลบลิ้น

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 02:36:05 PM »

บ่อน  ซ่อง  ผับ  บาร์ ธุรกิจบันเทิง ฯลฯ  .........  คือผลประโยชน์รายเดือนของผู้ดูแลพื้นที่นี่ครับ  

ใครจะทุบหม้อข้าวตัวเอง กินก็ฟรี เงินก็ได้ เทศกาลทีต้องเรียก 6 ล้อพาของกำนัลพิเศษกลับบ้าน

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:21:04 PM »

ทุกคนก็รู้ อย่างที่ลุงปูบอก ... แต่นั่นล่ะครับ

แฉแล้วไง ขุดคุ้ยแล้วได้อะไร Huh

Thailand Only  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์